Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 9 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast
Results 11 to 20 of 83

Thread: ขอความเห็นอย่างสุภาพ ในการแก้ปัญหาการทะเลาะรายวันของสมาชิกในห้องนี้

amm's Avatar
    amm is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ไม่อยากให้ปิดเว็บอ่ะค่า จริงๆ ถ้าพูดกันตามตรง ถ้ามีกระทู้แบบคุณ cottonchef เกิดขึ้น ก็ไม่ควรไปต่อล้อต่อเถียงน่ะนะคะ เพราะยิ่งเข้าไปเขียน เข้าไปโพสต์ก็จะยิ่งเกิดอารมณ์กันทั้งนั้น เพราะแต่ละคนมีวุฒิภาวะไม่เหมือนกัน ถ้าสมาิิชิกร่วมมือกัน เรื่องแบบนี้คงไม่เกิดขึ้น ปรบมือข้างเดียวมันไม่ดังหรอกค่ะ

เอ่อ ความเห็นส่วนตัว คิดว่าไม่จำเป็นต้องออกกฎอ่ะค่า เพราะเรื่องแบบนี้มันทำไม่ให้เกิดได้ ถ้าไม่ไปต่อความยาวสาวความยืดค่ะ
    Time is like a river. You can not touch the same water twice,
    So enjoy every moment of life...

0/5
    Quote Originally Posted by amm View Post
    เอ่อ ความเห็นส่วนตัว คิดว่าไม่จำเป็นต้องออกกฎอ่ะค่า เพราะเรื่องแบบนี้มันทำไม่ให้เกิดได้ ถ้าไม่ไปต่อความยาวสาวความยืดค่ะ

คิดแบบนี้ก็ไม่ถูกนักนะคะ
    ไม่อยากจะมาเถียงในกระทู้นี้ แต่เราว่ากฎมันคือสิ่งจำเป็นในการอยู่ร่วมกันในสังคมค่ะ
    sea:sand:sun=ME^__^

0/5
    Quote Originally Posted by beach-babe View Post
    คิดแบบนี้ก็ไม่ถูกนักนะคะ
    ไม่อยากจะมาเถียงในกระทู้นี้ แต่เราว่ากฎมันคือสิ่งจำเป็นในการอยู่ร่วมกันในสังคมค่ะ

ตอบครับ

ครับ

ต้องออกกฏครับ

เพราะทางทีมงานไม่มีเวลามานั่งตัดสินทุกกระทู้ครับ
    ดังนั้นต่อไปนี้ก็ว่ากันตามกฏครับ

อย่างไรก็ตามขอบคุณคุณ amm สำหรับความเห็น

เห็นว่าเป็นมุมมองที่ดีครับ

ต่อไปนี้เห็นดวยหรือไม่เห็นด้วยกับความเห็นไหน ขอสมาชิกอย่าเพิ่งโต้แย้งกับความเห็นนั้นของสมาชิกท่านอื่น
    ต่างคนต่างโพสความเห็นของตัวเองครับ

และพอเสร็จสิ้นก็จะสรุป ดูทิศทาง และหากมีหลายคำตอบมากก็จะเปิดโหวตครับ

ตอนนี้สมาชิกทุกท่านแสดงความเห็นได้อย่างอิสระครับ

ขอบคุณครับ
    ขอเชิญเพื่อนๆ ชาว SBN ร่วมแชร์ความรู้ เขียนคู่มือการใช้งาน SBN ในปัจจุบัน ได้ที่

http://siambrandname.com/forum/forum...

inukwang's Avatar
    inukwang is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ขอเสนอให้ มีการโหวตให้แบนสมาชิก ที่ทำอะไรเช่นว่านั้น ค่ะ
    โกรธเขา เกลียดเขา
    เหมือนเอาไฟเผา ใจเราเอง เห้ออ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    1.โต้เถียงกันได้ แต่ห้ามใช้ถ้อยคำไม่สุภาพ หยาบคาย
    2.ถ้ามีการร้องเรียน login ไหน เกินกว่า 30ชื่อ สมควรโดนแบน
    3.เรื่องการเมือง ให้แสดงความคิดเห็นได้ แต่ห้ามวิจารณ์ความคิดของคนอื่น

ตอนนี้คิดได้แค่นี้ หวังว่าจะช่วยได้บ้างนะคะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

rdg's Avatar
    rdg is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by inukwang View Post
    ขอเสนอให้ มีการโหวตให้แบนสมาชิก ที่ทำอะไรเช่นว่านั้น ค่ะ
    เห็นด้วยค่ะ เพราะว่าถ้าจะเอาเรื่องกฎเกณฑ์ภาษาเป็นที่ตั้ง มันวัดได้ยากค่ะ เพราะอาจจะไม่ได้ใช้คำพูดหยาบคายแบบตรงๆ แต่ใช้คำพูดส่อเสียด กระแนะกระแหน "หาเรื่อง" คนอื่น
    มันแย่ยิ่งกว่า ที่เป็นเรื่องอย่างกรณีคุณ cottonchef นี่ ยิ่งน่ามีให้โหวตออกค่ะ

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5

Wink

เราเห็นว่า ควรออกกฎค่ะ

เราอยากให้มีดังต่อไปนี้

เสนอให้มีการแบน ผู้ที่สร้างความวุ่นวาย ในเวบ เช่นเมื่อมีการตั้งกระทู้ และ เกิดการพิพาท มีใครบ้าง

ใครกะใคร ก็มาโหวด ไปเลย ตามความผิดที่ทำ คือแบนให้ออกไปจากเวบ กี่วันๆ ก็ว่าไป แต่ถ้ารุนแรงมาก

ก็ขอให้ บล๊อก ipไปเลย เพราะเด๋วนี้ มีการใช้คำไม่สุภาพเยอะ เนื่องจากคนเยอะ แล้ว เป็นใครบ้างก็ไม่รู้

เมื่อก่อนคนน้อย ไม่เคยมีปัญหา คนมากก็เป็นเรื่องธรรมดา เรื่องก็มากตาม

รูสึกว่า พิมพ์เยอะ อ่านลำบาก ปวดตา เอาง่ายๆ ค่ะ คือ แบน โดย เราสามารถแจ้ง ลบ กระทู้ที่ไม่เหมาะสมได้

ถ้าฟังดูห้วนๆ ต้องขอโทษด้วยน่ะค่ะ

ขอบคุณทีมงานมากน่ะค่ะ ที่ตั้งใจทำงาน เราจะพยายามทำตัวให้ดี ไม่ให้มีปัญหา เพราะทุกวันนี้

เวบนี้ก็มีแต่ปัญหา มากพอแล้ว สงสาร ทีมงาน เห็นใจเจ้าของเวบ เค้าอุตส่าห์ ทำเวบนี้ขึ้นมา

ขอบคุณมากค่ะ

hut2211's Avatar
    hut2211 is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ให้ทำการปิดหรือลบ กระทู้ ที่มีปัญหาทันที โดยให้ทางเวปพิจารณา เมื่อปิดแล้วก็แจ้งให้ผู้ตั้งกระทู้ทราบ อาจมีการจำกัดการลงกระทู้หรือห้ามลงกระทู้อีก เป็นเวลา.... กี่วันก็ว่ากันไปขึ้นอยู่กับความเหมาะสม
    จะได้เป็นตัวอย่างกับผู้อื่น และจะได้ระมัดระวังให้มากขึ้นในการลงกระทู้ครั้งต่อ ๆ ไป .. ครับ
    บุคคลผู้มีศีลเป็นพื้น ใจย่อมอยู่สบาย......
    อย่าเรียกร้องในสิ่งที่ไม่มี แต่จงภูมิใจในสิ่งที่มีอยู่...
    โกงเค้าชาตินี้ 1 ต้องใช้เค้าชาติหน้าเป็น พัน ทำทำไม?
    ศาสนาไม่ได้เสื่อม แต่คนเสื่อมจากศาสนา

ธรรมนิยายธรรมะผู้สละโลก
    http://groups.google.com/group/DhammaSawasdee/web/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81

0/5
    น่าเห็นใจทีมงานมาก ๆ งานที่ทำอยู่ก็คงจะมากมายเกินพออยู่แล้ว ยังจะต้องมาเสียเวลากับเรื่องตรงนี้อีก ยังไงเป็นกำลังใจให้นะคะ ทุกคนคงลืมกันไปว่าเข้ามาในนี้เพื่ออะไร ถ้าทุกคนอยู่กันอย่างเคารพซึ่งกันและกัน ก็คงไม่บานปลายมาถึงตรงนี้

เรื่องออกกฏ ก่อนอื่นเลยคงขออนุญาติให้ออกกฏถึงเพื่อนสมาชิกที่เป็นห่วงและดูแลเวบฯ ที่เข้าไปเตือนสมาชิกใหม่ หรือสมาชิกที่ทำผิดกฏ ว่าให้พูดจาอย่างสุภาพ แนะนำอย่างพี่น้อง ไม่ใช่เข้าไปแล้วใช้ตัวอักษรตัวใหญ่ แล้วพูดในเชิงส่อเสียดให้ไปศึกษากฏ หรือใช้ถ้อยคำรุนแรง เข้าใจว่ารัก SBN และอยากให้ทุกคนทำตามกฏ แต่ร้อยพ่อพันแม่น่ะค่ะ เค้าอาจจะรู้สึกว่าเหมือนถูกประจาน และอับอาย จนทำให้มีข้อพิพาทอย่างที่เกิดขึ้นบ่อย ๆ ในช่วงหลัง ๆ

ส่วนเรื่องทะเลาะรายวันนี่ ออกจะควบคุมยากนิดนึงมั้ยคะ เพราะคนเข้ามาแต่ละวันนี่ไม่รู้กี่ร้อย กี่พันคน เข้าใจว่าในแต่ละเคสที่มีเรื่องทะเลาะกัน คงจะมีเพื่อนสมาชิกพีเอ็มไปแจ้งเวบมาสเตอร์ ถึงได้ทราบเรื่อง แต่ลำพังจะไปตามอ่านทุกข้อความที่มีเรื่องพิพาทคงจะแย่เพราะอย่างที่บอก งานของทีมงานคงเยอะอยู่แล้ว เอาเป็นว่า หากเห็นว่ากระทู้ไหนมีเรื่องพิพาทให้ปิดทู้ไปเลยมั้ยคะ แล้วแบนเพื่อนสมาชิกที่มีเปัญหาเป็นระยะเวลาหนึ่งสัปดาห์หรืออะไรก็ว่าไป แบนในที่นี้คือ หมายถึงว่า ใช้ SBN ไม่ได้เลย ไม่ว่าในทางใด เหมือนกับที่ลูกทะเลาะกัน พ่อแม่ก็ตีทั้งคู่ เพราะถือว่าเป็นพี่น้อง อยู่บ้านเดียวกัน ยังไม่รักกันแล้วใครจะมารัก อะไรเงียะอ่ะค่ะ อาจจะดูโหด แต่หากดูจากข้อความด้านบนที่เขียนไปแล้ว ว่าหากทุกคนอยู่อย่างเคารพซึ่งกันและกัน ก็คงจะไม่มีเรื่องบาดหมาง กันแบบนี้ (ความเห็นส่วนตัวนะคะ ถ้าไม่ชอบ ขอให้มองข้ามไป หรือคิดว่าเป็นอากาศธาตุก็พอค่ะ ไม่อยากบาดหมางกับใคร เหะ เหะ)
    แม่รักน้องครีมที่สุดในโลกเล้ยยย เป็นเด็กดี เติบโต แข็งแรงนะคะ

0/5
    เนื่องจากเคยเป็นคู่กรณีแบบไม่ได้ตั้งใจ (เคลียร์กันกับเขาแล้ว) เราคิดว่าน่าจะทำการลบกระทู้ที่มีการทะเลาะกันจะดีกว่า อาจจะทำเหมือนพันทิพคือมีการโหวตครบกี่เสียงแล้วก็ลบออกไปทันที เพราะยิ่งเก็บไว้ก็จะมีการต่อความยาวสาวความยืด ไม่สบายใจกันทุกฝ่าย

Page 2 of 9 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast

Comments from Facebook