วันนี้ มาแนะนำวิธีและชวนเพื่อนสมาชิก มาตั้งกระทู้เพื่อให้ถูกนำไปแสดงหน้าเว็บ
เพื่อให้เว็บของชุมชนเรา ดูสวยงามหน้ามอง

ทางทีมงานเห็นว่า ชุมชนแห่งนี้ มีเพื่อนสมาชิกมาแบ่งปันความรู้กันมากมายและหลายๆเรื่องน่าอ่านมาก
จึงได้พัฒนาเว็บของชุมชนที่เราอาศัยร่วมกันนี้ให้มีส่วนแสดงผล ในส่วนที่เรียกว่า "หน้าเว็บ"

คำว่าหน้าเว็บที่ว่า มีหน้าตาอย่างนี้ครับ

แต่หลังจากที่ได้พัฒนาและได้ใช้งานส่วนดังกล่าวมาระยะหนึ่งแล้วนั้น
ทางเราเองยังไม่ได้มาแนะนำ วิธีการตั้งกระทู้ เพื่อให้ได้นำไปแสดงหน้าเว็บ

วันนี้ จึงจะมาบอกกล่าววิธีการตั้งกระทู้ดังกล่าวครับ

ตั้งกระทู้ อย่างไรให้ได้ถูกนำไปแสดงหน้าเว็บ ?

ระบบที่ดึงกระทู้ไปแสดงหน้าเว็บ เป็นระบบอัตโนมัติ (Automatic Thread Selection)
ที่จะดึงกระทู้จากห้องต่างๆ จากทุกส่วน ของหน้า forum หรือ ส่วนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆ ใช้ในการตั้งกระทู้ กันครับ

นี้ครับหน้าตาส่วนที่เรียกว่า forum

ระบบ ดังกล่าว จะเลือกกระทู้ที่ไปแสดงหน้าเว็บจากส่วนต่างๆ อยู่จากเงื่อนไข สองเงื่อนไขคือ

1. จำนวนคนเข้าชม
2. จำนวนสมาชิกที่ขอบคุณ ในกระทู้นั้น

ทางระบบจะนำสองเงื่อนไขนี้ไปคำนวนครับ แล้วนำมาแสดงผล โดยจะเปลี่ยนแปลงวันละหนึ่งครั้งครับ

โดยประมวลผลจากเงื่อนไขทั้งสองอย่างและที่สำคัญที่สุด

กระทู้ที่เพื่อนสมาชิกตั้งในข้อความแรกของกระทู้ ต้องมีรูปครับ เหมือนกระทู้ตัวอย่างนี้ครับ
ร่วมอาลัยต่อความเสียสละ ของ พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา ที่ทำหน้าที่ดูแลพวกเราบนแผ่นดินเดียวกัน

นี้ครับ เพื่อนจะสังเกตุเห็นว่า ในข้อความแรก(หลัก)ของกระทู้นี้ จะมีรูปประกอบ
สังเกตุในภาพประกอบข้างล่างนี้ได้ครับ

และเมื่อ กระทู้ที่เพื่อนสมาชิกตั้งไว้ ในข้อความแรก มีรูปประกอบ และ เงื่อนไขทั้งสองผ่านเกณท์การคัดเลือกของระบบ
ก็จะนำ กระทู้ดังกล่าวไปแสดงในหน้าเว็บในส่วนที่เกี่ยวข้อง พร้อมดึงรูปประกอบนั้น ออกมาแสดงด้วยครับ ดังภาพต่อไปครับ

ดังนั้น ภาพแรกของกระทู้ที่เพื่อนตั้งจึงสำคัญมากครับ อยากให้ กระทู้ตนเองสวย ดึงดูดความสนใจเพื่อนสมาชิกอื่นๆ
ก็ ถ่ายรูป หรือหารูปมาประกอบสวยๆ กันครับ จะได้ดึงความสนใจ สู่เนื้อหาที่เรามาแบ่งปันกันครับ

หลังการง่ายๆ มีเท่านี้ละครับ

สำคัญที่สุดคือ ในข้อความแรกของกระทู้ ต้องมีรูปครับ

และแนะนำว่า เว็บฝากรูปที่ทำงานได้ดี ที่สุดกับระบบของเราคือ เว็บ www.meejai.com ครับ
ภาพที่ดึงหน้าเว็บจะตกหล่น หาย ได้น้อยที่สุดครับ

มีหลายกระทู้ดีๆ ที่เพื่อนสมาชิกตั้งไว้ ข้อความแรกไม่มีรูปประกอบ เลยทำให้ระบบไม่สามารถดึงไปแสดงผลหน้าเว็บได้
ทางเราจึงมาแนะนำวิธีครับ เพื่อประโยชน์ของเพื่อนสมาชิก ที่ตั้งกระทู้เอง และ เพื่อประโยชน์ของทุกคนร่วมกันครับ

สนุกกับการแบ่งปันความรู้ กระทู้ที่เราตั้งได้มาขึ้นแสดงในหน้าเว็บ และกับการทำชุมชนของเราแห่งนี้ ให้มีหน้าเว็บสวยๆกันนะครับ
เพราะว่าหน้าเว็บสวยๆ เกิดจากภาพแรกที่เพื่อนๆใช้ประกอบกระัทู้ของตนเองกันครับ

และพลาดไม่ได้นะครับ สำหรับเพื่อนสมาชิกที่ ตั้งกระทู้ได้สวยงามถูกใจแล้ว
สามารถจัดเก็บกระทู้ไปเป็นบล๊ิอกของเพื่อนสมาชิกเองได้ในคลิ๊กเดียว อ่านรายละเอียดในกระทู้นี้ได้ครับ
ชวนเพื่อนสมาชิก SBN มาใช้บล๊อก & ใหม่!!! แนะนำวิธีคลิกเก็บกระทู้ของตัวเองลงบล็อคได้แบบอัตโนมัติ แค่คลิกเดียว!!

ขอบคุณสมาชิกทุกคนครับ ที่ช่วยกันสร้างชุมชนแห่งนี้ที่เราอาศัยร่วมกันครับ

ปล. สำหรับเพื่อนสมาชิกใหม่ หรือสมาชิกที่มาดูเป็นส่วนใหญ่ ยังไม่ค่อยคุ้นเคยกับการตั้งกระทู้
หากอยากแบ่งปันความรู้ และอยากช่วยเติ่มกระทู้ดีๆ มีสาระ ภาพประกอบสวยๆ สนุกร่วมกันกับการแบ่งปันความรู้ชวนพูดคุยในชุมชนแห่งนี้
สามารถ อ่านกระทู้ นี้ประกอบได้ครับ วิธีการตั้งกระทู้ที่ให้ความรู้ไว้โดยคุณ wannit

และการฝากรูปที่ Meejai.com สามารถอ่านกระทู้เหล่านี้ในเว็บ meejai.com ครับ
การสมัครใช้บริการ www.meejai.com จาก ชุมชน Siambrandname.com
คู่มือการใช้งาน
การนำรูปจาก Meejai ไปลงในกระทู้ Siambrandname

สามารถอ่านกระทู้ที่ต้นฉบับได้ที่
เคล็ดลับ!! ตั้งกระทู้ให้ขึ้นหน้าแรก บ้านแห่งนี้สวยขึ้นได้จากการตั้งกระทู้ของเพื่อนสมาชิก