Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 21 to 30 of 33

Thread: มาแล้ว ๆ ลิ้มรส ความอร่อย กับ ก๋วยจั๊บ เยาวราช ร่วมกัน ครับ

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ขอบคุณ คุณ itasian ค่ะ
    ใช่ค่ะ เคยอ่านหนังสือเจอว่า
    "รักแท้คือการรอคอย"
    ไม่แน่ใจว่าจำผิดป่าว

พอห่างกันถึงได้รู้สึกว่า อยากได้กินข้าวเย็นด้วยกันทุกมื้อเหมือนตอนเด็ก ๆ อีกค่ะ

อยากบอกเพิ่มว่า "หน้าตาก๋วยจั๊บ กับรสชาติ ไปคนละทางเลย
    รสชาติไม่ได้จืดเหมือนหน้าตาเลยค่ะ มันสุดยอดเข้มข้น
    แต่ถ้าใครไม่ชอบพริกไทย ก็อาจจะไม่ชอบค่ะ เพราะใส่จนถึงรสพริกไทยเลยค่ะ"

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    ไอ้เราเป็นคนชอบพริกไทย ปกติเจอพริกไทยก็ใส่ซะเยอะเลย
    จนคนที่ไปด้วยกัน หลายๆคน เขากลัวว่า จะเผ็ดจนกินไม่ได้

แต่ เรามันชอบ ทานเยอะขับเหงื่อดี ร้านนี้พอได้กิน ก็ถูกใจ
    ต้องไปกินซ้ำอีกหลายๆครั้ง

ขอบคุณนะครับ คุณ Nakderntang

0/5
    หุหุหุ

เยาวราชของอร่อยเยอะมากกกกกก

ชอบข้าวต้ม กะ กุ๊ยช่าย

ตรงแปลงนาม(ใช่ป่าวน้าาา จำชื่อไม่ค่อยได้ ชื่อประมานนี้แหละ)

ก่อนไปกินข้าวต้มก็แวะซื้อกุ๊ยช่ายซะก่อน จำ
    ชื่อร้านไม่ได้ค่ะ อยุ่ข้างๆร้านถั่วต้ม ลูกเดือยต้ม ธัญพืชต้มๆๆๆๆ รัยปะมานเนี้ยค่ะ มีโต๊ะนั่ง 2 โต๊ะเล็กๆ(เน้นว่าเล็กจิงๆ)ภายใต้ร่มหนึ่งคัน นั่งหันหน้าเข้าหากัน บรรยากาศเป็นเอ๊งงง เป็นกันเอง(ประชดค่ะ 555) เหมือนจะดูโรแมนติก แต่ความจริงแล้วร้อน+อึดอัดมากกกกก แต่ก้อยังทน= =

มีกุ๊ยช่ายสี่เหลียม ใส้เผือก มันแกว หน่อไม้ ร้านนี้ขายดีมากกก ( 3 ชิ้น 20 ถูกนะ เราว่า)

ต้องรีบไปแต่เย็นๆนะไม่งั้นอด

แต่ล่าสุดที่ไปรอนานมากค่ะ เลยเปลี่ยนใจซื้อใส่ถุงมานั่งกินร้านข้าวต้มซะเลย

ระหว่างเดินไปร้านข้าวต้มก็แวะซื้อน้ำใบบัวบกเย็นๆ ชื่นใจ(ไม่ได้กินเอง กินไม่เป็นค่ะ แต่เค้าว่างั้น) ทำกันตรงนี้ ขายกันที่นี่(คุ้นๆมั๊ยค่ะ 555) เท่าที่เห็นคือ เค้าทำสดๆค่ะ แล้วก็จะมีที่เค้าใส่น้ำแข็งไว้เล็กน้อยให้เย็นๆ(มีสองหม้อ)ใส่น้ำเชื่อมตามแต่ใจคุณเลยค่ะ ชอบหวานสั่งหวาน ไม่ค่อยหวานสั่งน้อยๆ สั่งได้ค่ะ สั่งได้

แล้วเดินมาอีกปะมาน 2 บล็อกจากร้านกุ๊ยช่ายจะเจอร้านข้าวต้มที่มีหม้อเยอะๆ(มันคือหม้อเครื่องข้าวต้มค่ะ) ตรงนั้นจะมีร้านพวกชาจีน เก๊กฮวย บลาๆๆ อยุ่ 2-3 ร้าน

มาถึงก้อสั่งข้าวต้ม(เล่นเอาเจ้าของร้านปวดหัว เพราะเราถามๆๆๆแบบพวกเจ้าหนูจำไมเลยอะค่ะ ก็มันสงสัยนี่นา -^-)ระหว่างรอ ก็หยิบกุ๊ยช่ายขึ้นมากิน เจ้าของร้านก้อใจดีเอาจานมาให้ใส่ด้วยo.O(เป็นบางร้าน แทบจะไม่ให้เอาของร้านอื่นเข้ามากิน)อร่อยสมกับการรอคอยค่ะ น้ำจิ้มก็อร่อย ย ย ย สรุปอร่อย

และแล้วข้าวต้มก็มา า า า

ร้อนๆเลยค่ะ ควันฉุย ย ย(ต้องวางไว้ก่อน กินไม่ได้ ร้อนนน -_-^)

ข้าวต้มน้ำซุปอร่อยมาก ยังสงสัยว่าาต้มมา 3 วัน 8 คืน หรือป่าว หอม กลมกล่อม ไม่ต้องปรุงก้ออร่อยแล้วววว

จากคนที่ไม่ชอบกินข้าวต้ม ยังกินจนหมดถ้วยเลยค่ะ

เครื่องเค้ามีให้เลือกหลายอย่างมาก

กระเพาะหมู เปื่อยมาก ไร้กลิ่นติดจาน ไร้สารตกค้าง(นอกเรื่อง= =) กลิ่นแบบที่บางร้านทำไม่สะอาดอะค่ะ

เนื้อเป็ด ปีกเป็ด เท้าเป็ด เคี่ยวซะเปื่อย ทานง่าย อร่อยด้วย

กระดูกหมู นี่ก้อต้มมาซะแทบไม่ต้องเคี้ยวเลยค่ะ เปื่อยยยย กะลังดี

บะเตง(มาแก้ค่ะ เพี้ยนไปไกล น่าอายจิงๆ ///-^-///) หมูก้อนสี่เหลี่ยมเล็กๆที่เค้าคงเอาไปต้ม ไม่ก้อผัด จนเปื่อย รสชาติหวานๆ เค็มๆ อันนี้เราชอบมากกกกก นุ่มๆหวานๆเค็มนิดๆ เข้ากั๊น เข้ากัน กับข้าวต้มน้ำซุปหอมๆ

สุดท้าย ปลาหมึกยัดไส้ อาจจะแลดูไม่น่าใสในข้าวต้ม(มันน่าจะอยู่ในแกงจืดมากกว่านะ ทีแรกยังงง)

แต่ขอบอกว่าอร่อยค่ะ(ไม่ได้กินเอง เพราะกินอาหารทะเลไม่ได้)

มีคนคอนเฟริ์มมาแล้วว ว่าของเค้าเด็ดจริง ปลาหมึกยัดไส้หมูสับ(ที่เค้าคงหมักมาเรียบร้อยแล้ว)ต้มในน้ำซุบ ไม่มีกลิ่นคาวมากวนใจ เข้ากันอย่างไม่น่าเชื่อกับข้าวต้ม

เครื่องทุกอย่างของเค้า ไม่ใช่รสชาติจืดๆแบบต้มในน้ำป่าวเลยนะคะ เราว่าเค้าหมักก่อน แล้วต้มในน้ำซุปแน่นอน รสชาติซึมไปถึงกระดูกเลยค่ะ (รุ้เพราะนั่งเคี้ยวกระดูกอ่อน 555)

โดยรวมแล้วข้าวต้มน้ำซุปหอมๆ เครื่องที่เข้ากั๊น เข้ากัน โรยต้นหอมนิดหน่อย กับ กระเทียมเจียว สุดยอดดดดด เสริฟพร้อมชาจีนร้อนๆ (แต่เราแอบเคืองนิดๆข้าวต้มก็ร้อนอยุ่แล้ว ชายังร้อนอีกกก ลิ้นจะพองอยุ่แล้ว แต่คนจีน หรือคนที่ชอบกินร้อนๆคงชอบใจไปเลยทีเดียว)

แต่ถ้าไปดึกๆหน่อยหาที่นั่งยากมากกกค่ะ บางคนนั่งถือถ้วยกินยังมี

บางคนขับเบนซ์มา จอดเทียบริมฟุตบาตลงมาซื้อยังมี คนขายทัก อ้าว!เปลี่ยนรถอีกแล้วหรอ =_= โอ้โห อะรัยจะปานนั้น

ลืมบอกไปว่าร้านอยุ่ริมถนน ขายตอนเย็นๆ ถึงดึก (ยิ่งดึก คนยิ่งเยอะ ขอบอกก)เป็นร้านรถเข็น มีโต๊ะ 4-5 โต๊ะ

แต่มีคนตลอด ทุกเพศ ทุกวัย นั่งกินกันร้อนๆเสียงดังๆ แต่ไม่ย่อท้อเพราะความอร่อย 555

สนนราคาชามละ 40 บาทเท่านั้น น น น (ทีแรกดูน้อยๆ แต่กินไปแล้วอิ่มมากกก เพราะกุ๊ยช่ายด้วยรึป่าวนะo_O)

อิ่ม อร่อย สำหรับคนที่ไม่ได้มีเวลาว่างขนาดมาเดินหาของกินอย่างเรา สุขกาย สบายใจมากเลยค่ะ ^_^ (ก่อนหน้านั้นก็ไปเดินหาซื้อผ้าที่สำเพ็งมาเรียบร้อยแล้ว ยังมานะเดินมาหาของกิน หมดเวลาไปค่อนวัน ไม่ได้ว่างกันบ่อยๆใช้ให้คุ้มๆ)

อู้ววว แพร่มเยอะไปแล้ว

สรุปเยาวราชของอร่อยเยอะมากก นี่เป็นเพียงเสดเสี้ยวของเยาวราชเท่านั้น

ปล.แต่ข้าวต้มนี่ต้องลอง ขอบอกค่ะขอบอกก
    Last edited by Wantana Chayhun; 07-20-2010 at 02:44 AM.

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ขอบคุณมากครับ ที่นำความอร่อย มาแ่บ่งปันกัน

บรรยายซะเหมือนไปนั่งกินด้วยตัวเองเลยครับ
    ชักอยากกิน ข้าวต้ม กะ กุ๊ยช่าย ซะแล้วครับ

จังหวะตรงกันวันไหน คงได้เจอกัน ร้านข้าวต้ม

ขอบคุณครับ

ปล. มีรูปมาโชว์เล็กๆ น้อยๆ ไหมครับ พอเป็นกระสัย ให้เพิ่มความอยาก
    อยากเห็นหน้าตาอาหาร จะน่่าอร่อยแค่ไหน ครับ

0/5
    ค่ะ หวังว่าเราคงได้พบกันที่ร้านข้าวต้มนะคะ T^Tซิกๆ (555+ขำๆค่ะ)

ไปครั้งหน้าจะเก็บภาพ(ชวนน้ำยายไหย)มาฝากนะคะ ^_^

เสียดายที่เก็บได้แต่ภาพนะคะ น่าจะเก็บกลิ่นได้ด้วย (นำมาแบ่งปันความอยากค่ะ ได้กลิ่นแล้วหิววชัว ฟันธง!)

เมื่อ2-3วันก่อนก็ไปเยาวราชมาค่ะ แต่ไม่ได้ไปกินข้าวต้ม เสียดาย

รูปภาพอาจจะได้ยลโฉมกันเร็วๆนี้ค่ะ

มี plan ว่าจะไปอีกแล้ววว ไปกินค่าาา

แล้ว(อาจจะ)เจอกันนะคะคุณ itasian ณ ร้านข้าวต้ม T^T (ยังไม่เลิกๆ= =)

ปล.สำหรับใครที่ทานแล้ว อยากซื้อกลับไปฝากคนที่บ้านได้นะคะ ทางร้านเค้าจะแยกข้าวต้ม กับเครื่องคนละถุงกันค่ะ ต้นหอม กับกระเทียมเจียวก็แยกให้ค่ะ(อันนี้ไม่แน่ใจว่าเค้าแยกให้เลย หรือว่าต้องขอนะคะ เพราะว่าเราขอแยกค่ะ) เอาเป็นว่าเหมือนซื้อข้าวต้มกึ่งสำเร็จรูปกันเลยทีเดียวค่ะ กลับถึงบ้านก็อุ่นข้าวต้มให้ร้อนๆ ตักใส่ชาม ใส่เครื่อง ต้นหอม กระเทียมเจียว เหมือนไปทานร้อนๆที่ร้านเลยค่ะ>.< (ชอบมากค่ะตรงนี้รสชาติไม่เปลี่ยน คราวที่แล้วซื้อกลับไปฝากเพื่อนๆหอบ
    ใหญ่เลยค่ะ >.<)

อ้อ ลืมกุ๊ยช่ายไปได้ยังงัย(ชอบกินค่ะ ชอบจนเอาไปตั้งเป็นชื่อน้องหมาเลย หรือว่ามันน่าเกลียดนะ T_T)

เข้าเรื่องกันดีกว่าค่ะ จะบอกว่ากุ๊ยช่ายร้านนี้ร้อนมาก(ถึงร้อนสุดๆ)เลยค่ะ ไม่ต้องกลัวว่าทานช้าแล้วจะไม่อร่อยเลยค่ะ เราซื้อแล้วก็เดินถือไปร้านข้าวต้ม (อีกถุง)ถือกลับบ้าน(แถวห้วยขวาง ไกลกันมาก) ถึงบ้านยังอุ่นๆอยู่เลยค่ะ ไม่รู้แม่ค้าทำได้งัย เวทมนต์ชัดๆO.O ไส้แนะนำค่ะ...แนะนำทุกไส้เลยค่าาา อร่อยหมดเลยยย (แล้วจะพูดเพื่อ? - -) ถ้าแม่ค้าดูอารมณ์ไม่ดี อย่าถือสานะคะ ลูกค้าเยอะ กระทะก็ร้อน เห็นใจแม่ค้าค่ะ ยิ้มเข้าไว้ แล้วทุกอย่างจะดีเองค่ะ แต่ถึงคนจะเยอะยังงัยเค้าก็จำคิวได้นะคะ ใครมาก่อน มาหลัง จำได้หมด(ไม่รุ้จำได้งัยคนเย๊อะเยอะ แย่งกันสั่งอีกตะหาก) ล่าสุดที่เราไปซื้อ เราสั่งเสร็จก็ถอยออกมารอข้างๆร้าน รอนานมากกก นึกว่าโดนแซงคิวซะแล้ววว(เริ่มยิ้มไม่ออก) แต่จิงๆแล้วไม่ใช่ค่ะ เค้าเพิ่งทอดเสร็จค่ะ(ไม่เคยเห็นเค้าทอดทิ้งไว้เลยค่ะ หรือขายดีจนทำไม่ทันนะ???) แล้วก็เรียกเราไปเอา สุดยอดดด (ทีแรกแม่ค้าก็หน้าบึ้งๆค่ะ เค้าเห็นเรายิ้ม เค้าก็ยิ้ม(นิดๆ)ตอบกลับมาค่ะ เห็นมั๊ยยย ยิ้มเข้าไว้แล้วจะดีเองค่ะ^_^ )

วันนี้ขอจบแต่เพียงเท่านี้ค่ะ ^_^ (มันเริ่มจะยาวไปแล้ว ทำมัยตอนทำรายงานไม่ได้อย่างงี้น้าาา ไม่เข้าใจT^T)

ปล2.(ยังไม่จบ= =) พิมเสร็จแล้วกด reply ปรากฎเน็ตตัด โอยยย ปวดใจค่ะT_T นั่งพิมใหม่ ไม่เป็นรัยค่ะ เพื่อแบ่งปันประสบการณ์ให้เพื่อนๆค่ะ (หรือสนองตัณหาความพูดมากของเธอกันห๊ะ!!! แหะๆๆ)
    Last edited by Wantana Chayhun; 07-19-2010 at 01:07 AM.

9
    0/5
    ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ก่อนนอน ได้เจอสำนวนของคุณ Wantana Chayhun แล้วรู้สึกได้ว่า เป็นคนอารมณ์ดีเลยทีเดียวครับ
    คงทำให้ สีสันของห้องรีวิว ร้อนระอุได้ไม่เบาครับ จะรอภาพกุ๊ยช่ายสวยๆ อีกคนครับ

ขอบคุณครับ

5
    0/5
    ขอบคุณ คุณ Wantana Chayhun ครับ

อ่านเรื่องราว กุ๊ยช่าย แล้วก็อยากทานครับ
    ตอนนี้ ขอนั่งรอ รูปก่อนแล้วกันนะครับ ทั้งข้าวต้ม และกุ๊ยช่าย

แค่นึกภาพ น้ำลายเริ่มไหลแล้ว

5
    0/5
    ขอชวนเพื่อนๆ ทุกคน ที่ได้แวะทานของอร่อย ย่านเยาวราช แหล่งรวมของอร่อย อีกแห่งในประเทศนี้
    ร่วมแบ่งปัน ความอร่อย ให้กับเพื่อนๆ เพื่อที่ เพื่อนๆ ทุกคน หากได้มีโอกาสแวะไป จะได้อร่อยไปด้วยกันกับเรา

ของอร่อย ย่านเยาวราช แหล่งรวมของอร่อย คนที่ตามหาของอร่อย พลาดไม่ได้ เข้ามาดูกันจ้า

ขอชวนเพื่อนๆ ที่อยากแบ่งปัน ความอร่อย ที่ตัวเองได้รับ เข้าไปรีวิวกันได้ในกระทู้ครับ

ขอชวนเพื่อนๆ ที่ต้องการหาของอร่อย เข้าไปหาของอร่อยกันได้ครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ ครับ
    Last edited by itasian; 07-23-2010 at 06:51 PM.

0/5
    เดี๋ยวขอไปอ่านหนังสือสอบ+สอบก่อนนะคะ

กลับมาแล้วเจอกันค่ะ ^_^

แล้วจะเอาไปลงใน กท ไหนหรอคะ หรือ กท นี้ งงๆค่ะ @.@???

แต่ยังงัยได้ดูกันแน่นอนค่าาาาาา

5
    0/5
    Quote Originally Posted by Wantana Chayhun View Post
    เดี๋ยวขอไปอ่านหนังสือสอบ+สอบก่อนนะคะ

กลับมาแล้วเจอกันค่ะ ^_^

แล้วจะเอาไปลงใน กท ไหนหรอคะ หรือ กท นี้ งงๆค่ะ @.@???

แต่ยังงัยได้ดูกันแน่นอนค่าาาาาา
    หากเพื่อนๆ เคยทานของอร่อยย่านเยาวราช แล้วอยากแบ่งปัน สามารถตั้งกระทู้ของตนเองได้ตามสะดวกครับ
    และสามารถเข้ามาแบ่งปันลิงก์ในกระทู้ข้างล่างนี้ได้ครับ

กระทู้นี้ครับ
    ของอร่อย ย่านเยาวราช แหล่งรวมของอร่อย คนที่ตามหาของอร่อย พลาดไม่ได้ เข้ามาดูกันจ้า

เพื่อให้คนที่ ตามหาของอร่อยย่านเยาวราช เข้ามาแล้ว สามารถแวะไปที่ลิงก์ของเพื่อนๆ ได้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

Page 3 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast

Comments from Facebook