Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: ทำบุญสะเดาะเคราะห์ ต่อชะตา ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

preeyanan's Avatar
    preeyanan is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Red face ทำบุญสะเดาะเคราะห์ ต่อชะตา ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอคำแนะนำจากเพื่อน ๆ สมาชิกด้วยค่ะ ใครรู้จักวัดในกรุงเทพฯ หรือปริมณฑลก็ได้ค่ะ ที่สามารถทำพิธี ทำบุญสะเดาะเคราะห์ ต่อชะตาบ้าง ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
    .
    "ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ . สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว"

0/5
    ที่ วัด เล่ง ไหน่ ยี๋ แถวคลองถม อะค่ะ

(อาจสะกดไม่ถูกนะค่ะ) แต่ที่วัดนี้ไปทำทุกปีเลยค่ะ...ดีดี

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    0/5
    แนะนำนะคะ สะเดาะห์เคราะห์ต่อชะตา น่าจะคือการที่เราต้องทำบุญอุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวรของเราอ่ะค่ะ

ปล่อยปลาไหล ปล่อยหอยขม อะไรประมาณนี้ก้ดีนะคะ เพราะโอ๋จะทำประจำ และเราสามารถหาทำเองได้ง่าย ไม่ต้องทำพิธีกรรมอะไรมากมาย ซึ่งคำอธิฐานที่จะบอกต่อไปนั้ สามารถปรับใช้กับการที่เราบริจาคของ หรือทำบุญอะไรก็ได้จ้า

กล่าวดังนี้นะคะ (ก่อนจะปล่อยปลาหรือทำไรก็ตาม)

ข้าพเจ้าชื่อ...(ให้บอกชื่อเดิมถ้ามีการเปลี่ยนชื่อ) นามสกุล (เดิม)..เกิดวันที่.....ขอตั้งจิตอธิษฐานในการทำบุญปล่อย.....จำนวน .....(ตัวหรือกิโลก็ได้) เพื่อเป็นการตัดกรรมและอุปสรรคต่างๆ ที่เกิดขึ้นในชีวิตของข้าพเจ้า กรรมใดๆ ที่ข้าพเจ้าเคยทำกรรมผู้ใดก็ตาม ไม่ว่าชาตินี้หรือชาติไหนๆ ขอให้เจ้ากรรมนายเวรมารับเอาผลบุญนี้ แล้วได้โปรดอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ด้วยอำนาจบุญนี้ด้วย

และขอให้ชีวิตของข้าพเจ้าและครอบครัว รวมถึงญาติพี่น้อง มีแต่ความสุขความเจริญ คิดสิ่งใดขอให้สมปรารถนา เจริญทางด้านอาชีพการงาน สุขภาพแข็งแรง หมดทุกข์ โศก โรคภัย ทุกประการ ในทุกๆ ชาติด้วยเทอญ

ส่วนการสวดมนต์ จะเห็นผลได้เร็วสุดประมาณ 1 สัปดาห์ จึงแนะนำให้สวดติดต่อกัน โดยเฉพาะบทบูชารัตนตรัย ตามด้วย บทพาหุง มหากา ตามด้วยอิติปิโสเท่าอายุ บวก อีก 1 แล้วแผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวร ให้คนอื่น ทุกคน
    จะหาบทสวดได้ตามหนังสือสวดมนต์ของหลวงพ่อโตนะคะ

โชคดีค่า

mymimi's Avatar
    mymimi is offline Trusted Member
    0/5
    ขออนุญาตแนะนำคล้ายๆคุณ wannit นะคะ
    คือ 1.ให้เป็นปล่อยสัตว์คะ ให้ชีวิตสัตว์ ถือเป็นการสะเดาะเคราะห์และต่อชีวิตให้กับตัวเรา

ความหมายของการปล่อยสัตว์
    ปลาไหล หมายถึง การเงิน การงาน การเรียนจะราบรื่น
    ปลาหมอ หมายถึง เพื่อสุขภาพ
    ปลาบู่ หมายถึง ทดแทนผู้มีพระคุณ
    ปลาดุก หมายถึง ศัตรูคู่แข่งแพ้พ่าย
    ปลานิล หมายถึง ทรัพย์สินเพิ่มพูน
    ปลาช่อน หมายถึง ช้อนเงินทอง สิ่งที่ซ่อนเร้นจะได้พบ
    ปลาทับทิม หมายถึง ทำอะไรราบรื่น
    ปลาสวาย หมายถึง เงินทองคล่องตัว
    ปลาขาว หมายถึง ปลานำโชค
    ปลาจารเม็ด หมายถึง จะได้เงินเต้มเม็ดเต็มหน่วย
    ปลาใน หมายถึง ได้เป็นเจ้าคนนายคน
    ปลาดุกเผือก หมายถึง ปลามงคล
    ปลาดำราหู หมายถึง สะเดาะเคราะห์
    ปล่อยกบ หมายถึง ขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร
    หอยขม หมายถึง ทิ้งความขมขื่น จะร่มเย็นเป็นสุข
    หอยโข่ง หมายถึง หนทางโล่งเป็นผู้นำ ข้าทาสบริวารมาก
    ตะพาบ หมายถึง ภัยคุกคามต่างๆจะราบ อัมพาตจะดีขึ้น อายุมั่นขวัญยืน

( ส่วนการปล่อยเต่า ต้องดูด้วยนะคะ ว่า เต่าชนิดที่เราจะปล่อย
    เหมาะจะอยู่กับสภาพน้ำแบบไหน เพราะเต่าบางชนิดก็อยู่ในแม่น้ำใหญ่ๆไม่ได้ )

การปล่อยสัตว์ ตามกำลังวัน

วันอาทิตย์ ปล่อยจำนวน 6-9 ชีวิต
    วันจันทร์ ปล่อยจำนวน 15 ชีวิต
    วันอังคาร ปล่อยจำนวน 8 ชีวิต
    วันพุธ ปล่อยจำนวน 17 ชีวิต
    วันพฤหัสบดี ปล่อยจำนวน 12 ชีวิต
    วันศุกร์ ปล่อยจำนวน 21 ชีวิต
    วันเสาร์ ปล่อยจำนวน 10 ชีวิต

เวลาปล่อย ก็อธิฐานตามคำอธิฐานการปล่อยสัตว์ ^ ด้านบน

และก็แนะนำให้สวดมนต์ ประจำทุกคืนอะคะ
    มันจะดีกับตัวเรามากๆเลย ตามลำดับในหนังสือสวดมนต์ทั่วไป

ทำบุญแล้วก็ทำทานด้วย ให้อะไร ช่วยเหลือใครได้ก็ช่วยคะ

ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ ทำสมาธิ ก็ช่วยได้เยอะคะ
    “On ne nait pas femme, on le de vient”

preeyanan is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณคุณโอ๋ และคุณ mymimi มาก ๆ ค่ะ รู้สึกดีมาก ๆ เลยที่ช่วยแนะนำค่ะ

ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ
    .
    "ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ . สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว"

zezar's Avatar
    zezar is offline Trusted Member
    0/5
    จะแนะนำให้ ปล่อยสัตว์เหมือนกันค่ะ

วัดที่ติดแม่น้ำจะมีให้ปล่อย ค่ะ

0/5

Red face

Quote Originally Posted by zezar View Post
    จะแนะนำให้ ปล่อยสัตว์เหมือนกันค่ะ

วัดที่ติดแม่น้ำจะมีให้ปล่อย ค่ะ
    ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
    .

0/5
    คำแนะนำที่เข้ามากันดีมาก ๆ เลยค่ะ กระทู้นี้ ขอบคุณ จขกท และ ผู้ที่เข้ามาตอบด้วยนะเราจะนำไปทำตามจ้า

0/5
    Quote Originally Posted by wannit View Post
    แนะนำนะคะ สะเดาะห์เคราะห์ต่อชะตา น่าจะคือการที่เราต้องทำบุญอุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวรของเราอ่ะค่ะ

ปล่อยปลาไหล ปล่อยหอยขม อะไรประมาณนี้ก้ดีนะคะ เพราะโอ๋จะทำประจำ และเราสามารถหาทำเองได้ง่าย ไม่ต้องทำพิธีกรรมอะไรมากมาย ซึ่งคำอธิฐานที่จะบอกต่อไปนั้ สามารถปรับใช้กับการที่เราบริจาคของ หรือทำบุญอะไรก็ได้จ้า

กล่าวดังนี้นะคะ (ก่อนจะปล่อยปลาหรือทำไรก็ตาม)

ข้าพเจ้าชื่อ...(ให้บอกชื่อเดิมถ้ามีการเปลี่ยนชื่อ) นามสกุล (เดิม)..เกิดวันที่.....ขอตั้งจิตอธิษฐานในการทำบุญปล่อย.....จำนวน .....(ตัวหรือกิโลก็ได้) เพื่อเป็นการตัดกรรมและอุปสรรคต่างๆ ที่เกิดขึ้นในชีวิตของข้าพเจ้า กรรมใดๆ ที่ข้าพเจ้าเคยทำกรรมผู้ใดก็ตาม ไม่ว่าชาตินี้หรือชาติไหนๆ ขอให้เจ้ากรรมนายเวรมารับเอาผลบุญนี้ แล้วได้โปรดอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ด้วยอำนาจบุญนี้ด้วย

และขอให้ชีวิตของข้าพเจ้าและครอบครัว รวมถึงญาติพี่น้อง มีแต่ความสุขความเจริญ คิดสิ่งใดขอให้สมปรารถนา เจริญทางด้านอาชีพการงาน สุขภาพแข็งแรง หมดทุกข์ โศก โรคภัย ทุกประการ ในทุกๆ ชาติด้วยเทอญ

ส่วนการสวดมนต์ จะเห็นผลได้เร็วสุดประมาณ 1 สัปดาห์ จึงแนะนำให้สวดติดต่อกัน โดยเฉพาะบทบูชารัตนตรัย ตามด้วย บทพาหุง มหากา ตามด้วยอิติปิโสเท่าอายุ บวก อีก 1 แล้วแผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวร ให้คนอื่น ทุกคน
    จะหาบทสวดได้ตามหนังสือสวดมนต์ของหลวงพ่อโตนะคะ

โชคดีค่า

ขอบคุณค่ะและขออนุโมทนาบุญให้คุณ wannit ด้วยค่ะ
    จดไว้แล้วเพราะใกล้วันเกิดแล้วเหมือนกันค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by GangatoppU View Post
    ที่ วัด เล่ง ไหน่ ยี๋ แถวคลองถม อะค่ะ

(อาจสะกดไม่ถูกนะค่ะ) แต่ที่วัดนี้ไปทำทุกปีเลยค่ะ...ดีดี
    ขอบคุณมากค่ะ วัดมังกรใช่ไหมเอ่ย
    .

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook