Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 52

Thread: ตะลุย ITALY ภาค 2 มาแล้วจ้า

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ตะลุย ITALY ภาค 2 มาแล้วจ้า

หลังจากที่เที่ยว Milan กับ Rome จนชื่นฉ่ำหัวใจแล้วนะคะ ทีแรกกะว่าจะอยู่ที่ Rome ซัก 2 วันแต่ แผนเปลี่ยนกะทันหัน น้องแฟนอยากไฟ Florence ไวๆ ก็เลยไปกันตั้งแต่เช้า นั่งรถไฟไปเช่นเดิมค่ะ

ที่กดน้ำล้างมือในห้องน้ำบนรถไฟนะคะ อยู่ตรงกลางรูป ตรงใต้คำว่า ACQUA ตรงขวามือติดกับที่กากบาทว่าน้ำนี่ดื่มไม่ได้นะคะ

พอถึง Florence ก็ลากกะเป๋าหาโรงแรมกัน ลากกระเป๋าจนเหนื่อยสุดๆ ขึ้นไปดูห้องมั่ง ถามแล้วก็เต็มมั่ง สุดท้ายได้ที่โรงแรมนี้ค่ะ

ถ่ายบนดาดฟ้าโรงแรมค่ะ

วิวนี้ถ่ายจากในห้องเราค่ะ

ในห้องมี Jacuzzi ด้วยตอนกลางคืน เราเลยแช่ซ้า ตัวเปื่อยเลยค่ะ

พอหาโรงแรมกันเสร็จก็ไปหาของกินค่ะ ร้านนี้อร่อยมาก มีอาหารวางอยู่ในตู้อยากได้อะไรก็ชี้ๆ แล้วเค้าก็ตักไป
    อุ่นให้ แล้วก็เลื่อนถาดไปเรื่อยๆจนถึง Cashire ค่ะ กิน 2 วันซ้อนเลยค่ะ วันที่ 2 เจอเจ้าของร้านนั่งกินอยู่โต๊ะข้างๆ เห็นเค้ากินไก่ย่างไหม้ๆ คิดในใจ ต๊ายเหมือนตัวอิชั้นเลย ดีๆเอาไปขายแขก ไหม้ๆ ไม่ผ่าน QC กินเองเรียบ 5555

พิซซ่าหน้าทูน่า อันนี้อร่อยมาก กิน 2 วันซ้อนเลย อิอิอิ

พลันสายตาก็เหลือบไปเห็น สิ่งที่เราตามหามานาน ทีแรกแฟนเราบอกนี่ไงแว่นตาที่อยากได้ พอหันไปเห็น กรี๊ดลั่นเลยค่ะ เดี๋ยวจะทำรีวิวใน Hi end นะคะ ปลื้มมาก 55555

สอยน้องเค้าเสร๊จก็เดินเที่ยวต่อ อิอิอิ อารมณ์ดีขึ้นมาฉับพลัน

ระหว่างทางท่องเที่ยวจะมีร้านขายงานเครื่องหนัง ถุงมือหนัง เสื้อหนัง ตลอดทางเลยค่ะ

หมูค่ะ มีแต่คนลูบจมูกจนมันเรี่ยมเลยค่ะ เดี๋ยวไปหาข้อมูลก่อนแล้วเดี๋ยวจะมา POST เพิ่มเติมค่ะ อยู่หน้าตลาดที่ขายพวกเครื่องหนังงานฝีมือ เหมือนเที่ยวอยู่ที่สวนจตุจักรเลยค่ะ

greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    แล้าเราก็เดินไปเที่ยวดูรูปปั้น David อันเลื่องชื่อ ขอบอกว่าสวยมากกกกกก ของจริงจะ ใหญ่มาก แต่เค้าไม่อนุญาตให้ถ่ายรูปนะคะ ต้องออกมาถ่ายของเลียนแบบ อีกมุมนึงของเมืองค่ะ

จริงๆเรามีรูปที่ซูมเฉพาะส่วนแต่ไม่กล้าเอามาลง กลัวไม่ผ่าน กบว. ค่ะ 5555555

ร้าน Chanel อยู่ตรงลานที่มีรูปปั้น David ค่ะ แฟนเราเหนื่อยขอกลับไปนอนก่อน แล้วโรงแรมที่เราพัก ห่างจากร้านนี้เดินไม่เกิน 5 นาทีค่ะ เราเลยออกไปลุยคนเดียว พอเราซื้อของเดินออกจากร้าน Chanel ไม่ถึงนาที มียิปซีเด็กอายุประมาณ 15-16 ปรี่เข้ามาขอตังเราเลยค่ะ พูดภาษาเค้าฟังออกแค่ 3 Euro แหมมี Request อีก เราเลยให้ไป 1 Euro แล้วเค้าทำท่าเหมือนไม่พอขออีก เราเดินหนีเลย เล่าให้พี่ที่อังกฤษฟัง แกกรี๊ดเลยบอกวันหลังอย่าให้เพราะจังหวะที่เรากำลังหาตังให้ จะมีคนในแก๊งเค้ามากระชากกระเป๋าเรา เราจ๋อยเลย คิดภาพตาม แล้วไปคนเดียวด้วย เสียวเลย แต่ไม่มีิอะไรน่ากลัว เราเลยรีบเดินไปช๊อปปิ้งต่อ แต่ขอบอกว่าเรากลัวโดนล้วงกระเป๋ามาก พอไปจริงๆ ตำรวจเยอะมากๆๆๆ ในแหล่งท่องเที่ยว แต่ก็ต้องระวังตัวไว้เป็นดีที่สุด แต่อย่ากลัวจนเที่ยวไม่สนุก ต้องมีสติตลอดเวลานะจ๊ะ

ไปหาของกินกันดีกว่า อิอิอิ ดูจากหุ่นของเราแล้วคงไม่แปลกใจนะกร๊ะ ไอติมขอบอกว่า อร่อยสุดๆ ถ้ารสธรรมดาอันละ 2.5 Euro แต่ถ้าเป็นถั่ว Pistachio ของโปรดเราอันละ 3 Euro ค่ะ ทีแรกเราซื้ออันเดียว แฟนบอกไอ้อ้วนกินอีกละ เราบอกอร่อยนะชิมซิ เราก็ให้ชิมคำเดียว ชอบบ่นเรา เราก็ไล่ไปซื้อกินเองเลย 555 ชอบว่าเราดีนัก

อันต่อมาเป็น Waffle นะคะ เราเห็นขายที่ Florence ที่เดียวนะคะ ที่อื่นเค้าก็ขายเครปเหมือนกัน Waffle เค้าขายเป็นคู่ คู่ละ 6 Euro กลิ่นหอมมาแต่ไกลเลย เราก็ว่าแพงจัง ปรากฏได้มา 2 อัน เค้าให้เลือก ใส่น้ำตาล ช๊อคโกแลต หรือว่า ไอติม เราเลือกน้ำตาล ท่าจะอ้วนน้อยสุด (คิดเอง เออเอง)

เค้าวาดรูปบนทางเท้าค่ะ สวยมาก คนวาดเหมือนญี่ปุ่น 1 คน แล้วก็เป็นฝรั่งผู้หญิง 1 คนค่ะ

0/5
    ตอนเย็นก็ออกไปทานอาหาร ร้านนี้น้องชายแฟนเราซื้อรองเท้าถามว่าร้านไหนอร่อย เค้าบอกว่าร้านนี้อร่อย เรา 3 คนก็เลยลองดูค่ะ ไหนๆคน Local แนะนำก็ลองดูหน่อย

สรุปร้านนี้อร่อยที่สุดใน Italy ที่เราเคยกินมาค่ะ

0/5
    เราไป ช๊อปที่ Outlet ชื่อ The mall มาค่ะ เดี๋ยวจะทำรีวิวที่ห้อง Hiend นะคะ ของเยอะมากๆๆๆๆๆๆ หลังจากนั้น เราก็ไปเที่ยวต่อที่ Venice ค่ะ อยากไปมานานแล้ว ไม่คิดว่าจะมีโอกาสได้มาเที่ยวด้วย นั่งรถไฟ แล้วเค้าวิ่งผ่านรางกลางน้ำเลย โ้โห Amazing มากๆๆๆ

นี่ถ่ายจากในรถไฟนะคะ กระจกมัวมาก

ออกมาจากสถานีรถไฟ จะเห็นภาพนี้เลยค่ะ

แล้วเราก็ลากกระเป๋าหาโรงแรมกัน (อีกแล้ว T T) ฝนก็ตกหนาวก็หนาว เศร้า จนได้โรงแรมนี้ค่ะ

ทางขึ้นห้องทานอาหารเช้าค่ะ

ค่าเข้าห้องน้ำค่ะ ต้องปวดจริงๆถึงจะเข้า แหะ แหะ แพง

ที่ San Marco ค่ะ สวยมากๆๆๆๆ

0/5
    ตรง San Marco จะมีคนดำ กับ คนแขก ขายของคู่กันนะคะ คนดำขายกระเป๋าปลอม คนแขกขาย ตุ๊กตาที่บิดเปลี่ยนรูปได้ แล้วก็ ลูกเยลลี่กลมๆที่เป็นลูกมะเขือเทศปาลงพื้นแล้วมันจะแบะออก อีกแป๊ปนึงมันจะค่อยๆคืนรูป ที่ขายตามสำเพ็งค่ะ พอเราเดินผ่าน เค้าจะพูดว่า How much How much มีแต่คนเดินผ่านนะคะ แต่บางทีเห็นวัยรุ่นฝรั่งผู้ชายซื้อให้แฟน คงขาย คน asia ไม่ออกค่ะ เพราะพวกเจ้ๆ จะสิงกันอยู่ที่ร้าน แบรนด์เนม พวกนี้เค้าจะมีคนคอยบอกนะคะ ถ้าตำรวจมาเนี่ย โกยกันไวมาก นักท่องเที่ยวต้องมองซ้ายมองขวาให้ดี ถ้าพวกนี้วิ่งชนเรา เราล้มแน่ๆเลยค่ะ เพราะเค้าวิ่งกันที่ 15 คน 20 คน ต้องระวังนะคะ ตัวโตๆกันท้างน้าน ^^"

ร้านนี้ของสวยทั้งร้าน เราซื้อกระเป๋ามาด้วยเดี๋ยวเราทำรีวิวที่ Hi street ด้วยค่ะ สวย ไม่แพงด้วย เห็นกระเป๋ามะเขือเทศสีส้มๆชั้นบนมั่ยค่ะ น่ารักมาก ใบประมาณ 40000 บาท เศร้า ตาถึงนะเนี่ยเรา 555

อีกร้าน เราก็สอยใบชมพูขวาบน ไม่เหมาะกับวัยแต่ โดนใจที่ ซู๊ด ^^

0/5
    เราซื้อทัวร์นั่งเรือไปชมเกาะที่ทำแก้ว แล้วก็เกาะที่ทำลูกไม้ แล้วก็เกาะที่ให้นักท่องเที่ยวเดินเล่นค่ะ ราคาคนละ 20 Euro ค่ะ ใช้เวลาประมาณ 3-4 ชั่วโมงค่ะ

กลับถึงฝั่ง ประมาณ 6 โมงเกือบๆครึ่งค่ะ ยังไม่มืด เลยจะนั่งเรือ กอนโดล่ากันต่อค่ะ ระหว่างทางเดินมา San Marco บอกกัน 60 Euro มั่ง 50 Euro มั่ง แต่พอถามตรงที่ San Marco เลยลุงแกบอก 150 Euro แพงไปมั้ยลุงจ๋า น้องชายแฟนก็แกล้งเดินหนี เพราะรู้ราคาแล้วเนี่ย ลุงบอกอ่ะ 60 Euro ก็ได้ แหมลุง ลดมาเกินครึ่งเลยนะ 55555 เราบอกขอไปฉิ้งฉ่องก่อน เราก็ไปเข้าห้องน้ำกัน เสียไปคนละ 1.5 Euro ^^" ลุงคงคิดว่าชิ่งแน่ๆเลย พอเดินกลับไปลุงแกเห็นพวกเรา ยิ้มเลย

ibuilt's Avatar
    ibuilt is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นรีวิวที่น่ารักมาหค่ะ เหมือนได้ไปอยู่ด้วยเลย (:

ตรงเรื่องที่เพิ่งออกมาจากชอปแล้วมีเด็กมาขอเงิน
    บิ๊วเสียวแทนค่ะ แหะๆ :3

ขอบคุณสำหรับรีวิวสวยๆนะคะ
    ปล.ดึกๆแบบนี้เห็นขนม นม เนย อาหาร แล้วท้องร้องจ๊อกๆเลยค่ะ >w<
    ติดต่อบิ๊วได้ทาง PM หรือ fabulous52@gmail.com
    ได้ตลอด24ชม.ค่า
    Thanks greenpark ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    พร่งนี้มารีวิวใหม่นะคะ ไปนอนก่อนน้า

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    เวนิชชช อยากไปๆๆๆ สนุกไปกับคุณผึ้งจริงๆเลยค่ะ ชอบ ชอบ หนึ่งตามฝาละมีมาดู เมืองเวนิช แต่เธอบอกว่า ไม่ไปแล้วไปประเทศละ 1 ครั้งก็พอ แง่มมมมๆๆๆ อดเลยยยยยย...ขอบคุณมากค่ะสำหรับรีวิวสนุกๆ เดี๋ยวตามมาดูอีกนะคะ ไม่ได้ไปไม่เป็นไรแค่ได้ดูรูปก็มีความสุขค่ะ ออิอิ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN
    Thanks greenpark ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    Quote Originally Posted by ibuilt View Post
    เป็นรีวิวที่น่ารักมาหค่ะ เหมือนได้ไปอยู่ด้วยเลย (:

ตรงเรื่องที่เพิ่งออกมาจากชอปแล้วมีเด็กมาขอเงิน
    บิ๊วเสียวแทนค่ะ แหะๆ :3

ขอบคุณสำหรับรีวิวสวยๆนะคะ
    ปล.ดึกๆแบบนี้เห็นขนม นม เนย อาหาร แล้วท้องร้องจ๊อกๆเลยค่ะ >w<
    ขนมอร่อยเลยค่ะ นานๆกินทีก็ OK เดี๋ยวจะบานไปมากกว่านี้ 555

Quote Originally Posted by wnonach View Post
    เวนิชชช อยากไปๆๆๆ สนุกไปกับคุณผึ้งจริงๆเลยค่ะ ชอบ ชอบ หนึ่งตามฝาละมีมาดู เมืองเวนิช แต่เธอบอกว่า ไม่ไปแล้วไปประเทศละ 1 ครั้งก็พอ แง่มมมมๆๆๆ อดเลยยยยยย...ขอบคุณมากค่ะสำหรับรีวิวสนุกๆ เดี๋ยวตามมาดูอีกนะคะ ไม่ได้ไปไม่เป็นไรแค่ได้ดูรูปก็มีความสุขค่ะ ออิอิ
    คุณหนึ่งอ้อนคุณสามีเลยค่ะ เพราะไปเที่ยวครั้งนี้ ประทับใจมาก แฟนผึ้งบอกว่าอยากกลับไป Lake Como อีก อาจจะกลับไปช่วง ตุลานี้ ถ้าว่าง + มีเงินเหลือ สงสัยงานนี้จะโดนหลอก 5555

Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook