เพราะผมรู้สึกว่าผมเคยได้รับ ผมจึงขออาสาที่จะส่งต่อ

1. yourfwd0
    yourfwd0

นี้คือข้อความที่เพื่อนของคนที่ทำงานเหล่านี้ได้บอกต่อมาให้ผมได้รับรู้

ขอบคุณท่านที่นำเอาสิ่งเล็กๆที่เรียกว่าหน้าที่ ที่หลายๆคนลืมเลือนและไม่ได้สนใจ มาเผยแพร่ เรื่องราวที่พี่หลวง(ดาบ จรูญ)ทำอยู่นี้เป็นแค่เศษเสี้ยวเล็กๆของคนหลายคน แต่มีความหมายที่ยิ่งใหญ่ของคนไม่กี่คน ผมรู้จักพี่หลวงมาหลายปีแกทำงานด้วยความยากลำบากเสมอมา แต่ไม่เคยปริปากว่าเหนื่อยหรือท้อ เลยแม้สักครั้งเดียว ... ครั้งนึงแกบอกกับผมว่าอย่าถามตัวเองว่าทำทำไมทั้งๆที่เสี่ยงขนาดนี้ แต่ให้บอกตัวเองว่าที่ทำนั้น ทำเพื่อใครเท่านั่นก็พอ ..
    และนี้คือเรื่องราวของงานที่เขาเหล่านี้ทำ

หลังจากผมรับรู้เรื่องราวงานของเขาเหล่านี้ที่ทำ
    ผมจึงได้บอกต่อเรื่องราวเหล่านี้

ได้ฟังเสียงของคนเหล่านี้ ที่เสียสละทำงานเพื่อคำว่า "ชาติ"
    และ รักษาแผ่นดินเดียวกัน ที่เรียกว่า "แผ่นดินไทย" ให้เราอาศัย

แล้วน้ำตาจะไหล เพราะเชื่อ ในคำว่า ชาติ ที่ตรงกัน เขาจึงเสียสละ

หากวันหนึ่ง คำว่า "ชาติ" จากเสียงของคนเหล่านี้
    ไม่ตรงกับเสียงของ คนที่มีความรู้ ความคิด ที่มีเสียงดังกว่า อยู่ในเมือง

วันนั้น ไม่รู้ บ้่านเมืองนี้จะเป็นเช่นไร
    วันที่เสียง ของ คนเสียสละ นั้น เบา จนเราฟังไม่ได้ยิน

ได้ยินแต่เสียง ของคน อีกคน..
    ที่ยืนอยู่ตรงข้ามกับ คน เสียสละ

............. และผมรู้ว่า การทำงานที่หลายๆ คนบอกว่าเป็นหน้าที่ของพวกเขาเหล่านี้
    สุดท้ายอาจจบลงเช่นนี้

จึงทำให้ผมรู้ว่า ชีวิตนี้งานหนึ่งที่ผมขออาสาทำ
    คือส่งต่อเรื่องราว ให้รู้ว่า "รับผิดชอบต่อความเสียสละด้วย"
    นั้นคือหน้าที่ที่ ผมรู้สึกว่าคนที่ มีหัวใจควรทำ

ผมจึงขออาสา ที่จะส่งต่อ เรื่องราวชีวิตที่เสียสละ เพื่อให้มี คนรับผิดชอบมากยิ่งๆขึ้น

เพราะสงสารคนเสียสละเหลือเกินที่ต้องตาย...บนแผ่นดินที่ไร้มุทิตา

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
  2. yourfwd0
    yourfwd0
    ขอบคุณภาพประกอบบทความจากเรื่องนี้ ผู้กองแคน "กูเกิดมาเพื่อชาติราชบัลลังค์ มึงจงฟังความแน่วแน่ของกูไว้
  3. bookerian
    bookerian
    ขอบคุณที่นำมาส่งต่อค่ะ ขอร่วมส่งต่อเช่นกัน
  4. due
    due
    ขอบคุณที่นำมาแบ่งกันชมนะคะ
    รู้สึกเป็นหนี้บุญคุณทุกท่านมากๆค่ะ
    ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองทุกคนนะคะ
  5. yourfwd0
    yourfwd0
    ขอบคุณคุณ bookerian ที่ยอมรับและร่วมส่งต่อให้คนอื่นรับรู้ว่าเราเองเคยได้รับจากคนอื่นมาบ้างแล้ว
    คุณ due ร่วมส่งต่อไหมครับ?
  6. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณครับผมจะส่งต่อกระทู้นี้ให้คนที่ผมรู้จักทราบเช่นกันครับ
  7. yourfwd0
    yourfwd0
    ขอบคุณคุณ webmaster ที่ร่วมส่งต่อครับ

หากเราไม่เลือกเสียสละร่างกายและชีวิต
    เราก็ต้องเลือกแสดงความรู้ความคิดที่ปกป้องผู้เสียสละ

ไม่อย่างนั้นเรา ก็เป็นเพียงแค่ คนที่ยืน ตรงข้ามกับคนเสียสละ

ขอบคุณครับ
  8. yourfwd0
    yourfwd0

ขอให้ ผู้เสียสละ ทุกคน นอน หลับ ฝันดี ราตรีสวัสดิ์
    ขอบคุณทุกความเสียสละ ที่ทำให้เราได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

วันนี้ วันที่ 19 มิถุนา พรุ่งนี้ วันที่ 20 วันครบรอบการจากลา ของหมวดตี้ ที่ได้ ไปทำงาน ที่ มีหน้าที่ ต้อง ตายแทน พวกเรา ที่ได้ อาศัยอยู่บนแผ่นดินนี้ ร่วมกัน

ขอแสดงความเสียใจ ต่อการสูญเสีย คนที่รัก ของครอบครัว หมวดตี้
    เศร้า แค้นใจ ทุกครั้ง ที่ คนที่ต้อง เสียสละ ทำหน้าที่ ตายแทนเรา อายุ น้อยลง กว่า เรา ทุกๆ ที

ขอบคุณ หมวดตี้ จากลูกหลานตำรวจ ที่รู้ว่า ตนไม่สามารถ เสียสละ ได้ เท่า งาน ของ ตำรวจ ที่ พ่อ เคยทำ
    ไดอารี้ ของหมวดตี้ ในเช้าวันที่ 20 มิถุนา 51 http://polize.diaryis.com/ <<< คลิ๊กเพื่อ อ่านบันทึก สุดท้าย ของน้อง ที่ เสียสละ ทำงาน ที่ มี หน้า ที่ ต้อง ตายแทนเรา
    ส่งข่าวนี้ ให้ได้รับรู้ เพื่อ ให้ได้ ร่วมระลึก ก่อนนอน ถึง คุณ ที่ไ้ด้ รับ จากน้องหมวดตี้ เพื่อน ตำรวจ ทหาร และ ผู้เสียสละ ทุกคน

ตื่นเช้า วัน พรุ่งนี้ จะได้ ตั้ง คำถาม ว่า จะใช้ ชีวิต หรือ โอกาส ที่ได้รับ จาก ผู้เสียสละ นั้น เพื่อ คนอื่น ใครๆ บ้าง ได้ อย่างไร

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
  9. bookerian
    bookerian
    มาร่วมรำลึก ถึงความเสียสละของหมวดตี้ค่ะ

ขอร่วส่งต่อ
Results 1 to 9 of 9