Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 6 FirstFirst 1 2 3 4 5 ... LastLast
Results 21 to 30 of 52

Thread: ใครเลี้ยงน้องหมาบ้างป่าวคะ ให้เค้ากินอะไรกันอ่ะค้า

Warning Points:
    0/5
    ให้ทานอาหารเม็ดคะ Nutro Choice กับ Royal Canin ให้ทานน้ำหวานนิดหน่อย (ไม่บ่อย) แล้วก็ให้ทานผลไม้บ้างคะ (เวลาเค้าขอ)

ตอนแรกๆ ก็ทานยากคะ ไม่ค่อยทานเลย แต่ต้องใจแข็งนะคะ อย่าให้ข้าวกับกับข้าวเลยนะคะ เพราะเค้าจะไม่กลับมาทายอาหารเม็ดอีกเลย เพราะกลิ่นนี่มันสู้กันไม่ได้เลยคะ

ก็จะมีให้ทานวิตามินสีส้ม ชื่อเซเว่นซีส์คะ ซื้อได้ตามร้านขายยา เป็นยาบำรุงให้ทานข้าวได้ของเด็กอะคะ เค้าจะเจริญอาหารมากขึ้น แล้วก็อาจจะมีใจดีบ้างก็เอาอาหารเม็ดคลุกซีซ่า (อาหารเปียกคะ) แต่อย่าบ่อยคะ เดี๋ยวเหลิง แล้วก็ให้ทานนมได้นิดหน่อยคะ แต่ให้นมแพะนะคะ ดีกว่า

ใจแข็งหน่อยนะคะ สุนัขที่ทานอาหารเม็ด สุขภาพจะดี ถ่ายเป็นก้อน ไม่ค่อยป่วยด้วยคะ สำคัญที่เราต้องพยายามฝึกเค้าให้ได้คะ

PoPjang is offline Trusted Member
    0/5

บ้านน้องปอม

ที่บ้านเลี้ยงปอมเมอเรเนี่ยน 2 ตัวค่ะ นิสัยต่างกันมากมาย
    ตัวหนุ่ม ชอบทานอาหารสุนัขผสมนมแพะ (ที่สุด) หรือนมกล่องก็ได้ ถ้าไม่มีก็อาหารเพียวๆ เลย
    ตัวหญิง ชอบทุกอย่างที่จัดให้
    จะเปลี่ยนอาหารให้เขาทุกๆ 4 เดือน เนื่องจากกลัวจะเบื่อ อาหารที่เลือกให้คือ
    ANF จะเป็นอาหารนำเข้าจากเมกานะ เป็น holistic ที่ดีต่อสุขภาพน้องหมา
    ไม่ว่าเรื่องน้ำตาที่ไหลเป็นทาง กลิ่นปาก หรือแม้แต่อวัยวะตับไต จนถึงกระดูก
    มีอยู่หลายรสชาติ ไก่ แกะ ปลา ผัก ตับไก่ เลือกได้ตามใจชอบของน้องหมาเลย
    แต่ใครก็บอกว่า royal canin ดีนะ (กลิ่นแรงพอที่จะดึงดูดใจน้องหมาเลย)
    น้องปอมที่บ้านกินแล้วน้ำตาไหลทั้งวันล่ะ คิดว่าคงไม่เข้ากันล่ะ แต่ชิท์สุไม่รู้มีผลมั้ย
    Scine diet ก็ดีนะ เหมาะกับสุขภาพอย่างแรง
    ที่ไม่ให้น้องปอมทานอาหารสดเพราะกลัวเขาไม่กลับมากินอาหารสุนัข แล้ว (อึเหม็งด้วยล่ะ)
    เคยลองมาเท่านี้ล่ะนะ

pla-o is offline Trusted Member
    0/5

ข้าวน้องหมา

ไม่ได้เป็นสัตวแพทย์นะคะ แต่ว่าเลี้ยงสุนัขมาตลอดชีวิตเลยค่า ตั้งแต่จำความได้ก็มีสุนัขอยู่ข้างตัวเลย ทั้งซื้อด้วย เก็บมาด้วย เลยพอมีประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังค่า

แนะนำอาหารเม็ดค่า หรืออาหารที่ผลิตมาสำหรับสุนัข อย่างเดียวเลยค่า ดีที่สุด ดีต่อสุขภาพอนามัยเค้า และก็การขับถ่าย นอกจากได้สารอาหารครบถ้วนที่น้องหมาต้องการแล้ว ยังสะดวกเราด้วย ส่วนอาหารสดนั้น ถ้าจะทำให้ก็ไม่ผิดอะไร แต่จะต้องปรุงสุกเท่านั้น ป้องกันพยาธิที่แฝงมาด้วยค่า และไม่ปรุงรสเลย น้ำปลา เกลือ ซอสปรุงรส อะไรเนี่ย ไม่ควรเลย ตับ ไต เค้าไม่เหมือนเรา มันจะทำงานไม่หนัก เกิดอวัยวะวาย ได้ง่ายๆ

อาหารสุนัข ทั้งเม็ด ทั้งกระป๋อง แล้วก็พวกแสนค ทานเล่น เนี่ย ตัวเราเองเคยชิม มาหมดแล้ว ชิมนะคะ ไม่ใช่กิน (ไม่ได้บ้านะคะ คือลูกเรากินรสยังไง ก็อยากรู้อะคะ) สรุป จืดทั้งนั้น ดีแต่ว่ามีกลิ่นหอม และทราบมาว่า ลิ้นของสุนัข นั้นรับรสได้ไวกว่าเราหลายๆ เท่าเลยค่า ถ้างั้นเค้าคงไม่คิดว่าจืดเลยค่า

อาจมีบ้างที่เค้าเบื่อๆ หรือไม่ยอมทาน ให้แก้ปัญหาด้วย การพาเค้าไปวิ่ง ไปว่ายน้ำ ออกกำลังกาย พอเหนื่อยมากๆ กลับมา ก็จะหิว ทีนี้อะไรขวางหน้าก็กินหมด ต้องใจแข็งนิดนึงนะคะ

ถ้าวางจานอาหารให้แล้วเมิน ให้เวลาเค้าแป้บเดียว ถ้าไม่ทานจริงๆ ให้เก็บเลยค่า ถึงเวลาอาหารมื้อหน้าค่อยให้อีกครั้ง เค้าก็จะรู้ว่าถ้าไม่ทาน เค้าต้องทนหิว แบบนี้อีก น้องหมาฝึกได้ทุกตัวค่า ค่อยๆ ฝึกไปเรื่อยๆ ใช้เวลา แต่ต้องใจเย็น และใจแข็งด้วยค่า

ถ้าเรารักเค้า ห่วงใยเค้า อยากให้เค้าอยู่กับเรานานๆ ก็ต้องใจแข็งนะคะ ดีต่อเค้าในระยะยาวค่า การเอาอาหารที่เรากินไปให้เค้า เพราะคิดว่าเค้าชอบ เป็นการเอาใจตัวเราเองมากกว่า เพราะว่าเราพอใจที่เห็นเค้ามีความสุข เวลาทาน แต่นั่นเป็นการทำร้ายเค้าทางตรงในระยะยาวค่า

อีกอย่างคือ ยาแก้ปวด พาราเซตามอล ของคนก็ห้ามเอาให้น้องหมา ทานนะคะ อันตรายมาก ไม่สบาย ตัวร้อนก็พาไปหาหมอ ดีกว่า หายาสามัญที่ใช้กับคนไปให้เค้า เพราะรู้เท่าไม่ถึงการ

กระดูกด้วยค่า กระดูกหมู เนี่ยให้ได้ค่าสำหรับหมาโต แต่กระดูกไก่ หรือเป็ด เนี่ยอันตรายอย่างที่สุด เพราะเวลามันหัก แตกมันแหลมคม ทิ่มกระเพาะ และลำไส้ ถึงชีวิตได้

แต่ถ้าเป็นน้องหมาไทยอึดๆ หน่อยเห็นบางตัวก็ไม่เป็นไรค่า ประมาณว่าเทคนิค ในการแทะ และน้ำย่อย มันต่างกับน้องหมาสายพันธุ์ต่างชาติ

การเก็บรักษาอาหารของน้องเค้าก็สำคัญมาก ถ้ามาเป็นถุงๆ ให้หาภาชนะกล่อง ที่ปิดมิดชิด ป้องกันอากาศ และความชื้นเข้าไป ทำให้เกิดเชื้อราได้ค่า ถ้าเค้าทานเข้าไปก็เป็นอันตรายเหมือนกันค่า เคยมีครั้งนึง มีคนปิดฝาไม่สนิท ทำให้อาหารเม็ดไม่กรุบกรอบเหมือนเดิม น้องหมาไม่ยอมกินเลยค่า เคยสังเกต ดูว่าเค้าจะชอบอาหารที่พึ่งแกะถุงออกมาใหม่ๆ มากกว่าอาหารที่อยู่ก้นถุงด้วยหละคะ

คงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ นะคะ

0/5
    เลี้ยงชิสุเหมือนกันค่ะ ให้กินอาหารเม็ดผสมกับอกไก่ต้มฉีกฝอย เมื่อก่อนเคยให้กินตับไก่เหมือนกัน แต่เมื่อกินไปนานๆเข้า ตาขุ่นเลยค่ะ พาไปหาคุณหมอๆถามว่าให้กินอะไร พอบอกว่ากินตับไก่คลุกกับอาหารเม็ด คุณหมอเลยบอกว่าตับมันมีไขมันมาก ยิ่งคุณน้องชิสุตัวเล็กนิดเดียว เมื่อร่างกายรับไขมันมากๆ สะสมทุกวัน ไม่มีที่ไป มันเลยไปสะสมที่ตา ทำให้ที่ตาเป็นคราบมันๆ เหมือนน้ำมีไขมันลอย หยอดตาอยู่เป็นปีๆเลยกว่าจะกลับมาเหมือนเดิม ทุกวันนี้น้องไก่ต้มเท่านั้นค่ะ

ปล. จริงๆคุณหมอบอกว่าอาหารเม็ดอย่างเดียวก้อมีคุณค่าอาหารเท่าที่คุณน้องชิสุต้องการเพียงพอแล้วนะคะ

0/5
    น้องหมาบ้านเรา​(ตอนนี้เป็นปู่หมาแล้วก็ว่าได้) กินยากเหมือนกัน ชอบกินตับไก่ปิ้ง กับเนื้อย่าง อย่างอื่นไม่กินเลย

ebapan is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าเป็นอาหารน้องหมา ต้องซีซ่าค่ะ กล่องละสามสิบกว่าบาท
    แต่น้องหมาที่บ้านเนี่ยเลิฟสุดๆค่ะ
    ส่วนขนมก็ของ เจอร์ไฮค่ะ

shopaholicme's Avatar
    shopaholicme is offline Trusted Member
    0/5
    วันนี้ฟังวิทยุ
    เค้าบอกว่าไม่ควรให้สุนัขกินอาหาร (พวกขนม) ที่คนทานน่ะค่ะ

เห็นเค้าบอกว่าจะทำให้สุนัขได้รับพลังงานมากเกินไป
    หากจะให้ก็ให้ลดอาหารมื้อหลักลงด้วยน่ะค่ะ
    ไม่งั้นสุนัขจะลงพุง และก่อให้เกิดโรคตามมามากมายค่ะ
    - -Happy New Year ...... ขอให้มีความสุขกันนะคะ--
    เมื่อโดนโกงในการซื้อขายทางอินเตอร์เน็ต ทำอย่างไร? มีวิธีค่ะ < < คลิ๊กๆๆค่ะ

0/5
    ที่บ้านเลี้ยง

มิเนเจอร์ อายุ 13 ปี

ปั๊ก อายุ 8 ปี

บีเกิ้ล นังมารวย อายุ 1 ปี

ทุกตัวตระกละมากๆ กินทุกอย่าง ทุกอย่างจริงๆ ที่ให้กินก็อาหารเม็ด ผสมตับไก่ ผสมไข่ต้ม

แล้วแต่โอกาส............... นี่เมื่อเช้า มารวยกินดินน้ำมันไป ที่รู้เพราะว่าเห็นเธอ อึ
    ความทรงจำ คอยย้ำเตือน
    ..

Naparuedee's Avatar
    Naparuedee is offline Trusted Member
    0/5
    น้องหมาหมูที่บ้านอายุ 11 ปีแล้วค่ะ ชื่อ ไฮกี้ วันๆ ชอบกินกล้วยน้ำว้ากับผลไม้ค่ะ อาหารเม็ดก็กินแค่วันละมื้อเองค่ะ ควบคุมน้ำหนักเพราะอ้วนมาก
    แอบโชว์รูปด้วย

galsberry is offline Trusted Member
    0/5
    ที่บ้านเลี้ยงโกลเด้นค่ะ อายุ 2ขวบ กินยากมากเหมือนกัน แต่ก่อนให้กิน Royal canin ตอนนี้เปลี่ยนแล้ว ให้กินยี่ห้อ Science Diet ผสมกับ ซีซาร์กระป๋อง แบบใหม่อ่ะค่ะ ที่เป็นเนื้อไก่ราดน้ำซอสเกรวี่ เริ่มกินง่ายขึ้น แอบเห็นว่าชอบกินน้ำซอสมาก สงสัยจะอร่อยมากแน่เลย
    บางทีถ้าเค้าเบื่อก้อเปลี่ยนเป็น ข้าวกับหมูหยอง อันนี้ชอบมากแต่กินบ่อยๆก้อเบื่อเหมือนกัน
    ส่วนตอนเย็นให้กินข้าวกับตับต้มอ่ะ

Page 3 of 6 FirstFirst 1 2 3 4 5 ... LastLast

Comments from Facebook