Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 47

Thread: Paris ในฝัน (^_^)

Threaded View

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Paris ในฝัน (^_^)

สวัสดีค่ะ ติดตามกันต่อในภาค 2 เลยนะคะ ไม่แน่ใจว่าจะมี อีกตอนรึเปล่าเพราะรูปเยอะมาก ตอนอยู่ PARIS นี่กดชัตเตอร์ไม่ยั้งเลยค่ะ อิอิอิ สวยทุกมุมจริงๆค่ะ เริ่มเดินทางกันเลยนะคะ เอารูปมาเรียกน้ำย่อยกันก่อนค่ะ ^^

เช้าวันที่ 5 เริ่มออกเดินทางจาก COMO ตอนเช้ารถไฟเที่ยว 8.17 นาทีนะคะ แล้วต้องไปลงที่ Saronno แต่ปัญหาก็คือต้องนั่งรอรถไฟที่จะไปสนามบินเค้ามาตอน 10.00 น. เครื่องบินออก 11.40 น. จะทันมั้ยเนี่ย Y___Y มีคู่นึงต้องนั่ง TAXI ไปเลยค่ะ เพราะเครื่องบินเค้าออกตอน 10 โมงกว่าๆ ไม่ทันแน่ พอรถไฟมานี่โล่งเลยค่ะ

พอลงรถไฟที่ Malpensa Airport รถไฟเค้ามาส่งที่ Terminal 1 แต่เครื่องที่จะไปฝรั่งเศสอยู่ Terminal 2 เอาไงดีเนี่ย พอขึ้น lift มาปุ๊ป เห็นเด็กวัยรุ่นเค้าวิ่งเลยนะคะ แล้วเค้าก็ลากกระเป๋ากันมา แล้วพูดภาษาฝรั่งเศส เราปรี่เค้าไปถามเลยว่าเค้าจะไป Terminal 2 รึเปล่า เค้าบอกใช่ คราวนี้วิ่งตามเลย้เพราะเค้ารีบมากเราก็รีบมาก โชคดีมากที่เจอน้องๆกลุ่มนี้ สรุปต้องนั่งรถ Bus ไปที่ Terminal 2 ค่ะ ไกลจาก 1 มาก เดินไม่ไหวแน่นอน

พอไปถึงผึ้งกับแฟนรีบวิ่งเลยค่ะ เพราะมันจะ 11 โมงแล้วเดี๋ยวเคาเตอร์ปิด จะตกไฟล์เอาง่ายๆ ผึ้งใช้ Easyjet ค่ะ ซื้อทุกอย่าง Full Option เลยค่ะ ไม่ว่า Speeding Boarding โหลดกระเป๋า ประกันชีวิต ไปถึงรีบเข้าช่อง Check in ด่วนเลยค่ะ เพราะซื้อมาเต็มแม็ค คนที่เคาเตอร์ก็ถามเสียงแข็งเลยว่า ยูซื้อ Speeding มารึเปล่า เราก็พยักหน้าเพราะถ้าคนอ่านป้ายไม่ดี จะไม่รู้ค่ะ เพราะแถวเจ๊แกแทบไม่มีคนเลย ส่วนแถวอื่นยาวมากกกกก คนเข้าแถวผิดบ่อยมั้งค่ะ เจ๊แกหน้าเหวี่ยงมาก พอ check in เสร๊จ ก็เตรียมตัวขึ้นเครื่องเลยค่ะ ขึ้นก่อนด้วย ได้เลือกที่นั่งก่อน แต่ยังไงก็ต้องรอคนที่เหลือค่ะ เค้าเข้มมากของทุกอย่างต้องเก็บที่เก็บข้างบน ห้ามวางไว้ที่พื้นเลยค่ะ

บินประมาณ 1 ชั่วโมง 15 นาทีนะคะ ก็มาถึง Charles De Gaulle ค่ะ ดีใจมากกกก ทีแรกไม่แน่ใจว่าจะทำ Tax Refund ที่ไหนดี ที่ Italy หรืว่าที่ ฝรั่งเศส ปรากฏขาออกนี่ ไม่เห็นที่ทำ refund นะคะ ตม.ก็ไม่มี ประมาณว่าบินจากเชียงใหม่ มา กรุงเทพค่ะ ไม่มีตรวจอะไรเลย พอมาถึงผึ้งเลือกนั่งรส Bus ของ Air France เข้าเมืองนะคะ ชัวร์ดี เพราะเค้าจะมี 2 สาย สายนึงมาจอดตรงประตูชัยเลยค่ะ สะดวกมากกก ไม่ต้องลากกระเป๋าขึ้นลงบันไดที่รถไฟใต้ดินด้วยค่ะ ใครจะเดินทางแบบนี้ลอง search ใน Google ดูนะคะ เพราะสะดวกมากรถก็ไม่ติดค่ะ มีอีกอันของ Roissy Bus จะเข้าไปที่ Opera เลยค่ะ ลองศึกษาดูว่าอันไหนใกล้โรงแรมกว่ากันค่ะ

มารอที่ป้ายหมายเลข 2 นะคะ

รถมาก็ซื้อตั๋วบนรถนะคะ ราคา 15 Euro ค่ะ

ใช้เวลาประมาณ 30 นาทีนะคะ สะดวกมากกก ถึงแล้วค่ะ เย้ เย้ เย้

Last edited by greenpark; 05-03-2011 at 02:45 PM.

Comments from Facebook