Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 31

Thread: 1 ปีผ่านไปไวเหมือนโกหก ไปเที่ยว Italy แถม ฝรั่งเศส ด้วยคร้า

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

1 ปีผ่านไปไวเหมือนโกหก ไปเที่ยว Italy แถม ฝรั่งเศส ด้วยคร้า

สวัสดีคร้า เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ มิตรรักแฟนเพลงทั้งหลาย ปีที่แล้วทำ Review ได้ผลตอบรับถล่มทลายมากๆขอบพระคุณมากนะคะ ทำให้ปีนี้มีกำลังใจในการถ่ายรูปแล้วก็เก็บข้อมูลมากขึ้นคร้ า เริ่มเดินทางกันเลยนะคะ จากผลพวงปีที่แล้วไปเที่ยว Italy มาแล้วติดใจมากกก สวย มีเสน่ห์อย่างบอกไม่ถูก ปีนี้เลยเอาใหม่หาเรื่องไปเที่ยวอีกเรื่องนี้ถนัด คริ คริ คริ ปีนี้มีแผนไปเที่ยว COMO MILAN FLORENCE ค่ะตบท้ายด้วยไป PARIS อีก 4 วัน เริ่มออกเดินทางตอนกลางคืน แล้วพอเครื่องออกไปได้ไม่นานผึ้งนอนๆอยู่สะดุ้งตื่นขึ้นมาเหมือนจะเป็นลมเลย เหงื่อแตกเต็มไปหมด จะเรียกแอร์ก็ไม่มีแรง คิดในใจเลยว่า ทริปนี้จะรอดมั้ยเนี่ย -_-" พอได้ยาดมได้น้ำก็ดีขึ้นมาก เฮ้อ!!!!!เกือบไม่รอด พอมาถึง Malpensa airport คุณลุง ตม. stamp Passport แบบไม่ตรวจ ไม่มอง ไม่เช็คซักกะอย่าง เปิดหน้าว่างๆให้แก Stamp เลย เร็วมาก มีแต่คนหนีมาอยู่แถวแก รวมทั้งตัวผึ้งด้วย 555555 พอออกจากสนามบินก็ขึ้นรถไฟจะไป COMO ปรากฏว่าขึ้นรถไฟผิดขบวน มาถึงก็หลงซะแล้ว -_-" ต้องนั่งรถไฟกลับไปที่ Saronno แ้ล้วก็ต่อไป COMO NORD LAGO

เอารูปมาเรียกน้ำย่อยก่อนนะคะ

อาหารมื้อแรกค่ะ ^^

พอถึง COMO ก็ไปเช็คอินที่โรงแรม แล้วก็ไปนั่งล่องเรือไป Bellagio ค่ะ ที่นี่เป็นที่ขายตั๋วขึ้นเรือนะคะ

บ้านของดารา Hollywood ที่มีบ้านอยู่ที่ COMO ค่ะ
    Last edited by greenpark; 04-26-2011 at 09:45 PM.
    Thanks Nakderntang, Euphrates, Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    แต่เวลาไปเที่ยวเองให้เช็คให้ดีนะคะ ว่าวันไหนเค้าปิดร้าน เพราะวันที่ผึ้งไปวันอังคาร ร้านปิดเป็นส่วนใหญ่ค่ะ ขนาดปิดเยอะยังเดินน้ำตาไหลเลยค่ะของน่าซื้อเยอะมากกกก

พอเที่ยวเสร๊จก็กลับเข้าฝั่งค่ะ มาพักผ่อนตามอัธยาศัย แล้วก็ออกมา dinner ค่ะ แต่ตอนเย็นลมแรงมากกก หุ่นอย่างผึ้งยังยืนไม่ค่อยอยู่เลยค่ะ ^^"

มื้อนี้เบ็ดเสร๊จ กินกัน 3 คน ก็ 170 Euro T______T
    Last edited by greenpark; 04-26-2011 at 09:42 PM.
    Thanks Nakderntang, Euphrates ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    วันรุ่งขึ้น หนุ่มๆเค้าจะไปงาน Furniture Fair ที่ Milan กัน ทีแรกผึ้งนะหัวเด็ดตีนขาดเลยนะว่ายังไงก็ไม่ไปงานน่าเบื่อแน่นอน จะให้สามีกับเพื่อนเค้านั่งรถไฟไปส่งที่ Duomo แต่สามีบอกว่าไปด้วยกันเถอะ ไปคนเดียวอันตราย เห็นหน้าตาจริงจังเลยไปด้วยก็ได้ Y_Y แต่คิดในใจนะคะว่าเป็นห่วงผึ้งหรือว่าห่วงเงินก็ไม่รู้ เพราะผึ้งเป็นคนถือเงินเกือบทั้งหมดไว้ 55555 ไปที่งานคนเยอะมากกก เหมือนปีที่แล้วเลย เดินในงาน พอกลางวันก็ทานอาหารกลางวัน อร่อยมาก

อาหารกลางวันค่ะ

พอเดินในงาน เมื่อยมากกกกก พอตอนเย็นก็นั่งรถไฟไป Duomo คนในงานไปกันเกือบหมดเลยค่ะ เห็นคนลากกระเป๋าที่แจกในงานกันเต็ม Duomo เลยค่ะ

Display ร้าน LV ค่ะ

มาถึง Milan ก็เป็นธรรมเนียมปฎิบัตินะคะ ก็ไปทานไอศครีม GROM ค่ะ อร่อยเหมือนเดิม (^_^)

ของผึ้ง Vanilla กับ Pistachio ค่ะ อาหย่อย

ของแฟน สั่ง Strawberry กับ Yogurt ได้ Strawbeey กับอะไรมาก็ไม่รู้ 5555
    Last edited by greenpark; 04-24-2011 at 05:09 PM.
    Thanks SweetCandyBee, Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like oum_ja, itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    พอเดินเล่นซักพักก็นั่งรถไฟใต้ดินไปทาน Pizza ที่ tripadvisor เค้าแนะนำ ปรากฏปิด Y_______Y เลยเดินๆเล่นไปเจอร้านอาหาร style Rome ค่ะ

อันนี้เค้าให้มาทานเล่นค่ะ

อันนี้สลัด style Rome ค่ะ ทานไปน้ำตาจะไหล มันเลี่ยนยังไงบอกไม่ถูก แล้วก็ผักอ่ะ เหมือนเอาผักบุ้งฝอยร้านเจ๊ง้อมาใช้เลยอ่ะ ผักอะไรก็ไ่ม่รู้ สั่งเองด้วยจานนี้ Y_Y

ระหว่างนั่งทานก็นั่งลุ้นนะคะ เพราะเราต้องนั่งรถไฟกลับไปที่ COMO เพราะโรงแรมใน Milan ช่วงมีงาน Fair เนี่ย ราคามหาโหด จาก 50-60 Euro กลายเป็น 200 Euro ค่ะ เพราะกว่าจะทานเสร๊จก็ 3 ทุ่มกว่าแล้ว พอไปถึง สถานีรถไฟ รถไฟไม่มีจริงๆด้วย Y___Y ต้องนั่งรถไฟไปลงที่ สถานีนึงแล้วต้องนั่งรถเมล์ต่อไปอีก แงงงงงงงง แต่ความโชคร้ายยังมีความโชคดีอยู่บ้าง เพราะตอนที่ไปที่ station เจอเจ้าหน้าที่รถไฟคนอิตาลี แล้วเค้าพูดอังกฤษเก่งมากกกกกก อธิบายให้ฟังเป็นเรื่องเป็นราว ไม่งั้นจะกลับ COMO ยังไง ก็ยังไม่รู้เลยค่ะ กว่าจะถึงโรงแรมก็เกือบเที่ยงคืน เล่นซะหมดแรงเลยค่ะ
    Last edited by greenpark; 04-24-2011 at 05:50 PM.
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    พอเช้ามาก็ยังเปรี้ยวซ่าไม่หาย 55555 จะไป FOXTOWN ค่ะ เดี๋ยวจะทำรีวิวที่อีกห้องนึงโดยละเอียดนะคะ ผึ้งนั่งรถเมล์จาก COMO ไปลงที่ Chiasso ค่ะ เป็นเมืองชายแดนที่ติดกับ Switzerlandd ค่ะ แล้วผึ้งก็เดินข้ามแดนไปใน Switzerland แล้วก็นั่งรถเมล์ต่อไป Mandrisio ค่ะ ไม่ได้นั่งรถเมล์มานาน สนุกดีค่ะ

เอารูปมาเรียกน้ำย่อยก่อนค่ะ อิอิอิ

ไปได้รองเท้า Burberry มาค่ะ น่ารักมากใส่ไปไหนมีแต่คนมองเท้าไม่มีใครมองหน้่าเลยค่ะ จนที่ Paris มีคุณป้าคนนึงเดินปรี่เข้ามาหาเลยถามว่ารองเท้าของอะไร ซื้อที่ไหน ที่นี่มีมั้ย ถามเป็นชุดเลย สงสัยคุณป้าชอบมาก

พอช๊อปเสร๊จ คราวนี้ก็นั่งรถเมล์กลับมาที่ COMO แล้วเราก็เตรียมตัวไป Florence ค่ะ ไปถึงสถานีรถไฟ ปรากฏตั๋วไป Florence หมด คนเยอะมากกกกก กดที่ตู้เป็น แต่งงค่ะ เค้าบอกว่ามีแต่ตั๋วยืน ราคาเดียวกับตั๋วนั่งด้วย - _ -" คือ 53 Euro เราก็เลยไปเข้าแถวรอซื้อตั๋วกับเจ้าหน้าที่ คิวก็ยาวอีกเช่นกัน Y__Y ปรากฏมีแต่ตั๋วยืนจริงๆ ยังไงก็ต้องเอา ยืนเกือบ 2 ชั่วโมง สู้ตายค่ะ พอขึ้นรถไฟได้ คนเยอะจริงๆค่ะ เราก็ยืนไปกับแฟน ซักพักมีที่นั่งว่างอยู่เราก็ไม่กล้านั่ง เพราะเราซื้อตั๋วยืนมา เป็นคนรักความถูกต้อง 555555 ลุงอิตาลี ก็ทำมือเชิญให้มานั่ง เราก็บอกเราซื้อตั๋วยืนมา เค้าก็พูดภาษาเค้ามาแล้วทำท่าแบบ แล้วไงก็ที่มันว่างอ่ะ เราก็นั่งตามใจคุณลุงนะเนี่ย อิอิ ยังคิดในใจเลยว่า ถ้าคนตรวจตั๋วมา ลุงบอกเค้าด้วยแล้วกันนะคะคุณลุงขา ผ่านมาซักพักใหญ่ๆ แฟนเรายืนซะเมื่อยตุ้มเลย มีคนลงสถานีหน้าเยอะ ที่ว่างก็เยอะเลย คุณลุงก็ลงกับเค้่าด้วย เราเลยได้นั่งกับแฟน ^^ ซักพักมีคุณลุงตรวจตั๋วมาตรวจก็ไม่ได้ว่าอะไร เพราะที่มันว่างเยอะแล้วกว่าจะถึงก็ 2 ทุ่มกว่าแล้ว ฝนก็ตกหนาวก็หนาว โรงแรมก็หาไม่เจอ เศร้า

ก่อนมาก็ดู map คร่าวๆแล้วนะคะว่ามันเยื้องๆกับ Savoy แต่เยื้องมุมไหน งงค่ะ Y__Y มัวแต่เล่นเกมส์ ไ่ม่ได้ print แผนที่มา มาถึงคราวนี้มาถึง งงค่ะ ขนาดปีที่แล้วก็ไปเที่ยวแล้ว ถนนมันเหมือนๆกันหมดเลยค่ะ ไม่รู้จะโทษใครดี 55555 เราก็เปิดกระเป๋าลากเอา file เกี่ยวกับที่ๆเราจะเที่ยวทั้งหมด มีเอกสารสำคัญทั้งน้านออกมาเดินถามเค้า เจอน้องผู้หญิงคนนึง อิตาลีชัวร์ ตัวเล็กๆผมดำ สวยเลยแหล่ะ เราก็เข้าไปถามเค้า เค้าก็เดินถามคนแถวๆนั้นให้นะคะ น่ารักมากกกก ภาษาอังกฤษนี่เป๊ะ ภาษาอิตาลี่นี่ยิ่งเป๊ะเลย เดินถามให้เราหลายคนมาก จนหาเจอ คุยไปคุยมาเค้าบอกเค้าเป็นคนอเมริกัน แต่มาอยู่อิตาลีนานแล้ว น้ำตาจะไหล ถามถูกคนจริงๆๆ สวยนิสัยดีจริงๆ

Last edited by greenpark; 04-24-2011 at 07:13 PM.
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    พอถึงโรงแรมก็ออกไปทานอาหารร้านเดิมที่เรากับแฟนชอบค่ะ บรรยากาศตอนกลางคืนคนไม่ค่อยเดินกันแล้วเพราะ หนาวด้วย ฝนตกด้วย

ทานเสร๊จก็กลับมานอนค่ะ เหนื่อยมาก ตอนเช้ามาผึ้งต้องไปทัวร์ 1 day tour ค่ะ ไปเที่ยวแถวๆนั้นทั้งวัน ปรากฏตื่นก็สาย ฝนก็ยังตกอยู่ เราก็รีบแต่งตัว แล้วก็จะหา file เมื่อคืนที่เอามาหาที่อยู่โรงแรม ปรากฏหาไม่เจอ เหวอเลย เกือบร้องไห้แหน่ะค่ะ เพราะทุกอย่างของ ทริปนี้อยู่ในนั้นทั้งหมด ทั้งตั๋ว Moulin Rouge ทุกอย่างเลย แฟนบอกช่างมันเถอะ เรานี่เครียดเลย เพราะเป็นไปไม่ได้ที่จะหายเพราะแฟ้มมันใหญ่มาก แต่มันก็เป็นไปแล้วเพราะหาไม่เจอจริงๆ ติดตามต่อนะคะ มีจุดไคลแมกซ์ค่ะ เรากับแฟนก็เดินออกไปกำลังจะไปที่จุดนัดพบของทัวร์ ปรากฏนึกขึ้นได้ว่า ผึ้ง copy เครดิตคาร์ดของทั้งผึ้งกับแฟนใส่ไว้ใน file ด้วย ทั้งด้านหน้ากับด้านหลังเลยค่ะ T____T คราวนี้ขนลุกเลยเพราะเครดิคาร์ดมันหลายใบมาก วงเงินก็....... คราวนี้จะเป็นลมเลยค่ะ รีบเดินไปบอกที่ทัวร์เลยว่ามีปัญหาอย่างงี้ อย่างงี้นะ เค้าบอกว่าให้รีบไปที่สถานีตำรวจไปแจ้งความไว้ก่อนเลย ผึ้งกับแฟนก็เลยตัดสินใจกลับมาที่ห้องรีบโทรกลับมาที่เมืงไทยมาอายัติบัตร เกือบทั้งหมดค่ะ เหลือแค่ใบเดียว กะว่าจะรีบ shop ให้เต็มวงเงินเลยค่ะ ถามเค้า เค้าก็บอกว่ายังไม่มีการใช้บัตรนะคะ เราก็โล่งใจ ขอชมเจ้าหน้าที่ บัตร Platinum ของ Amex เลยนะคะ เป็นมืออาชีพมากกกก บริการรวดเร็วทันใจมาก พูดจาดีมาก ส่วนเจ้าหน้าที่บัตรที่แปลว่า เมืองนะคะ อย่าให้พูดเลยค่ะ -_-" พออายัติเสร๊จก็ออกไปเที่ยว คราวนี้มองแต่กองขยะค่ะ บ้ามั้ยค่ะ เผื่อจะเจอแฟ้ม คิดได้เน๊อะ

แฟนเห็น poster อันนี้ก็ชวนไปดูค่ะ ค่าดู 10 Euro

ดูเสร๊จก็เดินเที่ยวไปเรื่อยเปื่อย ไม่มีกะจิตกะใจจะเที่ยวแล้วค่ะ

Chocolate ร้านนี้ขึ้นชื่อค่ะื

พอเดินเที่ยวซักพักก็ขอกลับมาที่ห้องเครียดค่ะ ปรากฏกลับมาที่ห้อง เจอแฟ้มที่หายวางอยู่ข้างๆกระเป๋าลาก ทุกอย่างยังอยู่ครบค่ะ โอ๊ยยยยย เกือบร้องไห้ออกมาแหน่ะค่ะ มันโล่งไปหมด แม่บ้านเค้าเก็บห้องแล้วคงเจอค่ะ เค้าเลยเอามาวางไว้ให้ งานนี้ทิปแม่บ้านจัดหนักเลยค่ะ ^^ คิดไปคิดมา แปลกนะคะ ช่วยกันหาตั้งนานก็ไม่เจอ งงมันกลับมาได้ยังไง เครียดค่ะ เงินช๊อปไม่มีแล้ว แงงงงงงง แต่ก็มองโลกในแง่ดีค่ะ จะได้ไม่เป็นหนี้ -_-"
    Last edited by greenpark; 04-24-2011 at 07:53 PM.
    Like Nakderntang, itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    พอเจอของหิวขึ้นมาทีเลยค่ะ 55555 เลยไปทานกันที่ร้านนี้ คนเยอะเช่นเคย โต๊ะ 4 คนนี่ต้องนั่งกัน 2 คู่นะึคะ ผึ้งกับแฟนนั่งกับวัยรุ่นอเมริกัน 2 คนค่ะ น่ารักดี แบ่ง ไวน์ให้ผึ้งกับแฟนทานด้วย ร้านนี้อร่อยเลยค่ะ ขายแต่ตอนกลางวัน แค่นี้ก็รวยแล้วค่ะ 5555 ทีแรกจะสั่งสเต๊กทานเค้าขาัยที่ละ 1 กิโลค่ะ ราคา 35 Euro อยากทานนะคะ แต่อายคนอื่นอ่ะ เลยทานแค่นี้แล้วกัน 555

ทานเสร๊จก็เดิน shopping ต่อค่ะ

ต่างหูคู่นี้ชอบมากค่ะ

ที่ florence มี Grom ด้วยนะคะ

พอ shop เสร๊จ จะไปทานร้านที่ขึ้นชื่อของเมืองเค้า ปรากฏเต็มค่ะ ต้องรอนานเลยไปดีกว่าทานง่ายๆแล้วก็ขึ้นไปนอนค่ะ ลุงกับป้าไม่มีแรง ช่วงนี้หักโหมค่ะู ^^

Last edited by greenpark; 04-26-2011 at 10:04 PM.

0/5
    ตื่นเช้ามาก็เตรียมตัวกลับไปที่ COMO ค่ะ เพราะพรุ่งนี้ต้องบินไปเที่ยวที่ ฝรั่งเศสต่อค่ะ

ลาก่อน Florence ^^

มาถึง COMO ก็เดินเที่ยวต่อค่ะ

ตอนเย็นก็ทานร้านอาหารใกล้ๆโรงแรมที่พักค่ะ

เที่ยวที่ อิตาลีก็คงมีเท่านี้นะคะ ภาคต่อไปเราจะไปกินไปเที่ยว Paris กันนะคะ ขอบคุณมากๆนะคะ ที่เข้ามาทักทายกัีนนะคะ ^^
    Last edited by greenpark; 04-26-2011 at 10:03 PM.
    Like vinss, Nakderntang, itasian, PO ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

PO is offline Trusted Member
    0/5
    อยากได้บู๊ทburberry คู่ที่เปนบู๊ทยาว คู่ชมพู น่าร๊ากกมั่ก

ดูเป็นทริปที่สนุกมากๆเลยอ่ะ อาหารแหล่มทุกมื้อ

แต่ขำผักบุ้งเจ๊ง้อ 5555 เจ๊ส่งออกไปยุโรปตั้งกะเมื่อไหร่ไม่ยักกะรู้ อิอิ
    ... po po po...
    Thanks greenpark ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like Nakderntang ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    Quote Originally Posted by PO View Post
    อยากได้บู๊ทburberry คู่ที่เปนบู๊ทยาว คู่ชมพู น่าร๊ากกมั่ก

ดูเป็นทริปที่สนุกมากๆเลยอ่ะ อาหารแหล่มทุกมื้อ

แต่ขำผักบุ้งเจ๊ง้อ 5555 เจ๊ส่งออกไปยุโรปตั้งกะเมื่อไหร่ไม่ยักกะรู้ อิอิ
    บูท ชมพูน่ารักมากค่ะ คุณสามีบอกว่าเอาูคู่สั้นแล้วกัน ส่วนคู่ยาวสามีบอกว่าเดี๋ยวกลับมาซื้อสีดำที่เค้าใช้ตลาดให้แทนค่ะ 5555 อีกแป๊ปนึงจะทำภาค 2 ค่ะ ไปเที่ยวที่ Paris อย่าลืมติดตามนะคะ ขอบคุณคุณ PO มากค่ะที่เข้ามาชมค่ะ ^^
    Thanks Jazzy TK ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like Nakderntang, vinss, zazzy_kimz, PO ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook