==== YOUR BOOKS drive me MADDD !!!!! GRRRRR !!!!! ====

1. yourfwd0
    yourfwd0
    ==== YOUR BOOKS drive me MADDD !!!!! GRRRRR !!!!! ====
    เป็นกระทู้พูดคุยที่อยู่ใน กรุ๊ป หนังสือดี มีหัวใจ ในชุมชนออนไลน์แห่งหนึ่ง ซึ่งชุมชนดังกล่าวได้มีผู้นิยมใช้น้อยลงและไม่อนุญาตให้บุคคลที่ไม่ใช่สมาชิกเห็นข้อมูล จึงส่งผลกระทบต่อการเผยแพร่ข้อมูลของ หนังสือดี มีหัวใจ ที่ใช้เครื่องมือกรุ๊ปของชุมชนดังกล่าวเป็นที่พูดคุยและให้ข้อมูล เกี่ยวกับ หนังสือ สนพ. มีหัวใจ

จึงขออนุญาตคุณ Bookerian ย้ายกระทู้ ที่น่าสนใจในกรุ๊ป หนังสือดี มีหัวใจ ในชุมชนดังกล่าว มาไว้ใน Social Group Bookerian แห่งนี้ที่เผยแพร่และจำหน่าย หนังสือดีมีหัวใจ และระบบชุมชนแห่งนี้ สนับสนุนให้การค้นหาข้อมูลอินเตอร์เน็ต ให้สามารถเจอข้อมูลนี้และอนุญาตให้บุคคลที่ไม่ใช่สมาชิกสามารถเข้าถึงข้อมูลได้ด้วย เพื่อประโยชน์ของการเผยแพร่ข้อมูลเกี่ยวกับ หนังสือ ดี มีหัวใจ ร่วมกัน

เกี่ยวกับ หนังสือดี มีหัวใจ...
    หนังสือทั้งหมด เขียนขึ้น โดย คุณเอกราช จันทร์ดอน

ผู้ก่อตั้งและให้กรอบคิดสำหรับการจัดการการศึกษาที่ถูกต้อง
    ให้กับศูนย์แห่งการเรียนรู้บ้านแก่นวิชา และเป็นผู้เขียนหนังสือ “ความลับของคน” ที่ได้รับการคัดสรรค์ ว่าเป็น "ความคิดใหม่" (New Thought) โดย ห้องสมุดแห่งชาติประเทศ Australia

อ่านรายละเอียด เกี่ยวกับหนังสือเล่มดังกล่าวได้ในกระทู้ "ความลับของคน"..หนังสือไทยเพียงเล่มเดียว ที่ได้รับคัดสรรจากห้องสมุดแห่งชาติประเทศออสเตรเลีย ให้อยู่ในหมวด New Thought !! ทั้งๆที่ยังเป็นภาษาไทย 1 ใน 66 เล่มจากทั่วโลก

จากกรอบคิดและชุดความรู้ที่สำคัญเดียวกันจากหนังสือ "ความลับของคน" ได้นำไปสู่ การสร้าง ชุดความรู้หลักๆ ที่สำคัญต่อการดำรงชีวิต ทั้งเรื่อง การชีวิต เรื่องตัวเรา ความรัก การงาน และการใช้ ความคิด ในหนังสือชุด "ความจริงจากความคิดใหม่"่

ชุดความรู้ จากในหนังสือ "ความจริงจากความคิดใหม่" ได้มีการนำไปใช้งานจริงในการ "สร้างความรู้ สู่การสร้างงาน" อ่านรายละเอียดได้จากลิงค์หัวข้อการถ่ายทอดต่อไปนี้

หัวข้อการถ่ายทอดที่ ใช้ สร้าง ความรู้ จากชุดความรู้ดังกล่าว

รายละเอียด ของกระทู้ ==== YOUR BOOKS drive me MADDD !!!!! GRRRRR !!!!! ==== จะนำมาลงในโพสต่อๆไป

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
  2. yourfwd0
    yourfwd0
    กระทู้ดังกล่าวตั้งโดยคุณ Rhythm of Nous ความว่า ดังนี้...

Quote Originally Posted by Rhythm of Nous
    ดีใจจังได้มาเจอกรุ๊ปมีหัวใจที่นี่

เอ... สงสัยว่าเจ้าของกรุ๊ปเป็นนักเขียนเองเลยหรือเปล่าเอ่ย...

ถ้าใช่ ขอบอกว่า สุดยอดมาก

ปกติไม่ค่อยได้อ่านหนังสือไทยเลย เพราะผิดหวังกับคุณภาพ ความงมงาย และความเฉียบคมของ logic แต่อันนี้อ่านแล้วจุก

บอกตรงๆว่าเล่มที่สองเนี่ยอ่านมาซักพักแล้ว แต่ว่ายังอ่านไม่จบนะ เพราะอ่านแล้วรอยหยักสมองทำงานอย่างหนัก ทุกบรรทัดเลย

ตอนแรกๆ อึดอัดการเว้นวรรคแบบแปลกๆของคุณคนเขียน
    แต่อ่านไปเรื่อยๆ... สงสัยว่าเค้าจะเจตนา เพราะว่าเราเองก็อ่านช้าลงจริงๆ พิจารณาตามละเอียดขึ้นเยอะเลย

เล่มที่ชอบสุดๆ ก็เรื่อง "ความลับของคน" ชอบหนังสือแนวปรัชญา แนวคิดการใช้ชีวิต เสียดสีตีแผ่สังคม และ ความจริง ขอบอกว่าประทับใจมากเลย

ชอบเรื่องสั้น ที่เกี่ยวกับคุณลุงที่ถีบสามล้อ แล้ว ปรับตัวไม่ทันทุนนิยม สะเทือนใจมากเลย เพราะประเทศที่ไม่เป็นทุนนิยมเต็มตัว หรือเรียกได้ว่า วัฒนธรรมเทไปทางทุนนิยมแต่ระบบเศรษฐกิจ ความคิด ความเข้าใจของคนในประเทศยังไม่เอื้อ ... ก็จะเป็นแค่ทาสทุนนิยม เหมือนร้านโชว์ห่วยที่ปิดตัวลงแบบงงๆ แล้ว discount store ขึ้นเป็นดอกเห็ด .. หลายคน คงยืนมองการเข้ามาแทรกแซงทางเศรษฐกิจและสังคมของฝั่งตะวันตกแบบ งงๆ เฉกเช่นเดียวกันกับลุงถีบสามล้อในเรื่องสั้น ของ "ความลับของคน" สะท้อนออกมาได้สวยมาก เรื่องนี้ประทับใจมากจริงๆ

ตอนนี้ไปซื้อเล่มที่สองมาอ่าน "อ่านก่อนชีวิตจะหมดความหมาย" ชอบนะ แต่อ่านแล้ว เป็นการมองแบบ micro มากๆเลย อ่านแล้วสะท้อนตัวเองมาก บางตอนบอกตรงๆเลยว่าจาก "ไม่ชอบ" จนกลายเป็น "ชอบ" มากกว่าเล่มแรกเสียอีก ที่ไม่ชอบตอนแรกไม่ใช่เพราะเขียนไม่ดี แต่เพราะเขียนได้จี้ใจดำมาก อันนี้อ่านไปได้รอบนึงแต่อ่านแบบskim หน่อย เพราะว่าตอนนั้นไม่ค่อยมีเวลา จนอ่านแล้วรู้เลย ว่าท่าจะเป็นหนึ่งในหนังสือที่ต้องหยุดอ่านช้าๆมากๆ เพราะว่านัยยะแต่ละบทตอนละเอียดมาก คงต้องขอเวลาไปหยุดคิดให้ถี่ถ้วน ถ้าอ่านแล้วจะหาประโยชน์ใส่ตัว คหส่วนตัว เราว่าอันนี้ดีมากเลย

เอาเป็นว่าอ่านจบอย่างละเอียดแล้ว ได้ผลอย่างไรจะกลับมารายงานใหม่

เขียนมาซะยาว ยังไม่รู้เลย ว่าชุมชนของเจ้าของหนังสือป่าว ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยอย่างแรง ถือว่า เรามาแชร์ ความสนใจร่วมกันแล้วกัน ว่าเราก็ชอบหนังสือของนักเขียนคนนี้เช่นกันน้า...

แต่ถ้าเป็นของเจ้าของหนังสือ.. ก็ขอขอบคุณมากๆสำหรับงานเขียนดีๆ อยากให้สร้างสรรค์ออกมาเรื่อยๆ และขอแวะเวียนมาพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการ์ณอีกเรื่อยๆ ถือเป็นโอกาสอันดีที่ได้ลับสมอง ปล่อยไว้นานๆเดี๋ยวทื่อหมด 555

ว่าไปตอนนี้คนรอบตัวเราก็อ่านกันเกือบหมดแล้ว ยังไม่เห็นเล่มใหม่ออกซักกะที เล่มที่มีอยู่ก็อ่านจนเปื่อยแร้ววว -*-

ถ้าเล่มใหม่ออกเมื่อไหร่ อย่าลืมแวะมาแจ้งด้วยจ้า

ขอบคุณอีกครั้ง ^_^

คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
  3. yourfwd0
    yourfwd0
    และมีการเข้ามาตอบกระทู้ดังกล่าวโดยคุณ เอกราช จันทร์ดอน ความว่า ดังนี้...

Quote Originally Posted by เอกราช จันทร์ดอน
    สวัสดีครับ เป็นกรุ๊ป ที่ผม(คนเขียน)เปิดขึ้นเองครับ ต้องขอบคุณมาก
    ตอบไม่ถูกครับ เพราะคุณ Rhythm of Nous เขียนไว้ละเอียด ดีแล้ว

อธิบาย ไว้ละเอียดกว่าที่ผมคิดอีก แม้แต่ในเรื่องสั้นท้ายหนังสือ

หนังสือ "ความลับของคน" ลักษณะที่เขียนก็เหมือนหนังสือเล่มอื่นๆ ที่ผมเขียนครับ
    คือเว้นวรรค แปลกๆ เพราะต้องการให้หยุดคิด ให้อ่านช้าลง ช้าลงเพียงพอที่จะเห็น
    ความคิด และ ตัวตน ของตนเอง เป็นหนังสือที่เขียนด้วย ภาษา ง่ายๆ และเป็นเรื่องที่ง่าย
    จน ถ้า เราอ่านเร็วไป ก็ไม่เห็นอะไรเลย จึงต้อง มีเรื่องสั้น ไว้ท้ายเล่ม

ให้ พิจารณา ใจ กันอีกครั้ง ว่า ที่อ่าน มาก่อนหน้านั้นทำให้ เราได้ถามหัวใจ ตนเองบ้างหรือยังก่อนที่เราจะมองโลก มองเหตุการณ์ หรือใช้ชีวิต ของเราเองต่อไป ในโลกแต่ละวัน

ส่วนใหญ่ น้องๆ ที่อ่าน จะชอบ เรื่องสั้นท้ายเล่ม กันครับบางก็อ่านแล้วถึงร้องไห้
    บางก็ตีความ จนเห็นปัญหา ที่เกิดขึ้น และกำลังจะเป็นปัญหาที่ใหญ่ขึ้นในอนาคต

เหมือนดังเช่นที่คุณ Rhythm of Nous ได้ พูดถึงเรื่องลุงที่ถีบสามล้อ
    เท่าที่อ่านที่คุณ Rhythm of Nous เขียนมาสองกระทู้ คงเป็นคนที่ชอบใช้ความคิด

ส่วนน้องๆ นักเรืยนประถม ที่ผมเคยสอน มีคนอ่านเรื่องสั้น เรื่องเดียวกันนี้
    อ่านจบหน้าน้องเขาเศร้าแล้วก็ บอกว่า สงสารคุณลุงถีบสามล้อ จัง
    และก็เป็นเรื่องที่เขาชอบมากเช่นกัน

หนังสือ "ความลับของคน" ผมถึงอยากให้ได้อ่านกันทุกคน ไม่ว่าจะเป็นเด็กหรือผู้ใหญ่
    เพราะสิ่งที่เขาได้ สัมผัส จะทำให้ครั้งหนึ่ง เขา เกิดคำถาม ที่เป็นประโยชน์ต่อตนเอง
    ว่าจะ พาตนเองไปทิศทางใด

เขียนสะยาวเช่นกัน ขอบคุณมากครับ ที่เข้ามาพูดคุย
    ตอนนี้ผม ส่ง เมลจากรายชื่อเมลที่ได้รับในฟอร์เวริดเมล ไปชวนคนเข้ามาพูดคุย
    ณ ที่แห่งนี้ และอยากกระจายข่าว ให้ ได้อ่านหนังสือเล่มนี้กัน

ไม่นึกว่าจะมีคนเคยอ่านหนังสือที่ผมเขียนอย่างจริงจัง ดีใจ และขอบคุณมากครับ
    ที่ทำให้ ผม ได้รู้ว่า หนังสือ ที่เขียนออกไป มีคนได้อ่านอย่างจริงจัง

ไว้หนังสือเล่มใหม่ออกจะส่งข่าวให้ทราบ และมาประกาศไว้ในที่แห่งนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ

4. yourfwd0
    yourfwd0
    และมีการพูดคุยกันต่อมาโดยเพื่อนสมาชิกในกรุ๊ป หนังสือดี มีหัวใจ ความว่า ดังนี้...

Quote Originally Posted by MRKooPMoo
    คุณ Rhythm of Nous
    แค่นี้ ก็อ่านเก็บได้เยอะกว่าผมแล้ว
    รู้สึกเสียดาย ที่มีโอกาสได้อ่าน
    เก็บอะไรได้ไม่ค่อยเยอะ

จะไปอ่านใหม่ครับ
    ได้ผลอย่างไรก็จะเอามารายงานเช่นกัน
    -*-
    Quote Originally Posted by พัฒน์ สัตถาสาธุชนะ
    สุดยอด
    คุณ Rhythm of Nous
    เข้าใจอะไรมากกว่าผมเยอะแยะเลยครับ
    ขนาดผมอ่านตั้งหลายรอบ
    ผมคงต้องไปอ่านใหม่เหมือนกับ
    คุณ MRKooPMoo imMarkkubอีกคนหนึ่งครับ
    Quote Originally Posted by เอกราช จันทร์ดอน
    คุณ MRKooPMoo imMarkkub และคุณ พัฒน์ สัตถาสาธุชนะ เข้ามาพูดคุยกันเถอะครับ
    ไม่ต้องไปรู้สึกว่า เราเข้าใจ น้อยกว่า หรือ มากกว่า กัน เลยครับ

เข้าใจเท่าไหนก็มาแลกเปลี่ยนพูดคุยกันครับ ถ้าแบบรู้สึกไปว่า เราอ่านแล้วเข้าใจ เห็นน้อยกว่าจนไม่กล้า ที่จะพูดคุยแลกเปลี่ยน สิ่งที่ตนเองเห็น รู้สึก คิด หรือ รู้ กัน
    ก็จะเสียเจตนา ของหนังสือดี มีหัวใจครับ ที่ว่า หนังสือดี รู้สึกได้ด้วยหัวใจ

ถ้าเรานำมาเปรียบเทียบ สิ่งที่เราได้รับจากหนังสือ แล้วทำให้เราอายไม่กล้า แสดง สิ่งที่เรารู้สึก คิด หรือ รู้ ก็แปลว่า เราเริ่มใช้หัวคิดแล้วครับ เพราะเราเปรียบเทียบแล้วอาย

แล้วก็ ทำให้ เสียหลักการที่ตั้งใจ ของหนังสือ ด้วยครับ
    หลักการที่ว่า

"หนังสือดี มีหัวใจ มีไว้อ่านเพื่อเข้าใจตนเอง หามีไว้ให้อ่านเพื่อเข้าใจ แค่ตัวหนังสือไม่"

เข้ามาพูดคุยกันนะครับ จะได้ แลกเปลี่ยนความคิด ความเห็น เพื่อการ สร้างสิ่งแวดล้อม
    ทาง ความรู้ ความคิด ที่ดี ไม่เป็น มลพิษ ต่อ ปัญญา กันครับ

ขอบคุณมากครับ

5. yourfwd0
    yourfwd0
    และมีการพูดคุยกันต่อมาโดยเพื่อนสมาชิกในกรุ๊ป หนังสือดี มีหัวใจ ความว่า ดังนี้...

Quote Originally Posted by MRKooPMoo
    อ่านแล้ว "ไม่ลอย ไปตาม สวะ ในน้ำ"
    ได้จากหนังสือ อ่านก่อนชีวิตจะหมดความหมาย

อ่านแล้ว "มองเห็นว่า ในตัวเรา มันชั่วแค่ไหน"
    ได้จากหนังสือ ความลับของคน

อ่านแล้ว "ไม่เป็นทาสของเงิน"
    ได้จากหนังสือ ความจริงที่ทำให้รวย

แค่นี้ก่อนไว้ ว่างๆมาเขียนต่อ :]
    Quote Originally Posted by S SiriKarN
    เห็นด้วยกะคุณ Rhythm of Nous ว่า สุดยอดมากๆ ค่ะ

ปกติเป็นคนที่ไม่ค่อยชอบอ่านหนังสือ เพราะอ่านแล้วนำไปปฏิบัติจริงไม่ได้
    แต่เล่มนี้เนี่ยะ อ่านแล้วนำไปปฏิบัติ ได้จริงๆ

ชอบเรื่องสั้นท้ายเล่มมากค่ะ เรื่อง วิชัย กะ วิชุดา
    อ่านแล้วร้องไห้เลยค่ะ สงสารมนุษย์

6. yourfwd0
    yourfwd0

Quote Originally Posted by Yeh Its me
    อ่านแล้ว "ไม่ลอย ไปตาม สวะ ในน้ำ"
    ได้จากหนังสือ อ่านก่อนชีวิตจะหมดความหมาย

อ่านแล้ว "มองเห็นว่า ในตัวเรา มันชั่วแค่ไหน"
    ได้จากหนังสือ ความลับของคน

แค่นี้ก่อนไว้ ว่างๆมาเขียนต่อ :]

^^^
    ^^
    ^

โห แรงๆ สั้นๆ ได้ใจความ เหงด้วยมั่กๆเลยค่ะ

แล้วก็ตอบพี่สิริกาน เราชอบเรื่องสั้นเรื่องเดียวกันเลยอ่ะ
    อ่านถึงตอนจบแล้วแบบ อ้าปากค้าง กรี๊ดสลบบบบบบบบ แรงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    กรี๊ดๆๆๆ อยากเล่าๆๆๆ แต่กัวคนผ่านมาเค้ายังไม่ได้อ่านอ่ะ เด๋วหาว่าเราเปงสปอยเล่อ กรั๊กๆๆ

ตอนบอกตรงๆเลยว่าจาก "ไม่ชอบ" จนกลายเป็น "ชอบ" มากกว่าเล่มแรกเสียอีก ที่ไม่ชอบตอนแรกไม่ใช่เพราะเขียนไม่ดี แต่เพราะเขียนได้จี้ใจดำมาก
    ^^
    ^
    เหงด้วยกะพี่rhythm ค่ะ อ่านตอนแรกเครียดอ่า เรื่อง อ่านก่อนชีวิต อ่ะ แต่อ่านไปๆ ชักมัน เหมือนคุงลุงมัยเล่นเกมเดาใจเรย แบบว่ากรี๊ด รู้ได้ไงว่าเราคิดไรอยู่ ชอบๆๆ

ส่วนเรื่องลุงถีบสามล้อในหนังสือความลับ เราก้อชอบอ่า อ่านเรื่องนี้เรารู้สึกว่า น่าสงสารลุงอ่า เพราะลุงแกก้อขยัน อาชีพก้อสุจริต แต่ทำไม ไม่มีใครสนับสนุน เพราะเราก้อว่าถ้ามีแต่สามล้อถีบไม่มีมอไซรับจ้างเลยก้อดีออกนะ คือก้อเปลี่ยนเปนให้คนบริหารเวลาใหม่เอง ไม่ต้องรีบมาก แล้วให้มีแต่สามล้อถีบมลพิษจะได้ไม่เยอะ ควันไม่เยอะ แถมเสียงก้อไม่ดังหนวกหู จิงๆรัฐบาลก้อน่าจะอนุรักษ์ไว้เนอะ ดีออกอ่ะ

7. yourfwd0
    yourfwd0

:}
    เรื่องนึงที่ผมชอบอ่าน
    นอกจากที่คุณ sirikan และ Yeh its me กล่าวคือ
    เรื่อง คุณยายขายขนม หน้าร้านขายขนมครับ
    ฟังแล้วเห็นความไม่ยุติธรรมของ ระบบทุน มากๆ

อ่านแล้วเห็นปัญหา อีกเยอะครับ
    คนเขียนสะท้อน ปัญหาสังคม จนเห็นภาพ
    ได้น่าสะอิดสะเอียน

เป็นส่วนของหนังสือที่น่า ผ่อนคลาย (หรือเครียดขึ้น)
    ส่วนหนึ่งครับ-*
    Quote Originally Posted by พัฒน์ สัตถาสาธุชนะ
    อ่าส่วนผมชอบเรื่องที่10สายตาสั้นอะครับ
    คลายๆผมดีครับตอนอ่านก็สบายๆครับแต่พอตอนจบเท่านั้นแหละปรีดเลยครับจี้เข้าไปในใจเลย "สายตาสั้นมากจนมองอะไรไม่เห็น นอกจาก เห็นแก่ตัว..."
    โดนแบบว่าอะไรมากมาย(ขนาดชื่อยังเกือบเหมือน555+)

8. yourfwd0
    yourfwd0

Quote Originally Posted by SwEEt LooKtAn
    อ่าส่วนผมชอบเรื่องที่10สายตาสั้นอะครับ
    คลายๆผมดีครับตอนอ่านก็สบายๆครับแต่พอตอนจบเท่านั้นแหละปรีดเลยครับจี้เข้าไปในใจเลย "สายตาสั้นมากจนมองอะไรไม่เห็น นอกจาก เห็นแก่ตัว..."
    โดนแบบว่าอะไรมากมาย(ขนาดชื่อยังเกือบเหมือน555+)

ขำมากอ่ะค่ะ แต่ชอบจัง "สายตาสั้นมากจนมองอะไรไม่เห็น นอกจาก เห็นแก่ตัว..."
    Quote Originally Posted by Phung
    แอบอยากรู้ค่ะ เรื่องสั้นทุกเรื่อง คุณเอกราชแต่งขึ้นเองใช่มั้ยคะ

อ่านแล้ว ไม่เหมือนเรื่องสั้นที่เคยผ่านตา แต่ไม่ผ่านใจ

ที่จริงอยากถามต่อด้วยว่าคิดได้ยังไง มีแรงขับอะไรคะ

9. yourfwd0
    yourfwd0

Quote Originally Posted by นายสติ
    ผมก็ชอบตรงเรื่องสั้นเช่นกันครับ ส่วนอื่นๆ ยังอ่านไม่เข้าใจ

อ่านแล้วจบในหนังสือ แต่ก็รู้สึกว่า มันยังไม่จบ มีอะไรให้คิดต่อเรื่อยๆ
    คงต้องอ่านอีกหลายๆ รอบ

อย่างอ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้ เนี่ย ผมชอบ
    อ่านแต่ละรอบ ได้เรียนรู้อะไรใหม่ๆ เพิ่มทุกรอบ
    คงเพราะอ่านแล้วเอามาปฏิบัติด้วย เลยเห็นมากขึ้น

ผมเลยเชื่อว่า ต่อให้อ่านตลอดชีวิต อ่านจบแค่ตัวหนังสือจริง
    แต่ อ่านสิ่งที่ผู้เขียนต้องการถ่ายทอดออกมา ไม่จบ

ความลับของคน ก็เช่นกัน อ่านกี่รอบๆ ก็ได้ความเข้าใจเพิ่มเติม
    อ่านทั้งชีวิต ก็ไม่จบ ... เป็นหนังสือที่ ทันสมัย อยู่เสมอ จริงๆ
    Quote Originally Posted by Methee Thesalo
    โห เห็นบรรยายแล้วชักอยากหามาอ่านบ้างแล้วสิ่ครับผม
    ยิ่งรู้ว่าเป็นหนังสือแนวปรัชญาที่เสียดสีตีแผ่สังคมยิ่งน่าสน หุหุ
    Quote Originally Posted by SwEEt LooKtAn
    ชอบเรื่องสั้นเหมือนกันนนนน หลายเรื่องเลยค่ะ เลือกไม่ถูกอ่ะ
    เพราะทุกเรื่องจะแบบสะท้อนสังคมด้านต่างๆกันไป แต่อ่านแล้ว อูยย เจ็บๆ คับๆ บางอันก็เส้าจับใจ

10. yourfwd0
    yourfwd0

Quote Originally Posted by นายสติ
    อ่านเพื่อเข้าใจ ตัวหนังสือ อ่าน ตลอดชีวิต คงไม่จบ
    อ่านเพื่อเข้าใจ ตน อ่านจบได้ ก่อน จะสิ้นชีวิต

ต้องลดความอยากอ่านให้จบ แล้ว
    เริ่มอ่านใหม่ แต่ อ่านเพื่อเข้าใจตน

ขอบคุณครับ ที่ ชี้แนะ
    Quote Originally Posted by Phung
    อ่านเรื่อง ไอ้ไท อีกรอบแล้วเศร้า ปนกับจุก ในฐานะที่เป็นคนในครอบครัวไอ้ไท

อย่าเขียนแบบนี้บ่อย ๆ นะคะ ยังไม่ชินกับการรับความจริง
    Quote Originally Posted by Rhythm of Nous
    อย่าเขียนแบบนี้บ่อย ๆ นะคะ ยังไม่ชินกับการรับความจริง < <-- 555 เข้าในอารมณ์เลย

ไม่ได้แวะมาดูวันเดียวคนมาตอบกันเยอะแยะ

ดีใจที่ได้ที่มาแชร์ปัญญา และ ปรัชญาชีวิต ร่วมกัน
    Quote Originally Posted by อลูวิท เทมเพลส
    ยังไม่ได้ลองอ่านเรื่องสั้นดูเลยครับ
    แต่เห็นเขียนแนะนำกันอย่างนี้ต้องไปลองอ่านดูหน่อยแล้ว
    ขอบคุณครับที่แบ่งปัน

11. yourfwd0
    yourfwd0

ไม่เป็นรัยหรอกครับ
    แม้เคยอ่านมาแล้ว มาดูในนี้อีก
    ก็ยังต้องย้อนกลับไปอ่านอีกรอบครับ-**

บางทีก็อ่านด้วยอารมณ์
    ซะใจเล็กๆ ว่ามันใช่

อ่านครั้งที่สอง ก็จะได้มากกว่าอารมณ์
    เก็บไปคิด รู้ปัญหาตน แล้วก็แก้ครับ**--

12. yourfwd0
    yourfwd0

แหะๆ ผมเองบางครั้งก็ต้องนำกลับไปอ่านใหม่เช่นกัน ครับ
    เล่มนี้ก็อ่านไปหลายรอบแล้วครับ

เรื่องสั้นทุกเรื่องเขียนเองครับ ยกเว้นเรื่องในเรื่องสั้นเรื่องหนึ่ง ที่ตัวละครในเรื่องสั้นกำลังอ่านอยู่ครับ อันนั้นนำที่เคยอ่าน จำได้มาเขียนให้ตัวละคนในเรื่องสั้นที่ผมแต่ง(เอง)ได้อ่านเรื่องสั้นที่คนอื่นแต่งบ้างครับ <--อันนี้คนที่เคยอ่านคงไม่งง คนที่ยังไม่เคยอ่านผมขอโทษนะครับ ถ้าทำให้งง นิดหน่อย ไม่รู้จะเขียนอธิบายอย่างไรครับ

เล่มความลับของคน เน้นอ่านเพื่อเข้าใจตนเองนะครับ
    แต่เรื่องสั้นข้างหลังเล่มเป็นเรื่องของคนอื่นเป็นส่วนใหญ่ครับ

ชอบที่คุณ Rhythm of Nous วิเคราะห็เรื่องสั้นให้ฟัง
    แล้วก็ชอบที่คุณ MRKooPMoo สรุปว่า บางที่อ่านด้วยอารมซะใจเล็กๆ ว่ามันใช้

แล้วก็อยากรู้ว่า เรื่องอะไรที่คุณ SwEEt LooKtAn ว่ามันเศร้าจับใจครับ อยากรู้ครับ

เรื่องที่ตาลว่าเศร้าคือเรื่องของ คนในอินเตอเน็ตที่เค้าคุยกันน่ะค่ะ อ่านแล้ว สงสารผู้หญิง

แล้วก็ทั้งสมน้ำหน้าแล้วก็ปนสงสารผู้ชายด้วย เศร้าใจ เพราะชีวิตของคนทั้งคนต้องพัง เพียงแค่เพราะอารมณ์รักสนุกไม่รับผิดชอบของคนบางคน

13. yourfwd0
    yourfwd0

อืม..เข้าใจมากขึ้นค่ะ ว่าทำไมผู้ชายต้อง รับผิดชอบ
    อย่างที่ วิชาความรักบอกไว้
    อ้าเรื่องนี้ผมอ่านแล้วทรมานครับ
    ทรมานกับความเห็นแก่ตัวที่ผู้ชายมีอยู่จนทำร้ายทำลายชีวิตคนที่ตนรัก
    ทรมานที่จะต้องยอมรับว่าเรานั้นก็มีเหตุเล็กๆที่ไม่ได้ต่างจากเขาถึงแม้เราจะไม่ได้ทำเหมือนเขาแต่เราก็มีเหตุเหมือนกันกับเขาคือการเห็นแก่ตัว
    Quote Originally Posted by Yeh Its me
    งืมๆๆ อ่านเรื่อง นายวิชัย ผุชายในเนต จนถึงตอนจบแล้วขนลุกเลย

เหมือนอารมแบ่บว่าฟ้าลงโทษคนชั่วเลยอ่า เพราะว่านายวิชัยคงเสียใจที่สุดอ่า เส้า > <
    "รื่องสั้นทุกเรื่องเขียนเองครับ ยกเว้นเรื่องในเรื่องสั้นเรื่องหนึ่ง ที่ตัวละครในเรื่องสั้นกำลังอ่านอยู่ครับ อันนั้นนำที่เคยอ่าน จำได้มาเขียนให้ตัวละคนในเรื่องสั้นที่ผมแต่ง(เอง)ได้อ่านเรื่องสั้นที่คนอื่นแต่งบ้างครับ <--อันนี้คนที่เคยอ่านคงไม่งง คนที่ยังไม่เคยอ่านผมขอโทษนะครับ ถ้าทำให้งง นิดหน่อย ไม่รู้จะเขียนอธิบายอย่างไรครับ"

ใ่ช่เรื่องสั้น ลูกกินแม่ แม่กินลูกใช่มั้ยครับ *--
    ประมาณนั้นจำชื่อไม่ได้ --*
    "ถึงแม้เราจะไม่ได้ทำเหมือนเขาแต่เราก็มีเหตุเหมือนกันกับเขาคือการเห็นแก่ตัว"
    รู้สึกจริง และเห็นด้วย อย่างแรงครับ

เรื่องสั้นท้ายเล่ม "ความลับของคน" บอกข้อความนี้ ได้ดีอยู่แล้วครับ

ชอบครับ ขอบคุณมากครับ คุณพัฒน์

14. yourfwd0
    yourfwd0

เห็นคุยกันแต่ข้างท้ายเล่มขอไปในเนื้อหาบ้างนะครับ
    ที่ชอบมากๆเลยนะครับในช่วงเนื้อหาก่อนเรื่องสั้นก็ตรงที่มีบทเสริมหรือข้อคิดอไรเนี๊ยแหละครับพอดีหนังสือเพือนยื้มไปเลยบอกไม่ได้ว่าอยู่หัวข้ออะไรนะครับ
    ที่ชอบมากๆคือเรื่องไฟกับปัญญาอะครับ
    ตอนนี้ทำให้รู้ว่าหากเราควบคุมไฟ(โทสะ)ของเราได้มันก็จะเป็นแสงแห่งปัญญาได้และสิ่งที่จะใช้ในการคุมนั้นคือ พรหมวิหาร4 ตอนนี้ช่วยผมได้มากครับ ผมเป็นพวกชอบเก็บปัญหาต่างๆไว้เป็นถังขยะอารมณ์ เมื่อเต็มก็ระเบิดเลยครับ หน้ากลัวมาก แต่พออ่านตอนี้ทำให้ผมรู้ว่าไม่ควรเก็บโทสะไว้ แต่ต้องคุมไว้โดยใช้พรหมวิหาร4 แล้วค่อยใช้มันเพื่อแก้ปัญหา แต่พึ่งได้เอาความรู้นี้มาใช้ครับ ลืมมันไปนานมากไม่เคยใช้แต่เมื่อไม่กี่วันนี้เจอปัญหาแล้วนึกออกครับเลยได้ใช้จึงรู้ได้ว่ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ
    ยินดี ด้วยนะครับ ที่เริ่มตามทัน โทสะ และระวังถังขยะอารมณ์ ของตนเอง และเข้าใจ จนนำ พรหมวิหาร 4 ไปใช้จริงในชีวิต ประจำวัน ปัญหาที่เจอ ปัญหาอะไรเหรอครับ เล่าได้ไหมครับ
    ดีจังที่น้องพัฒน์(ขอเรียกน้องนะคะ จากรูป..น่าจะเด็กกว่า)รู้ตัวทัน
    พี่นี่ไม่ทันซักที มารู้อีกทีก็เผาคนที่รักเราไปแล้ว(แม่ค่ะ)
    (พอรู้ตัว วูบแรกกลัวบาปกลัวกรรม วูบสองคิดได้ว่า เฮ้ย เราไม่ควรกลัวอย่างนั้น แต่ควรกลัวว่าแม่จะเสียใจมากกว่า ทำให้รู้ว่าความเชื่อทางศาสนามันมาก่อนสำนึก)

สงสัยค่ะ ถามน้องพัฒน์ ใช้ พรหมวิหาร4 ช่วยยังไงเหรอคะ เผื่อเอาไปใช้บ้าง แบบว่าขี้เกียจกลับไปอ่านเองใหม่

15. yourfwd0
    yourfwd0

อ้อเล่าได้ครับ
    พอดีที่บ้านมีคนรู้จักที่เขารับทำอาจารย์ 3 แล้วเขาจะมาชวนที่บ้านทำ
    เอกสาร แล้วจ้างที่บ้านทำรวมผมด้วยอะครับเขาจ้างทำในราคาที่สูงมากครับ
    สำหรับงานที่ทำ ตอนแรกกะจะทำครับแต่พอคิดดูแล้วเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอะครับ
    เพราะผลงานเหล่านี้ที่เขาให้ส่งนั้นเป็นผลงานที่ผู้สอนได้ทำไว้ หากเราทำให้ก็เหมือนร่วมมือกัน เมค ผลงานขึ้นมา แล้วเหล่าอาจารณ์เหล่านั้นก็ได้เพิ่มเงินเดือนแต่เด็กก็ยังไม่ได้อะไรเหมือนเดิม และการทำแบบนั้นเป็นกาทำให้ครูเบียดเบียนเด็กนักเรียนอีกไม่ควร เลยไม่รับครับ
    แต่ทีบ้านไม่เข้าใจบังคับให้ทำ เลย ทะเลาะกันครับ ตอนนั้นโทสะขึ้นเลยเกิดการนองเลือดในครอบครัวครับ ว่ากันที เหมือนผลัดกันกีดหัวใจของอีกฝ่าย
    วันถัดมาเรื่องราวเหล่านี้นังคลุกกลุ่นในถังขยะอารมณ์ครับ
    ผมไม่รู้จะทำยังไง เลยอ่านหนังสือสิ่งที่พ่อไม่เคยรู้อะครับ ได้เห็นตอนที่พ่อสอนลูก
    ให้แบ่งน้องอะครับ ทำให้ผมสัมผัสได้ถึงอุเบกขาครับ ทำให้นึกความรู้นี้ออกจึงเอามาใช้ครับ
    อุเบกขานั้นไม่ใช่วางเฉยต่อเขาแต่วางเฉยต่อความรู้สึกของเราที่กลัวว่าบอกความจริงเขาไปแล้วเขาจะไม่รักอะครับ จากที่เคยใช้โทสะตอบโต้กันไปมา นำมันมาใช้โดยคิดเอาชนะปัญหานี้ แล้วก็อุเบกขาต่อความรู้สึกตน แล้วพูดความจริงกับเขา(ก่อนอุเบกขาต้องผ่าน เมตตา กรุณา มุทิตา แล้วจึงอุเบกขา ตามลำดับอะครับ)ที่บ้านจึงมีบ้างครับที่ฟังแล้วได้ยิน
    เพราะอุเบกขาเนี้ยแหละครับ ที่พอช่วยได้ แต่พี่สาวไม่แท้อะครับตอนนี้ยังฟังไม่ได้ยินมีไฟวอล์กันอะครับ กำแพงโทสะ เลยไปไม่ถึงอะครับ ทำให้รู้ว่าบางปัญหาก็ต้องใช้เวลาเข้าช่วยอะครับ

ขอบคุณนะครับ
    ที่แบ่งปันสิ่งที่เรียนรู้
    มาให้ผมไ้ด้เรียนรู้

ตอนแรกอ่านที่พี่พัฒนเขียนตอนแรก
    ไม่เข้าใจ
    เห็นแล้ว get ละครับ

16. yourfwd0
    yourfwd0

ครับ
    ไม่เป็นไรครับ
    แต่ความรู้นี้ผมก็ยังไม่เข้าใจทั้งหมด
    กำลังลองเรียนรู้ครับลองใช้แล้วค่อยๆเรียนรู้มันครับ
    ขอบคุณก่อนค่ะที่มาเล่า ยังไม่เข้าใจการใช้พรหมวิหาร4หรอกค่ะ ตอนนี้ยังไม่อยากพิจารณา ขอเก็บไปก่อนนะคะ
    ขอโทษพี่phungด้วยครับ
    คือเมื่อเช้ามีเรียนนะครับ
    เลยไม่ได้อธิบายไว้ครับได้แค่เล่าเรื่องที่เจอมาครับ
    ไม่มั่นใจว่าจะสือสารถูกไหมนะครับ
    แต่จะลองพยายามอธิบายนะครับตามที่ผมเข้าใจ
    หากใครอ่านแล้วเห็นไม่ตรงกันคุยได้ครับ

เวลาเรามีโทสะเรามักอยากเอาชนะยอมไม่ได้แพ้ไม่ได้
    แต่หากเราคุมมันได้แล้วใช้โทสะนั้นพยายามเอาชนะใจตนแทน
    พยายามเอาชนะปัญหา โทสะนั้นก็จะก่อให้เกิดปัญญาครับ

แต่ปกติโทสะมันร้อนการจะคุมให้ได้นั้น ต้องใช้พรหมวิหาร4อะครับ

เมือเราเห็นเขาเป็นทุกข์ เราปรารถณาให้เขาพ้นจากทุกข์นั้น
    เราก็เริ่มคุมไฟของเราไม่ให้ไปแผดเผาเขา แต่ยังแผ่ความอบอุนให้เขา
    ทำให้เขารู้สึกมีกำลังใจที่จะแก้ปัญหานั้นๆ
    เมตตาครับ

เมื่อเราเห็นแล้วว่าเขาเป็นทุกข์ และไม่สามารถแก้ไขได้ด้วยตน
    เราจึงควบคุมไฟเพื่อช่วยคิดเอาชนะปัญหาที่เขาเจออยู่
    กรุณาครับ

เมื่อเราเห็นเขาเป็นสุข ประสบความสำเร็จ
    เราจึงควบคุมไฟไม่ให้อิจฉา หรือ ริษยา แต่เป็นการยินดีต่อเขา ชืนชมกับเขาด้วยความจริงใจ
    มุทิตาครับ

เมื่อเห็นเขาทุกข์ จากผลที่เขาทำ
    เราจึงคุมไฟเพื่อเอาชนะใจตน วางเฉยต่อความรู้สึกของเราที่มีต่อเขา
    แล้วจึงสอน หรือ พูดความจริงกับเขา โดยไม่ได้สนใจว่าเขาจะรู้สึกอะไรกับเรา
    แต่ตอนนี้ยากครับ หากเรามีโทสะพุ่งออกมาแม้หน่อยเดียว การพูดครั้งนั้นก็เป็นแค่การเถียง
    อุเบกขาครับ

ไม่รู้ว่าที่เข้าใจถูกไหมนะครับแต่เท่าที่ได้ลองใช้มาก็ประมาณนี้อะครับ
    หากเห็นไม่ตรงกันหรือรู้สึกว่าที่ผมเข้าใจนั้นไม่ถูกต้องบอกได้ครับ

ครับแล้วที่ได้ลองทำดูมีเคล็ดวิชาจากเรื่องนี้ที่ผมเจอนะครับ
    คือ"หากเป็นไปเพื่อเขาแล้วจริงๆ เราก็คุมไฟ(โทสะ)ของเราให้เป็นแสงสว่าง(ปัญญา)ได้"

17. yourfwd0
    yourfwd0

คือ"หากเป็นไปเพื่อเขาแล้วจริงๆ เราก็คุมไฟ(โทสะ)ของเราให้เป็นแสงสว่าง(ปัญญา)ได้"

อืมม น่าสนจัยมั่กคร่า ขอนำไปขบคิด ^^
    ขอบคุณ คุณพัฒที่มาอธิบายการบริหารโทสะ ด้วยพรหมวิหารสี่นะคะ

ยังเห็นไม่ชัดเจน ต้องขอกลับไปอ่านอย่างละเอียดดูอีกที แต่ขอบคุณมากค่ะ
    ได้อ่านของคุณพัฒน์ แล้วลองสมมติตัวเอง เป็นคนที่เพิ่งเข้ามาในนี้ครั้งแรก
    กะว่า เข้ามาหาหนังสือดีๆ อ่านซะหน่อย ได้ข่าวว่า "หนังสือดี มีหัวใจ ดีจริงๆ"
    กด click เข้ามาในกระทู้นี้ แล้วก็ อ่าน ...

ดีจัง เพิ่งรู้นะเนี่ย ว่า ถ้าเราพยายามเอาชนะปัญหาด้วยโทสะ เราจะเกิดปัญญา
    ดี ดี ได้ 2 ต่อ ปัญหาแก้ไข และได้ปัญญาด้วย
    เราขอเอาไปใช้งานดูนะ ...

ผมไม่รู้ว่า จะเกิดอะไรขึ้นกับชีวิตของเขาต่อไป
    หากเป็นผม ผมคงรับผิดชอบไม่ไหว

เมื่อก่อน ผมก็จำมาแบบเดียวกับคุณพัฒน์
    ผมรู้สึกว่า หากเราคุมโทสะ เอาชนะปัญหา ...
    ปัญหาที่เห็นเหมือนจะหายไป แต่ หน่อของปัญหา (โทสะ) ยังมีอยู่
    ผมรู้สึกว่า ปัญหาอาจเกิดขึ้นได้อีกหลายต่อหลายครั้ง จากโทสะนั้น
    เพราะ โทสะ ไม่ได้หายไป ... แล้ว ตัวผมจะเกิดปัญญาได้อย่างไร
    แล้วคนอื่นที่เข้ามาอ่าน จะเกิดปัญญาจริง ได้อย่างไร ...

ส่วนเรื่อง พรหมวิหาร 4 ผมเองก็ยังไม่เข้าใจ
    แต่เท่าที่อ่านงานเขียน หนังสือดี มีหัวใจ (ผมเองจำไม่ได้ว่า เล่มไหน ต้องขออภัยครับ)
    เท่าที่จำได้ ไม่ได้หมายความว่า พรหมวิหาร 4 มีไว้คุมโทสะ ...
    ตรงนี้ ผมอาจจะจำผิดก็ได้ครับ
    ต้องกลับไปอ่านใหม่ อย่างละเอียด อย่างที่คุณ SwEEt LooKtAn บอกไว้ ล่ะครับ

18. yourfwd0
    yourfwd0

Quote Originally Posted by BaMboS
    งงๆค่ะ แต่ดูเป็นธรรมะจัง เป็นพวกห่างศาสนาด้วยเลยไม่ค่อยเข้าใจ
    หนังสือเป็นแนวธรรมะเหรอคะ
    Quote Originally Posted by Nak Derntang
    ตอบคุณ BaMboS ไม่แน่ใจจะตอบตรงประเด็นมั้ยนะคะ
    เพราะ ไม่เข้าใจคำว่าธรรมะเท่าไหร่ค่ะ
    แต่มีคนเคยบอกเป็นน้องชื่อช้างอ่ะค่ะ ว่า
    "ธรรมไม่ได้มีไว้เข้าใจธรรม แต่มีไว้เข้าใจตน"

หรือก็คือ หนังสือที่พูดถึง เป็น"หนังสือที่ไม่ได้มีไว้ให้เข้าใจหนังสือ
    แต่มีไว้ให้อ่านแล้วเข้าใจตน"ค่ะ (น่าจะคุณ sirikarn กล่าวไว้ แต่ไม่แน่ใจ ถ้าเป็นคนอื่นขออภัยด้วยค่ะ)
    หากคุณ BaMboS สนใจเกี่ยวตัวเรา ก็ลองหามาอ่านได้ค่ะ
    ลองดูค่ะ เห็นมีlink ให้อ่านอยู่หน้าแรกด้วยค่ะ
    http://www.hi5.com/friend/group/3278...ok--front-html
    หัวข้อ :หาซื้อได้ที่ไหน เชิญกระทู้นี้นะครับ
    :อ่านออนไลน์ได้ทุกเล่ม เชิญกระทู้นี้นะครับ อยากให้ได้อ่าน กันทุกคนจริงๆ ครับ

ส่วนเรื่องพรหมวิหาร 4 ที่คุยกันน่าสนใจค่ะ
    จะลองไปทำความเข้าใจแล้วจะมาเล่าค่ะ
    พึ่งรู้เหมือนกันค่ะว่า ไว้คุมโทสะได้
    แต่จะลองไปพิจารณาค่ะ ขอบคุณค่ะ

19. yourfwd0
    yourfwd0

ขอบคุณนายสติที่ทำให้รู้ว่า

นอกจาก โทสะ จะทำให้
    ปัญหาแก้ไม่ได้แล้ว

ถึงแก้ได้ ก้เพียงเป็นปัญหาที่มองเห็น
    และยังบ่มให้เกิดปัญหามากขึ้นตามมา

ไว้ต้องไปอ่านทำความเข้าใจอีกเช่นเคย
    อ่านๆที่คุยกัน
    รู้เลยว่าเจอปัญหาไหน
    ต้องไปอ่านจุดไหนเล่มไหน
    ขอบคุณพัฒน์ค่ะ ที่อธิบาย พี่เข้าใจว่าพัฒน์คงพยายามใช้กิเลส(ในที่นี้คือ โทสะ)แทนที่จะให้มันใช้เรา อย่างที่หนังสือพร่ำบอกไว้เสมอใช่ไหม

อ่านแล้วยังไม่เข้าใจค่ะว่า ใช้พรหมวิหาร4กับเจ้าโทสะนี้ยังไง

โดยเฉพาะ อุเบกขา

จริง ๆ แล้วอุเบกขามีอาการยังไง

คือการวางเฉยต่อความรู้สึกของเราที่มีต่อเขา อย่างที่พัฒน์บอกใช่ไหม รวมความรู้สึกทั้งดีและไม่ดีใช่ไหม

ความรู้สึกที่ว่านี้ ผ่านมาจากอารมณ์ หรือเป็น สิ่งที่เรารู้สึก แต่ใส่ ความ เพื่อเป็นคำนาม

ถ้าเป็นการอุเบกขาต่อจากมุทิตา อันนี้สัมผัสได้ว่า เราควรอุเบกขา จะได้ไม่ไปอิจฉาอยากได้อยากมีเหมือนเขา

แต่อุเบกขาหลังจากทะเลาะกัน ไม่เข้าใจกัน ยังไม่เคยสัมผัสค่ะ (เคยแต่วางเฉยแบบ ช่างมัน ซึ่งไม่ใช่อุเบกขาแน่)

เอ๊ะ หรือหมายถึงเราวางเฉยต่อความรู้สึกของเราทั้งหมด ทั้งรู้สึกพอใจ ไม่พอใจ เหมือนเป็นการเอากิเลสออกก่อน แล้วค่อยคิดจัดการปัญหาต่อไป

มันไม่รู้สึกค่ะ มีแต่ความคิด ปวดหัวแล้ว

20. yourfwd0
    yourfwd0

กลับไปเปิดตำรามาครับ
    ความลับของคน น.98-99 แต่ อ่านแล้วก็ยังไม่เข้าใจ

โทสะ ถ้า ใช้สร้าง ก็เกิด แสงสว่าง
    แต่หาก ใช้ทำลาย ก็เกิด ไฟ

เราจะเอาชนะปัญหาด้วยไฟ หรือ แสงสว่าง

ไว้หากเข้าใจแล้วคงได้อธิบายกันครับ

ลองอ่านแล้วมาคุยกันมั๊ยครับ ว่า ใครเห็นกัน อย่างไร ?
    ขอแก้ จาก คุณ MRKooPMoo ครับ
    ตอนแรก ยังไม่เข้าใจ ในส่วนที่โทสะใช้แก้ปัญหาได้
    จากหนังสือความลับของคน น.98-99

รู้แค่ว่า โทสะที่เป็นบ่อเกิดปัญญา เป็นแสงสว่าง หาใช่ ไฟ

ลองศึกษาจากหนังสือ แล้วเอามาคุยกันดีกว่าครับ
    ตอบคุณ BaMboS ครับ
    หนังสือดี มีหัวใจ ไม่ใ่ช่ หนังสือธรรมะ ครับ

หนังสือธรรมะ เีขียนความรู้ ด้วยความรู้ และ ความคิด
    หนังสือดี มีหัวใจ เขียนความจริง ที่สัมผัสได้ด้วยหัวใจ

21. yourfwd0
    yourfwd0

ครับ
    ขอโทษครับในคลาวที่แล้วที่แอบหมกเม็ด
    ในเนื้อหาเนื่องจากยังไม่เข้าใจในทั้งหมด แต่รีบอยากให้คนอื่นยอมรับ
    เลยออกมาอธิบายครับ จนลืมนึกถึงผู้อื่นไปครับ
    ในส่วนนี้ต้องขอโทษครับ

แถมในขณะเขียนเนื่องจากไม่มีหนังสือไว้คอยตรวจสอบ
    ว่าที่ตนเข้าใจถูกไหมจึงอาจมีบ้างครับที่ไม่ถูกต้อง
    ส่วนในเรื่องอุเบกขาพื้นที่นี้ผมก็ไม่ค่อยเคลียร์เหมือนกันครับ
    แต่พยายามอธิบายในส่วนที่ตนเองเข้าใจ(ไม่แน่ใจนะครับว่าเข้าใจถูกไหม)
    แต่ดันพยายามใช้รูปแบบเดิมที่อธิบายตัวอื่นมาอธิบาย
    ไม่ได้เน้นเพื่อสือสารครับ ส่วนนี้ก็ขออภัยครับ

ในเรื่องอุเบกขานี้ในส่วนอื่นไม่รู้ว่ามีวิธีใช้อื่นหรือความหมายอื่นไหมนะครับ
    แต่ที่ผมใช้คือ ผมรู้ว่าผมต้องพูดความจริงให้พ่อกับแม่ฟัง แต่หากผมมีโทสะกับพ่อแม่เขาคงไม่ฟังอันนี้ต้องดับโทสะตนก่อน แต่ตอนนั้นผมไม่กล้าบอกความจริงเพราะกลัวเขาไม่ยอมรับในตัวผม เพราะความจริงในเรื่องนั้นมันโหดร้าย ผมกลัวเขาจะเกียดผม ผมเลยต้องละความรู้สึกที่อยากได้การยอมรับนั้น แล้วจึงทำให้ผมสามารถบอกออกไปได้ครับ

ส่วนในที่พี่Phung กล่าวไว้นะครับ "เอ๊ะ หรือหมายถึงเราวางเฉยต่อความรู้สึกของเราทั้งหมด ทั้งรู้สึกพอใจ ไม่พอใจ เหมือนเป็นการเอากิเลสออกก่อน แล้วค่อยคิดจัดการปัญหาต่อไป "อันนี้ก็ไม่แน่ใจนะครับแต่จากการอ่านดูแล้วผมว่าน่าจะใช่นะครับ อันนี้ความคิดผมนะครับไม่รู้จริงไหม คือประโยคนี้ผมว่าจริงครับ เพราะหากเรารู้สึกไม่ว่าจะพอใจ หรือไม่พอใจมันก็เป็นอคติต่อการคิดของเราอะครับ หากเรามีอคติการคิดนั้นก็มีปัญหา แต่ผมว่าอาจจะเหลือไว้สักความรู้สึกหนึ่งอะครับคืออยากให้เขาพ้นทุกข์ ส่วนท่านอื่นคิดอย่างไรคุยกันได้ครับ

และขออภัยอีกเรื่องครับที่อธิบายจนฟังเข้าใจยาก
    จนทำให้ถูกคิดว่าหนังสือเล่มนี้เป็นหนังสือธรรมะ(จากนิยามของพี่ นายสติ)
    หากคิดถึงคนอ่านมากกว่านี้คงเขียนแล้วเขาเอาไปใช้ในการเข้าใจตน เรื่องนี้ผิดผลาดไปแล้วครับ
    ขอโทษคุณ BaMboS ด้วยนะครับที่ทำให้เข้าใจผิด

(ไม่สามรถหาหนังสืออ้างอิงได้ครับเพื่อนยืมไป จึงต้องอธิบายในสิ่งที่เข้าใจและจดจำมา อาจผิดพลาดได้อะครับ หากไม่ถูกต้องแย้งได้เลยครับ)
    เท่าที่จำได้นะครับโทสะเปรียบเสมือนไฟ ซึ่งสามารถให้แสงสว่างได้
    แต่ไฟนั้นมัน ร้อน จึงต้องมีสิ่งที่คุมมันนะครับ รู้สึกว่าผู้เขียนจะบอกว่าสิ่งนั้นคือใจดี
    ใจดีที่ว่าคือพรหมวิหาร4นะครับ ไม่ทราบว่าในส่วนนี้เราเข้าใจตรงกันไหมนะครับ พี่ นายสติ
    หากตรงกันนะครับโทสะก็ยังคงเป็นไฟอยู่แต่เราคุมมันแล้ว เราจึงมีแสงสว่างมาใช้งานแสงสว่างนั้นคือ ปัญญา ครับหากเข้าใจไม่ตรงกัน คุยกันได้ครับผม
    ไว้เดียวถ้าเพื่อนเอามาคืนแล้วจะตรวจสอบอีกทีนะครับเอาเท่าที่เข้าใจก่อนนะครับ
    อ่านตามหน้าที่นายสติแนะนำไว้แล้วค่ะ ดูเหมือนที่เข้าใจอยู่จะคลาดเคลื่อนกันเยอะ
    ต้องใช้เวลาหน่อยค่ะ อาการเดิมมาอีกแล้วค่ะ พยายามจะเข้าใจหนังสือ ไม่ได้เข้าใจตัวเอง

22. yourfwd0
    yourfwd0

ต้องขอโทษทุกๆคนด้วยครับ
    ที่ผมไม่ได้ทำตามกฎ ไม่ฟังใครเลยครับ ฟังใครๆก็ไม่ได้ยิน
    แถมสื่อสารออกมามีแต่สิ่งที่ตนไม่รู้เต็มไปหมด
    เลยทำให้เกิดปัญหา โดนกิเลสเล่นงานครับ
    อยากให้คนยอมรับ จนออกมาอธิบายในสิ่งที่ตนก็ยังไม่เข้าใจ
    แถมยังบิดเบือนเนื้อหาที่ผู้เขียนได้เขียนไว้อีก
    ขอโทษพี่นักเขียนด้วยครับ แถมอธิบายบางอย่างก็พูดมาเหมือนกับว่าเป็น
    สิ่งที่ตนพบ เป็นความรู้ที่ตนได้พบมา ทั้งที่เอาของเขามาพูด
    ตรงนี้ก็ต้องขอโทษพี่นักเขียนอีกครั้งครับ
    และขอโทษพี่ๆท่านอื่นด้วยนะครับ โดยเพาะพี่นายสติครับ
    ที่ผมไม่ยอมฟังในสิ่งที่พูด ฟังพี่ไม่ได้ยิน เลยมีความโกรธใส่พี่ไป
    ทั้งที่พี่พยายามเตือนผม เป็นห่วงผมแต่ผมกลับฟังไม่ได้ยินขอโทษครับ

ตอนนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าจะรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองได้สือสารความไม่รู้ของตัวเองออกไปอย่างไรรู้สึกผิดครับที่ได้สร้างกรรมไว้ครับ และรู้สึกผิดมากครับที่ยอมปล่อยตัวเองไปตามกิเลสของตน เป็นอย่างที่พี่ได้บอกไว้จริงๆด้วยครับพี่นายสติ หากตอนนั้นผมฟังพี่ให้ได้ยินผมคงไม่ได้ปล่อยความไม่รู้ของตนเพิ่มเข้าไปอีกตอนนี้รู้แล้วครับว่ามันเป็นอย่างไรการที่เราฟังไม่ได้ยินและการที่เราอยากได้แต่การยอมรับเลยเอาแต่ทำความเข้าใจตัวหนังสือ(แถมยังเข้าใจผิดอีก)แต่ไม่ยอมเอาไปเข้าใจตน
    สิ่งที่มันเกิดขึ้นแล้ว เราเปลี่ยนแปลงไม่ได้ ครับ

คุณพัฒน์คงทรมาน ที่ได้เห็นความผิดพลาดในตน
    คุณพัฒน์ ยอมรับความผิดพลาดนั้นได้ และเดินผ่านจุดทรมานนั้นมา
    ให้อภัยตนเอง จึงเป็นสิ่งที่ควรทำยิ่ง

สำคัญต่อจากนี้ เราควรเรียนรู้ที่จะป้องกันไม่ใ้ห้ผิดซ้ำ ครับ
    ครับขอบคุณครับ

23. yourfwd0
    yourfwd0

ขอบคุณครับ กลับไปอ่าน ความลับของคน หน้า 98,99
    ใหม่แล้ว เข้าใจคลาดตรงที่ ไฟโทสะถ้าควบคุมได้
    ก็สามารถเป็นแสงสว่างได้
    ยังไม่เข้าใจมากแต่ก็รู้ว่าควร
    ควบคุมไม่ให้ด้านไม่ดีออกมา
    ขอบคุณครับ.

บทนี้เปนส่วรที่อ่านไม่ได้ยินที่สุดครับ
    หากเราควบคุมไฟ ไฟ ก็ยังอยู่ เพราะถ้าไม่อยู่แล้ว ก็ไม่มี ไฟ ให้เราควบคุม
    แต่หากเราพยายามดับไฟ ถ้าดับถูกทาง ที่สุดไฟก็ดับ

หากเราควบคุมไม่ให้ด้านไม่ดีออกมา ด้านไม่ดี ก็ยังอยู่ รอเพียงวันที่จะกลับออกมาใหม่
    หากเราเผลอ ไฟ ที่เราควบคุมไว้ ก็จะออกมาทำร้ายเรา

อันนี้ ตามที่ผมเข้าใจ จากที่ได้อ่าน "ความลับของคน" ครับ ยังไม่เข้าใจครับ
    เลยเอามาพูดคุย เพื่อเอามาทำความเข้าใจ โทสะ ตัวเองและของคนรักเพิ่มขึ้น ครับ
    จากที่อ่าน เข้าใจว่า ไฟ มันออกมาได้เสมอ
    ยังนึกวิธีดับไม่ออก

งั้นก็ฝึกใช้มันซะเลย
    ให้ไฟของเรา เชื่อฟัง
    เพราะอย่างอย่างน้อย ไฟนั้นก็ไม่ได้เกิดจากที่ไหนไกล
    เกิดจากตัวเรานี่เอง

หนังสือ มีหลายยหน้าที่ให้ เรา หยุด คิด
    หน้าไหนสงสัย อยากคุย
    มาคุยได้ครับ ยินดีครับ
    เชิญๆ ;]
    ผมชอบกระทู้นี้ครับ มาอ่านแล้วสนุกดีครับ เจอหลายประเด็นที่น่าจะเอามาขึ้นกระทู้ใหม่พูดคุยกันเลยล่ะครับ รู้สึก ได้อารมณ์ ตามชื่อกระทู้ดีครับ

24. yourfwd0
    yourfwd0

มาอ่านกระทู้เก่า เราคุยกันแปลก ๆ ดีเนอะ
    เพื่อน ๆ ที่ยังไม่รู้จักกรุ๊ป ยังไม่เคยอ่านหนังสือมีหัวใจ จะงงมั้ยเนี่ย

แต่อยากให้เพื่อนที่เข้ามาใหม่ได้มาคุยกัน ถามกัน
    ใช่ครับ กลัวคน ที่เข้ามาใหม่ หรือ เพิ่งอ่าน ไม่กล้าคุยเหมือนกันครับ

เลยไปตั้งกระทู้ใหม่ไว้ครับ ใครอยากตั้งกระทู้อะไร ที่ช่วยกันให้ ผู้มาใหม่
    ได้เริ่มแสดงตนกันออกมา เชิญได้เลยครับ

หรือ ถ้าแค่ผู้มาใหม่ หลังจากได้อ่าน แล้ว เริ่มถามในสิ่งที่สงสัย
    การพูดคุยก็คงจะเริ่มต้นได้สักที

"กล้าถามในสิ่งที่สงสัย" คงเป็นความจริงที่ต้องเผยแพร่เช่นกันในสังคมไทย

25. yourfwd0
    yourfwd0

เพื่อให้เพื่อนที่มาใหม่ หากอ่าน มาถึงตรงนี้ ได้รู้ว่า กรอบรู้ กรอบคิด ที่พูดคุยนี้ มาจากไหน ขอแนะนำกระทู้ ที่เกี่ยวข้อง พอตอบคำถามคร่าวๆ ให้เพื่อนได้ ดังนี้ครับ

1. ความลับของคน

2. “ความคิดใหม่ของโลก” หนึ่งใน 66 เล่มจากทั่วโลก ในรอบ300 ปีที่ผ่านมา....!!!

3. เป็น New Thought ในห้องสมุดออสเตรเลียจริงเหรอ?

และ กระทู้ 4. "ความจริงจากความคิดใหม่" ที่อยากให้ได้อ่าน กันทุกๆ คน

4 กระทู้นี้ คงเพียงพอทำให้ เพื่อนๆ เข้าใจภาพกว้่างๆ บางส่วน ของหนังสือดี มีหัวใจ ที่เป็นประโยชน์ต่อผู้อ่าน
    Quote Originally Posted by BaMboS
    อ่านกระทู้นี้แล้วสนุกจัง ได้ประโยชน์แบบสนุกด้วย ขอบคุณทุกท่านที่พูดคุย มาแชร์ความรู้ ความคิด และสิ่งที่รู้สึกกันค่ะ
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะที่ตั้งกระทู้ดีๆแบบนี้
    กระทู้นี้ผมก็ชอบครับ ขอบคุณคนตั้งกระทู้เช่นกันครับ

กลัวและรู้สึกเสียดายอยู่เลยครับหากวันหนึ่ง Hi5 เกิดลบกรุ๊ปหรือกระทู้นี้ออกไป
    ว่าแล้วขออนุญาติเจ้าของกระทู้ก๊อปไปใส่ไว้ในเว็บหมู่บ้านมีหัวใจดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

Results 1 to 25 of 25