Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 4 of 4

Thread: แนะนำรายการ อาหารรายการนึงครับ

Warning Points:
    0/5

แนะนำรายการ อาหารรายการนึงครับ

[COLOR="blue"]ต้องขอ อภัยเพื่อนๆ ด้วยนะครับ
    คือไม่ได้กรอง เนื้อหามา คือ ได้คุยกับพี่ๆและเพื่อนๆ ที่รู้จักกัน

ทำให้ผมรู้ว่า คลิปเหล่านี้มีปัญหา อ่าครับ

คือ เจ้าของคลิป แกเป็นอาจารย์ มหาลัย นะครับ
    ซึ่งวิชาชีพนี้ ต้องรับผิดชอบ ความรู้ความคิด ของ เด็กๆๆ ที่เป็นลูกศิษย์
    แต่ ในการ ทำคลิปชุดนี้ๆๆ ถ้าความรู้เรื่องอาหาร ถือว่า ok ครับ
    แต่คำอธิบาย และไตเติล ไม่ไหวจิงๆๆ
    คือ ไปทางลามก และ ออกแนวเถือนๆๆ
    หลายคนอาจ บอกว่าก็ไม่เห็นเป็นอะไรนี่ๆๆ (ซึ่งตอนแรก ผมก็เป็นคนนึงในนั้น เพราะ ดู แค่วิธีทำอาหาร)
    ซึ่ง ลองคิดดูนะครับ ถ้าเอาเด็กตัวเล็กๆๆ มาดู จะเกิดไรขึ้นครับ

ตัวอย่าง ง่ายๆนะครับ

ถ้าเราเป็นครูอนุบาลเรา แล้วเราคิดว่า
    เราจะ สอนให้เด็กๆๆ ทำอาหาร เราจะเปิดคลิปนี้ให้เด็กๆๆดูไหมครับ

คงไม่ใช่ไหมครับ เพราะเรา รู้ว่า เด็กๆ คงจะชอบๆๆ แต่ แกอาจจะจำ บางเรื่องราว
    ที่เราไม่ต้องการให้แก จดจำ.....

ครับ หาก สมมติเราเป็นอาจารย์ มหาลัย เราก็รู้อยู่ว่า ขนาดครู สอนเด็กอนุบาล
    ยังไม่อยากให้เด็กของตนดู แล้วเราเป็นครู ของเด็กมหาลัย
    ครู คนสุดท้าย ในระบบการศึกษา ที่จะสอนเขา ก่อนที่เขาจะออกสู่โลกภายนอก...
    เราจะให้เด็กๆ ดูหรือครับ ???

คือ ตอนแรงจุดประสงค์ที่ผม เอามาลง คือ รู้สึกว่า
    เขาทำให้เรื่อง การทำอาหารเป็นเรื่อง น่า สนุก ก็เลยนำมาลง

แต่หลังจากที่ได้ พูดคุยกับคนที่รู้จัก ผมก็เลย ได้นั่งกลับมาดูอีกรอบบบ
    เลยเจอว่า คลิปชุดนี้มีปัญหาจิงๆ
    อย่างไตรเติล ไม่เห็นจำเป็น ต้องมีรูปเหล่าโคโยตี้เลย หากจะทำรายการอาหาร
    มันเกี่ยว กันตรงไหน ???

และในการทำให้เรื่องทำอาหาร ให้มันดูเป็นเรื่องสนุก สนาน นั้นไม่จำเป็น ต้องใช้คำหยาบคาย
    เพราะ เราใช้แค่มือในการทำ และ ใช้ปากในการชิม
    แค่นั้นก็สนุกได้ๆๆๆแล้วครับ

ครับต้องขอ โทษเพื่อนๆด้วยจริงๆๆ ที่ผมลืมรับผิดชอบ( " มักง่าย ") เนื้อหา ในการโพส ข้อมูลข่าวสาร

ครับ ดังนั้น ผมจะลบ ออกนะครับ เพราะเนื้อหาเป็นพิษกับเยาวชน
    Last edited by ~ G [ o ] P ~; 04-11-2011 at 11:52 AM.
    Thanks itasian, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Blog Entries
    37
    0/5
    Quote Originally Posted by ~ G [ o ] P ~ View Post
    ...หลายคนอาจ บอกว่าก็ไม่เห็นเป็นอะไรนี่ๆๆ (ซึ่งตอนแรก ผมก็เป็นคนนึงในนั้น เพราะ ดู แค่วิธีทำอาหาร)
    ซึ่ง ลองคิดดูนะครับ ถ้าเอาเด็กตัวเล็กๆๆ มาดู จะเกิดไรขึ้นครับ

ตัวอย่าง ง่ายๆนะครับ

ถ้าเราเป็นครูอนุบาลเรา แล้วเราคิดว่า
    เราจะ สอนให้เด็กๆๆ ทำอาหาร เราจะเปิดคลิปนี้ให้เด็กๆๆดูไหมครับ

คงไม่ใช่ไหมครับ เพราะเรา รู้ว่า เด็กๆ คงจะชอบๆๆ แต่ แกอาจจะจำ บางเรื่องราว
    ที่เราไม่ต้องการให้แก จดจำ.....

ครับ หาก สมมติเราเป็นอาจารย์ มหาลัย เราก็รู้อยู่ว่า ขนาดครู สอนเด็กอนุบาล
    ยังไม่อยากให้เด็กของตนดู แล้วเราเป็นครู ของเด็กมหาลัย
    ครู คนสุดท้าย ในระบบการศึกษา ที่จะสอนเขา ก่อนที่เขาจะออกสู่โลกภายนอก...
    เราจะให้เด็กๆ ดูหรือครับ ???

...

ครับ ดังนั้น ผมจะลบ ออกนะครับ เพราะเนื้อหาเป็นพิษกับเยาวชน
    ถึงแม้จะไม่ได้ดูคลิปรายการ แต่รู้สึกชื่มชมในการยอมรับความผิดพลาดและแก้ไข
    และเห็นด้วยกับ เหตุผลที่ให้ เป็นตรรกะที่สมบูรณ์ดี เมื่อพิจารณาถึงคำว่า รับผิดชอบ

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    ขอบคุณ คุณ ~ G [ o ] P ~ สำหรับความกล้าหาญ ที่ กล้า ยอมรับ ความผิดตน
    ในยุคที่ หลายคนคิดว่า การ ยอมรับ ความผิดตน เป็นเรื่องน่าอาย

0/5

Re: แนะนำรายการ อาหารรายการนึงครับ

แค่ได้ลงมือทำก็ถือว่ากล้ามากแล้วครับ ความผิดพลาดมันเป็นเรื่องปกติ
    slotxo true wallet

Comments from Facebook