Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 57

Thread: มาม๊ะจะพาไปกิน ไปเที่ยว ไปช๊อปที่ Italy จ้า (ภาค1)

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

มาม๊ะจะพาไปกิน ไปเที่ยว ไปช๊อปที่ Italy จ้า (ภาค1)

ก่อนอื่นออกตัวก่อนเลยนะคะว่ามีโอกาสได้ไปเที่ยวที่ ITALY ได้ไปที่ Milan, Rome, Venice, Florence แล้วก็ Lake Como ค่ะ ประทับใจมาก เป็นครั้งแรกที่ได้ไป Italy เคยไปเที่ยวแต่แถบๆนั้น แต่ยังไม่เคยได้แวะเวียนไป Italy เลยค่ะ แฟนบอกเดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะไปเดือน ตุลานี้อีกค่ะ แฟนติดใจ Lake Como มากๆๆๆๆๆๆๆ จะบอกว่าทู้นี้รูปเยอะหน่อยนะคะ อยากให้ได้เห็น สิ่งที่เราได้เห็น ได้เที่ยว ได้กิน ค่ะ

ทริปนี้ แพลนกันมาตั้งแต่ก่อนปีใหม่ เราเลยได้ตั๋วราคาถูกค่ะ ประมาณ 27,700 บาท ถูกมาก น้องแฟนซื้อก่อนไปไม่นาน โดนไป 44,000 บาท T T ไปของ Emirates นะคะ ต้อง transit ที่ Dubai ค่ะ มีเรื่อง ฮาคือ วันที่เดินทาง แฟนเราเค้าใส่ เสื้อ Marc Jacob ลายเจ๊วิค พอถึง Dubai ตอนที่ต้อง ตรวจ X ray เราก็ได้ยินเจ้าหน้าที่ เค้าโวยวาย แฟนกับเราก็งง เค้าโวยวายอะไร เค้าก็เอามือมาชี้ที่เสื้อ แล้วเราก็ถึงบางอ้อเลยว่า เสื้อมันโป๊ แล้วเค้าเป็นประเทศที่เคร่งมาก เค้าก็โวยวายภาษาเค้าไม่หยุดเลย แล้วเค้าก็ชี้เสื้อให้เพื่อนที่อยู่ตรงนั้นให้ดู ปรากฏเพื่อนเค้าก็ขำ เรากับแฟนเลยรีบเดินออกมา แล้วให้แฟนหาเสื้อ jacket มาทับอีกทีก็ OK อีก 2-3 ชั่วโมงก็เดินทางต่อไป Milan ถึงตอนดึกหนาวมากๆๆๆๆ ลมก็แรง เลยรีบเช็คอินที่โรงแรมที่จองไว้แล้วก็รีบนอน จะได้ตื่นแต่เช้าไปเที่ยว

วันรุ่งขึ้น ตอนเช้าไปงาน Furniture Fair ที่ Milan งานใหญ่มาก แล้วเราก็ขอตัวไปเที่ยวตอนบ่ายในเมืองกับน้องชายแฟนเรา เราก็ไปเที่ยว Duomo เลย

ห้างนี้อยู่ทางขวามือของ Duomo นะจ๊ะ

แล้วเดินไปด้านหลังจะมีทางเล็กๆ จะมีร้านขนมเล็กๆ ขายมาตั้งแต่ปี 1888 ชื่อร้านLuini รสชาติประมาณ แป้งปาท๋องโก๋ทอด ใส้ใส่ ชีส แล้วก็แฮม ประมาณนี้ค่ะ อร่อยดี ถ่ายได้แต่ด้านนอก ด้านในเค้าห้ามถ่ายค่ะ

ดูแถวนะคะ อุตส่าห์ให้เข้าทั้ง 2 ด้านของร้านแล้วนะคะ ยังยาวออกมาเลย เราไป 2 ครั้ง ครั้งแรก ไม่มีคนเลย เพราะไปตั้งแต่ 8-9 โมง มาอีกวันนึงตอนบ่าย คนอย่างที่เห็นเลยค่ะ

แล้วพอเดินไปด้านหลังห้างเดินทะลุออกมา จะเห็นรูป Davinci ให้เดินไปทาง ซ้ายมือของรูปปั้นเดินไปพอเห็นคนเข้าคิวเยอะๆให้หยุดแล้ว ซื้อไอติมมากินนะจ๊ะ ร้านชื่อ GROM อร่อยมากๆๆๆๆ เค้าจะใส้หม้อเหมือนที่ Sizzler แล้วก็กวนปั้นๆขึ้นมาแปะที่โคน อันเล็กอันละ 2 Euro ค่ะ ถูกด้วย เห็นแต่ผู้ใหญ่ซื้อกิน ไม่เคยเห็นเด็กกินเลย รสชาติเค้าอร่อยมาก เนียนสุดๆ

เดินไปทางซ้ายของ Davinci นะจ๊ะ

greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    ที่ Milan จะมี ถนนที่ขายแต่ของ Hi So ถนน เค้าทำสวยมาก

อันนี้เป็นห้องน้ำนะคะ แอบเชย หาที่กดไม่เจอ หาไปหามา ปรากฏว่า เค้าให้ใช้เท้ากด ตรงที่เป็น ลูกยางนิ่มๆที่ด้านขวามือล่างของภาพค่ะ ทู้นี้เจาะลึกหน่อยนะคะ อิอิอิ

ลูกกลมๆนี้แหล่ะค่ะ ที่เค้าเอาไว้กดชักโครกใช้เท้ากดนะคะ

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    - - ย่องมา เงียบๆ เดินตัวลีบๆ มาบอกพี่ผึ้งว่า.. มาอยู่เป็นเพื่อน รอดูต่ออยู่นะคะ กลัวพี่ผึ้งเหงา อิอิ - -

ปล. อยากไปอีก ชอบ ชอบ duomo T^T

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.
    Thanks greenpark ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    พอเสร็จจาก Milan ก็ นั่งรถไฟ Eorostar ไป Rome ค่ะ รถไฟที่นั่งเป็นรถไฟด่วนค่ะ ประมาณ 2-3 ชั่วโมงก็ถึง ราคาตั๋วแพง เอาเรื่องอยู่เหมือนกันนะคะ ถึงก็ค่ำๆ แล้วก็ลากกระเป๋า หาโรงแรมนอน เพราะมาล่วงหน้า 1 วัน แต่ แนะนำให้จองทาง internet นะคะ ราคาจะถูกกว่า walk in มากค่ะ

รูปโรงแรมค่ะ สวยมาก

ออกจากที่พักแต่เช้าแล้วก็ไปเที่ยว Vatican เลยค่ะ เพราะได้ข่าวว่าคิวยาวมากๆๆๆๆ ยาวสะใจจริงๆค่ะ แต่ข้างในสวยมากๆๆๆ เข้าแถวยาว แต่คุ้มค่ะ ตอนเข้าแถวมีคนแขก มาแกล้งถามอะไรก้ไม่รู้กับคนอเมริกันที่อยู่แถวหน้าเรา แล้วก็ืถือโอกาสแซงคิวเลย โอ๊ยโดนสายตาเหยียดหยามจากสาวๆที่อยู่ข้างหน้าเรามาก แต่เค้าก็ไม่สนใจค่ะ การเข้าคิวเป็นเรื่องที่สำคัญมากนะคะ

ที่เห็นนี่คือคิวนะคะ ยาวมาก หลายพันคนเลยค่ะ

แล้วก็แวะทาน กาแฟ กับ ขนม 2 อย่าง กาแฟ 3 แ้ก้ว เจอไป 41 Euro 555555555 ประมาณ 1845 บาท เจี๊ยกคร่อก

ทานเสร็จก็ไปดู ที่ museum ของ Vatican ค่ะ คนเยอะเช่นกันเข้าคิว ก็เหนื่อยแล้วค่ะ

ดอกไม้สวยเลยถ่ายมาให้ดูค่ะ แหะ แหะ ชอบ

เสร็จจาก Vatican ก็ไปทานร้านอาหารแถวๆนั้นค่ะ อร่อยดี ที่ Italy คนที่เป็นเจ้าของร้านเค้าจะออกมาเรียกลูกค้าเองเลยนะคะ ราคา กินกัน 4 คน ราคาแค่ 31 Euro เอง ถูกกว่า กินขนมอีก 55555

กองทัพเดินด้วยท้องเสร็จก็ นั่งรถไฟไปเที่ยวที่ บันไดสเปน คนเยอะมากๆ ให้ระวัง คนล้วงกระเป๋านะคะ เพราะคนเยอะมากค่ะ แล้วก็จะมีคนมาขายดอกไม้ อย่ารับเด็ดขาดนะคะ เสียทรัพย์แน่นอน

ระหว่างทางก็มีร้านไอติมน่ารักมาก ลองเข้าไปทานดู คนก็เยอะมากค่ะ

ทายซิอันเท่าไหร่ ติ๊กต๊อก ติ๊กตอก 3 อัน 1800 บาทจ้า 5555555 จาเปงลม

เค้าจะนอนหลับ พอผึ้งเอาเงินให้ ใส่ไป 1 Euroลงไป เสียงจะดังมากเพราะเหรียญหนักค่ะ โอ้โห action สุดยอด ถ้าใส่เงินน้อย เค้าคงแอ็คนิดๆหน่อยๆ แล้วก็หลับต่อ สนุกดีค่ะ

นี่ก็อีกคนค่ะ ฮามาก

0/5
    หลังจากนั้นก็ไปเที่ยวน้ำพุ Trevi ค่ะ ของจริงเล็กกว่าที่คิดไว้ แต่สวยมากๆค่ะ

แล้วก็ไป Pantheon งานน่าทึ่งมาก

Colosseum จ้าแค่ผ่านไม่ได้เข้าไปดู จะรีบไป Florence จ้า

เดินเล่นก็เห็นเครื่องทำเหรียญที่ระลึกค่ะ ค่าทำ 1 Euro แล้วก็ใส่เหรียญ 2 เซนต์ ลงไปค่ะ

ทำออกมาแล้ว หน้าตาจะเป็นแบบนี้ค่ะ

วันนี้เอาแค่นี้ก่อนนะคะ เดี๋ยววันหลังจะเอาที่เหลือมาลงนะคะ มี Florence Venice แล้วก็ Lake Como นะคะ ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่แวะมาชมนะคะ

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    0/5
    ฮันนีมูนรอบที่เท่าไรแล้วคะ อิจฉาจัง
    ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆ ค่ะ น่าไปมาก ไอติมน่ากินที่สุด
    Thanks greenpark ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    จะติดตามชม ตอนต่อไปนะคะ

บรรยากาศดี สถานที่สวย ไอติมน่าทานมั่กๆๆๆๆๆ แต่.....แพงจังเนอะ
    *¤°•°• --» (¯`v´¯) «-- •°•°¤*
    ท่องไว้ .... เก่าไม่ไป ใหม่ก็ต้องไม่มา ....

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณสำหรับรีวิวภาพสวยของคุณผึ้งมาก ๆ นะคะ เห็นแล้วอยากไปอีกรอบจังเลยค่ะ เมื่อไหร่คำอธิฐานที่เราโยนเงินเหรียญลงตรงน้ำพุจะเป็นจริงขึ้นมาไม่รู้เลย
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

Wiarathis's Avatar
    Wiarathis is offline Trusted Member
    0/5
    บรรยายละเอียดแบบนี้น่ารักมากๆเลยค่ะ เหมือนได้ไปด้วยเลย ^^
    ชอบห้องน้ำที่กดทันสมัยดีค่ะ ไอติมก็น่ารักมากเลยแต่ราคาไม่น่ารัก อิอิ
    รอติดตามต่อนะคะ ขอบคุณรูปสวยๆด้วยค่ะ ^v^
    คิดดี ทำดี ได้ดี
    Self-conquest is the greats of victory.

ibuilt's Avatar
    ibuilt is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นแล้ว ทนไม่ได้ค่ะ ไปอ้อนคุณแม่บอก ไปเห๊อๆๆๆ แหะๆ
    ขอบคุณสำหรับรีวิวน่ารักๆนี้นะคะ (:*
    ติดต่อบิ๊วได้ทาง PM หรือ fabulous52@gmail.com
    ได้ตลอด24ชม.ค่า

Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook