Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 16

Thread: ประโยชน์ของรังนก สำหรับคนท้อง

Hybrid View

Warning Points:
    0/5

Wink ประโยชน์ของรังนก สำหรับคนท้อง

ปกติเป็นคนไม่ค่อยกินรังนกเท่าไร เพราะมีความรู้สึกเหมือนวุ้นยังไงไม่รู้ เคยรู้ประโยชน์ว่าดีสำหรับปอด อะไรประมาณนี้ย ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร

จนนี่ท้อง 7 เดือนแล้ว มีญาติคุณสามี ไปซื้อหม้อ double boil มาให้ บอกให้ไปซื้อรังนกอย่างดีมาต้มกับน้ำตาลกรวดกิน จะดีสำหรับลูกในท้อง ลูกออกมาจะผิวดี ส่วนตัวแม่จะฟื้นตัวเร็วหลังจากการคลอด

ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆ พี่คนไหน มีความรู้เรื่องนี้มากค่ะ เพราะกำลัง ลังเลจะซื้อมาต้มกินดีไหม แล้วจะต้องกินมากน้อยแค่ไหน หรือว่าซื้อไก่ดำมาต้มกิน หรือว่า มีสูตรอะไรแนะนำสำหรับคนกำลังท้อง 7 เดือนไหมค่ะ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    รังนกบำรุงปอด ทานมากๆร้อนในได้ค่ะ
    ท้อง7เดือนตอนนี้ก็ทานโปรตีนเยอะนิดนึงเพราะ
    เด็กกำลังโตส่วนโฟลิกต้องทานตลอดลูกออกมาจะได้ฉลาดๆค่ะ
    ปล.แต่ถ้าเป็นคนจีนสมัยก่อนเค๊าจะไม่ให้บำรุงมากเพราะถ้าลูกตัวใหญ่มาก
    จะคลอดยาก แม่อันตราย แต่สมัยนี้ถ้าเจ็บทนไม่ไหวก็ผ่าลูกเดียว อิอิอิ
    ขอให้คุณแม่และคุณลูกสุขภาพแข็งแรง และก็คลอดง่ายๆนะจ๊าาาา
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

KAT's Avatar
    KAT is offline Trusted Member
    0/5
    อย่าเพิ่งโกรธ อย่าเพิ่งเคืองกันนะ แค่เป็นความเห็นส่วนตัวค่ะ
    พอดีเคยได้ดูสารคดีเกี่ยวกับการเก็บรังนก มันหดหู่มากกก แม่มันสร้างรังไว้คลอดลูกอ่ะค่ะ
    รังหายเพราะถูกเก็บไป ก็สร้างใหม่ สร้างใหม่เรื่อยๆ จนน้ำลายหมดกลายเป็นต้องเอาเลือด
    ปนน้ำลายออกมาสร้าง (รังนกเลือดจึงแพงหูฉี่) เพราะไม่งั้นมันไม่มีบ้านให้ลูกมัน
    สุดท้ายตายทั้งแม่และลูก

เราคิดว่าอาหารบำรุงสำหรับคุณแม่ตั้งครรภ์มีมากมายให้เลือกเลยหล่ะค่ะ
    ยังไงถ้าหลีกเลี่ยงได้ ก็อย่าไปบริโภคเลย ใจนก ใจเรา ใจเดียวกัน

.
    .
    รักช้างคุณช่วยได้ >> http://www.elephantnaturepark.org/howyoucanhelp.htm
    -----------------------
    Brand ไหน อยู่ห้องอะไร >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=210924
    ------------------------------
    เตือนภัย!! บุคคลติด BLACK LIST >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=336521
    ----------------------------------------

white_chocolate's Avatar
    white_chocolate is offline Trusted Member
    0/5

เห็นด้วยค่ะ :)

Quote Originally Posted by KAT View Post
    อย่าเพิ่งโกรธ อย่าเพิ่งเคืองกันนะ แค่เป็นความเห็นส่วนตัวค่ะ
    พอดีเคยได้ดูสารคดีเกี่ยวกับการเก็บรังนก มันหดหู่มากกก แม่มันสร้างรังไว้คลอดลูกอ่ะค่ะ
    รังหายเพราะถูกเก็บไป ก็สร้างใหม่ สร้างใหม่เรื่อยๆ จนน้ำลายหมดกลายเป็นต้องเอาเลือด
    ปนน้ำลายออกมาสร้าง (รังนกเลือดจึงแพงหูฉี่) เพราะไม่งั้นมันไม่มีบ้านให้ลูกมัน

เราคิดว่าอาหารบำรุงสำหรับคุณแม่ตั้งครรภ์มีมากมายให้เลือกเลยหล่ะค่ะ
    ยังไงถ้าหลีกเลี่ยงได้ ก็อย่าไปบริโภคเลย ใจนก ใจเรา ใจเดียวกัน

.
    .

อย่าเพิ่งโกรธเราเหมือนกันน้าาา ...

เราขออนุญาติยกมือเห็นด้วยกับคุณ KAT ค่ะ ... เราเป็นคนนึงที่ชอบทานรังนกมาก ๆๆๆ (ขนาดรังนกปลอมยังชอบเลย คิดดู) แต่พอรู้เกี่ยวกับขั้นตอนต่าง ๆกว่าจะมาเป็นรังนกที่เราทานกัน รับไม่ได้ค่ะ สงสารนก คนก็นะอุตส่าห์ไปแงะบ้านมันมา ไข่นก ลูกนกไม่สนใจเลย พอพ่อแม่มันกลับมาไม่เจอทั้งรัง ทั้งลูก ก็บินวนไปวนมา ชวนหดหู่มาก ๆค่ะ (เล่าเห็นภาพเลยป่าวเนี่ย) ... ถึงตอนนี้เราก็ทานไม่ลงอีกต่อไป T_T

ถ้าคุณหญิงไม่ชอบทานรังนกอยู่แล้วยิ่งดีค่ะ ลองหาอะไรอย่างอื่นบำรุงแทนดีมั้ยคะ รับรองคุณลูกกับคุณแม่ผิวสวยแน่นอนจ้า

ปล. ขอให้คุณหญิงสุขภาพแข็งแรง มีลูกที่น่ารักค่ะ ^^

0/5

Talking

Quote Originally Posted by KAT View Post

.
    .
    จะมาบอกแบบนี้เลยค่า
    ขอให้แข็งแรงทั้งแม่และลูกนะคะ
    ดีใจด้วยค่า
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

0/5
    เล่าซะเห็นภาพเรยค่ะหาอย่างอื่นดีกว่าน่ะค่ะสงสารนก

ไปร้านยาสมุนไพรของคนจีนก้อได้ค่ะ
    ยาต้ม 13 ชนิดต้มกินลูกน้อยคลอดออกมาผิวสวย ขาวใส ฉลาดเป็นกรด(อันนี้เติมเองเพราะหลานดื้อมาก)
    โดยเฉพาะพี่สาวหนูตัวเกือบดำแต่ลูกสาวขาวหมวยเฉยเลย เป็นไปได้

oum_ja's Avatar
    oum_ja is offline Trusted Member
    0/5

.
    .
    จริงหรือค่ะเนี้ยพึ่งรู้......

สงสัยต้องพยายามเลิกทานแล้วค่ะ เราชอบมาก

แต่จริงๆแล้ว คุณสามีเคยบอกว่า รังนกไม่ได้มีประโยชน์อะไรมากมายค่ะ เป็นแค่โปรตีนชนิดหนึ่งเท่านั้นเองค่ะ ถ้าทานรังนกสู้ทาน พวก นม ไข่ อะไรอย่างนี้ดีกว่า ไม่แพงด้วย

ส่วนซุปไก่ยี่ห้อต่างๆ....ก็เหมือนทานไก่ที่นำมาต้มแล้ว ในราคาที่แพง กว่าต้มเอง สรุปก็ไม่ได้บำรุงร่างกายอะไรมากมาย

สรุปทานอาหารให้ครบห้าหมู่ก็พอแล้วค่ะ ยาต้มยาหม้อยาดองทั้งหลาย ก็ไม่ควรทานค่ะ เพราะว่าไม่รู้จะเกิดผลกะลูกในท้องของเราอย่างไรในอนาคตข้างหน้านะค่ะ
    Love is life.
    And if you miss love,
    you miss life.

ความรักคือชีวิต
    ถ้าคุณพลาดโอกาสที่จะรัก ก็เท่ากับ
    คุณพลาดโอกาสที่จะใช้ชีวิต

Leo Buscaglia

0/5
    Quote Originally Posted by oum_ja View Post
    จริงหรือค่ะเนี้ยพึ่งรู้......

สงสัยต้องพยายามเลิกทานแล้วค่ะ เราชอบมาก

แต่จริงๆแล้ว คุณสามีเคยบอกว่า รังนกไม่ได้มีประโยชน์อะไรมากมายค่ะ เป็นแค่โปรตีนชนิดหนึ่งเท่านั้นเองค่ะ ถ้าทานรังนกสู้ทาน พวก นม ไข่ อะไรอย่างนี้ดีกว่า ไม่แพงด้วย

ส่วนซุปไก่ยี่ห้อต่างๆ....ก็เหมือนทานไก่ที่นำมาต้มแล้ว ในราคาที่แพง กว่าต้มเอง สรุปก็ไม่ได้บำรุงร่างกายอะไรมากมาย

สรุปทานอาหารให้ครบห้าหมู่ก็พอแล้วค่ะ ยาต้มยาหม้อยาดองทั้งหลาย ก็ไม่ควรทานค่ะ เพราะว่าไม่รู้จะเกิดผลกะลูกในท้องของเราอย่างไรในอนาคตข้างหน้านะค่ะ
    เข้าใจถูกต้องแล้วค่ะน้องสาวเป็นหมอบอกว่า ยิ่งรังนกขวดๆหรือซุปไก่ที่ทำขายนะมีแต่น้ำตาลและถ้าคิดอีกแง่หนึ่งนะ "น้ำลาย" นะ อึ๋ยยยย
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5
    สวัสดีครับ ทุกคน..

ผมไม่ได้มาต่อต้านความคิดเห็นของหลายๆท่านนะครับ

เพราะมันก็อาจจะเป็นความจริง ของคนบางกลุ่มที่ทำธุรกิจไม่นึกถึง ธรรมชาติ

แต่ที่จริงแล้ว แถวบ้านผมมีการทำบ้านนกนางแอ่นเกิดขึ้นมามาก และตัวที่บ้านกำลังทำด้วย

ผมจะบอกว่า การเก็บรังนกที่นี่ จะเก็บเฉพาะเป็นรังเก่าที่นกได้ไข่ และคลอดลูกไปแล้วครับ

คนแถวนี้ไม่ต้องการให้ลูกนกตาย หรือแม่นกตาย เพราะอะไรรู้ไหมครับ เพราะว่า ประชากรของนกจะได้เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ

เป็นผลดีต่อคนที่ทำบ้านนกและ เป็นธุรกิจที่อยู่ได้ในระยะยาวครับ

ไม่มีใครสร้างบ้านนนกมา หลายแสน หรือเป็นล้าน แต่มาฆ่านก แล้วทำให้นกตายไป แล้วนกที่ไหนจะมาอยู่อ่ะครับ

คนทุกคนไม่ดีเหมือนกันหมด และก็ไม่ได้เลวร้ายเหมือนกันหมดทุกคนครับ

คนทำบ้านนกก็เหมือนกัน ถ้ารู้จักทำ รู้จรรยาบรรณ นกและคนก็สามารถอยู่ด้วยกันได้ มีผลประโยชน์ร่วมกันครับ

zezar's Avatar
    zezar is offline Trusted Member
    0/5

.
    .

เอ่อ เพิ่งรู้ เลย ค่ะ น่าสงสาร จัง

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook