ก่อนอื่นเมขออนุญาตคุณแอ้นท์รบกวนพื้นที่สักนิดนะคะ

เมอยากให้เพื่อนๆชาว SBN ได้อ่านกันค่ะ อันนี้เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับตัวเองในวันนี้เลยค่ะ วัตถุประสงค์ก็เพื่อชี้ให้เห็นความบกพร่องอย่างแรงของบัตรเครดิต Central Card ค่ะ

วันนี้...ก็ปรกติดีค่ะตื่นมาก็ทำงานตอบเมล์ตามประสาเมไปเรื่อยค่ะ เผอิญว่าช่วงเช้าน้องที่ร้านโทรมาบอกว่าแก้วหมด..ให้เมช่วยแวะไปเติมแก้วที่ร้านหน่อยนึงค่ะ กอปรกับมีลูกค้าโอนสตางค์มาช่วงสายๆค่ะ เมเลยออกมาช่วงเที่ยงๆแวะทานข้าว...แล้วก็ส่งไปรษณีย์ แล้วก็ตั้งใจเดี๋ยวส่งเสร็จจะแวะไปเติมแก้วที่ร้านค่ะ....จู่ๆมีสายเข้าค่ะ...ปรากฏว่าลูกค้าที่บริษัทโทรมาว่าตอนนี้อยู่ที่สุวรรณภูมิแล้ว...ให้ช่วยจองโรงแรมในกรุงเทพสัก 1 คืน ก่อนที่พรุ่งนี้เค้าจะบินกลับกัมพูชาค่ะคือจะเป็นในลักษณะที่สลับกันดูแลค่ะ เพราะตอนช่วงที่เราไปที่นู่นเค้าก็ดูแลเราทุกอย่างค่ะ

ไอ้เราด้วยความที่รีบมากๆๆ เนื่องจากทีแรกเป็นวันสบายๆ ก็กลายเป็นว่าต้องรีบแล้วอ่ะค่ะ ก็เลยคิดว่างั้นต้องบึ่งรถจากสมุทสาคร(บ้านและที่ทำงาน) ไปเติมแก้วที่ร้าน (นครชัยศรี) แล้วรีบซิ่งไปหาลูกค้า ระหว่างทางไปนครชัยศรี เมก็เลยคุยกับแฟนว่างั้นจองที่ Centara Grand @ Central World ดีไหม...เพราะคราวที่แล้วลูกค้าญี่ปุ่นมาให้พักที่นี่ก็ประทับใจ...แล้ว room rate ก็ไม่ได้สูงมากค่ะ แถมลูกค้าจะไปเดินเล่นช้อปปิ้งแถวนั้นก็สะดวกมากมายค่ะ ...สรุปแล้วก็โทรจองค่ะ...อยากบอกว่าโรงแรมนี้บริการค่อนข้างดีค่ะ เพราะเราบอกเค้าเลยว่า ลูกค้าอาจจะเข้าพักก่อนนะ แล้วเดี๋ยวเราจะตามเข้าไปชำระเงิน...ซึ่งทางโรงแรมก็โอเค ไม่มีปัญหาเลยค่ะ เราเลยโทรแจ้งให้ลูกค้าเข้าไป check in ได้เลย....แล้วก็ราบรื่นค่ะ ลูกค้าก็โทรมาบอกว่าระหว่างรอเรา...จะไปนวดที่ชั้น 26 นะ...คือทางเค้าก็ไม่ได้กดดันให้เราต้องรีบไปค่ะ เนื่องจากเค้าก็เกรงใจที่ไม่ได้นัดเราล่วงหน้าก่อนค่ะ

ทันทีที่เกือบจะถึง...ก็มาทราบว่าลูกค้าเรานัดอาจารย์อีกท่านหนึ่งไว้ด้วยในช่วงเย็น.....แล้วปรากฏว่าเราก็เลยมองหน้ากันว่าวันนี้เราแต่งตัว informal มากเกินไป เพราะเราไม่ได้เตรียมตัว....แต่ก็คิดแล้วว่าไม่เป็นไรเนอะ....ไหนๆก็ไป Central World แล้ว เดี๋ยวก็รีบซื้อมาเปลี่ยนก็ได้ ....จนทุกอย่างเรียบร้อยด้วยดีค่ะ ไปถึงโดยที่ลูกค้ายังนวดไม่ต้องรอเราค่ะ

แต่ที่รับไม่ได้เลยก็คือ เราก็รีบไปชำระค่าห้องพักชิมิคะ....แฟนเมก็เอาบัตร Central Card แล้วกัน เพราะเครือเดียวกันจะได้ส่วนลด............ปรากฏว่ารูดไป 7 ครั้ง 3 เครื่อง มันขึ้น DECLINE ทั้งหมด 7 ครั้ง

เมก็ปรี้ดดดดดดแตกเลยค่ะ....จะบ้าหรอ แค่คืนเดียวประมาณ 7,560 ไม่ผ่านเนี่ยนะ.....สายตาเมก็จิกไปที่ reception ของโรงแรมทันทีค่ะ .....รบกวนขอบัตรใหม่ด้วยค่ะ พนักงานอีกคนกล่าวเสริม....และเนื่องจากเป็นโรงแรมใหม่ที่ลูกค้าไม่พลุกพล่าน...พนักงานทุกคนก็ได้ยิน และเริ่มปรายตาชำเลืองมอง... ต้ายตาย น่าอายเป็นที่สุด คิดดูสิคะ รูดบัตรให้ลูกค้า 7 พันไม่ผ่านแล้วลูกค้าก็รออยู่ด้วยอ่ะค่ะ แล้วนึกดูนะคะ ถ้าคุณจะร่วมลงทุนสร้าง shopping mall ในกัมพูชา แต่คุณรูดบัตร 7 พันแล้วง่อยอ่ะค่ะ

เอ้า....งานเข้าซะแล้ว เมก็ยืนยันนะคะ ว่าจะจ่ายบัตรเดิม ก็ให้คุณแฟนโทรไปที่ศูนย์บัตรเลยค่ะ พนักงานรับสาย แฟนก็ยืนยันข้อมูลค่ะ ผลที่ได้ก็คือ

อ๋อ....ทางเรายกเลิกบัตรใบนี้แล้วค่ะ เนื่องจากเป็นบัตรเครดิตรุ่นเก่า ทางเรากำลังจะส่งบัตรที่มีชิพไปให้คุณในอีก 2 สัปดาห์ค่ะกรี้ดดดดดดบัตรชิพเนี่ย ชิพลอสหรือเปล่าอ่ะ

แม่เจ้า นี่หรือคือคำตอบที่เราควรจะได้รับอ่ะคะ อยากจะยกเลิกก็ยกเลิกอย่างนั้นหรอ ไม่คิดจะโทรบอกกันเลยหรอ แล้วปรกติแล้วหลักสากลที่เค้าใช้กันทั้งโลกและจักรวาลเลยก็คือว่า ส่งบัตรใหม่มา แล้วให้หมายเลขให้ลูกค้าโทรมา activate บัตรใหม่ ส่วนบัตรเก่าก็ยกเลิกไปโดยอัตโนมัติ ไม่ใช่หรอคะ

แล้วแฟนเมก็ถามว่า แล้วแบบนี้ตอนนี้คือเราก็ไม่สามารถใช้ได้เลยหรอ....คำตอบคือ ใช่ค่ะ...จนกว่าคุณจะได้รับบัตรใหม่ค่ะจากนั้นชีก็ บลา บลา บลา ให้เราแจ้งพนักงานโรงแรมว่าให้โทรหาบริษัทเครื่องรูดบัตร พร้อมบอกเบอร์ บลา บลา บลา.......เอ่อ...ขอโทษนะคะ ทาง Central ฝึกมาให้พนักงานสอนลูกค้าในการแก้ปัญหาเองหรือคะ เมเลยเอาโทรศัพท์ในมือแฟนยื่นให้ชีคุยกับพนักงานโรงแรมค่ะ....ผลสุดท้ายก็คือ เราไม่รออ่ะค่ะ เพราะลูกค้ารอเราอีกทีค่ะ

สรุปแล้วก็จะจ่ายค่ะ แต่ด้วย Citibank ค่ะ ซึ่งครั้งเดียวผ่านฉลุย

แต่เราก็ยังไม่ละความพยายามนะคะเพราะมานเป็นสิทธิ์ของเราอ่ะค่ะ แฟนเลยโทรไปอีกครั้งคราวนี้ต่อฝ่ายร้องเรียนค่ะ....แล้วชีก็ บลา บลา บลาแล้ว จับใจความได้ว่าเป็นความสะเพร่าของพนักงานที่ไม่ได้โทรแจ้ง....ชีคนนี้มีคำว่า ขอโทษ ค่ะ...แต่ชีคนก่อนไม่มีเลยค่ะ

ถ้าเครดิตเราไม่ดี เราจะไม่โกรธหรือถือสาเลยค่ะ เราใช้จ่ายผ่านบัตรเดือนหนึ่งๆก็ไม่น้อยอ่ะค่ะ ไม่เคยจ่ายขั้นต่ำ ....และนี่จะเป็นบริการที่จะประทับใจเราไปตลอดค่ะ

หรือว่านี่คือ Central (Dis)Credit Card ?????.....

และถ้ามีผู้มีส่วนเกี่ยวข้องกับ Central Card หรือ General Card นะคะ...เมขอเรียนเชิญคุณไปฟังบันทึกการสนทนาที่คุณได้ record ไว้เวลาประมาณ 18.00-18.30 ดูนะคะ นอกจากนี้เราจะทั้งเดินทางไปที่เซ็นทรัลพร้อมทั้งจดหมายเป็นลายลักษณ์อักษรด้วยค่ะ.....ถ้าเราได้ยินคำว่า ขอโทษ จากความสะเพร่าของพนักงานที่ไม่ได้โทรแจ้ง งั้นถ้าทาง Central จะสะเพร่าลืมจ่ายเงินเดือนของพนักงานที่ไม่รับชอบ....ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะคะ

ขอยกตัวอย่างบริการที่เรียกว่ามีความจริงใจนะคะ เมื่อสัก 2 วันที่แล้ว พนักงานธ.กรุงเทพ โทรมาแจ้งเลยค่ะ ว่าจะมีการปรับปรุงระบบทั้งธนาคาร รู้สึกจะเป็นวันนี้ดึกๆถึงพรุ่งนี้เช้า.....การทำธุรกรรมต่างๆของธนาคารกรุงเทพทุกอย่างจะไม่เวิร์คในช่วงนี้ค่ะ.......นี่ค่ะ เรียกว่าบริการจริงใจ

เดชะบุญนะคะ ที่เราไม่ได้เอาไปรูดซื้อกระเป๋ากับ SA เรารู้จัก ไม่งั้นเราคงไม่กล้าแบกหน้าไปอีกค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกๆคนที่สละเวลาอ่านนะคะ...และถ้าเพื่อนเจอข้อความนี้ทางอีเมล์ก็อย่าตกใจนะคะ เพราะเป็นเรื่องจริงที่เมคงจะต้องบอกเล่าความประทับใจนี้ไปอีกนานเลยค่ะ