Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: ชวนเที่ยวงาน มหกรรมธงฟ้าลดค่าครองชีพ วันที่ 8-11 ก.ค. 54 ที่บริเวณลานองค์พระปฐมเจดีย์ จ.นครปฐม

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    Warning Points:
    0/5

ชวนเที่ยวงาน มหกรรมธงฟ้าลดค่าครองชีพ วันที่ 8-11 ก.ค. 54 ที่บริเวณลานองค์พระปฐมเจดีย์ จ.นครปฐม

ชวนเพื่อนๆ มาเที่ยวงาน มหกรรมธงฟ้าลดค่าครองชีพ กันค่ะ

ในงาน พบกับสินค้าราคาพิเศษต่ำกว่าท้องตลาด 20-40% มากกว่า 400 คูหา
    ได้แก่ สินค้าธงฟ้า สินค้าอุปโภคบริโภค และสินค้าเกษตรคุณภาพดีส่งตรงจากฟาร์ม อ่านข้อมูลเพิ่มเติมของงาน คลิ๊กที่นี่ค่ะ

งานมีตั้งแต่วันที่ 8-11 กรกฎาคม 2554
    ที่บริเวณลานองค์พระปฐมเจดีย์ จ.นครปฐม เวลา 10.00 - 21.00 น. ค่ะ

วันนี้ (8 ก.ค.54) ไปเดินโฉบๆมาค่ะ ก็เลยเก็บภาพมาฝากเพื่อนๆด้วย
    แต่ไปตอนประมาณ 2 ทุ่มครึ่งแล้วอ่ะ ก็เลยได้ภาพร้านค้ามาเพียงบางส่วน
    บางร้านก็กำลังเก็บของ บางร้านก็กลับไปแล้ว
    โดยเฉพาะของกิน เหลืออยู่เพียงไม่กี่ร้านเอง กระซิกๆๆ เป้าหมายหลักเลยนะเนี่ย ไม่ทันสะแล้ว ฮือๆๆ .... T-T
    เมื่อตอนกลางวัน ผ่านไปทีนึง เห็นร้านค้าขายของกิน เยอะมาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาากกกกกกกกกกกกกก ค่ะ
    แต่ไม่ได้แวะ ก็เลยรอเลิกงานแล้วค่อยมาเดิน แต่ไม่ทันกินสะนี่ หุๆ พรุ่งนี้ไปอีกๆๆ ไม่พลาดแน่นอน

เอาล่ะ เดี๋ยวเพื่อนๆจะรอนาน
    ก่อนจะไปชมบรรยากาศของงาน อยากให้เพื่อนๆ เปิดเพลงนี้ ไปพร้อมๆกันค่ะ
    จะได้เข้ากับบรรยากาศ องค์พระปฐมเจดีย์ ค่ะ ^^

พร้อมแล้ว .... มาชมบรรยายกาศของงานกันเลยค่ะ

ของใช้เยอะมากมาย มีทั้ง ที่นอน หมอน ผ้าม่าน เสื้อผ้า รองเท้า ถุงเท้า ฯลฯ

เกือบ 3ทุ่มแล้ว แต่ยังมีคนเดินซื้อสินค้าเยอะอยู่เลยค่ะ

ได้ยิน คนซื้อคุยกับพ่อค้าว่า เค้ามาจากต่างจังหวัด มาตามข่าวที่ลงในหนังสือพิมพ์ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะพาลูกหลานมาเที่ยวด้วย

ถ้าเพื่อนๆ ว่าง ขอชวนมาเที่ยวค่ะ สินค้าเยอะมาก ราคาถูกด้วยค่ะ

ชอบร้านนี้ค่ะ ขายผ้าเช็ดหน้า เค้าจัดเรียงสินค้าได้สวยงามมาก น่าชม น่าซื้อ

เสื้อผ้าร้านนี้สวยจัง ^^

รองเท้า ถุงเท้า กระเป๋า ..... มีทั้งถูก มีทั้งลดราคา

...กระเป๋าๆๆ น่ารักมากเลย...

โอ้... ร้านขาย หมอน ที่นอน ลดตั้ง 70% *O*

โซนนี้ขาย ของกิน ของใช้ในบ้าน
    ทั้งแฟ๊บ สบู่ กาแฟ ฯลฯ สินค้าจากยูนิลิเวอร์

เครื่องใช้ไฟฟ้าก็มีค่ะ ขนกันมาลดราคา ให้เลือกซื้อมากมาย

ทั้ง ทีวี ลำโพง เตาแก๊ส หม้อหุงข้าว ยัน เครื่องซักผ้า

บางร้านก็เริ่มเก็บของแล้ว....
    ไปเร็ว ไปเร้ว เดี๋ยวไม่ทัน (กิน) ....

..
    ..

มาถึงโซนของกิน

ว้าาาาา.......ร้านค้ามากมายที่เห็นเมื่อตอนกลางวัน ไปกันซะแล้ว....

เศร้า....T^T..... คอตก ...... หมดแรง ....

ไม่ได้นะ เธอจะมาหมดแรงตอนนี้ไม่ได้นะ เดี๋ยวไม่มีรูปไปฝากเพื่อนๆ

OK งั้นไปต่อๆๆ ตามมาเลยค่ะ

..
    ..

อุ๊ย!!!.....นั่นอะไรน่ะ
    ..
    ..
    ..
    หมูอบโอ่ง สุโขทัย...

อ่าาา แวะดูสักหน่อย

(ว้าา !! ลืมถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆ ได้ดู อย่างใกล้ชิด )

น่ากินมากค่ะ คุณลุงใจดีให้ชิมด้วย
    ว้าาาว อร่อยมาก เหนียวนุ่ม รสเข้ม...
    ( เชื่อไหมคะ?? .... น่ะ!! ไม่เชื่อล่ะสิ งั้นต้องลองมาชิมด้วยตัวเองนะคะ อิอิ )
    พรุ่งนี้น้องสาวเดินทางกลับบ้าน ก็เลยจะซื้อไปฝากคุณพ่อคุณแม่ที่บ้าน
    เลยถามคุณลุงว่า เอาเก็บไว้พรุ่งนี้ได้ไหม ??

คุณลุงบอกว่า ได้ แต่....เอาไว้พรุ่งนี้ค่อยมาซื้อใหม่ดีกว่า กินของใหม่ๆ สดๆ ร้อนๆ อร่อยกว่า !!
    คุณลุงใจดีจัง ทั้งๆที่เหลืออีกหน่อยก็จะหมดแล้ว จะรีบขายๆให้หมดไปก็ได้
    แต่คุณลุงกลัวว่า ลูกค้าจะไม่ได้กินของอร่อย ก็เลยยังไม่ขาย ให้มาซื้อใหม่พรุ่งนี้
    ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้หนูไปอุดหนุนคุณลุงแน่นอนค่าาาา

ได้ชิมหมูอบโอ่ง มีแรงล่ะ อ่ะ งั้นไปกันต่อเลยค่ะ

อุ๊ย !! นั่นคนรุมซื้ออะไรกัน ??
    ไหนๆ ไปดูใกล้ๆสิ

โรตี ชาชัก สตูล
    น่ากินๆ บนกะทะ โรตีเหลืองน่ากินมาก
    เห็นคนนึง เค้าซื้อใส่กล่องกับบ้านไปตั้งหลายกล่องแน่ะ สงสัยจะอร่อย...

งั้น......เอา โรตีธรรมดา กล่องนึงค่ะ ......

และเเล้ว ก็ได้ของว่างรอบดึก กลับบ้านแล้ว
    อ่ะ ไปกันต่อค่ะ

ก๋วยจั๊บ... น่ากินเนอะ ว่าไหมคะ

..
    หมดละค่ะเพื่อนๆ ....
    วันนี้มีเท่านี้ค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปอีกทีตอนกลางวัน
    เดี๋ยวจะไปเก็บภาพมาฝากอีกนะคะ (ของกิน...เน้นๆ)

ก่อนกลับเก็บภาพ องค์พระฯ ยามค่ำคืน มาฝากเพื่อนๆค่ะ

สุดท้าย ขอบคุณเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยทุกท่าน ค่ะ
    ผู้คนทยอยกลับบ้านกันแล้ว แต่ คุณลุงๆ ป้าๆ ยังต้องทำงานอยู่ ยังไม่ได้กลับบ้านสักที ."....ขอบคุณค่ะ

กลับบ้านแล้วนะค่าาาา
    .....

ขอบคุณภาพจากเว็บ http://www.123rf.com/clipart-vector/motorcyclist.html
    .....

กลับๆๆ.... กลับไปกินโรตีกัน.....

...
    ...
    มาแว้วว มาแว้วว โรตีมาแล้ว...
    เปิดกล่องออกมา โอ๊ะ.. หอมมาาาาาากกกกกก ค่ะ
    อันนี้เป็นแบบธรรมดา กล่องละ 20 บาท

มามะ
    ซูมเข้าไปใกล้ๆ ใกล้ๆ

zoom
    zooM
    zoOM
    zOOM
    ZOOM

*O*

น่ากินไหมคะ อิอิ
    แป้ง..เนย..นม..น้ำตาล....... ว้าววว ของว่างรอบดึก
    โฮะๆๆ หนูอยากอ้วนค่ะ
    แต่... ไม่ได้กินคนเดียวนะคะ กินกับพี่สาว แบ่งกันอ้วนค่ะ
    แป้งหนาๆ นุ่มๆ หอมอร่อยจริงๆค่ะ

ถ้าเสาร์-อาทิตย์นี้ เพื่อนๆว่าง ยังไม่มีโปรแกรมไปไหน
    ก็ขอเชิญชวนมาเที่ยวงานค่ะ สินค้าเยอะมาก ทั้งถูก ทั้งลดราคา
    โอกาสดีๆแบบนี้ นานๆจะมีสักทีค่ะ

และ สำหรับเพื่อนๆ ที่เดินทางจากต่างจังหวัด มายังองค์พระปฐมเจดีย์
    ไม่ควรพลาด แวะไปกราบนมัสการ พระร่วงโรจนฤทธิ์ พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ประจำจังหวัดนครปฐม นะคะ

ขอบคุณ รูปภาพจาก http://travel.kapook.com/view18651.html
    Last edited by IAm; 07-10-2011 at 12:56 AM.

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    Thanks oh_ic ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    Like IAm ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

4
    0/5
    เจอกันอีกแล้วค่ะ วันที่2 คราวนี้ไปตอนเที่ยงค่ะ รีบไปๆ กลัวไม่ทันกินอีก ^^

มาถึงปุ๊ป ไปทันที่โซนอาหาร
    กำลังเข้าไปในเต็น ก็เห็นคนต่อแถวกันยาวมากกกกกก ไหนๆไปดูสิ เขาต่อแถวทำอะไรกันน้าาาา

อ้อ.... เขาต่อแถวซื้อน้ำมันพืชกันค่ะ จากป้ายที่เห็น 36 บาท / ขวด (1ลิตร)
    สังเกตลังข้างหลัง เค้าขนมาขายลดราคา เยอะมาก....

เดินต่อเข้าไปข้างในโซนขายอาหาร..
    ..
    ..
    ปลากิม กับ บัวลอย ในกระปุก น่ากินจัง แม่ค้าเค้าเข้าใจหาพาชนะมาใส่เนอะ ปกติที่เห็นใส่ถุงก็จะเฉยๆ
    แต่พอใส่กระปุก โอ๊ย .. ตัวขนม กับกะทิ แยกกันอย่างเห็นได้ชัด น่ากินสุดๆ

แคบหมูชิ้นยาวๆ วางคู่กับพริกเม็ดแดงใหญ่ แหมมม นึกถึงข้าวสวยร้อนๆ ..

อะไรหว่า หม้อใหญ่ๆ ว่าแล้วก็รีบเดินเข้าไปดู อ้อ ข้าวหมกไก่นี่เอง ข้าวเหลือง สวย น่ากินเชียว

ร้านเดียวกันนี่เอง เค้าขายโรตีมะตะบะด้วยค่ะ ดูในกะทะสิคะ ชิ้นหน่า หนา ใหญ๋ ใหญ่
    (นั่งรีวิวอยู่ นึกเสียดาย ไม่ได้ซื้อมากิน ไม่เป็นไรๆ อีกสักรอบจะเป็นไรไป อิอิ บ้านอยู่ใกล้ๆค่ะ)

ไปกันต่อค่ะ
    เป้าหมายต่อไป...

คือ....

หมูอบโอ่ง สุโขทัย ค่าาาา
    กลับมาตามคำสัญญา

ว่าแล้วก็ ซูมมมมม เข้าไปใกล้ๆ ให้เพื่อนๆ ได้เห็นชัดๆ ว่า น่ากินมาาาาาากกกกกก ค่ะ

อันนี้เป็นแบบติดซี่โครง มีทั้งซี่โครงอ่อน และเเข็ง ค่ะ ขีดละ 35 บาท

ส่วนแบบนี้เป็นเนื้อล้วนค่ะ ขีดละ 40 บาท มีข้าวเหนียวด้วย ถุงละ 10 บาท ถุงบะเร่อเลยค่ะ

ว่าแล้วก็ซื้อกลับไปฝาก คุณพ่อคุณแม่ เนื้อล้วน 1 ขีด และซี่โครงอ่อน 2 ขีด
    แล้วก็ซื้อ ซี่โครงอ่อนอีก 2 ขีด มากินเอง กับข้าวเหนียวอีกถุง คุณลุงใจดีอีกแล้ว แถมข้าวเหนียวให้อีก 1 ถุง ลุงบอกกลัวไม่อิ่ม ^^

..
    ..
    เสร็จภาระกิจหลักแล้ว ก็เดินต่อค่ะ
    ไปวันนี้เดินแบบไวๆ ยังไม่ได้แวะซื้ออะไรมากนัก เพราะอาศัยช่วงเวลาพักเที่ยง เดี๋ยวบ่ายโมงต้องกลับไปทำงานต่อ
    เลยได้แต่ โฉบไป โฉบมา แชะ แชะ แชะ !!!

เห็นอะไร ก้อนใหญ่ๆ มาแต่ไกล ....
    โอ้....หมูย่าง ชิ้นใหญ่มาาากค่ะ หนังเกรียมๆ น่ากิ๊น น่ากิน
    (โอ๊ย...เห็นอะไรก็น่ากินไปหมด)

แล้วก็มาหยุดที่ร้านเต้าหู้นมสด แม่ค้าบอกว่า อร่อยมาก ปกติขาย 15 บาท แต่..ที่งานนี้ 10 บาท เท่านั้น
    ดูในถังสิคะ O-O หวานปาก...

ร้านต่อมา กุ้งสดย่างค่ะ เค้ามีกะบะใส่กุ้งเป็นๆ กำลังว่ายน้ำ อยู่ข้างๆด้วย
    แต่ไม่ขอเอารูปลงนะคะ แบบว่า รู้สึกไม่ค่อยดีอ่ะ หดหู่... สงสารน้องกุ้ง..

ป้าแดงไก่ย่างบางตาล ป้ายร้านเหลื๊อง เหลือง ไก่ย่างก็เหลืองไม่แพ้กันค่ะ

อาหารทะเลแช่แข็ง โดย บริษัท ไทยซีฟู้ดเซนเตอร์ ฯ ลดตั้ง 30 - 70 % เลยค่ะ

อันนี้น่าจะเป็นผลไม้อบแห้ง ไม่ได้เข้าไปดูใกล้ว่าเป็นอะไร มาจากไร่ดำรงค์ค่ะ

ในงาน มีร้านต้นไม้ขายด้วย

ร้านนี้ ขายผลิตภัณฑ์แปรรูปจากหมู ของดีเมืองนครปฐม
    นึกถึงของอร่อยนครปฐม ต้องนึกหมู... อู๊ดๆๆ

น้ำองุ่น ดูสด สีสันน่ากินจัง
    โอ๊ย.. ไม่น่ารีวิวกลางดึกเลย ทุรนทุราย อยากกินๆ แต่ทำอะไรม่ายยด้ายยยย
    ได้แต่ทำใจ และ สงบนิ่ง -.-

ที่ร้านเดียวกันนี้เอง ก็มีองุ่นอบแห้งขายด้วยค่ะ

ร้านต่อมา โอ้ววว ลูกชิ้น ลูกโต้ โต *O*

ของดีเมืองอุบล แหนม ปลาส้ม ไส้กรอกอีสาน หมูยอ ฯลฯ

((*-*))
    โอ๊ะๆๆ ตาลายๆๆ.... อดทนไว้นะ อย่าเพิ่งกัดแขนตัวเองนะ...

ต่อไปเป็นร้าน ขายน้ำผลไม้ ค่ะ สีสัน ชวนให้เดินเข้าหาจริงๆ

ไข่ไก่ค่ะ เยอะมาาาาากกกก เป็นอีกร้านรองจากน้ำมันพืช ที่คนต่อแถวเข้าคิวซื้อเยอะมาก

ปลาทูนึ่ง จากแม่กลอง

ไส้อั่ว ไส้กรอกหมู ฯลฯ ท่อนโต

...โอ๊ย !! ...
    เผลอกัดเเขนตัวเอง -^-''

..
    ..
    ชาชักค่ะ ร้านเดียวกับโรตีเมื่อวาน
    ตอนเดินผ่านไป พี่คนชงกำลังโชว์ลีลาชักชาอยู่พอดี

มะม่วง-น้ำปลาหวาน หม้อใส่น้ำปลาหวานกับ กระปุกใส่ ใหญ่ได้ใจมากค่ะ

ผักสด จากฟาร์มบ้านสวนกำแพงแสน

ของดี จาก ส.ขอนแก่น

ผลิตภัณฑ์จากผึ้ง

ขนมหวานเมืองเพชร
    เหลืองน่ากิ๊นนนน มาาาก
    อย่าจ้องนานนะคะ เดี๋ยวน้ำลายหกลงคอมฯ เราเองก็เกือบไปแล้ว

ขนมตาล กับ ข้าวแช่ เมืองเพชร
    ว่าแล้ว ซื้อกลับมากิน อย่างละชุด... ขนมตาลหอมกลิ่นตาลมากๆๆค่ะ

โห้ ..น้ำจิ้ม เยอะมาก เปรี้ยวปาก

ร้านขนมปัง อบกันใหม่ๆ ร้อนๆ ตรงนี้เลยค่ะ

หมดแล้วค่ะ เป็นอย่างไรบ้างคะเพื่อนๆ
    ยังเหลือเวลาอีก 2 วัน อย่าลืมแวะมานะคะ คุ้มค่ะ ได้อะไรติดไม้ติดมือกลับบ้านไปเยอะแยะแน่นอนค่ะ
    สำหรับแอม ไปอีกแน่นอน ยังไม่หายอยากค่ะ วันนี้ได้นิดเดียวเพราะต้องรีบกลับ
    ไว้วันสุดท้ายค่ะ จะไปอีก คราวนี้ จะเดินทัวร์ให้ทั่วงานเลยล่ะ

....
    ......

อ่ะๆ
    ยังมีอีกรูปนึง

....
    ....

ทายสิคะ คราวนี้ แอมจะเอาอะไรมายั่วน้ำลาย...

...
    ...

ติ๊ก ต๊อก
    ติ๊ก ต๊อก
    ติ๊ก ต๊อก

...
    ..
    .

ตู้มมม !! หมดเวลา

หมูอบโอ่ง นั่นเองงงงง

ทายถูกกันไหมค่ะ อิอิ
    อาหารเย็นค่ะ กินกับข้าวเหนียวก้อนโต มีน้ำจิ้มแจ่วด้วย
    อิ่มแปร้....
    คอนเฟิร์มค่ะ ว่า อร่อยมาาาาาากกกกกกกกกกกกก
    กรุบ กรุบ กรุบ

อ่ะๆๆ ห้ามเชื่อแอมเด็ดขาดนะคะ ต้องมาลองด้วยตัวเองค่ะ อิอิ อยากให้ได้กิน จริงๆค่ะ ^^
    Last edited by IAm; 07-10-2011 at 01:29 AM.

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    Thanks oh_ic ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    ขอบคุณที่นำมาบอกและเก็บภาพมาฝากกันนะคะ

ดูแล้วน่าจะเดินสบายๆคนไม่ค่อยเยอะดี ^^

4
    0/5
    Quote Originally Posted by oh_ic View Post
    ขอบคุณที่นำมาบอกและเก็บภาพมาฝากกันนะคะ

ดูแล้วน่าจะเดินสบายๆคนไม่ค่อยเยอะดี ^^
    ขอบคุณค่ะ คุณ oh_ic ค่ะ ที่เข้ามาร่วมพูดคุย ใช่แล้วค่ะ คนไม่เยอะ เดินสบายๆ ไม่ค่อยร้อนค่ะ

หมดงานนนี้แล้ว เอาไว้เจอกันงานหน้าค่ะ งานนมัสการองค์พระปฐมเจดีย์ จะจัดประมาณเดือนพฤศจิกายนของทุกปีค่ะ

4
    0/5
    Quote Originally Posted by oh_ic View Post

ขอบคุณค่ะ คุณ oh_ic ค่ะ ที่เข้ามาร่วมพูดคุย ใช่แล้วค่ะ คนไม่เยอะ เดินสบายๆ ไม่ค่อยร้อนค่ะ

หมดงานนนี้แล้ว เอาไว้เจอกันงานหน้าค่ะ งานนมัสการองค์พระปฐมเจดีย์ จะจัดประมาณเดือนพฤศจิกายนของทุกปีค่ะ

0/5

Re: ชวนเที่ยวงาน มหกรรมธงฟ้าลดค่าครองชีพ วันที่ 8-11 ก.ค. 54 ที่บริเวณลานองค์พระปฐมเจดีย์ จ.นครปฐม

slotxo

Comments from Facebook