Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: ส่วนหนึ่งของคำสัมภาษณ์ อี้ แทนคุณ จิตต์อิสระ ....

Sayuri00's Avatar
    Sayuri00 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ส่วนหนึ่งของคำสัมภาษณ์ อี้ แทนคุณ จิตต์อิสระ ....

รูปจาก google
    credit : fwd mail

ส่วนหนึ่งของคำสัมภาษณ์ อี้ แทนคุณ จิตต์อิสระ ที่พูดเกี่ยวกับเรื่องการทำหน้าที่พิธีกรรายการที่ช่อง 11

“ถึงผมจะไม่ใช่สื่อมวลชนที่เป็นนักข่าว แต่ผมก็เป็นคนทำงานด้านสื่อในเรื่องการสัมภาษณ์ เวลาที่เกิดปัญหาในเรื่องการบิดเบือนข้อมูล สิ่งหนึ่งที่เราควรจะต้องทำคือไม่หลบหนีความจริง เช่น วาทกรรมเรื่องอำมาตย์ ไพร่ ผมก็ได้มีการหยิบยกขึ้นมาถามอาจารย์ปณิธาน วัฒนายากร อาจารย์ปราโมทย์ นาครรทรรพ ผมก็ถามตรงๆ ว่า ชนชั้นพระมหากษัตริย์ทำให้ไม่เกิดความเป็นประชาธิปไตยจริงไหม ที่ต้องถามเพราะว่ามีคนอีกเยอะมาก ที่พร้อมจะเอนเอียงไปทางเขา ถ้าเราไม่เปิดใจกว้างพูดคุยเรื่องนี้ในอนาคตก็อาจจะมีปัญหา”

“ท่านอาจารย์ปราโมทย์ก็ได้ตอบว่า ประเทศไทยมีพระมหากษัตริย์ที่เป็นประชาธิปไตยมากที่สุด คำนึงที่ผมยิ่งสะเทือนใจและตอกย้ำว่า เราจะต้องทำหน้าที่ตรงนี้ เราจะต้องทำนะ เราจะต้องสู้ และถ้าจะเอาชีวิตเข้าแลกก็ต้องทำก็คือ ท่านอาจารย์บอกว่า ในหลวงทรงรู้ว่ามีคนที่ไม่อยากให้มีสถาบัน ท่านก็พยายามบอกผ่านคนทำงานของท่านว่า ขอให้บอกเรานะ อยากให้เราปรับตัวอะไรบ้าง ถ้าพูดภาษาชาวบ้านก็คือ ให้โอกาสในการที่เราจะปรับตัวด้วย นี่คือสิ่งที่เราสัมภาษณ์ออกโทรทัศน์กันสดๆ เลย”

“ผมฟังแล้วแบบ....รู้สึกว่าท่านโดดเดี่ยว และก็รู้สึกว่า ถ้าประชาชนไม่ช่วยกันปกป้องท่าน ท่านก็ไม่มีพระราชอำนาจอะไรที่จะบังคับความรักความศรัทธาของผู้คน ให้รักเรานะ จงรักภักดีกับเรา แต่ตรงกันข้าม พระองค์กลับพยายามบอกว่า มีอะไรให้ปรับตัว ยินดีที่จะช่วยเหลือประชาชนทุกคน ท่านเป็นในหลวงที่เหนื่อยที่สุดในโลก ทรงงานหนักมากขนาดนี้ แต่กลับถูกคนที่เห็นแก่ตัวไม่กี่คนปลุกระดมคน ฉะนั้นถ้าผมจะทำอะไรได้ จะต้องแลกด้วยชีวิตก็ยอม”

ส่งต่อกันให้มาก ๆ นะ ถ้่าคุณยังเป็นคนไทยที่มีหัวใจรักในหลวง

ส่ีวนคนที่สร้างกรรมอะไรไว้ซักวันผลกรรมนั้นจะตามสนอง ไม่ต้องรอชาติหน้า ชาตินี้ก็เห็นผลแล้ว ไม่เชื่อรอดู!!

ถ้านปช.ไม่รักในหลวง ไม่ต้องการพ่อแม่
    แน่จริงถอนสัญชาติแล้วออกนอกไทยไปเลย
    กล้ามั้ยล่ะ!!!!!
    "ธงชาติไทยไม่ได้มีแต่สีแดง"

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาแบ่งปัน
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

PO is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นคนที่น่าชื่มชมมากค่ะ

พวกดาราคนอื่นน่ะไม่ต้องเลือกสีเลือกข้างหรอก แต่แค่ออกมากล้าบอกว่าอยากปกป้องในหลวงบ้าง

จะสีอะไรไม่เคยเกลียดเลยนะ แต่พวกที่เกลียดในหลวงเนี่ย เป็นอะไรกันนักหนา???
    ... po po po...

0/5
    ยกนิ้วให้เลยค่ะะ
    elegance does not consist in putting on a new dress

paofia's Avatar
    paofia is offline Trusted Member
    Blog Entries
    13
    0/5
    ขอคาระวะ หนึ่งที นายน่าชื่นชมมาก

ขอบคุณที่นำข้อมูลดีๆ มาแบ่งปันค่ะ

peeranutt's Avatar
    peeranutt is offline Trusted Member
    0/5
    thx jaaa

such a good article

0/5
    แต่ก่อนเฉยๆกะอี้ แทนคุณ แต่ตอนนี้ขอชื่นชมมากๆด้วยใจจริงค่ะ
    ไม่เข้าใจคนที่คิดไม่ดีกะสถาบันพระมหากษัตริย์ ไม่รู้จะถือสัญชาติไทยทำไม
    we love KING

0/5
    ปรบมือดังๆให้เลยค่ะคุณอี้
    ขอบคุณ จขกท มากๆนะคะ
    Copyright 2010

<< nok&hon >>

Sayuri00's Avatar
    Sayuri00 is offline Trusted Member
    0/5
    ยินดีจ้ะ.........

Quote Originally Posted by nokhon View Post
    ปรบมือดังๆให้เลยค่ะคุณอี้
    ขอบคุณ จขกท มากๆนะคะ
    Quote Originally Posted by karonn21 View Post
    แต่ก่อนเฉยๆกะอี้ แทนคุณ แต่ตอนนี้ขอชื่นชมมากๆด้วยใจจริงค่ะ
    ไม่เข้าใจคนที่คิดไม่ดีกะสถาบันพระมหากษัตริย์ ไม่รู้จะถือสัญชาติไทยทำไม
    we love KING
    Quote Originally Posted by peeranutt View Post
    thx jaaa

such a good article
    Quote Originally Posted by paofia View Post
    ขอคาระวะ หนึ่งที นายน่าชื่นชมมาก

ขอบคุณที่นำข้อมูลดีๆ มาแบ่งปันค่ะ
    Quote Originally Posted by pastel-peony View Post
    ยกนิ้วให้เลยค่ะะ
    Quote Originally Posted by PO View Post
    เป็นคนที่น่าชื่มชมมากค่ะ

พวกดาราคนอื่นน่ะไม่ต้องเลือกสีเลือกข้างหรอก แต่แค่ออกมากล้าบอกว่าอยากปกป้องในหลวงบ้าง

จะสีอะไรไม่เคยเกลียดเลยนะ แต่พวกที่เกลียดในหลวงเนี่ย เป็นอะไรกันนักหนา???
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาแบ่งปัน
    "ธงชาติไทยไม่ได้มีแต่สีแดง"

j-e-a-b is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นด้วยกะทุกคนคร๊า
    ทำมายยยย...ไม่เคยพอสักที

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook