Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: คำว่า"ของใหม่" ของเพื่อนๆ หมายความว่ายังไงคะ แอบเซ็ง

Warning Points:
    0/5

คำว่า"ของใหม่" ของเพื่อนๆ หมายความว่ายังไงคะ แอบเซ็ง

เรื่องของเรื่องคือโดนไป 2 ที ติดต่อกัน... เลยแอบเซ็งอ่ะค่ะ
    คือซื้อของจากเพื่อนๆที่ประกาศขายว่าเป็น"ของใหม่", "ไม่เคยใช้เลย", "ใหม่มากกก" แต่........................

พอได้ของกลับเป็นของที่เคยผ่านการใช้งานมาแล้วอ่ะค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเศษของที่ยังไม่ได้เอาออกจากกระเป๋าหลังการใช้งาน หรือกระเป๋าเปื้อนดำเหมือนใช้งานมาหลายครั้งแล้ว เลยแอบเซ็งและเสียความรู้สึก เลยอยากถามเพื่อนๆว่า คำว่า "ของใหม่" "ใหม่มากกก" "ไม่เคยใช้เลย" ของเพื่อนๆ แปลว่าอะไรกันคะ ในความคิดเรา ของใหม่ ก้อคือของที่ไม่เคยผ่านการใช้งานมาก่อนเลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ถ้าถือไป 1 วันก้อไม่ใช่ของใหม่แล้ว แต่จะบอกลูกค้าไปเลยว่าถือไป 1 ครั้ง หรือ 2 ครั้งก้อว่ากันไป อย่างงี้มันรับกันได้ค่ะ.. แต่กับของที่ใช้แล้วถึงไม่บอกยังไงมันก้อดูออกค่ะ เสียความรู้สึกเปล่าๆ เราไม่ได้จะขอคืนแต่...มันเสียความรู้สึกอ่ะค่ะ

ตอนเราซื้อของทั้ง 2 ชั้น เรา expect ว่า คำว่า "ของใหม่" "ไม่เคยใช้เลย" มันแปลว่าของใหม่ brand new ที่ถึงแม้จะแกะป้ายแต่ก็ยังไม่เคยถือออกไปรับคาร์บอนมอนน๊อคไซด์นอกบ้านอ่ะค่ะ แต่...สิ่งที่ได้ก้ออย่างที่กล่าวมาอ่ะค่ะ..เลยแอบเซ็ง :evil:

ขออภัยที่ทู้นี้อาจจะขัดจัยใครบางคนนะคะ แต่มันเป็นความเห็นของเราอ่ะค่ะ..เลยอยากรู้เพื่อนๆคิดว่ายังไงกัน

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5

RE: คำว่า"ของใหม่" ของเพื่อนๆ หมายความว่ายังไงคะ แอบเซ็ง

อย่างนี้ไม่ดีเลยนะ เราเห็นใจจริงๆค่ะ อยากให้มีการจัดrateสำหรับผู้ซื้อและผู้ขายจังเลยค่ะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5

RE: คำว่า"ของใหม่" ของเพื่อนๆ หมายความว่ายังไงคะ แอบเซ็ง

อ่านแล้วแอบเซ็งแทน

ในฐานะคนซื้อ เราเข้าใจตามนี้

ไม่เคยใช้เลย = ของใหม่

ถ้าใช้แล้วนิดหน่อย แต่สภาพดี = เหมือนใหม่

อยากให้คนขายใช้คำให้ถูกเวลาประกาศขายของ คนซื้อจะได้ไม่เจ็บใจทีหลัง จะไดซื้อ - ขาย กันไปอีกนานเนอะ

0/5

เห็นด้วยค่า
    ของใหม่คือไม่เคยใช้เลยค่ะ

paleypay's Avatar
    paleypay is offline Trusted Member
    0/5

โห...น่าเห็นใจอะคะ แล้วงี้เราเอาไปถามเจ้าของเก่าไม่ได้หรอจ๊ะ
    เพราะเป้ว่า แต่ละคน definition คำ ต่างกันไปเนอะ ลำบากเหมือนกันจ๊ะ

ของใหม่ = ของที่เพิ่งซื้อได้ไม่นาน อาจจะไม่เกิน 1/2 ปี และไม่ผ่านการใช้งานเลย

ไม่เคยใช้เลย=ของที่ซื้อมาแล้วเก็บอย่างเดียว ยังไม่ได้ถือออกนอกบ้าน แต่อาจจะซื้อมานานแล้วอะไรงี้อะจ๊ะ

ใหม่มากกก=อาจจะเคยใช้แล้วแต่ไม่กี่ครั้ง แต่ว่า แต่ละคนก้อมาตรฐานต่างกันเหมือนที่พี่แป้งเคยพูดอะคะ ลำบากเนอะ

0/5

สงสัยครั้งหน้าต้องถามแบบละเอียดยิบๆๆ อ่ะค่ะ จะได้เช็คความเข้าจัยว่าตรงกันมั้ย
    แต่ครั้งนี้ก้อว่าถามละนะ.. ไม่เป็นไร...ครั้งหน้าเอาใหม่...คร๊อกกก...... 8O

0/5

เห็นด้วยกะคุณเป้ ทุกประการจ้า

-bow-'s Avatar
    -bow- is offline Trusted Member
    0/5

ความเห็นเหมือนเพื่อนๆค่ะ สำหรับนิยามคำว่า "ของใหม่"

ทำไมหลังๆ เพื่อนๆเจอเคสแบบนี้กันเยอะจัง
    ยิ่งสำหรับคนที่อยู่ตจว.ไม่สามารถนัดดูของได้เนี่ย...แอบกลัวเลยค่ะ ops:
    ~ต่อไปนี้ ชั้นจะเป็นคนดูแลหัวใจตัวเอง
    จะไม่ให้ใครมาทำร้ายได้อีกแล้ว~

sichan's Avatar
    sichan is offline Trusted Member
    0/5

โอ เห็นใจและเซ็งแทนด้วยค่ะ

แต่ก้อแอบขำ ยังไม่เคยถือออกไปรับคาร์บอนมอนน๊อคไซด์นอกบ้านอ่ะค่ะ

honeyp's Avatar
    honeyp is offline Trusted Member
    0/5

มีอีกคำนึงค่ะ ที่เคยเห็นใช้กันผิดๆ คำว่า "ซื้อมาแ้ล้วไม่ได้ใช้"
    มันทำให้คนซื้อเข้าใจว่า ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยใช้เลย แต่ที่จริงแล้ว คนขายหมายถึง เคยใช้แล้ว แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้ ก็เลยขายซะ
    อยากใหประกาศแบบกระจ่างนิดนึงค่ะ จะได้ไม่เป็นปัญหาแบบนี้

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook