Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 21

Thread: รีวิว คร่าวๆ กล้อง Lumix GF1

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    Warning Points:
    0/5

รีวิว คร่าวๆ กล้อง Lumix GF1

เอามาจากบล็อกของตัวเอง พอดีกะเขียนบล๊อกเล่นๆ ก่อนวันลอยกระทง
    แต่เขียนไปเขียนมา กลายเป็นรีวิวกล้องไปซะงั้น เอาคร่าวๆ ก่อนละกันนะครับ
    ให้ใช้คล่องๆ แล้วจะมาจัดอีกรอบ ^ ^

นึกครึ้มยังไงไม่รู้ อยากหาเว็บไดอารี่เขียน นึกไปนึกว่า SbnTown ก็มีนี่หว่า ก็เลยจัดทันที

ู^ ^

วันเพ็ญ เดือน 12 น้ำนองเต็มตลิ่ง....

อาทิตย์นี้ ใกล้จะถึงวันลอยกระทงแล้วสินะ ปีนี้ก็คงได้ลอยที่เดิมคือ ม.เกษตร

ใครจะมาแนะนำให้อย่าเดินผ่านตรงทางประตูพหล สองปีที่แล้ว คนติดที่นั่น ครึ่งชั่วโมงก่อนจะออกมาได้

หุหุ เป็นปีที่สองที่ได้ลอยกับแฟน ^__^

ช่วงนี้พอดีได้กล่องมาใหม่ พอดีกล้องตัวเดิมเสีย มีพี่ที่รู้จักยืมไปทำงาน แต่เค้าใจดี ใช้เงินคืน เลยเพิ่มเงิน แล้วได้ตัวใหม่มา พอดีเอาไว้ถ่ายลอยกระทงเลย แล้วเดี๋ยวเอามาให้ชมกันนะครับ

Panasonic Lumix GF1

ทั้งอาทิตย์เลยหัดใช้กล้อง เดี๋ยวว่างๆ ขอแต่งสวยๆ แล้วค่อยเอามาลงละกันนะ ฮาๆ (ที่จริงขี้เกียจ ฮา)

อ่อ ลืมบอก ที่เลือกสีชมพูไม่ได้ตั้งใจนะ คือไปซื้อที่ร้าน Foto Friend ที่ชั้นใต้ดินที่เซนทรัล ลาดพร้าว พี่เค้าใจดีมาก

เรามีงบไป สองหมื่นสอง
    อยากได้เลนส์ 14-45 ด้วย
    ปล. ปกติชุด Kit มัน สองหมื่นสี่ได้เลนส์ pancake 1.7/20 แต่ถ้าจะเปลี่ยนเลนส์ เป็น 14-45 มันสองหมื่นห้า แต่ ถ้าเป็นสี่ชมพูมันจะได้ราคา หมื่นเก้า เลยถอยมาทันที

>>>เพิ่มเติม<<<มีข่าวมาบอกนะครับ พอดีวันก่อน(20/11/53)เข้าไปดู view finder กับแบต ที่ร้านเดิม พี่ที่ร้านบอกว่า เซ้ตนี้ขายดีมาก ขายออกทุกวันเลย ตอนนี้เซ็ตนีที่ร้านหมดไปแล้ว จะหาก็หายากแล้วหล่ะครับ 19990 เนี่ย แต่เค้าบอกว่ามีตัวสีแดงเพิ่มอีกแค่ 1000 บาทผมเห็นยังเสียดายเลย อยากได้สีแดงมากกว่า สวยกว่ากันเยอะ ใครกำลังหา อยู่ก็ไปกันนะครับ อยู่ที่เซนทรัลลาดพร้อมชั้น G เอ่อรีบๆ หน่อยเดี๋ยวของหมด ฮา โฆษณาให้เค้า ไม่คิดตังค์เลยนะเนี่ย มีกันเยอะๆ แล้วมาตั้ง Club กันที่นี่นะครับ ฮา

เปลี่ยนใจและ เอารูปบางส่วนมาให้ดูดีกว่า แต่รูปยังไม่ได้แต่ง บวก ฝีมือ ยังไม่คล่อง

รูปนี้ หนูแก็สบี้ที่เลี้ยงไว้ที่ห้อง ชื่อ อัพโฟ่ ตัวผู้ อายุ 7 เดือน หลังจากอาบน้ำให้แล้วก็ถ่ายรูปเก็บไว้ก่อน ที่จมูกแดงๆ คือใส่ยาแดงให้มัน กัดกับตัวผู้อีกตัว

รูปนี้ ตัวนี้ชื่อ ชูใจ เป็นแฟนอัพโฟ อายุเท่ากัน

รูปนี้ ถ่ายที่ ม. เกษตร ช่วงกำลังหัดอ่านคู่มือ

รูปนี้ ถ่ายที่ ม. เกษตร ช่วงกำลังหัดอ่านคู่มือ2

รูปนี้ ตั้งกล้องถ่ายที่แยกเกษตร

รูปนี้ ไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้อง iso 800 noise ยัง OK อยู่

รูปนี้ iso 100 ฮา

เอ่อ กล้องนี้ไม่ใช้ DSLR นะครับ
    มันเป็น micro four third เทคโนโลยีกล้องดิจิตอล เปลี่ยนเลนส์ได้หนุ่ะ

เฮ้อ ตอนแรกจะเขียนไดอารี่สั้นๆ
    ไม่รู้ว่ากลายเป็นรีวิวกล้องไปตอนไหน ฮาๆๆ
    Last edited by iDnOuSe4; 11-22-2010 at 09:30 PM.
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks paruai, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like amm0pat ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    รีวิวที่ดีครับ ถ้าให้ดีกว่านี้ถ่ายวอดีโอมาด้วยเยี่ยมมากเลยครับ

อยากได้สักตัว แต่เก็ตังไม่ถึงสักทีเอาไปใช้อย่างอื่นหมด อิอิ
    Thanks iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    Quote Originally Posted by ekgarin View Post
    รีวิวที่ดีครับ ถ้าให้ดีกว่านี้ถ่ายวอดีโอมาด้วยเยี่ยมมากเลยครับ

อยากได้สักตัว แต่เก็ตังไม่ถึงสักทีเอาไปใช้อย่างอื่นหมด อิอิ
    ถ่ายมาครับ อยู่ในเครื่องยังไม่ได้เอาลงใน Youtube เดี๋ยวว่างๆ จะจัดให้นะครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

6
    0/5

พอดีผมไปจตุจักรมาก็เลยใช้กล้องถ่าย vdo ปะการัง มาให้ชมกันหน่ะครับ
    Last edited by iDnOuSe4; 11-22-2010 at 12:45 AM.
    Like bit ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    โห ถ่ายวีดีโอมาชัดแจ๋ว ยังกะกล้องวีดีโอเลยนะครับ สุดยอด
    Thanks iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

6
    0/5
    Quote Originally Posted by bit View Post
    โห ถ่ายวีดีโอมาชัดแจ๋ว ยังกะกล้องวีดีโอเลยนะครับ สุดยอด
    ชัดจริงครับ สามารถบันทึกได้โดยไม่ตัด จนกว่าแบตหรือเมมโมรี่จะหมดด้วยนะครับ เจ๋งมาก
    Like paruai ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

6
    0/5

ลงรูปเพิ่มเติมตามสัญญา

ขอทำความเข้าใจก่อนนะครับ คือ GF1 ไม่ใช่กล้อง DSLR แต่เป็นกล้องดิจิตอลที่ใช้มาตฐานใหม่ที่เรียกว่า micro four third หากจะเอาไปเทียบ DSLR คงสู้ไม่ได้เรื่องคุณภาพ

วันอาทิตย์ก่อน ได้มีโอกาสไปเที่ยวจตุจักร ที่จริงอาหารพวกหนูที่อยู่ในห้องมันหมดก็เลย ถือโอกาสพกกล้องคู่ใจไปถ่ายรูปที่สวนรถไฟด้วย มันชมกันเลยดีกว่าไม่ต้องเสียเวลา

ต่อด้วยวันลอยกระทงที่ผ่านมาที่เกษตร

iso 3200 ถ่ายปะการังที่ใช้อัดวิดีโอ

นกสีเหลืองในกรง มองหน้าอยากบินสู่อิสรภาพแต่ทำไม่ได้

นกแก้ว สัญลักษณ์สบู่ ตัวจริงเป็นอย่างนี้นี่เอง เฮ้อ

นกอะไรไม่รู้ สีสวยดี

กระต่ายสีขาว เหม่อมองออกมานอกกระจก

ชิวาว่า ที่แอบลืมตามาดู

และตัวนี้ เอาแต่หลับ

ระหว่างเดินมาเห็นชุดนี้ นึกถึง 0-2 ที่เป็นเหตุให้ฟอร็มเซลซีแย่มาถึงตอนนี้

เงาะป่า? กลายเป็นเงาะเมืองไปซะแล้ว

มานั่งพักที่สวนรถไฟ เจอเด็กชาวจีนเล่นกับนกอย่างมีความสุข

บรรยากาศตอนเย็นที่สวนรถไฟ รูปสุดท้ายก่อนกลับห้อง หนูหิวข้าวแย่แล้ว ฮาๆ

ตามด้วยรูปที่ถ่ายจากงานลอยกระทงเมื่อวาน

รองท้องด้วยสเต็ก ร้านกอลิล่า ร้านเปิดใหม่ที่อมรพันธ์ แยกเกษตร

สเต็ก จำชื่อไม่ได้ ขออภัย

อันนี้จำชื่อได้ ก๊อดฟาเธอร์

มันบด อร่อยมาก ยกให้เป็นมันบดที่อร่อยที่สุดเท่าที่เคยกินมา

เมื่อกินอิ่มก็พรอ้มจะไปลุย วันลอยกระทง คนเยอะมากมาย

noise กระจายปรับ ss เยอะจะต้องเร่ง iso รูปที่ออกมาก็ประมาณนี้

รูปนี้ได้มาโดยบังเอิญ ตอนแรกจะถ่ายสะพาน แต่คู่นี้มายังไงไม่รู้ กลายเป็นนายแบบ นางแบบทันที แชะ!!

มาลอยกันทั้งครอบครัว พ่อแม่ลูก ดูพวกเขามีความสุขดีนะครับ

รูปนี้ ลองใช้ขาตั้งกล้อง เปิด ss 8" สวยดีเหมือนกัน

ถึงเวลาลอยสักที ปีนี้เลือกใช้กระทงขนมปัง แถมลองกันดูก่อนด้วยว่ามันอร่อยไหม ฮาๆ

ผลปรากฎว่าอร่อยแฮะ แต่แข็งไปหน่อย จิ้มนมข้นท่าจะอร่อยกว่านี้ ถ้าแฟนไม่บอกว่าต้องลอยนี้กินหมดจริงๆ นะเออ ฮาๆ

ปล.1 รูปทุกรูปไม่ได้แต่งเพิ่มนะครับ ไม่ใช่แต่งไม่เป็น เพียงแต่ไม่แต่ง อยากให้เห็นรูปที่ถ่ายจากกลอ้งเพียวๆ มากกว่า

ปล.2 ส่วนใหญ่ใช้โหมด manual นะครับ สนุกสนานมาก ทำได้เหมือนกล้อง DSLR ทุกอย่าง เพียงแต่คุณภาพไม่เท่ากัน ขนาดเซนเซอร์ก็ตัวเล็กกว่าแล้ว

Thanks paruai, bit ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like amm0pat ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    รีวิวสนุกดีครับ ขอบคุณมากครับ

6
    0/5
    Quote Originally Posted by bit View Post
    รีวิวสนุกดีครับ ขอบคุณมากครับ
    ขอบคุณอีกรอบครับ ตอบเร็วจังแฮะ

ผมว่าชวนกันตัง Group เลยดีไหม

เอาชื่ออะไรดี เอ่อ

GF1 Club ชุมชนคนรัก GF1 ดีไหมเนี่ย ฮา

6
    0/5
    มันไม่ใช่แค่คอนเสริต มันคือการเดินทางของจิตวิญญาณ

....จะเหน็ด จะเหนื่อย ก็ยังต้องเดิน ต่อไป....

ไม่ได้ลดขนาดภาพ ภาพอาจจะใหญ่ไปนิดนึง แต่จะได้เห็นชัดๆ

ใช้กล้องดิจิตอล GF1 ถ่าย ผ่านทางช่องตรวจอาวุธไปได้ เพราะบอกเค้าว่าเป็นกล้องดิจิตอล

แต่เค้าห้ามถ่ายวิดีโอเราก็ไม่ถ่าย แต่เห็นคนอืนพกไอโฟน บีบี ถ่ายกันกระจาย

21.30 น. 26 พ.ย. 53: ไปรับน้องที่หมอชิด

27 พ.ย. 53 : วันแห่งความทรงจำ ที่ไม่มีวันลบเลือน ...

08.00 น. : ตื่นขึ้นเพื่อเตรียมตัว

09.30 น. : ออกเดินทางโดยรถเมล์

11.00 น. : ถึงเดอะมอล์บางกะปิ กินข้าว เดินชอปปิ้ง รอบ่ายโมง

12.30 น. : ออกเดินทางจากเดอะมอล์ไปสนามราชมังคลากีฬาสถาน

13.15 น. : ถึงสนาม คนเริ่มเยอะแล้ว ที่รีบมาเพราะต้องมาซื้อเสื้อ และกลัวรถติด กลัวไม่ทัน

1

2

13.45 น. : ซื้อเสื้อเรียบร้อย โชดดีมากๆ เสื้อลายนกครามเหลือห้าตัวสุดท้ายและเป็นของพวกเรา สามตัว ^ ^

3

4

5

14.15 น. : เปลี่ยนเสื้อแล้วนั่งรอ ในร่ม

6

14.30 น. : ถามสตาฟได้ความว่าเค้าจะเปิดให้เข้าตอนบ่ายสาม แล้วให้เข้าไปรออีกที เปิดประตูที่สองอีกทีตอนบ่ายห้าโมงเย็น เราจึงเริ่มไปนั่งรอ กลางแดด ร้อนมาก

7

8[

9

10

11

15.00 น. : เปิดให้บัตร 2000 เข้าไปก่อน

16.00 น. : เริ่มให้บัตรอื่นเข้าไปได้

16.15 น. : ยืนรอหน้าประตู ทั้งเหนือยและร้อนมากก

17.00 น. : เริ่มมีสัญญาณว่าจะได้เข้า ทั้งเบียด กันเพื่อนจะให้ได้เข้า ตรงนี้ขอตินิดนึงว่าทีมงานจัดการได้แย่มาก รวมทั้งขอประนามคนที่เบียด คนที่ดันจากด้านหลังและข้างๆ ว่าพวกนายเห็นแก่ตัวมากๆ คนข้างหน้าแทบจะเหยียบกันตาย

17.15 น. : เข้ามาจองพื้นที่ได้ คอนเสริตจะเริ่มตอนหนึ่งทุ่ม เค้าห้ามเอาอาหารและน้ำดิ่มเข้ามา ต้องออกไปซื้อเอง ว่าแต่ถ้าออกไปซื้อแล้วจะกลับเข้ามายังไงหล่ะเนี่ย คิดบ้างไหม เฮ้อ

12

13

18.00น. : เริ่มมีดีเจจากเอทามเข้ามาสร้างบรรยากาศ ผมว่ามันไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่เลย ไม่ค่อยได้ฟังคลื่นนี้เท่าไหร่แต่เท่าที่ฟัง คงจะหื่นกันน่าดู

19.00น. : สิ้นสุดการรอคอย

14

15

16

17

18

19

20

21

22

23.52 น. :คอนเสริตจบ ว่าแต่จะกลับยังไงละเนี่ยไม่ได้คิด

วันที่ 28 พ.ย. 53

00.15 น. :กินเกาเหลาร้านข้างทาง หิวข้าวมากๆ

01.00 น. : เพิ่งได้แท๊กซี่คันแรกเดินทางกลับหอ

02.00 น. : เข้านอน

05.30 น. : ตื่นเช้า มีนัดไปทัศนศึกษาที่โคราช

เหนื่อยมาก กว่าจะได้ดู ต้องอดทนรอ ต้องทนร้อน ต้องทนหิว

การรวมตัวของคน 65000 คน

เพื่อเฝ้าคอยวงดนตรีหนึ่งวงมาเล่นนั้น ไม่ใช่แค่คอนเสริตแน่นอนครับ

มันมีมากกว่านั้น

กว่าจะเดินทางกลับอีก ยิ่งบางคนมาจากต่างจังหวัดเพื่อมาดูคอนเสริตนี้

เป็นการเดินทางของจิตวัญญาณ ของวงดนตรีที่ชื่อว่า Bodyslam

ส่วนผม ครั้งหน้าขอบัตรนั่งละกันนะครับ

ปวดร่างกายไปหมด ขาแข็ง ปวดเอว สาระพัด

พอดีมีงานต้องไปที่โคราชแต่เช้า เลยเพิ่งมีเรี่ยวแรงมารีวิวเนี่ยแหละครับ

จำเวลาไม่ค่อยได้เท่าไหร่ ส่วนใหญ่หลับ ดูรูปเลยนะกันนะครับ
    Last edited by iDnOuSe4; 12-02-2010 at 09:56 PM.
    Thanks bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook