Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 44

Thread: เมื่อสามีไปหลงรักน้องสะไภ้ ทำไงดีล่ะทีนี้

Hybrid View

Warning Points:
    0/5

เมื่อสามีไปหลงรักน้องสะไภ้ ทำไงดีล่ะทีนี้

เมื่อเช้าเพื่อนสนิทโทรมาร้องไห้ฟูมฟายว่าเมื่อวานเพิ่งจับได้ว่าสามีไปหลงรักน้องสะไภ้ ซึ่งเจ้าตัวก็ยอมรับและได้แต่บอกว่าขอโทษ แล้วจะให้เพื่อนเราทำไงดีล่ะ

ปกติครอบครัวนี้ก็น่ารักมากๆ ไปไหนก็ไปกันหมด พ่อแม่ลูกชาย 2 คน แต่ก็สนิทกับครอบครัวน้องชายมากๆ ไปมาหาสู่กันสม่ำเสมอ เพื่อนก็มีตะหงิดๆบ้าง แต่ไม่ได้เอะใจอะไร เพราะปกติสามีไม่เคยเจ้าชู้นอกลู่นอกทางมาก่อน จนกระทั้งเมื่อวานน้องชายและน้องสะไภ้มาหาที่บ้านตามปกติ น้องสะไภ้บอกว่าไม่สบาย สามีถึงกับอุ้มน้องสะไภ้ไปนอนต่อหน้าต่อตาเพื่อนและน้องชาย และเฝ้าดูแลโดยตลอด เอานมมาป้อนด้วย

แล้วน้องสะไภ้ก็มาถามเพื่อนว่าพี่หึงไหม แต่เค้าไม่เคยคิดอะไรกับแฟนพี่เลยนะ

เพื่อนจึงไปถามสามีและได้รับคำตอบแทงใจดำว่าใช่ และขอโทษ

แล้วทีนี้ทำไงดีล่ะ

rinsai's Avatar
    rinsai is offline Trusted Member
    0/5
    Sad ค่ะ Sad เป็นความเจ็บปวดมากที่สุดเลย คือทำไรไม่ได้นอกจากพูดจากันตรงๆ ค่ะ เพราะเหตุการณ์นี้ทำให้คนต้องเจ็บปวดอย่างน้อย 2 คนคือสามีของน้องสะใภ้และตัวภรรยา (เพื่อนคุณจขกท.) โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าสามีของเพื่อนไม่ควรที่จะคิดแบบนี้เลยค่ะ ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นหรือว่ามีเหตุการณ์อะไรที่ทำให้ทั้ง 2 คน (สามีกะน้องสะใภ้) ใกล้ชิดกันเกินไปรึเปล่า แต่ถึงยังไงนี่ก็น้องสะใภ้..บอกตามตรงค่ะว่าอ่านแล้วอึ้งไปเลย ถ้าเป็นตัวเองก็คงตื้อและช็อคไปเลยค่ะ
    ยังไงขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนนะคะ ขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดี ยังไงรอพี่ๆ ที่มีประสบการณ์มาแชร์ละกันนะคะ

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    ทำไมสามีเพื่อนคุณถึงทำกับภรรยาและน้องชายได้ขนาดนี้ เค๊ายังมีสำนึกของความเป็น พ่อ สามี และ พี่ ที่ดีอยู่มั๊ย?????
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

0/5

Exclamation

เป็นเภานะก็คงปล่อยเลย หย่าขาดกับสามีเพราะเขาไม่ได้รักเราแล้วนี่อยู่ไปก็ทุกข์ทรมานใจ ทีนี้ก็สุดแต่สามีว่าจะทำอย่างไรต่อไปเพราะไม่ใช่เรื่องของเราแล้ว ส่วนลูกก็บอกไปตามความจริงว่าพ่อหมดรักแม่แล้วนะลูก คงอยู่เป็นสามีภรรยากันต่อไปไม่ได้แต่ไม่ได้หมายความว่าจะละทิ้งหน้าที่พ่อและแม่ไป เราจะแปลกใจว่าเด็กสามารถรับรู้และเข้าใจทุกอย่างตามความเป็นจริงได้ถ้าเราให้โอกาสเค้ารับฟังและอธิบายด้วยเหตุผลทั้งนี้ทั้งนั้นต้องตั้งอยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริงอย่าปิดบัง

รอฟังเพื่อนๆคนอื่นๆที่อาจมีวิธีรอมชอมมากกว่านี้ดีกว่าค่ะ เภาค่อนข้างดำกับขาว เอาง่ายจบเร็วเข้าว่า
    ถ้าเราได้ ไปทุกอย่าง ดังใจคิด...
    ชั่วชีวิต จะเอาของ กองที่ไหน...
    ได้มาบ้าง เสียไปบ้าง ช่างปะไร...
    เอาอะไร ชีวิตเรา เท่านั้นเอง...
    [SIGPIC][/SIGPIC]

RLoamDee's Avatar
    RLoamDee is offline Trusted Member
    0/5

Smile ^^

ถามคุณสามีดีกว่าว่าจะเอายังงัย
    แล้วถ้าเค้ายังเลือกจะอยู่กับเรา ก็ให้ครั้งนี้เป็นการเตือนครั้งที่ 1
    ซึ่งถ้ามีรอบสอง ไม่ว่าจะกะใครอื่น ก็เท่ากับว่าจบกันดีกว่า
    ~~**R Loam Dee Dee...เดี๋ยวกระเป๋าก็มา**~~

0/5
    ความรัก หรือความชอบ เกิดได้ทุกโอกาส แต่ คนจะระงับการแสดงออก ระงับจิตใจ ได้เพียงไหน
    นึกถึงความถูกต้องแค่ไหน ความชอบพอ เกิดขึ้นได้ไม่เว้นแม้แต่คนมีคู่แล้ว แต่ต้องดูการกระทำด้วย ว่าเหมาะสมหรือไม่ ควรที่จะกระทำหรือไม่
    กรณีนี้ ถือว่าสามีของเพื่อน ไม่มีความระงับอกระงับใจ ไม่แยกแยะอะไรเลย นึกอยากจะทำอะไรก็ทำ ความชอบต้องเอาไว้ในใจ ในฐานะที่มีภรรยาแล้ว ต้องระงับใจ ว่าเป็นไปไม่ได้แล้ว แบบนี้ต้องให้อภัยเค้าเพราะแค่ครั้งที่หนึ่ง และอาจจะมีการสอนบ้างเป็นวาจา ให้จำ และเจ็บ แต่ครั้งต่อไป ไม่ควรที่จะให้อภัย เด็ดขาด

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by noonee View Post
    ความรัก หรือความชอบ เกิดได้ทุกโอกาส แต่ คนจะระงับการแสดงออก ระงับจิตใจ ได้เพียงไหน
    นึกถึงความถูกต้องแค่ไหน ความชอบพอ เกิดขึ้นได้ไม่เว้นแม้แต่คนมีคู่แล้ว แต่ต้องดูการกระทำด้วย ว่าเหมาะสมหรือไม่ ควรที่จะกระทำหรือไม่
    กรณีนี้ ถือว่าสามีของเพื่อน ไม่มีความระงับอกระงับใจ ไม่แยกแยะอะไรเลย นึกอยากจะทำอะไรก็ทำ ความชอบต้องเอาไว้ในใจ ในฐานะที่มีภรรยาแล้ว ต้องระงับใจ ว่าเป็นไปไม่ได้แล้ว แบบนี้ต้องให้อภัยเค้าเพราะแค่ครั้งที่หนึ่ง และอาจจะมีการสอนบ้างเป็นวาจา ให้จำ และเจ็บ แต่ครั้งต่อไป ไม่ควรที่จะให้อภัย เด็ดขาด
    เห็นด้วยกะคุณ นู๋นี เป็นที่สุด ว่าความรัก ความชอบ เกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ แต่คุณสามีควรจะระงับให้ได้ อย่างน้อยก็ถือว่าเป็นการให้เกียรติ ภรรยา และ ลูก รวมถึงตัวเอง ด้วย

เป็นกำลังใจให้นะคะ
    *¤°•°• --» (¯`v´¯) «-- •°•°¤*
    ท่องไว้ .... เก่าไม่ไป ใหม่ก็ต้องไม่มา ....

veryorn is offline Trusted Member
    0/5
    ปวดจายยมากค่ะ

ถ้ามีลูกอยู่แล้วคงต้องลองอดทนนะคะ ให้อภัยคะ แต่คงใช้วิธีสกัดโดยการไม่ร่วมกิจกรรม
    กับอีกครอบครัวมากเท่าเมื่อก่อน คือ ของที่ไม่ได้เนี่ย คนเรายิ่งเห็นมันยิ่งอยากได้
    แล้วจะเจอเพื่อกระตุ้นต่อม want คนของเราไปอีกทำไม

แต่ ณ ตอนนี้ ต้องเคียร์กับสามีว่า ขอให้คิดถึงลูกและครอบครัวแล้วกัน พูดดีๆนะคะ
    ถ้าโวยวายไป เราเสร็จแน่ สามียิ่งเตลิดแน่ ส่วนน้องสะใภ้ก็ต้องมีการกั้นท่าบ้างนะคะ
    เราไม่รู้ใจเขาหรอกค่ะ ถ้าได้คุยเปิดอก ก็อย่าโวยวายใส่ ไม่งั้นเราจะเป็นนางร้าย
    น้องสะใภ้ยิ่งดูดีไปใหญ่ ก็บอกแบบนิ่มๆ แต่แอบดักคอเล็กๆ พร้อมสายตาอำมหิตเล็กๆ
    ถึงสามีเราผิด แต่บางครั้งเราก็ต้องลุกขึ้นสู้เพื่อรักษาครอบครัวไว้นะคะ ถ้าเราทำดีที่สุด
    แล้วแต่ใจเขายังไป ก็เป็นความโง่เขลาของเขาเอง อย่างน้อยเราก็ดีเท่าที่เราทำได้แล้ว

อีกทางนึงก็ต้องเผื่อใจไว้ด้วยคะในกรณี worst case scenario ถ้าวันนึงเขาสอง
    เกิดชอบกันขึ้นมา เราจะทำยังไง คิดเรื่องแยกทางเผื่อไว้เป็นการทำใจ จะได้ไม่ช๊อค
    ถ้าเกิดอะไรขึ้นมา

คนที่ไม่เจ้าชู้บางที บทจะไปก็เกิดไปหลงรักหัวปักหัวปำได้เหมือนกันนะคะ อ่านแล้ว
    เห็นใจเพื่อนคนนี้เลยคะ
    ได้แล้ว ทำไมยังอยากได้อีก TT

AAA is offline Trusted Member
    0/5
    ขออนุญาตไม่ออกความคิดเห็น

แต่ขอให้กำลังใจแทนค่ะ .....

เรื่องอย่างนี้เป็นเรื่องที่เปราะบางและอ่อนไหวมากค่ะ

ขอให้เจ้าของกระทู้ตั้งสติให้มั่น คิดอย่างรอบคอบ

และเข้มแข็งไว้ให้มาก.... ก่อนที่จะตัดสินใจในทุก ๆ สิ่งค่ะ

สังคมเริ่มแตกแยก ความคิดเริ่มแตกต่าง คนไทยเริ่มไม่รักในสิ่งเดียวกัน
    เกิดจากอะไร สาเหตุมาจากไหน จุดจบจะเป็นอย่างไร
    ในเมื่อสิ่งที่รักสิ่งที่บูชา ไม่ใช่สิ่งเดียวกันอีกต่อไป

0/5
    ถ้าสามีเพื่อนเป็นถึงขนาดนี้ ก็คงให้ความเห็นกับเพื่อนว่า ปล่อยเค้าไปเถอะ

ไม่งั้นต้องคิดว่าจะรับสภาพ ละก็ทนอยู่ในความรู้สึกแบบนี้ได้นานแค่ไหน คงไม่มีความสุขแน่ ๆ เจ็บครั้งเดียวก็น่าจะดีมั้งคะ

แล้วก็ดูแลลูกเราทำหน้าที่แม่ให้ดีที่สุด ถ้าไม่ยากไป ก็ขอให้เค้าทำแค่หน้าที่พ่อของลูกบ้าง ถ้าลูกต้องการ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook