Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 8 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 77

Thread: บทเรียนจากห้องอาหารตา

Warning Points:
    0/5

บทเรียนจากห้องอาหารตา

ทู้นี้เป็นทู้ระบายความในใจโดยเฉพาะเลยค่ะ ขออภัยเพื่อนๆก่อนเลย ถ้าอ่านแล้วจะไม่ชอบใจนะคะ

ปกติเราจะเข้าห้ิองขายของบ่อยสุด เข้าไปดูของสวยๆงามๆราคาดีๆ ขอบอกว่าราคาที่ขายใน SBN นี่เลิศที่สุดแล้วค่ะ คิดว่าเป็นเพราะส่วนใหญ่เป็นเพื่อนๆที่เอาของส่วนตัวมาขาย ไม่ได้กะเก็งกำไร แต่เหมือนการแลกเอาของที่ไม่ได้ใช้แล้วกับของใหม่ๆ

วันดีคืนสยอง เราเข้าไปดูห้อง show off เล่น ก็โฉบมาเรื่อยๆ ยิ่งแวะเข้าทู้นั้น ออกทู้นี้ ความเครียดก็เริ่มก่อตัวขึ้นเรื่อยๆ ในหัวเรามีแต่คำถาม ทำไมๆๆๆๆ
    - ทำไมแฟนเพื่อนคนนี้ใจดีจัง ซื้อกระเป๋าใบละตั้งหลายหมื่นให้แฟนในหลายๆโอกาส วันเกิดเอย ปีใหม่เอย วันครบรอบที่เป็นแฟนกัน etc... ปีๆนึงก็ร่วมแสนแน่ๆ ในขณะที่แฟนเราไม่เห็นเคยซื้อของแบบนี้ให้เราเลย มีแต่บอกให้ขายๆทิ้งบ้างสิ เธอมีแค่ 2 แขน จะมีกระเป๋าไป 3-4 ใบทำไม
    - ทำไมคุณแม่เพื่อนคนนี้น่ารักจังซื้อนาฬิกาให้เรือนตั้งเป็นแสน หม่ามี๊เราวันเกิดก็มีแต่ไปกินข้าวกุ๊งกิ๊งกันในครอบครัว
    - ทำไมเพื่อนคนนี้รวยจัง มี Balenciaga ตั้งเป็น 10 ใบแน่ะ โห..คนนี้สิ มี Hermes ตั้ง 6 ใบแน่ะ ดูเราสิ มี LV แค่ 2 ใบกับก๊องแก๊งๆอีกหน่อยเอง

บอกตรงๆว่าตื่นตาบวกอิจฉาค่ะ คิดแต่ว่าทำไมเราไม่มีตังค์เยอะๆเอาไว้ซื้อทุกอย่างที่เราอยากได้บ้าง ทำไมเราต้องคิดแล้วคิดอีกก่อนที่จะซื้อกระเป๋าซักใบ ทำไมของขวัญวันเกิดที่เราได้มีแต่การออกไปกินข้าวนอกบ้าน กับล๊อตเตอรี่ 1 คู่จากคุณป้าเราสองคน (เรื่องจริงค่ะ ป้าเราเค้าเน้นให้ไปเสียงดวงเอาเอง) 'แต่'.....ทุกอย่างอยุดลงเมื่อเราคิดถึงเจ้าตัวเล็กกับคุณแม่เราค่ะ คิดว่าเงิน 4-5 หมื่นที่จะซื้อกระเป๋า LV หรือ Balen ในฝันสามารถกลายเป็นเงินเรียนหนังสือของเจ้าตัวเล็กได้เป็นเทอมๆ ซื้อนม ซื้อผ้าอ้อมได้เกือบปี เราจะเอาเงินที่ต้องเก็บตั้งนานมาซื้อของใช้สนองกิเลสความอยากได้อยากมีตัวเองแทนที่จะเก็บไว้เป็นอนาคตของลูกเหรอ แม่เราเอง ในชีวิตก็ไม่เคยมีกระเป๋าใบละเป็นหมื่นใช้ แม่ไม่เคยอยากได้อะไรจากเราเลย แม่บอกว่าแค่เห็นเรากับครอบครัวอยู่ดีมีความสุข แม่ก็มีความสุขที่สุดแล้ว (แอบน้ำตาซึม)
    ไม่มีอะไรจะพูดถึงสามีนะคะ ไม่มีความประทับใจอะไรกับหมอนี่เลยค่ะ -_-

พอคิดอย่างนี้ ความอยากได้อยากมีก็ปลิวหายไปเลยค่ะ ตอนนี้เราเข้าใจเลยว่า เวลาคนเราพอใจในสิ่งที่ตัวเองมีแล้วมันจะสงบและมีความสุขขึ้นยังไง

หวังว่าที่เราเขียนคงไม่ได้ทำให้เพื่อนๆท่านไหนขุ่นใจนะคะ เราเชื่อว่าทุกคนรู้ limit ของตัวเอง ท่านไหนมีน้อยก็ซื้อน้อย มีกำลังซื้อมากก็ซื้อมาก แล้วก็ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ยังไงมีของสวยๆงามๆก็เอามาแบ่งกันดูนะคะ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ขอนำรูปมาลง เพื่อให้กระทู้นี้ สามารถโชว์รูปที่หน้าเวบได้ ครับ
    ขอบคุณภาพจากลิงก์ http://www.bloggang.com/data/loongad...1212576007.jpg ครับ
    ขออภัยครับ หากรูปที่เรานำมาไม่เหมาะสม และขอชวนเจ้าของกระทู้เข้ามาแก้ไขได้ครับ

0/5
    ในหลวงเคยตรัสเรื่อง เศรษฐกิจพอเพียงไว้ว่า

คำว่าพอเพียงของแต่ละคนนั้นไม่เท่ากัน พอเพียงไม่ใช่การกัดก้อนเกลือกิน
    แต่เป็นการอยุ่ได้ด้วยตัวเอง พึ่งพาตัวเอง โดยไม่เดือดร้อนถึงผู้อื่น

ตราบใดที่เราซื้อกระเป๋า ต่อให้ไปละเป็นล้าน แต่ถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อน
    ไม่ต้องให้ลูกเดือดร้อน เพราะไม่มีตังค์จ่ายค่าเทอม
    ไม่ทำให้ตัวเองเดือดร้อน เพราะเงินหมด
    คือเรามีเงินอย่างพอเพียงที่จะใช้จ่ายในแบบของเรา

ผมว่านั่นแหละครับ เป้นคำตอบที่ดีที่สุด
    เพราะตัวผมเองยังเรียนอยู่ และไม่มีรายได้ของตัวเอง
    ตอนนี้มีกระเป๋าหลุยส์ ก็แค่ใบเดียว นอกนั้นก็ลองชอม
    ผมไม่มีความจำเป็นที่จะต้องซื้อมาหลายใบ ให้มันมากองเต็มบ้าน
    ใบไหนไม่ได้ใช้ก็ขายไป รอทำงานหาเงินก่อนครับ ความพอเพียงของตัวเองถึงจะเริ่มขยับขยาย
    อิอิ
    ใจร่มๆกันไว้ เพื่อความสงบสุขของเมืองไทย ^^

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5
    ไม่แปลกค่ะ คนเราอยากได้ เป็นเรื่องธรรมดา ถ้าเราไม่เดือดร้อนใครก็ไม่ผิดค่ะ

เราเข้าไปดูก็เกิด กิเลส มาก แบบอย่างมาก จนบางทีก็ซื้อตาม เห็นแล้วชอบ แต่ดันไม่ใช้

เพราะไม่ค่อยได้ไปไหน ทำงานก็ใช้อยู่ใบเดียว บางทีมีไปมากๆ ก็ไม่ได้ใช้จริงๆ ก็ไม่คุ้มค่ะ

แต่ถ้ารวยซื้อมาสะสม ก็ได้ค่ะ แต่ยังไม่รวย อิๆๆ ต้องเลี้ยงลูก อ้วนๆ เลยช๊อปมากไม่ได้ ตอนที่เข้า

my lv ทีแรก ลูกยังไม่เกิด ก็ซื้อแบบไม่ต้องคิด เคยซื้อเดือนเดียว หมดไป เป็นแสน ตอนนี้ ก็ขาย

มันจะหมดแล้ว เอาเงินมาเลี้ยงลูก แล้วก็ใช้ แต่ใบที่เราชอบจริงๆ ตอนนี้ถ้าไม่ชอบจริงๆ ไม่ซื้อ เพราะ

ไม่สามารถ ซื้อได้บ่อยๆ ซื้อ lv ที่นี้ ปลอดภัย สวย สมราคา และ แม่ค้า น่ารักทุกคนค่ะ

mAy's Avatar
    mAy is offline Trusted Member
    0/5
    ชอบความเห็นคุณมุกจังเลยค่ะ...ตรงดีค่ะ

0/5

Wink

ทู้นี้เป็นทู้ที่ดีมากเลยค่ะ เพราะเชื่อว่าไม่ได้มีแค่คุณมุกคนเดียว
    หรอกที่รู้สึกแบบนี้ ซึ่งมันก้อไม่แปลกเพราะเราๆท่านๆล้วนมีกิเลสกันทุกคน จริงมั้ย

เราอยากบอกคุณมุกว่า อย่าเชื่อไปเสียทุกอย่างที่เห็น

ไม่ได้จะบอกให้มองโลกในแง่ร้ายนะ แต่ว่าให้มองในความเป็นจริงและมองเผื่อไว้บ้าง

ในinternetใครจะเขียนอะไรลงไปก็ได้ ใครจะถ่ายรูปอะไรลงไปก็ได้

บางทีของชิ้นนั้นอาจจะไม่ใช่ของขวัญจากแฟนก็ได้ เค้าอาจจะซื้อเอง แต่เค้าอยากเขียนลงไปว่าแฟนซื้อให้ เราไม่มีทางรู้...

บางทีกระเป๋าที่เค้าเอามาshowอาจจะไม่ใช่ของเค้าเองก็ได้ แต่เค้าอยากจะเอามาลงว่าเป็นของเค้า เราไม่มีทางรู้ อีกเหมือนกัน...

หรือ ของเหล่านั้นอาจจะเป็นของขวัญจากแฟนเค้าจริงๆ กระเป๋าใบสวยพวกนั้นเป็นของเค้าทั้งหมดทุกใบจริงๆก้อได้ แต่ก็อย่าลืมว่า ไม่มีใครสมบูรณ์แบบไปหมดทุกอย่างหรอก

คนที่รวยที่สุดในโลก ไม่ใช่= คนที่มีความสุขที่สุดในโลก
    เพราะฉะนั้นคนที่มีกระเป๋ามากที่สุด ก้อไม่ใช่= คนที่มีความสุขที่สุดแน่นอน

และขอฝากอะไรนิดหน่อยนะคะ เผอิญเราไม่รวยแต่งานที่เราทำต้องประสานงานใกล้ชิดกับคนรวยๆ

หลายๆคนที่เรารู้จัก ซื้อของพวกนี้เพื่อชดเชยบางสิ่งบางอย่างที่ขาดหายไปในชีวิตเค้า

แต่เพราะสิ่งของพวกนี้มันไม่ใช่ความสุขที่แท้จริง มันเลยทำให้พวกเค้าต้องซื้อไปเรื่อยๆๆๆ

เคยมีเพชรเม็ดละ5กะรัต ก็อยากจะมี 6-7-8-9-10 ไม่มีที่สิ้นสุด

วัตถุ นำความสุขมาให้เรา ได้เพียงชั่วคราวเท่านั้นแหล่ะค่ะ

ความอยากหรือกิเลสก็เหมือนเชือกเส้นยาวที่ไม่มีที่สิ้นสุดถ้าเราไม่รู้จักตัด มันจะไปได้เรื่อยๆๆๆๆ
    และมัดตัวเราเองในที่สุดค่ะ

สิ่งสำคัญเลย คือ พอใจในสิ่งที่เรามี เราเป็น และจำไว้เลยนะคะว่า..คนที่คุณเห็นเค้าถือกระเป๋าแพงๆ ใส่นากาแพงๆๆ
    ใส่เพชรตู้มๆๆ เค้าไมได้มีความสุขไปกว่าคุณนักหรอก เชื่อซิ
    สบาย สบาย

gamy is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านกระทู้นี้แล้วสอนใจดีจัง

เหมือนกับอ่านแล้วย้อนดูตัวเองว่าเราพอใจกับสิ่งที่เรามี สิ่งที่เราเปนรึยัง??

ถ้ายังมานก็ไม่มีความสุขจิงๆหรอกคะ

จิงอยู่ที่เวลาได้นู่นได้นี่ มีนู่นมีนี่แล้วจารู้สึกมีความสุขก่ามานมาก...

แต่มานก็แค่แปบเดียว ถ้าเรายังเปนคนไม่รู้จักพออยู่เด๋วก็ต้องไปหาใบใหม่แระ

จิงมั้ยค่ะ!! แล้วอย่างงี้เมื่อไหร่จ่สิ้นสุด

เห้อ.....ต้องรู้จักพอใจและมีสติค่ะ

โห!!วานนี้เขียนเปนทางการจิง (เพราะเราก็ต้องตัดกิเลศให้ได้...พยายามอยู่...)

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นด้วยนะคับ ว่าคนเราต้องรู้จักพอใจสิ่งที่เรามีค๊าบ

อย่างไรก็ดีลองอ่าน กฎ และ วัตถุประสงค์ของห้อง show off ดีๆ นะคับ

หน้าห้องเขียนว่า................
    Show Off : ห้อง อาหารตา
    ซื้ออะไรมาใหม่ ไปชอปอะไรกันมา ของแบรนด์เนมสวยๆจะมือหนึ่ง หรือ มือสอง เอามาแบ่งกันดูด่วนๆค่ะ นอกจากนี้มีกระเป๋าใบไหนซื้อมาน่าใช้ดีไม่ดียังไงแวะมารีวิวกันที่นี่ค่า จะได้เป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆค่ะ

กฎห้องอาหารตานะครับ http://forum.siambrandname.com/showthread.php?t=19585

เด่นขอยก ข้อแรก มานะค๊าบ
    กฏของการให้ห้อง Show Off : ห้อง อาหารตา กรุณาอ่านก่อนโพสค่ะ 1 บอร์ดนี้ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าเอาไว้โชว์นะคะ ใครขี้อิจฉา หรือจะเข้ามาหมั่นไส้คนโพสก็เชิญออกจ้า แต่อย่างไรก็ตามแอ๊นไม่อยากให้เป็นห้องเอาไว้โชว์ของอย่างเดียว เพราะอยากให้เกิดประโยชน์ คืออย่างน้อย อยากให้เพื่อนๆช่วยเขียนอย่างน้อยก็ ชื่อรุ่น และ สี ด้วยค่ะ จะได้เก็บเป็นreferenceข้อมูลได้และเกิดประโยชน์ค่า
    นอกจากนี้ความตั้งใจของห้องนี้คือ คือให้รีวิวสินค้าด้วย ซือมาหนึ่งชิ้นก็เชิญมารีวิวกันได้ค่ะ(การใช้งาน ดีไม่ดียังไง ถือแล้วดูเปนยังไง) และนั่นล่ะ เกิดประโยชน์มากมายที่สุดแน่นอน

อ่านกฎ ทำความเข้าใจเจตนารมณ์ของเวป และห้องต่างๆ ก่อนตั้งกระทู้ หรืออ่านกระทู้นะคับ

Nabhattrada's Avatar
    Nabhattrada is offline Trusted Member
    0/5
    ชอบๆๆๆ ตรงดีๆๆๆๆๆๆ......แอบอิจฉาแล้วนึกอยากได้บ่อยๆ เลย....แหละ....
    คิดไปคิดมา...อุ้ย! chanel สวยจัง...โอ้ย เท่าค่าหน่วยกิตช้านเลย...ต้องหักดิบก่อน....ไม่งั้น กรอบแกรบ...
    My Wish lists
    Day Covered Sapphire Palermo PM,Trevi PM,MiniLin Manon MM
    Jolicoeur medium tote Goyard St.Louis PM Pink
    GardenParty PM Red McQ Scarf Luella Gisele & Stevie
    Mulberry Waterbays Oak Speedy Azur 35
    LV Bracelet Black MC S Lock

hut2211's Avatar
    hut2211 is offline Trusted Member
    0/5

Talking เป็นกำลังใจให้ ครับ สู้ ๆ

ถ้าคุณกำลังท้อแท้ ลองอ่านนี่ดู . .

ถ้าโกรธกับเพื่อน. . . มองคนไม่มีใครรัก
    ถ้าเรียนหนัก ๆ . . . มองคนอดเรียนหนังสือ
    ถ้างานลำบาก . . . มองคนอดแสดงฝีมือ
    ถ้าเหนื่อยงั้นหรือ . . . มองคนที่ตายหมดลม

ถ้าขี้เกียจนัก . . . มองคนไม่มีโอกาส
    ถ้างานผิดพลาด . . . มองคนไม่เคยฝึกฝน
    ถ้ากายพิการ . . . มองคนไม่เคยอดทน
    ถ้างานรีบรน . . . มองคนไม่มีเวลา

ถ้าตังค์ไม่มี . . . มองคนขอทานข้างถนน
    ถ้าหนี้สินล้น . . . มองคนแย่งกินกับหมา
    ถ้าข้าวไม่ดี . . . มองคนไม่มีที่นา
    ถ้าชีวิตแย่ . . . มองคนที่แย่ยิ่งกว่า

อย่ามองแต่ฟ้า . . .ที่สูงเกินตาประจักษ์
    ความสุขข้างล่าง . . . มีได้ไม่ยากเย็นนัก
    เมื่อรู้แล้ว . . . จัก . . . ภาคภูมิชีวิตแห่งตน
    บุคคลผู้มีศีลเป็นพื้น ใจย่อมอยู่สบาย......
    อย่าเรียกร้องในสิ่งที่ไม่มี แต่จงภูมิใจในสิ่งที่มีอยู่...
    โกงเค้าชาตินี้ 1 ต้องใช้เค้าชาติหน้าเป็น พัน ทำทำไม?
    ศาสนาไม่ได้เสื่อม แต่คนเสื่อมจากศาสนา

ธรรมนิยายธรรมะผู้สละโลก
    http://groups.google.com/group/DhammaSawasdee/web/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81

lovely_yui is offline Trusted Member
    0/5
    บางทีเราก็เข้ามาชมเป็นอาหารตา อาหารใจ ให้หัวใจชุ่มชื่น

แล้วก็จากไป เพราะตังค์ไม่มีค่ะ กร๊ากก

ก่อนหน้านี้ลูกยังไม่โต ก็ซื้อไปเรื่อย ตอนนี้ก็ใช้แบบที่มีค่ะ ก็สวยดี

ตอนนี้ต้องเก็บตังค์ไว้ให้ลูกเรียนเหมือนกันค่ะ ค่าเทอมเด็กอนุบาล นี่ แพ๊ง แพง

8)8)8)
    พัก Balen มารักน้องแนล ...

Page 1 of 8 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook