Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 7 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 69

Thread: ชวนมาชม..ดอกไม้ไทยๆ ค่ะ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    25
    Warning Points:
    0/5

ชวนมาชม..ดอกไม้ไทยๆ ค่ะ

เริ่มต้นด้วยดอกอะไรดี เปิดฉากด้วยดอกนี้ละกันค่ะ

ชื่อ บานเช้า ค่ะ (ต้นนี้พ่อไปแยกมาจากเพื่อนบ้านของพ่อ แล้วเอามาให้ปลูกค่ะ เพราะเห็นดอกเหลืองได้ใจมากๆ เวลาถูกแดดดอกจะบาน เหลืองแบบนี้ค่ะ ถ้าไม่โดนแดด เค้าก็จะหุบ

เห็นบานเช้า ก็นึกถึง คุณนายตื่นสาย เห็นมีหลายพันธุ์มากๆ หน้าตาก็จะต่างกันไป แต่มีอย่างหนึ่งที่เป็นเอกลักษณ์ คือ ถูกแดดแล้วจะบานแบบนี้ (ว่าจริงก็เหมือน บานเช้า นะคะ) ก็เลยเป็นเหตุให้เรียก คุณนายตื่นสาย ตื่นตอนแดดออกโน้น...

ต้นนี้ชื่อ มะลิหลวง ค่ะ แต่กลิ่นจะไม่หอมมากเหมือนมะลิลา หรือมะลิซ้อน เป็นลักษณะไม้เลื้อยค่ะ โตเร็วด้วย ยิ่งช่วงได้น้ำฝน ได้แดด ใบจะเขียวเข้ม ตัดกับดอกสีขาวที่ออกเต็มต้น สวยแบบเรียบๆ ดีค่ะ

พูดถึงมะลิ นึกถึงดอก กรรณิการ์ (ชื่อเพราะ^^) เป็นไม้ยืนต้นค่ะ แต่มีดอกหน้าตาคล้ายมะลิมาก ต่างกันแค่ก้านตรงกลางที่เป็นสีส้ม ดอนเด็กๆ สับสนค่ะ นึกว่าดอกมะลิ เอามาดม ไม่มีกลิ่นเลย ต้นนี้ ตา ปลูกไว้ค่ะ แต่ก่อนจะเก็บดอกแล้วตากแห้ง ทำเป็นยาได้

ชื่อ กาหลงค่ะ มองไกลๆ ผ่านๆ ดูธรรมดามาก แต่พอจ้อง ดูแบบเก็บรายละเอียด ถึงรู้สึกว่า สวย ดอกนี้ไม่มีกลิ่นค่ะ

อันนี้ ชื่อ กระดังงาสงขลา ค่ะ กลีบดอกเค้าจะยาวๆ งอ ไม่เหมือนกระดังงาที่เราเห็นกัน และกลิ่นไม่หอมแรงค่ะ (ที่จริงยังไม่เคยได้กลิ่นเลยค่ะ แต่เขาว่าหอม) อีกอย่าง กระดังงาสงขลาไม่เลื้อยค่ะ เป็นเหมือนไม้พุ่ม

ถ้าชอบไม้หอม ขอเสนอ ดอกราชาวดี ค่ะ หอมมากกกกกก (แต่บางคนอาจไม่ชอบกลิ่นนี้ค่ะ) ทรงต้นไม่สวยเลยค่ะ ออกดอกก็ดูธรรมดามาก แต่กลิ่นนี่สิ ชวนให้เดินไปหา และพอเพิ่งพินิจดอก ก็รู้สึกว่าสวยค่ะ ....รู้สึกเหมือนกันมั้ยคะ
    Last edited by bookerian; 09-25-2010 at 08:57 PM.
    Thanks deewib, IAm, Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ขอคุณ คุณ bookerian มากๆนะคะ ที่นำดอกไม้สวยๆมาให้ชม สวยจริงๆค่ะชอบมาก มีแต่ดอกสวยทั้งนั้นเลย บ้านเรามีแต่ดอกไม้หอมๆ นะคะ หนึ่งนึกถึง ดอกซ่อนกลิ่น สมัยยังเด็กๆ นั่งเฝ้าดมอยู่นั้น..อิอิ
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    ขอคุณ คุณ bookerian มากๆนะคะ ที่นำดอกไม้สวยๆมาให้ชม สวยจริงๆค่ะชอบมาก มีแต่ดอกสวยทั้งนั้นเลย บ้านเรามีแต่ดอกไม้หอมๆ นะคะ หนึ่งนึกถึง ดอกซ่อนกลิ่น สมัยยังเด็กๆ นั่งเฝ้าดมอยู่นั้น..อิอิ
    ขอบคุณคุณหนึ่งค่ะ ที่เข้ามาชมดอกไม้ และก็ต้องขอบคุณที่คุณหนึ่งเปิดกรุปนี้ไว้ ถูกจริตค่ะ^^

จริงค่ะ บ้านเรามีดอกไม้หอมๆ เยอะ เวลาไปเดินตลาดต้นไม้ก็เจอแต่ต้นที่ไม่รู้จัก แล้วแม่ค้าก็แนะนำ บอกว่าดอกหอมมาก ชื่อไทยๆ เพราะค่ะ
    ดอกซ่อนกลิ่นที่คุณหนึ่งบอกเคยเห็นต้น แต่ไม่เคยเห็นดอก ไม่เคยได้กลิ่นเลยค่ะ แต่เสียงลือเสียงเล่าอ้าง ว่าหอมมมมมมมม

เห็นคุณหนึ่งพูดถึง เลยไปหาดูรูปค่ะ

(จาก http://www.chiangmai-thailand.net/fl...a/sonklin.html)
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile

ขอบคุณ คุณหนึ่งที่เปิดกรุ๊ปนี้ครับ ให้ได้เอาดอกไม้มาโชว์กัน
    ขอบคุณ คุณ Bookerian ครับ ที่เอาดอกไม้ไทยๆ มาให้ได้รู้จัก

มีดอกไม้หลายดอก ที่เคยได้ยินชื่อ แต่ไม่เคยเห็นเลยครับ อย่าง กาหลง กรรณิการ์ บานเช้า เป็นต้น
    พูดถึง ดอกราชาวดี ดอกสวยครับ แต่ ผมเป็นคนนึงครับ ที่ไม่ชอบกลิ่น
    ได้กลิ่นแล้ว ชวนปวดหัว น่ะครับ ยิ่งได้กลิ่นมากเข้า จะเริ่มมึนหัวเลยล่ะครับ
    ที่บ้าน เคยปลูกไว้ บางครั้งได้กลิ่นแล้วเกือบล้มทั้งยืนเลยครับ

ผมก็ชอบไม้ดอกครับ ถ้าปลูกเป็นสวน คงผสมให้มีหลายๆ สี เลยล่ะครับ

ไว้ได้ภาพดอกไม้มาบ้าง จะเอามาลงกันที่นี่นะครับ

25
    0/5
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    ขอบคุณ คุณหนึ่งที่เปิดกรุ๊ปนี้ครับ ให้ได้เอาดอกไม้มาโชว์กัน
    ขอบคุณ คุณ Bookerian ครับ ที่เอาดอกไม้ไทยๆ มาให้ได้รู้จัก

มีดอกไม้หลายดอก ที่เคยได้ยินชื่อ แต่ไม่เคยเห็นเลยครับ อย่าง กาหลง กรรณิการ์ บานเช้า เป็นต้น
    พูดถึง ดอกราชาวดี ดอกสวยครับ แต่ ผมเป็นคนนึงครับ ที่ไม่ชอบกลิ่น
    ได้กลิ่นแล้ว ชวนปวดหัว น่ะครับ ยิ่งได้กลิ่นมากเข้า จะเริ่มมึนหัวเลยล่ะครับ
    ที่บ้าน เคยปลูกไว้ บางครั้งได้กลิ่นแล้วเกือบล้มทั้งยืนเลยครับ

ผมก็ชอบไม้ดอกครับ ถ้าปลูกเป็นสวน คงผสมให้มีหลายๆ สี เลยล่ะครับ

ไว้ได้ภาพดอกไม้มาบ้าง จะเอามาลงกันที่นี่นะครับ
    ดูท่าคุณ itasian คงไม่ชอบกลิ่นราชาวดีเอามากๆ ที่บ้านปลูกไว้ห่างจากตัวบ้านค่ะ เลยไม่ค่อยได้กลิ่นแรง เจอคนที่ไม่ชอบกลิ่นนี้มาหลายคนแล้วค่ะ คงเพราะกลิ่นเค้าหอมแปลกๆ บอกไม่ถูก ไม่หอมน่าดม อย่างมะลิ
    เคยอ่านนิยายเรื่องราชาวดีเป็นแนววิญญาณ แล้วในเรื่องปลูกราชาวดีไว้รอบบ้าน กลิ่นโชย จากตัวหนังสือบอก กับจากต้นที่บ้าน ทำให้บรรยากาสชวนขนลุกอยู่เหมือนกันค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ยินดีค่ะ ดีใจทีมีเพื่อนๆสนใจค่ะ ขอบคุณ คุณ bookerian และคุณเบิ้มมากนะคะ ทีนำดอกไม้ไทยสวยๆ มาฝาก คิดถึงบ้านเลย อิอิ ถ้ามีนำมาฝากอีกนะคะ ยังมีอีกเยอะเนอะที่ไม่เคยเห็นค่ะ

ปล. คุณ bookerian ต้องไปหามาดมดูนะคะ ดอกซ่อนกลิ่น หอมจริงๆค่ะ ทั้งสวย ทั้งหอมมมม
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ผมก็มีดอกไม้ไทยๆ นี่นา เคยถ่ายเอาไว้ ลืมไปได้ไงล่ะเนี่ย

ดอกนี้ ชื่อว่า "ว่านสี่ทิศ" สวยงาม ครับ เห็นแล้ว นึกถึงคนรักครับ
    เพราะวันที่ต้นนี้ ออกดอกครั้งแรก ผมเรียกคนรัก มาดู (ตอนนั้น ยังไม่ได้เป็นคนรักกันครับ)
    และเขาก็ได้ถ่ายรูปไว้เยอะมากมายครับ นี่คือ 1 ใน นั้นครับ เอามาให้ชมกันครับ

25
    0/5
    ดอกนี้ ชื่อว่า "ว่านสี่ทิศ" สวยงาม ครับ เห็นแล้ว นึกถึงคนรักครับ
    เพราะวันที่ต้นนี้ ออกดอกครั้งแรก ผมเรียกคนรัก มาดู (ตอนนั้น ยังไม่ได้เป็นคนรักกันครับ)
    และเขาก็ได้ถ่ายรูปไว้เยอะมากมายครับ นี่คือ 1 ใน นั้นครับ เอามาให้ชมกันครับ
    สงสัยคุณ itasian ดูรูปนี้ไปยิ้มไปแน่เลยค่ะ (แอบแซวนิดนึง)

ดอกว่านสี่ทิศสวยมาก ชอบสี เส้นตรงกลีบดอกมากๆ ธรรมชาตินี่สร้างสรรค์จริงๆนะคะ

ปล. คุณ bookerian ต้องไปหามาดมดูนะคะ ดอกซ่อนกลิ่น หอมจริงๆค่ะ ทั้งสวย ทั้งหอมมมม
    ค่ะ คุณหนึ่ง เห็นจากรูปแล้วก็อยากเอามาปลูกบ้างค่ะ

0/5
    เข้ามาขอเก็บความรู้ด้วยคนครับ

ขอบคุณ คุณ Bookerian ที่นำความรู้มาแชร์ครับ

ขอบคุณครับ

25
    0/5
    Quote Originally Posted by bit View Post
    เข้ามาขอเก็บความรู้ด้วยคนครับ

ขอบคุณ คุณ Bookerian ที่นำความรู้มาแชร์ครับ

ขอบคุณครับ
    ยินดีค่ะ ถ้าคุณ bit มีดอกไม้งามๆ ก็เอาโชว์กันนะคะ

///////////////////////////////////////

วันนี้แวะมาแนะนำดอกนี้ค่ะ

ชื่อ บานไม่รู้โรย เขาบานไม่รู้โรยจริงๆ ค่ะ ออกดอกอยู่นานนนน กว่าจะแห้งไป มีหลายสี เท่าที่เคยเห็น มีสีม่วง ม่วงอ่อนๆ และสีขาว ที่บ้านมีสีเดียวค่ะ
    ปลูกง่ายมาก แค่เอาดอกที่แห้งแล้ว โรยที่ดิน(เตรียมดินก่อนนะคะ) แล้วรดน้ำชุ่มๆ แนะนำปลูกหน้าฝนค่ะ เท่านี้ก็ขึ้นเป็นต้นแล้วค่ะ ที่บ้านปลูกไว้นานแล้ว แล้วปล่อยไว้ตามธรรมชาติของเขา พอหน้าฝน สิ่งแวดล้อมเหมาะ เขาก็ขึ้นกันมาเองค่ะ
    ..โดยส่วยตัวเห็นว่าหน้าตาดอกนี้ธรรมด้า ธรรมดา ยิ่งถ้่าอยู่ดอกเดียวจะธรรมดามาก แต่พออยู่รวมกันเยอะๆ แล้วดูสวยดีค่ะ คิดว่า ดอกไม้บางชนิด อยู่ดอกเดียวก็สวยอย่างดอกกุหลาบ แต่ดอกไม้บางชนิดอยู่ดอกเดียวดูธรรมดา แต่พออยู่เยอะๆ อยู่กันเป็นทุ่ง เป็นพื้นที่จะมองดูสวยงามมาก อย่างบัวตอง หรือดอกหญ้าบางชนิด และบานไม่รู้โรยนี้ด้วยค่ะ (ใช้ความคิดในการดูดอกไม้มากไปมั้ยเนี่ย^^)

Page 1 of 7 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook