Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 6 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast
Results 11 to 20 of 52

Thread: ใครเลี้ยงน้องหมาบ้างป่าวคะ ให้เค้ากินอะไรกันอ่ะค้า

matty's Avatar
    matty is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    มีอยู่ตัวเดียวค่ะ พันธุ์ ชิห็สุ ชื่อ มัฟฟิ่น (ตัวที่อยู่ในรูป avatarหล่ะค่ะ) ตอนแรกๆก้อให้กินอาหารเม็ดค่ะ หลังๆไม่ยอมกินแล้ว เค้าชอบกินซีซาร์มากกก เลยเอามาผสมกับอาหารเม็ด แล้วเค้าก้อชอบกินผลไม้ด้วย องุ่น กีวี่ แอปเปิ้ล ส้ม ต้องตัดแบ่งให้เป็นชิ้นเล็กๆป้อนให้กินค่ะ

เรื่องกินช๊อคโกแลตเนี่ยระวังนะคะ เพราะเคยอ่านเรื่องอาหารต้องห้ามของหมา มีช๊อคโกแลตด้วยอ่ะ

บทความเรื่องอาหารต้องห้ามของน้องหมาค่ะ

1. Chocolate ( Deadly ) เนื่องจากมีส่วนประกอบของ Theobromine ซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้การไหลเวียนของเลือดไปสู่สมอง อาจทำให้หัวใจวายได้ และเป็นสาเหตุของโรคอื่น ๆ ชอคโกแลตยิ่งดำ ยิ่งอันตราย ( เพราะสารพิษส่วนใหญ่มันอยู่ในโกโก้ milk chocolate มีสารพิษน้อยกว่า ) อาการของสุนัขคือ ฉี่บ่อย ท้องร่วง หัวใจเต้นแรง รุกรน ไม่อยู่นิ่ง กล้ามเนื้อเกร็ง สั่น จนถึงอาการโคม่า

2. Bones ( Dangerous to deadly ) เป็นอันตรายอาจทำให้เสียชีวิตได้ ไม่ว่าจะเป็นอย่างสุกหรืออย่างดิบ กระดูกของเล่นที่ทำสำหรับเป็นของเล่น สามารถที่จะ แตกย่อย สลาย ไม่มีคมเวลากลืนลงไป แต่กระดูกจริง ๆ ของสัตว์ต่าง ๆ เป็นจะแตกเป็นเสี่ยง ๆ ชิ้น ๆ เป็นอันตราย อาจทิ่มตำในช่องปาก รวมถึงระบบย่อยอาหาร ถ้าไปทำปัญหาให้กับระบบทางเดินหายใจ จะหายใจไม่ออก อาจเสียชีวิตทันที พาไปพบหมอทันทีหากสังเกตเห็น มีอาการพยายามเอาอะไรออกจากปาก หายใจติดขัด หอบ พยายามจะอาเจียน ไอ

3. Liver ( Dangerous ) เนื่องจากตับมีไวตามิน A มาก มีประโยชน์ต่อสุนัข แต่ถ้าได้รับในปริมาณมากเกินไปอาจทำให้มีปัญหาเรื่องกระดูก ถ้าสุนัขได้รับไวตามิน A จากอาหารเสริม ( supplements ) เพียงพอตามกำหนดแล้ว ไม่ควรให้ตับเพิ่มอีก

4. Raw meat and Pautry ( Deadly to dangerous ) เนื้อสัตว์ สัตว์ปีก เป็ด ไก่ ที่ยังไม่ได้ทำให้สุก มีแบคทีเรียที่ทำอันตรายถึงตายได้ จะมีอาการเป็นไข้ อ่อนเพลีย ติดต่อถึงสัตว์อื่นและคนได้

5. Raw eggs ( Dangerous ) ถึงแม้ไข่จะมีประโยชน์ทำให้ร่างกายสุนัขแข็งแรง แต่ให้ระวังการให้ไข่ดิบ เนื่องจากในไข่ดิบมีแบคทีเรียบางตัวที่เป็นสาเหตุให้ขนร่วง อ่อนแอ โตช้า และมีปัญหากระดูก

6. Onion ( Dangerous ) หัวหอม มีฤทธิ์ทำลายเซลล์เม็ดเลือดแดง ทำให้มีการนำ oxygen เข้าสู่ร่างกายสุนัขได้น้อยลง ไม่พอต่อความต้องการ ถึงแม้สุนัขจะได้กินเพียงแค่ 2 ชิ้นต่อ 1 อาทิตย์ ก็เป็นปริมาณเพียงพอที่จะทำให้สุนัขมีอาการ อ่อนแอ เพลีย น้ำหนักลด ซึม หัวใจเต้นเร็ว ( เรียกอาการที่เกิดจากกินหัวหอมว่า Heinz body hemolytic anemia

7. Milk ( Disagreeable ) ไม่ทุกตัวที่มีปัญหา ในนมจะมี Lactose ที่ในสุนัขบางตัวไม่มีเอ็นไซม์ที่ช่วยย่อยได้ ถ้าสุนัขกินนม หรือผลิตภัณฑ์จากนมเช่น ไอศครีม โยเกิรต แล้วมีอาการท้องเสีย ,ขาดน้ำ , ระคายเคืองผิวหนัง ก็แสดงว่าสุนัขตัวนั้นไม่มีเอ็นไซม์ช่วยย่อย จึงควรหยุดให้นมทันที

8. Pork ( Disagreeable ) เนื้อหมูส่วนใหญ่มีส่วนที่เป็นไขมันเยอะ ถ้าให้สุนัขกินมากเกินไปอาจทำให้ไขมันไปอุดตันในเส้นเลือด ควรหลีกเลี่ยงผลิตภัณฑ์จากเนื้อหมู โดยเฉพาะเบคอน นอกจากจะมีไขมันเยอะแล้ว ยังมีสารโซเดียมไนเตรท อีกด้วย

9. Mushroom ( Disagreeable to Deadly ) เห็ดที่คนกินได้ ไม่เป็นอันตรายต่อสุนัข แต่ว่าถ้าหลีกเลี่ยงได้ ควรไม่ให้สุนัขกิน เพราะถ้าสุนัขเคยชินกับรสชาด และกลิ่นของเห็ด เมื่อสุนัขออกไปเจอเห็ดมีพิษที่ขึ้นตามสนามหญ้า หรือสวนสาธารณะ ได้กลิ่นเห็ดที่คุ้นเคย อาจทำให้สุนัขกินเห็ดมีพิษได้

0/5
    น้องหมาที่บ้านบลูเทอเรีย เค้าชอบกินผักอะแปลกมั๊ย สงสัยเหมือนเจ้า (เจ้าของเป็นมังสวิรัติคะ)
    ตัวนี้ชอบกินแตงล้าน กับกล้วยหอม อย่างละ1ลูก บางที่กล้วยหมดก็ให้กินมะเขือเทศหรือแตงโม สาลีอะไรก็ได้ที่มีคะ อาหารเม็ดเค้าไม่ค่อยกิน ตอนเย็นทำข้าวพัดใส่ผัก กะไข่ให้กินคะ อีก2ตัว ลาบาดอร์กะหมาพันทางเก็บจากหน้าบ้านมาเลี้ยงก็กินทุกอย่างไม่เลือกเลยคะ ที่บ้านเลี้ยงง่ายไม่มีปัญหาคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

0/5

**

หมาที่บ้านกิน ซีซาร์คะ ถ้าประหยัดก็คลุกข้าวคะ มียี่ห้อเลีบนแบบเยอะแยะมาราคาถูกกว่าครึ้งน้องหมาไม่ยอมทานคะ จะทานแต่ซีซาร์อย่างเดียว แต่กินแล้วดีนะคะ รู้สึกกินแล้วฉลาด แข็งแรง ไม่เจ็บออดๆแอดๆเลย อายุมาก แต่ซ่ามากๆคะ

เมจิ's Avatar
    เมจิ is offline Trusted Member
    0/5
    น้องหมาเราก้อชอบซีซาร์มากกกกเหมือนกันค่ะแบบในรูปอ่ะ ยี่ห้ออื่นไม่กินเลย จนข้องใจมากว่ายี่ห้อนี้มันใส่อะไรนะ เพราะลองหลายยี่ห้อมาก เพราะหลายอันมันถูกกว่านี้อ่ะ แบบว่าแอบงกอ่ะอยากประหยัดแต่ว่าฮีเมินสุดๆ เซ็งค่ะเซ็ง แล้วก็ไม่รู้กินมากๆจะอันตรายอะไรป่าว ดูมันไขมันเยอะๆอ่ะค่ะ

ส่วนเรื่องชอคโกแกต น้องหมาเรากินแล้วท้องเสียทันทีเลยละ

อ่านของเพื่อนๆแล้วขำๆ แต่ละตัวนี่เค้าจะแบบว่ามีความชอบแตกต่างกันมากเลยเนาะ พฤติกรรมน่ารักน่าหมั่นเขี้ยวมากอ่ะค่ะ อิอิ

ได้ความรู้มากมายอีกตะหาก เรื่องซอสปรุงรสเราก้อเพิ่งรู้นะเนี่ย ให้กินมาได้ตั้งนาน แหะๆ ขอบคุณนะค้า

rycool's Avatar
    rycool is offline Trusted Member
    0/5
    ที่บ้านเลี้ยงน้องหมาพุดเดิ้ลค่ะ
    ตอนเอามาตัวเล็กๆ กินง่ายมาก
    ข้าวเปล่ายังกินเลย คือยังไม่ได้ทันคลุกอะไร พี่แกก็วิ่งมาโซ้ยใหญ่เลยค่ะ
    พอเริ่มโตก็เลือกกิน เอาแต่กับ ข้าวนี่เอาปากคุ้ยออกไม่ค่อยกินเลยค่ะ
    ตับย่าง หมูย่าง ไก่ย่าง พอให้ซ้ำกันหลายมื้อหน่อย เมินค่ะ
    อยากพาเจ้านี่ไปดูน้องหมาข้างถนนที่เค้าไปคุ้ยอาหารตามกองขยะ
    แต่กลัวไม่รู้เรื่องอีก 555

เดี๋ยวนี้อายุ9ขวบแล้ว ยังกินยากอยู่เหมือนเดิม
    บางทีซื้อน่องไก่ย่างมาให้กินเพียวๆเลยค่ะ ปรากฎเกลี้ยงงงงง
    RycooL RycooL

0/5

Smile

ที่บ้าน.. ให้อาหารเม็ดสลับกับอาหารกระป๋องค่ะ

แต่จริงๆ น้องหมาที่บ้านชอบอาหารคนที่ซู้ดดดดด โดยเฉพาะพวกขนม นม เนยอ่ะค่ะ ^^
    แต่ช่วงแรกๆ ที่ให้นี่ น้องหมาจะไม่ค่อยกล้ากินนะค่ะ หลังๆ นี่โห.. นั่งรอที่ประตูเลย
    ฉันเป็นมายังไง ไม่สำคัญใดใด ไม่สำคัญแม้ว่าฉันเกิดจากชาติใด
    ขอแค่เพียงวันนึง ฉันตายในเมืองไทย
    ฉันภูมิใจ ฉันคือคนไทย

"I am THAI"

0/5
    เลี้ยงโกลเด้นค่ะ เพศเมียอายุหกขวบแล้วจ้า

ขมิ้นจะกินอาหารเม็ด sience diet สลับกับอาหารสดที่เตรียมเองค่ะ

อยากให้เค้ากินอาหารสด จะได้ detox อะไรๆที่สะสมจากอาหารเม็ดบ้าง

จ๋าจะเตรียมฟักทอง,แครอท หรือมันฝรั่ง สลับกันไปมา หั่นเป็นชิ้นเล็กๆขนาดลูกเต๋า

ฟักทองนี่กินบ่อยสุด หั่นทั้งเปลือกเลยค่ะ วิตามินล้วนๆ ขนเค้าจะสวยค่ะ

เนื้อสัตว์ที่ใช้ก็จะเป็น ไก่,เนื้อสันหมูหรือวัว นำมาต้มรวมกันโดยไม่ใส่เครื่องปรุง

พอสุกก็นำไปผสมรวมกับข้าวกล้องที่หุงรอไว้ เทรวมไปในหม้อเดียวกันเลย

อัตรส่วนของเนื้อ:ผัก:ข้าวกล้อง คือ 1:1:1 เลยค่ะ

ผักที่ใช้จะเน้นแบบปลอดสารพิษนะคะ เค้าจะได้อยู่กะเราไปอีกนานๆค่า

อยากบอกว่ากินดีกว่าแม่มันอีก มีประโยชน์สุดๆ แม่มันกินหมูทอดง่า เหอเหอ

......ไปก่อนน๊า ถีบจักยานไปซื้ออาหารให้ลูกก่อน วันนี้จะลองตับหมูค่ะ...

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    โห!! น้องหมาของเพื่อนๆ ทานดีกว่าคนอีกนะคะ
    ที่บ้านมีหลายตัวแต่เป็นพันธ์ใหญ่เลี้ยงเฝ้าบ้านค่ะ
    ล็อตไวเลอร์ 2 ตัว พิทบูล 1 ตัว บางแก้ว 1 ตัว
    ให้ทานอาหารเม็ด ยกเว้นบางแก้วไม่ยอมทาน
    ต้องตับไก่ย่างเท่านั้น ของโปรดมากกกกก
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

JanzA's Avatar
    JanzA is offline Trusted Member
    0/5

Talking

เลี้ยง japanese spitz ค่ะ พยายามให้กินอาหารเม็ด

ที่ซื้อประจำคือ Eukanuba หรือไม่ก็ Nutro

บางครั้งก็เปลี่ยนเอา ซีซ่าร์หรือเพ็ดดีกรีกระป๋องผสมกับอาหารเม็ด
    (อันนี้ของอร่อยของเค้าเลยแหละ)

แต่พอเผลอ แม่ก็จะแอบให้ข้าวคลุกตับบดทุกที กินบ่อยมันไม่ดี แต่นาน ๆ ทีก็โอเค
    ช่วงนี้่ไม่ค่อยได้ล็อคอินนะคะ ตอบ pm ช้าหน่อยน้า

JanzA's Avatar
    JanzA is offline Trusted Member
    0/5

Talking

Quote Originally Posted by jachamai View Post
    เลี้ยงโกลเด้นค่ะ เพศเมียอายุหกขวบแล้วจ้า

ขมิ้นจะกินอาหารเม็ด sience diet สลับกับอาหารสดที่เตรียมเองค่ะ

อยากให้เค้ากินอาหารสด จะได้ detox อะไรๆที่สะสมจากอาหารเม็ดบ้าง

จ๋าจะเตรียมฟักทอง,แครอท หรือมันฝรั่ง สลับกันไปมา หั่นเป็นชิ้นเล็กๆขนาดลูกเต๋า

ฟักทองนี่กินบ่อยสุด หั่นทั้งเปลือกเลยค่ะ วิตามินล้วนๆ ขนเค้าจะสวยค่ะ

เนื้อสัตว์ที่ใช้ก็จะเป็น ไก่,เนื้อสันหมูหรือวัว นำมาต้มรวมกันโดยไม่ใส่เครื่องปรุง

พอสุกก็นำไปผสมรวมกับข้าวกล้องที่หุงรอไว้ เทรวมไปในหม้อเดียวกันเลย

อัตรส่วนของเนื้อ:ผัก:ข้าวกล้อง คือ 1:1:1 เลยค่ะ

ผักที่ใช้จะเน้นแบบปลอดสารพิษนะคะ เค้าจะได้อยู่กะเราไปอีกนานๆค่า

อยากบอกว่ากินดีกว่าแม่มันอีก มีประโยชน์สุดๆ แม่มันกินหมูทอดง่า เหอเหอ

......ไปก่อนน๊า ถีบจักยานไปซื้ออาหารให้ลูกก่อน วันนี้จะลองตับหมูค่ะ...
    เอิ่มมมม เจ๊คะ หมาคุณเจ๊กินดีกว่าหนูอีกนะ สารอาหารครบถ้วนเชียว
    ช่วงนี้่ไม่ค่อยได้ล็อคอินนะคะ ตอบ pm ช้าหน่อยน้า

Page 2 of 6 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast

Comments from Facebook