Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 6 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast
Results 11 to 20 of 52

Thread: ตะลุย ITALY ภาค 2 มาแล้วจ้า

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    หลังจากที่เที่ยว Venice จนหนำใจ เราได้นอนดูข่าวเสื้อแดงใน CNN (T T) รวมทั้งข่าวภูเขาไฟระเบิด แล้วเห็นภาพนักท่องเที่ยวเต็มสนามบิน เราก็คิดในใจว่า เดี๋ยวก็คงเปิดมั้ง ปรากฏเจอ ไกด์คนไทยโดยบังเอิญ เค้าหัวเราะแล้วบอกว่าคงได้อยู่เที่ยวต่อนะคะ เพราะระเบิดอีกลูกแล้ว คราวนี้เราเงียบกันทั้งกลุ่มเครียดเลย แต่ก็ยังมองโลกในแง่ดีน้า หลังจาก Venice เราก็นั่งรถไปกลับไปมิลาน ไปเจอเพื่อนแฟนที่ดูงานแฟร์ที่ มิลาน แล้วเค้าก็พาไปทานอาหารที่ร้าน Paper moon อยู่แถบๆ ร้าน Chanel LV ค่ะ ต้องจองล่วงหน้า ไม่จองไม่ได้กิน ร้านเปิด ทุ่มครึ่ง ปิดไม่แน่ใจ น่าจะหลังเที่ยงคืน เค้าเล่ากันว่าร้านนี้ขายได้วันละ ประมาณ 1 ล้านบาท ^^" ไม่รู้จริงรึเปล่า น่าอิจฉา เป็นที่สุด แต่ก็น่าจะจริงเพราะคนเยอะมากๆๆๆๆๆๆ ญี่ปุ่นก็ปาเข้าไปเกินครึ่งร้านแล้วค่ะ ร้านนี้เจ้าของเป็นแม่ กับลูก เห็นอยู่ตรง Cashire ช่วยลูกน้องทำงาน ร้านนี้ดารา Hollywood จะมากินที่ร้านนี้ แล้วเค้าจะเอารูปดาราที่เคยมากินติดไว้ที่ร้าน ที่จำได้มี Nicole Kidman, George Clooney, Robert De niro เยอะมากๆจำไม่ได้ คนที่เล่นเรื่อง Toosie ก็เคยมา รูปละลานตาไปหมด

ตอนนี้รีบถ่ายตอนยังไม่มีคน พอคนนั่งเต็มร้าน ไม่กล้าถ่ายเลยค่ะ

อันนี้วางอยู่ที่โต๊ะ อร่อยดีค่ะ

จานนี้จะเป็น แป้ง Pizza แห้งๆ ราดด้วยน้ำมันมะกอก เป็น Signature ของร้านจะมาเสิร์ฟก่อนอาหารจะมา

วันรุ่งขึ้น ถึงเวลากลับเมืองไทยแล้ว ก็เลยไปช๊อปปิ้ง สั่งลาค่ะ ก่อนไปช๊อบ เราก็ อุตส่าห์ ไป Office Emirates ตั้งแต่เช้า ไปถามว่า Flight ที่เราจะบินคืนนี้ยัง OK มั้ย เค้าบอก Confirm เราก็ลั้นลาออกไป ชอปปิ้ง ส่งท้าย ปรากฏว่า พี่สาวเพื่อนแฟนเราเค้าอยู่ที่สวีเดน โทรมาบอกว่า flight ที่เราจะไป Cancle นะคราวนี้ ไม่ช่งไม่ช๊อปมันละ รีบไปสนามบินเลย ปรากฏ flight cancle จริงๆ คราวนี้ก็โกลาหลกันเลย คนเยอะมากๆๆๆๆๆ ส่วนมากจะเป็น Asia นะคะ ฝรั่งชาติอื่นส่วนมากเค้าก็นั่งรถไฟกลับบ้านกันง่าย หรือไม่เค้าก็หนีลงไป ขึ้นเครื่องบินกันที่โรม แต่เราไม่มีปัญญานั่งรถ Taxi ไปถึง Rome นะกร๊ะ ม่ายมีตังกร่ะ ^^ เราเลยถามที่ เคาเตอร์ Emirates ที่ Malpensa Airport เจ้าหน้าืั้ที่ผู้หญิงน่ารักมากๆๆๆๆ ขอชมไว้ตรงนี้เลยค่ะ มี Service Mind มากๆ ช่วยเหลือเต็มที่ เค้าบอกว่า มี flight อีกทีวันที่ 27 เจี๊ยกคร่อก กำหนดเดิม วันที่ 20 เราก็โอเค เอาไว้ก่อน แล้วก็กลับเข้าเมืองไปนอนที่โรงแรมเดิม เพราะเดินหาโรงแรม เต็มเกือบหมด เพราะ คนติดที่ Milan เยอะมากๆๆๆๆ ตอนเช้าเราก็ แพ๊คกระเป๋าไปสนามบินแต่เช้าเลย ไปเข้าแถวอีก คอยอยู่เกือบ 3 ชั่วโมง เค้าบอกเค้าจะใส่ชื่อเราเป็น Waiting list ให้มารอที่นี่พรุ่งนี้มี Flight บ่าย กับ ค่ำ สรุปต้องหาที่นอนเองอีกรอบ คราวนี้เลยนั่งรถไฟ จาก Melpensa Airport ไป Lake Como พอไปถึงนะ สวยมากๆๆๆๆๆ เราว่าเป็นที่ๆสวยที่สุดใน Italy เลยนะ (ในความคิดของเรานะ) เดินหาโรงแรม เดินเกือบรอบเมืองเลย โรงแรมที่นี่ ส่วนมากจะอยู่บนร้านอาหารนะคะ มิน่า หาไม่ค่อยเจอ สรุปเราได้โรงแรม ติดกับสถานีรถไฟเลย T T เดินอ้อมซะตั้งไกล

วิวที่ถ่ายจากห้องเราค่ะ

ประตูเข้าห้องตั้งแต่ หน้าประตูใหญ่ จนถึงห้องเรา เค้าจะใช้ การ์ดสีขาวธรรมดา ไม่มีแถบอะไรเลยนะให้วางไว้บนป้ายที่เราถ่ายรูปมาให้ดู ทีแรกจะมีไฟแดงอยู่ แต่พอเอาการ์ดมาวาง ไฟเขียวก็จะขึ้นมา แล้วก็เปิดเข้าห้องได้เลย ทันสมัยมากๆ ไม่เคยเห็น แหะๆ

ผึ้งได้ขึ้นรถรางขึ้นเขาด้วยค่ะ อารมณ์ ประมาณขึ้นเขาวังยังไงอย่างงั้นเลยค่ะ

อาหารมื้อสุดท้ายที่ อิตาลีค่ะ

ตอนเช้าก่อนไปสนามบิน เจอรองเท้าพวกนี้ เห็นแล้วใจจะขาดสวยมาก แต่ซื้อไม่ทัน เค้าเปิด 9.45 น. รถไฟออกตอน 10.15 น. เศร้ามาก ราคาคู่ละประมาณ 1000 กว่าบาท แฟนขำเลย อาลัยอาวรณ์ไม่ยอมไปซักที

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ตอนเช้าก่อนไปสนามบิน เจอรองเท้าพวกนี้ เห็นแล้วใจจะขาดสวยมาก แต่ซื้อไม่ทัน เค้าเปิด 9.45 น. รถไฟออกตอน 10.15 น. เศร้ามาก ราคาคู่ละประมาณ 1000 กว่าบาท แฟนขำเลย อาลัยอาวรณ์ไม่ยอมไปซักที

ชมรีวิวิคุณผึ้งเพลินจังเลย ทั้งรูปทั้งเล่าเรื่องก็ได้อรรถรสด้วยขอบคุณนะคะ พี่ชอบรองเท้าแบบนี้สวยดีเสียดายเน้อคุณผึ้งซื้อไม่ทัน ราคาก็ไม่แพง
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น
    Thanks greenpark ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    บทสุปส่งท้ายนะคะ เราได้กลับกรุงเทพ Flight เช้า วันรุ่งขึ้น แล้วต้องไปรอที่ ดูไบอีก ถึง Dubai ประมาณ 5 ทุ่ม แล้ว flight ที่เราได้เนี่ยต้องรอที่ Dubai อีก 24 ชม. เครียดเลย จังหวะดีมี flight ที่ออกตอน ตีหนึ่งครึ่ง ว่างอยู่ 2 ที่ น้องแฟนเรากับเพื่อนแฟนเรา เค้ากลับก่อน 2 คน ตอนเช้ามีอีกที 9.40 น. เรากับแฟนก็ต้องนอนรอข้างที่นั่งรอในสนามบิน เหมือนพวก homeless เลย เพลียมาก นอนก็ไม่กล้านอน กลัวของหายแต่ก็ทนไม่ไหว ไปถามราคาโรงแรมที่สนามบิน 7 ชั่วโมง ราคาประมาณ 8800 บาท โอ้โหสู้ไม่ไหวเลยนอนเอาข้างทางนี่แหละ ประหยัดตัง ตอนหกโมงเช้าไปถามเค้าใหม่บอก Overbook ไม่มีที่จริงๆ ขึ้นมานั่งรอใหม่ แฟนบอกไปถามเค้าอีกรอบเหอะ ก็ลงไปตอน 9 โมง อีกรอบ ตอนที่ลงข้างล่างต้องผ่านพวก ตรวจ X ray เค้าเห็นหน้าหลายรอบ บวกกับเราเหมือนจะร้องไห้มั่งเค้าก็โบกมือให้รีบผ่านเข้าไป ไปถามอีกเค้าบอก มีเหลือ 2 ที่ เกือบร้องไห้แน่ะ ดีใจมาก รีบวิ่งกันใหญ่เลย เครื่องออก 9.40 น. แต่ปรากฏเครื่องเสีย ต้องลงมารอเปลี่ยนเครื่องบินลำใหม่ กว่าเครื่องจะออกก็เืกือบบ่าย 3 เคราะซ้ำกรรมซัดจริงๆ กว่าจะถึงบ้านได้ เรา jet lag อยู่ 3 วัน เหนื่อยมาก งง ทั้งวัน ไปเที่ยวมาก็หลายรอบ ไม่เคยเป็นคราวนี้สุดๆ ได้ประสบการณ์เยอะมาก

การเตรียมตัวก่อนไปเที่ยว
    1. ถ้าไปเที่ยวเองนะคะ ให้ซื้อประกันชีวิต ประกันการเดินทางให้เต็มแม๊คเลย แพงหน่อย แต่ถ้าเกิดอะไรขึ้นก็คุ้ม แค่ค่าโรงแรม ก็คุ้มแล้วค่ะ ที่่ Italy ถ้าไปเองเค้าบังคับต้องซื้อค่ะ
    2. ให้เอา baby wipe ติดตัวไปด้วย เอาไปทำอะไรไม่ต้องบอกนะ ^^ กับ ซื้อที่รองโถชักโครกในห้องน้ำ กดเอาตามห้างมีค่ะ มีประโยชน์มากๆ
    3. ให้มีสติอยู่เสมอ
    4. เวลา check out ออกจากโรงแรม ให้ตรวจตราสิ่งของให้ดี เพราะเราจะไม่ได้กลับมาอีก ลืมแล้วหายเลยนะ
    5. เอาที่ชาร์ตแบต กล้อง + มือถือไปด้วย สำคัญมาก
    6. เรียนรู้วัฒนะธรรมของประเทศนั้นๆก่อนไป หรือจำคำศัพท์ง่ายๆ เช่น สวัสดี ขอบคุณ ประมาณนี้นะคะ
    7. การเข้าคิวเป็นมารยาทสากล ห้ามแซงคิวค่ะ
    8. หาข้อมูลของประเทศนั้นๆไว้ก่อน เวลาไปเที่ยวจะได้มี อรรถรสมากขึ้นค่ะ

สุดท้ายนี้ขอบคุณเพื่อนๆมากนะคะ ที่ติดตามชมนะคะ หวังว่าประสบการณ์ของผึ้ง คงมีประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างนะคะ

0/5
    รีวิวได้สนุกมาเลยค่ะ ภาพก็สวย และเชื่อแล้วว่าเดวิดนี้ "สวยและใหญ่" จริงๆ ขอบคุณค่ะ

[
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.
    Thanks greenpark ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

kook's Avatar
    kook is offline Trusted Member
    0/5
    นั่งดูไปยิ้มไป คนข้างๆแอบแซวว่าทำอะไรหงะ
    ก็คนมันอินเนอะ ชอบดูเพลินดีคะ
    ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆนะค๊ะ

mumuu is offline Trusted Member
    0/5
    ร้าน Paper moon นี่มันแพงมากมั้ยคะ ขายได้วันละ ล้านนี่น่าคิดมาก พอดีจะไปมิลานอยากไปลองซะหน่อยค่ะ แต่ถ้าแพงกระเป๋าฉีกสงสัยไม่ไหว อิอิ

0/5
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    รีวิวได้สนุกมาเลยค่ะ ภาพก็สวย และเชื่อแล้วว่าเดวิดนี้ "สวยและใหญ่" จริงๆ ขอบคุณค่ะ

[
    ขอบคุณมากนะคะ ของเค้าหย่ายจริงๆค่ะ ^^

Quote Originally Posted by kook View Post
    นั่งดูไปยิ้มไป คนข้างๆแอบแซวว่าทำอะไรหงะ
    ก็คนมันอินเนอะ ชอบดูเพลินดีคะ
    ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆนะค๊ะ
    แฟนผึ้งชอบหาว่าผึ้งขี้โม้ (ท่าจะจริง) ทำให้คุณกิ๊กกับเพื่อนๆยิ้มได้ก็ โอเคค่ะ ^^

Quote Originally Posted by mumuu View Post
    ร้าน Paper moon นี่มันแพงมากมั้ยคะ ขายได้วันละ ล้านนี่น่าคิดมาก พอดีจะไปมิลานอยากไปลองซะหน่อยค่ะ แต่ถ้าแพงกระเป๋าฉีกสงสัยไม่ไหว อิอิ
    ไม่แพงมากนะคะ ไปทานกัน 4 คน สั่งก็ไม่เยอะมาก ประมาณ 6-7 พันบาทค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post

ชมรีวิวิคุณผึ้งเพลินจังเลย ทั้งรูปทั้งเล่าเรื่องก็ได้อรรถรสด้วยขอบคุณนะคะ พี่ชอบรองเท้าแบบนี้สวยดีเสียดายเน้อคุณผึ้งซื้อไม่ทัน ราคาก็ไม่แพง
    ใช่ค่ะ แต่มันไม่ทันจริงๆค่ะ ต้องทำใจ T T ไปเที่ยวกันเนี่ย แฟนซื้อเสื้อแค่ตัวเดียวค่ะ ไม่น่าเชื่อนะคะ ส่วนผึ้งนี่โอ้โห อย่าให้พูดถึงเลยค่ะ กลับมาใช้หนี้บัตรหัวโตแหงๆเลย เครียด

jaew_waw's Avatar
    jaew_waw is offline Trusted Member
    0/5
    ภาคสองนี่ ฮาดีคะ คุณผึ้ง ผจญภัย สุดๆ แอบอยาก ทาน ทุกสิ่งอย่าง (ตะกละนะเนี่ย 555++) สงสัยถ้าไปจริงคงหมดค่ากินมากกว่า ค่า ช็อปคะ ^^"

เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้

โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

valentino is offline Banned
    Blog Entries
    2
    0/5
    เริ่ดมากมาก อิจฉาคนน่ารักอะนะกัพ มีความสุขสุดสุดเลยน้ากัพ^^ ดูแล้วเต็มอิ่ม

Page 2 of 6 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast

Comments from Facebook