Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: แนะนำหนังสือ จาก สำนักพิมพ์ มีหัวใจ ค่ะ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    25
    Warning Points:
    0/5
    เล่มแรกที่อยากแนะนำให้ได้อ่านค่ะ

สิ่งที่พ่อไม่เคยรู้

ขอนำบางส่วนในหนังสือ หน้าที่ผู้เขียนบอกไว้ว่า "ทำไม ต้องเขียนเรื่องนี้" มาให้อ่านกันค่ะ

"ความเสียสละ เกิดขึ้นได้อย่างไร และเสียสละต่อแผ่นดิน เป็นเช่นไร เรื่องราวเหล่านี้ มีการถ่ายทอดให้สังคม ให้เยาวชนของเราได้รับรู้กันน้อยเกินไป เสาต้นนี้มีกำลังมีขนาดเล็กลงทุกวัน หากวันหนึ่งที่เสาต้นนี้ มีขนาดเล็กลงจนแบกน้ำหนักของสังคมไม่ไหว สังคมที่อยู่เย็นเป็นสุขของเราคงเป็นแค่สังคมในอุดมคติ ที่ไม่มีทางเกิดขึ้นได้อีกต่อไป"

วรรณกรรมครอบครัว ครอบครัวหนึ่ง ที่ไม่ใช่เรื่องส่วนตัว แต่เป็นเรื่องส่วนรวม

bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    เล่มที่สองค่ะ เล่มนี้หลายคน ยกให้เป็น คำภีร์ชีวิต

อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้

ทำไม ต้องเขียนเรื่องนี้

"ผมเกิดคำถามกับตนเองว่าทำไม การศึกษาปัจจุบันจึงสอนเราให้รู้ออกไปข้างนอก มีหลายเรื่องตลอดเวลาที่ผมได้ใช้ชีวิตในห้องเรียน เรื่องราวที่ต้องเรียนรู้ เดินทางออกไปไกล จนสุดขอบจักรวาล การเมืองระหว่างประเทศ ประวัติบุคคลอื่นๆ สารอะไรทำปฏิกิริยากันแล้วจะได้อะไรออกมา... ทรัพยากรและความต้องการ การจัดการอุตสาหกรรม การตลาด หนทางแห่งการลงทุน หลากหลายเรื่องราว ที่ล้วนทำให้ผม ห่างไกลตัวเองออกไปทุกที ไม่มีการเรียนการสอนให้ผมได้รู้จักตัวผมขึ้นเลยสักนิดเดียว ประวัติศาสตร์บอกเราว่าปัญหาความวุ่นวายใหญ่ๆ จุดเริ่มต้นที่เกิดขึ้น ล้วนเกิดจากจิตใจเล็กๆ ที่ไม่สามารถหาขนาดได้ของคนแค่คนเดียว หากเรามีการศึกษากันเพื่อให้รู้จักตนเองได้ง่ายๆ กว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน เมื่อเรารู้จักตัวเราได้มากขึ้น ปัญหาคงน้อยลง

อย่างน้อยก็มีเราคนหนึ่งที่ไม่เป็นส่วนหนึ่งของจุดเริ่มต้นของปัญหาเหล่านั้น หนังสือเล่มนี้ผมจึงต้องเขียนขึ้นมา เพื่อให้ตัวเราเองไม่เป็นเรื่องไกลตัวต่อไป เมื่อเราเข้าใจตัวเรา ปัญหาต่างๆ ของโลกคงจะได้น้อยลงสักวัน

ด้วยจิตรับผิดชอบ
    เอกราช จันทร์ดอน"

หนังสือที่ช่วยให้เรา ตั้งคำถามกับชีวิต เพื่อให้เรา ใช้ชีวิตให้มีความหมาย กันในชาตินี้

25
    0/5
    เล่มที่สามค่ะ หนังสือที่ทำให้เห็นรูปธรรม ของรักแท้

รักของชาตินี้

"ความรัก เป็นเรื่องที่ทำให้ชีวิต ของมนุษย์มีความหมาย

ทำให้หัวใจของมนุษย์ยังทำงาน

ผมรู้สึกว่าถ้ามนุษย์ เขาใจความรักได้มากขึ้น

ความผิดพลาดที่เคยเกิดขึ้น จากการต้องการความรัก

คงไม่เกิดขึ้น ซ้ำๆซากกับมนุษย์ต่อไป

ปัญหา ที่ใหญ่ๆ ในโลกมากมาย

ล้วนแล้วแต่เกิดจากคนแค่ คนเดียว

หากคนเหล่านั้น มีหัวใจ โลกเราคงน่าอยู่ได้มากกว่านี้

หัวใจ สิ่งที่คนตามหา แต่ไม่เข้าใจ

การเข้าใจความรัก จะทำให้เรารู้ที่อยู่ของหัวใจ

ความรักที่ควร หน้าตาเช่นไร

ทำอย่างไร ให้เรารู้ว่ารักนั้น ไม่ทำให้เราหลงทาง

ชีวิตที่เป็นนิรันดร์ของเราอยู่แห่งหนใด

ไม่แน่บางที่ ถ้าเราเข้าใจความรักได้มากขึ้น

ปัญหาต่างๆ ที่เคยเกิดขึ้น คงลุล่วงไปได้

ความสงสัยในจิตวิญญาณคงหายไป

ชีวิต นิรันดร์ของเราคงหาเจอสักวัน

ก็หัวใจของผมรู้สึกเช่นนี้ ผมจึงเขียนเรื่องนี้ขึ้นมา

เรื่อง ความรักของผมเอง

ด้วยรัก หัวใจของผม ตลอดกาล

รักแท้ๆ เอาไว้สำหรับ เหนี่ยวนำ หัวใจ และนำพา จิตวิญญาณ (จากหน้าแรกของหนังสือค่ะ)

25
    0/5
    เล่มที่สี่
    หนังสือจากประเทศไทยเพียงเล่มเดียวที่ห้องสมุดแห่งชาติของออสเตรเลีย คัดสรรคให้อยู่ในหมวด
    ความคิดใหม่ของโลก (New Thought) 1 ใน 66 เล่มจากทั่วโลก ในรอบ 300 ปีที่ผ่านมา

ความลับของคน

คน เรื่องใกล้ตัวที่ควรเรียนให้รู้
    ก่อนที่เราจะกลายเป็น...
    คนแปลกหน้าสำหรับตนเอง

ประโยชน์อย่างน้อยที่สุด หนังสือเล่มนี้จะทำให้เรารู้จัก หัวคิด และ หัวใจ ของตัวเองค่ะ เพื่อที่เราจะได้ไม่ใช้หัวคิด ทำร้ายหัวใจของคนที่เรารัก
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

25
    0/5
    เล่มที่ห้า เล่มนี้อยากให้ผู้หญิงทุกคนได้อ่านค่ะ

วิชาความรัก

จากปกหลัง ...

" คงไม่เป็นไร ที่เราจะผิดหวังซ้ำซากจากความรัก
    ถ้า...ความรักเป็นเรื่องที่ เรียนรู้ไม่ได้
    แต่...ถ้าความรัก เรียนรู้ได้
    ไม่ดีกว่าเหรอที่จะเรียนให้รู้ใน "วิชาความรัก"
    ตั้งแต่ตอนนี้
    หรือจะรอให้ผิดหวังซ้ำซากต่อไป"

เล่มนี้มีครบในเรื่องความรักค่ะ ทั้งแผนที่ เส้นทาง จุดวัด จุดสังเกต เพื่อเดินไปไปสู่รักแท้ๆ
    เหมาะสำหรับคนที่ ศรัทธาในรัก และยอมรับว่าตัวเองต้องการมี รักแท้ๆ
    ผู้เขียนเคยบอกไว้ว่า "ถ้าเรายอมรับว่าเราอยากได้ เราก็มีโอกาสได้"
    Last edited by bookerian; 07-16-2010 at 04:51 PM.
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

25
    0/5
    เล่มที่ 6 เส้นทางสู่ความร่ำรวย ที่แท้จริง

ความจริงที่ทำให้รวย

จากปีกปกหน้า...

ในเมื่อชีวิตเราต้องทำงาน แล้วไม่ดีกว่าหรือ หากเรารู้ เส้นทางที่ทำให้รวย จากการทำงานของเราเอง

การเดินทางที่ดี ต้องมี แผนที่ เข็มทิศ จุดสังเกต และเครื่องมือในการเดินทาง
    การทำงานสู่ความร่ำรวย ต้องการสิ่งเหล่านี้เช่นกัน

หนังสือเล่มนี้ จึงต้องเขียนออกมา

เพราะคนรวยที่แท้จริง มีความจำเป็น และเป็นสิ่งที่ต้องการ สำหรับสังคมตลอดไป

ตราบเท่าที่มนุษย์ ยังต้องมี "ลมหายใจ"
    Last edited by bookerian; 07-16-2010 at 04:27 PM.

25
    0/5
    เล่มล่าสุดค่ะ คู่มือฝึกฝนเพื่อ ใช้สมองได้จริง 100 เปอร์เซ็นต์

สมองมีชีวิต

จากปีกปกหน้า..
    "มูลค่า" ของคน คำที่มาพร้อมกับการ พัฒนา

ชีวิตในปัจจุบัน ต่างแข่งขันกันเพิ่มมูลค่า
    ความต้องการมูลค่าที่เพิ่มขึ้นของ ประเทศ

มูลค่าของประเทศที่เพิ่มขึ้น
    เกิดจาก "มูลค่า" ของคนที่เพิ่มขึ้น

เมื่อสังคม ต้องการให้เป็นสังคม ที่มีมูลค่า
    คนในสังคมจึงต้องเป็นคน ที่มีมูลค่า

ทางหนึ่งในการเพิ่มมูลค่าของคน
    คือการให้คนใช้สมองตนได้ดีขึ้น

หลายๆครั้งที่คนต้องการเพิ่ม "มูลค่า"
    แต่กลับทำลาย "คุณค่า" ของชีวิตหายไป

การทำให้ "สมองมีชีวิต"

เป็นจุดเริ่มต้น ของการฝึกฝนที่ทำให้
    "มูลค่า" และ "คุณค่า" ของชีวิต...

คน ไม่หายไป

9
    0/5
    เคยได้อ่านกระทู้ที่เพื่อนสมาชิกรีิวิวไว้ที่ห้องรีวิวครับมีเล่มหนึ่งของสนพ.นี้
    กระทู้นี้ครับ "อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้" หนังสือที่ผมอยากให้คุณได้อ่าน เดียวคนรีวิวคงเข้ามาคุยบ้างครับมีมาขายถึงในชุมชนอย่างนี้

ขอบคุณครับ
    Thanks bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

25
    0/5
    ค่ะ ได้อ่านกระทู้นี้เหมือนกันค่ะ หนังสือเล่มที่รีวิว ดีมากเลยค่ะ อ่านครั้งแรกไม่ชอบเลย ..พอมาอ่านใหม่ถึงรู้ว่าทำไมหลาย ๆ คนบอกว่าเป็นหนังสือช่วยชีวิต

ขอบคุณคุณ wm นะคะที่เข้ามาคุย

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile

Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    เคยได้อ่านกระทู้ที่เพื่อนสมาชิกรีิวิวไว้ที่ห้องรีวิวครับมีเล่มหนึ่งของสนพ.นี้
    กระทู้นี้ครับ "อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้" หนังสือที่ผมอยากให้คุณได้อ่าน เดียวคนรีวิวคงเข้ามาคุยบ้างครับมีมาขายถึงในชุมชนอย่างนี้

ขอบคุณครับ
    ขอบคุณ WM ครับ ที่นำลิงก์มาแปะให้เพื่อนๆ ได้เข้าไปอ่านหนังสือดีๆ กัน

Quote Originally Posted by bookerian View Post
    เล่มที่สองค่ะ เล่มนี้หลายคน ยกให้เป็น คำภีร์ชีวิต

อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้

"ผมเกิดคำถามกับตนเองว่าทำไม การศึกษาปัจจุบันจึงสอนเราให้รู้ออกไปข้างนอก มีหลายเรื่องตลอดเวลาที่ผมได้ใช้ชีวิตในห้องเรียน เรื่องราวที่ต้องเรียนรู้ เดินทางออกไปไกล จนสุดขอบจักรวาล การเมืองระหว่างประเทศ ประวัติบุคคลอื่นๆ สารอะไรทำปฏิกิริยากันแล้วจะได้อะไรออกมา... ทรัพยากรและความต้องการ การจัดการอุตสาหกรรม การตลาด หนทางแห่งการลงทุน หลากหลายเรื่องราว ที่ล้วนทำให้ผม ห่างไกลตัวเองออกไปทุกที ไม่มีการเรียนการสอนให้ผมได้รู้จักตัวผมขึ้นเลยสักนิดเดียว ประวัติศาสตร์บอกเราว่าปัญหาความวุ่นวายใหญ่ๆ จุดเริ่มต้นที่เกิดขึ้น ล้วนเกิดจากจิตใจเล็กๆ ที่ไม่สามารถหาขนาดได้ของคนแค่คนเดียว หากเรามีการศึกษากันเพื่อให้รู้จักตนเองได้ง่ายๆ กว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน เมื่อเรารู้จักตัวเราได้มากขึ้น ปัญหาคงน้อยลง

อย่างน้อยก็มีเราคนหนึ่งที่ไม่เป็นส่วนหนึ่งของจุดเริ่มต้นของปัญหาเหล่านั้น หนังสือเล่มนี้ผมจึงต้องเขียนขึ้นมา เพื่อให้ตัวเราเองไม่เป็นเรื่องไกลตัวต่อไป เมื่อเราเข้าใจตัวเรา ปัญหาต่างๆ ของโลกคงจะได้น้อยลงสักวัน

หนังสือที่ช่วยให้เรา ตั้งคำถามกับชีวิต เพื่อให้เรา ใช้ชีวิตให้มีความหมาย กันในชาตินี้
    แล้วเราก็ได้เจอกันใน SBNTown กับ หนังสือดี มีหัวใจ
    สนพ. มาเองเลยเหรอครับ เนี่ย ดีใจ ที่ได้เจอ กันที่นี่ครับ

ผมอ่านเล่มนี้ "อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้" หลายรอบ
    ผมยกเล่มนี้ให้เป็น คัมภีร์ชีวิต ของตัวเองด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ ที่สร้างสรรค์หนังสือดีๆ อย่างนี้ให้กับสังคม
    Thanks bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook