Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: .. ทรงเหน็ดเหนื่อยบ้างไหมพระพุทธเจ้าข้า...

Blog Entries
    37
    Warning Points:
    0/5

.. ทรงเหน็ดเหนื่อยบ้างไหมพระพุทธเจ้าข้า...

ขอร่วมแบ่งปัน บทความดีๆ จากบล๊อกของ เณรรูน ขอบคุณคุณ เณรรูน เจ้าของบทความ

... มีใครเคยบันทึกไว้บ้างไหมครับว่า ในแต่ละปีสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี พระองค์ท่านได้ทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจกี่ครั้ง เฉพาะภายในประเทศ โดยไม่นับรวมหมายกำหนดการที่ เสด็จฯไปต่างประเทศ เพราะแทบทุกวันหากพวกเราได้ดูข่าวในพระราชสำนัก ฯ วันหนึ่งๆไม่ต่ำกว่า 3 - 5 ภารกิจเป็นอย่างต่ำ

... ซึ่งตั้งแต่วันที่ 13 - 17 กุมภาพันธ์ 2555 สมเด็จพระเทพฯ ท่านเสด็จฯมาทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจในพื้นที่จังหวัดกระบี่ สงขลา พัทลุง ยะลา และนราธิวาส

...และวันที่ 16 กุมภาพันธ์ พระองค์ท่านได้เสด็จฯมาทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจในพื้นที่จังหวัดนราธิวาส ซึ่งผมได้มีโอกาสเข้าบันทึกภาพ ทำข่าว โดยได้เลือกเอาหมายกำหนดการที่พระองค์ท่าน เสด็จฯ มาศึกษาความหลากหลายทาง
    ธรรมชาติ ณ ศูนย์วิจัยศึกษาธรรมชาติป่าพรุสิรินธร (พรุโต๊ะแดง) อ.สุไหงโกลก จ.นราธิวาส ซึ่งนับเป็นป่าพรุที่มีความสมบูรณ์ที่สุดในประเทศไทย

นับเป็นการเสด็จครั้งที่ 2 ซึ่งก่อนหน้านี้ได้เคยเสด็จฯเมื่อปี 2536

สร้างความปลาบปลื้มเป็นล้นพ้นแก่พสกนิกรที่ตั้งบ้านเรือนและประกอบสัมมาชีพอยู่รอบๆป่าพรุ ทั้งพุทธ - มุสลิม เพราะนานมาแล้วที่ไม่มีโอกาสได้ชื่นชมพระบารมี อย่างใกล้ชิดเช่นวันนี้

เป็นที่ทราบกันดีว่า ในแต่ละวันพระองค์ท่านจะทรงงานเยอะมาก เฉพาะวันนี้วันเดียว ( 16 กพ. ) ในพื้นที่จังหวัดนราธิวาส มีหมายกำหนดการที่ ต้องเสด็จถึง 6 สถานที่ด้วยกัน

เฉพาะที่ป่าพรุสิรินธร( พรุโต๊ะแดง ) แห่งเดียว พระองค์ท่านต้องใช้เวลากับสถานที่แห่งนี้กว่าสองชั่วโมง โดยเฉพาะตอนเสด็จฯไปตามสะพานไม้เพื่อศึกษาธรรมชาติ โดยมีพระสหายซึ่งเป็นสองสามี - ภรรยา ชาวฝรั่งเศสตามเสด็จมาด้วย และเท่าที่ผมสังเกตุดูไกลๆ พระองค์ท่านนอกจากจะทรงงานแล้ว ยังทำหน้าที่เป็นทั้งมัคคุเทศน์ไปด้วยเสร็จสรรพ เสริมความรู้ สร้างความครื้นเครงให้แก่พระสหายชาวต่างชาติเป็นอย่างมาก

หากพูดกันภาษาชาวบ้าน ก็ต้องยอมรับว่าท่าน " อึด " จริงๆ
    แม้รู้ว่าพระองค์ท่านทรงเหน็ด เหนื่อย กับภารกิจที่ต้องตรากตรำพระวรกายแทบทุกวัน

แต่เราก็เห็น " รอยยิ้ม " ที่เต็มเปี่ยมไปด้วยพระเมตตาต่อพสกนิกรของพระองค์ท่านเสมอ

สังเกตุดูง่ายๆ ที่หน่วยงานต่างๆนำสิ่งของหรือผลิตภัณฑ์ต่างๆมาออกร้าน เพื่อให้พระองค์ท่านได้ทอดพระเนตร พระองค์จะไม่เสด็จผ่านเลยแม้แต่หน่วยงานเดียว...
    ขนาดช่างภาพหนุ่มบางคนยังแอบซุ่มนั่งพัก ..
    แต่พระองค์ไม่ ....

ผมซึ่งเป็นช่างภาพ คนข่าวในเครือเนชั่น ที่ลงมาสัมผัสพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ มาตั้งแต่ปี 2547 และได้เคยตั้งปณิธานให้แก่ตัวเองว่า ในแต่ละปี ผมจะต้องหาโอกาสไปบันทึกภาพ - ทำข่าว ขณะที่ สมเด็จพระเทพฯ ท่านเสด็จลงมาปฏิบัติพระราชกรณียกิจในพื้นที่ให้ได้อย่างน้อย ปีละ 1 ครั้ง และ ผมก็ได้ปฏิบัติมาเช่นนี้ทุกปี

แม้บางครั้งจะถูกกันบ้างจากเจ้าหน้าที่ถวายความปลอดภัย เพราะความไม่คุ้นเคย แต่ผมก็เข้าใจเพราะนั่นคือหน้าที่

จากการที่ผมได้มีโอกาส เห็นพระจริยวัตรขณะเสด็จฯเยี่ยมราษฎร ทำให้เกิดความคิดขึ้นมาในใจลึกๆ..

ถ้าหากผมมีความกล้าพอ อยากจะทูลถามพระองค์ท่านสักครั้งว่า

" พระองค์ทรงเหน็ดเหนื่อยบ้างไหมพระพุทธเจ้าข้า " .....

ซึ่งผมก็คงได้แค่คิดครับ เพราะไม่กล้า ..

สุดท้ายกระผมต้องกราบขออภัยเป็นอย่างสูงต่อท่านที่เข้ามาอ่าน หากใช้คำบางคำไม่ถูกต้องไม่ถูกกาละเทศะ เพราะด้อยในการใช้คำราชาศัพท์ แต่เป็นเรื่องที่อยากเขียนและอยากจะเผยความรู้สึกมานาน...

... ขอบคุณครับ
    ...

ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ
    ขอให้พระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
    ...
    Thanks bookerian, PO, Nakderntang, iDnOuSe4, amm0pat, Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like jinchaya, nun nun, Kunnuu-sbn, narumon, cenaam, Tukkynoy, rgimeian, PinkieLonely, nichii_a, makeberry, Karen C ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

9
    0/5
    เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ครบ ๕๗ พรรษา วันที่ ๒ เมษายน ๒๕๕๕ ขอน้อมเกล้าถวายพระพร

...ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน พระเกษมสำราญ...

ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณที่พระองค์ท่านทรงเสียสละ
    ระบบชุมชน สยามแบรนด์เนม
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================
    Thanks jinchaya, Nakderntang, nichii_a, iDnOuSe4, amm0pat, yourfwd, makeberry ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like kkloy, Queen_of_Luck, Aliz, warong, Karen C ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

9
    0/5
    ขอบคุณคุณ yourfwd เจ้าของกระทู้และขออนุญาตนำกระทู้ไปเป็นกระทู้แนะนำช่วงนี้นะครับ ขอบคุณครับ
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

Thanks narumon, PO, Nakderntang, nichii_a, amm0pat, iDnOuSe4, yourfwd, makeberry, titled ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like warong, Karen C ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5

Red face

ขอจงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน...
    ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ
    Thanks Nakderntang, Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like kkloy, iDnOuSe4, amm0pat ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Suchaya is offline Trusted Member
    0/5
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
    Thanks Nakderntang, Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like kkloy, iDnOuSe4, amm0pat ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

makeberry's Avatar
    makeberry is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านแล้วอยากจะร้องไห้ บางทีทำงานเยอะๆก็เหนื่อยและบ่น แต่พออ่านบทความนี้แล้วรู้สึกว่าตัวเองแย่มากๆ

ขอพระองค์ทรงมีพระพลานามัยแข็งแรง อยู่เป็นมิ่งขวัญให้ชาวไทยตราบนานเท่านาน

I would rather hurt myself
    Than to ever make you cry
    There's nothing left to say but goodbye
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like PO, Siambrandname Webmaster, iDnOuSe4, amm0pat ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

37
    0/5
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ขอบคุณคุณ yourfwd เจ้าของกระทู้และขออนุญาตนำกระทู้ไปเป็นกระทู้แนะนำช่วงนี้นะครับ ขอบคุณครับ
    ยินดีครับคุณ Siambrandname Webmaster บทความนี้ผมนำมาลงของคุณ เณรรูณ ในบล๊อกโอเคเนชั่น
    Like kkloy, nichii_a, iDnOuSe4, amm0pat ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

37
    0/5

The Footsep of My Father

“ Through the dark jungle, very dense,
    Which stretches out interminably , somber and immense…
    I follow without stopping the footstep of my Father.
    Oh Father, I am dying of hunger and I am tired.
    Look! The blood is running from my two wounded feet…
    Father! Will we arrive at our destination?

-Child!… On the earth there exists no place
    Full of pleasure and comfort for you.
    Our road is not covered with pretty flowers.
    Go! Always,even if it breaks your heart.
    I see the thornes prick your tender skin.
    Your blood: rubies on the grass, near the water.
    On the green shruberry, your tears dropped.
    Diamonds on emerald, show their beauty.
    For all the human race does not lose its courage
    In the face of pain. Be tenacious and wise.
    And be happy to have and ideal so dear.
    Go! If you want to walk in the Footstep of your Father.”

เดินตามรอยเท้าพ่อ

“ ฉันเดินตามรอยเท้าอันรวดเร็วของพ่อโดยไม่หยุด
    ผ่านเข้าไปในป่าใหญ่ น่ากลัว ทึบ
    แผ่ไปโดยไม่มีที่สิ้นสุด มืดและกว้าง
    มีต้นไม้ใหญ่เหมือนหอคอยที่แข้มแข็ง

พ่อจ๋า…
    ลูกหิวจะตายอยู่แล้วและเหนื่อยด้วย
    ดูซิจ๊ะ…
    เลือดไหลออกมาจากเท้าทั้งสองที่บาดเจ็บของลูก
    ลูกกลัวงู เสือ และหมาป่า
    พ่อจ๋า…
    เราจะถึงจุดหมายปลายทางไหม?

ลูกเอ๋ย…
    ในโลกนี้ไม่มีที่ไหนดอกที่มีความรื่นรมย์
    และความสบายสำหรับเจ้า
    ทางของเรามิได้ปูด้วยดอกไม้สวยสวย
    จงไปเถิด แม้ว่ามันจะเป็นสิ่งที่บีบคั้นหัวใจเจ้า
    พ่อเห็นแล้วว่า หนามตำเนื้ออ่อนอ่อนของเจ้า
    เลือดของเจ้า เปรียบดั่งทับทิมบนใบหญ้าใกล้น้ำ
    น้ำตาของเจ้าที่ไหลต้องพุ่มไม้สีเขียว
    เปรียบดั่งเพชรบนมรกตที่แสดงความงดงามเต็มที่
    เพื่อมนุษยชาติ จงอย่าละความกล้า
    เมื่อเผชิญกับความทุกข์ให้อดทนและสุขุม
    และจงมีความสุขที่ได้ยึดอุดมการณ์ที่มีค่า
    ไปเถิด…
    ถ้าเจ้าต้องการเดินตามรอยเท้าพ่อ.”

ขอบคุณข้อความและภาพจากลิงค์ ของ Mui Thailand
    Thanks narumon, bookerian, warong, Nakderntang, Siambrandname Webmaster, iDnOuSe4, amm0pat ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like cenaam, Tukkynoy, PO ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks Siambrandname Webmaster, Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like kkloy ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

amm0pat's Avatar
    amm0pat is offline Trusted Member
    0/5
    ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Like kkloy ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook