มารยาทการใช้บันไดเลื่อน.. "เอ่อ...ขอทางหน่อยครับ"
หลายๆคนคงจะเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้

• กำลังเร่งรีบเพื่อไปทำธุระในตอนเช้า ด้วย BTS หรือ MRT
  • รีบเดินไปขึ้นบันไดเลื่อนแล้วปรากฏว่า "คนเต็ม" ครับ
  • ถ้ามีคนข้างหน้าแค่ คน หรือสองคน ก็ยังพอบอกเค้าว่า.. "ขอทางหน่อยครับ"
  • แต่บางที มีคนข้างหน้าสัก 28 คนงี้... ยอมแพ้ครับ (บางที่ไม่มีบันไดสำหรับเดิน)
  • สุดท้ายก็ต้องไปทำธุรสายจนได้... T^T

ผมจึงอยากรณรงค์ให้เวลาใช้บันไดเลื่อน ให้เลือกชิดด้านใดด้านหนึ่ง
แล้วอีกด้านเปิดช่องทางไว้สำหรับผู้ "เร่งรีบ" ให้ใช้เดินลงบันไดเลื่อนได้ครับ

ผมเชื่อว่า.. ถ้าทุกคนร่วมมือกัน
เรื่องเล็กๆน้อยๆ ที่เริ่มจากตัวเราเองก่อน
ก็อาจจะทำให้เกิดสิ่งดีๆ กับสังคมเราได้ครับ ^_^

ตัวอย่างป้าย "Please stand on the left hand side"

ตัวอย่างการใช้บันไดเลื่อนที่ดี

หนึ่งในวีธีการรณรงค์

อยากให้ช่วยกันแสดงความเห็นกันใน facebook ของ BMCL-MRT
อย่างน้อยจะเค้าออกจะช่วยรณรงค์ในเรื่องนี้ครับ
URL >> www.facebook.com/BMCL.MRT

ฝากลิงก์ >> BTS & MRT

Best Regards,
Sompote R. (hong)