Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 8 of 8

Thread: ภาพพุทธประวัติ

Blog Entries
    9
    Warning Points:
    0/5
    ได้รับฟอร์เวิรดเมลภาพพุทธประวัติ ภาพสวยรายละเอียดดีมากครับ
    เห็นแล้วจึงอยากมาแบ่งปันที่ชุมชนแห่งนี้
    (ลงกรุ๊ปนี้ได้ไหมครับ คุณ pepsi5510 ขออนุญาตลงในกรุ๊ปนี้นะครับ)

จึงไปค้นว่าเป็นภาพวาดของใคร
    เจอว่าเป็นภาพวาด จิตรกรรมฝาผนังของวัดหลายๆ วัดของ ศิลปิน กฤษณะ สุริยกานต์
    ชื่อผลงานภาพชุดนี้ว่า "ภาพประััวัิติพระพุทธเจ้า" ซึ่งได้วาดประดับวัดไปทั้งสิ้นตอนนี้

13 วัดได้แก่ 1.วัดพิกุลทอง (สิงห์บุรี) , 2.วัดพระนอนจักสีห์ (สิงห์บุรี) ,3.วัดม่วงชุม (สิงห์บรี) , 4.วัดชันสูตร (สิงห์บุรี) , 5.วัดธรรมิกาวาส(ชัยนาท) , 6.วัดสองพี่น้อง (ชัยนาท) , 7.วัดโฆษิตาราม (ชัยนาท) ,8.วัดนิคมสามัคคีชัย (ลพบุรี) , 9.วัดเวฬุวัน (ลพบุรี) ,10.วัดพระบาทมิ่งเมือง (แพร่) , 11.วัดชัยมงคล (แพร่) , 12.วัดป่าหินลาด(นครราชสีมา) และ 13.วัดพระพุทธบาทสี่รอย (เชียงใหม่, 3ภาพ คือ ภาพประสูต,ตรัสรู้ และ ปรินิพพาน)

จึงขอนำภาพบางส่วนมาให้เพื่อนสมาชิกได้ชมกันนะครับ

เพื่อนๆ สามารถเข้าไปชมผลงานชุดเต็มพร้อมคำบรรยายพุทธประวัติได้จากเว็บที่เป็นทางการของเจ้าของผลงานได้ที่เว็บ thebuddhart.com

ขอบคุณเจ้าของผลงานอาจารย์ กฤษณะ สุริยกานต์ และขอบคุณข้อมูลและภาพจากเว็บ http://www.hindumeeting.com/forum/in...p?topic=1314.0

ขอบคุณครับ
    Last edited by Siambrandname Webmaster; 06-14-2010 at 12:16 AM.

9
    0/5
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ

9
    0/5
    ตอบกระทู้เพื่อปรับกระทู้ที่ตั้งในเดือนนี้ขึ้นสู่หน้าแรกเนื่องด้วยกระทู้ตกจากการทดสอบระบบ
    ขออภัยในความไม่สดวกครับ ขอบคุณครับ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    งามมากๆๆๆๆเลยค่ะ
    ครบถ้วนตั้งแต่ประสูติจนถึงปรินิพพานเลยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะที่นำมาให้ชมกัน
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากครับพี่ webmaster ที่เข้ามาร่วมให้ความรู้..
    ภาพสวยมากๆครับ.
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ขอบคุณสำหรับภาพและลิงค์ค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

9
    0/5
    ดีใจครับ ที่มีคนได้ดูภาพเหล่านี้บ้างแล้ว
    ศิลปินที่วาดภาพเขาตั้งใจถ่ายทอดเรื่องราวที่เขารับรู้มากครับ

อยากชวนประชาสัมพันธ์ อย่างน้อยที่สุดในชุมชน sbn ของเราแห่งนี้ก็ยังดีครับ

ขอบคุณมากนะครับ ที่เข้ามาตอบให้ได้รับรู้ว่ามีคนได้ดูได้รับข่าวสารเหล่านี้บ้างแล้วครับ

ขอบคุณครับ

Comments from Facebook