ขอมาแชร์ประสบการณ์ ที่เคยได้รับความรู้ จากคุณเอกราช จันทร์ดอน ผู้วางหลักสูตรการศึกษาของแก่นวิชานะครับ

1. bit
    bit
    พอดีเห็นกระทู้จาก Banner ครับ และเห็นว่ามี Group อยู่ เลยมาขอแชร์ประสบการณ์และความรู้สึก ที่เคยได้รับความรู้ จากคุณเอกราช จันทร์ดอน ผู้วางหลักสูตรการศึกษาของแก่นวิชา ด้วยคน นะครับ

ผมเองไม่ได้มีโอกาสได้มาเรียนที่แก่นวิชา แต่โชคดี ได้มีโอกาสไปฟัง คุณเอกราช จันทร์ดอน บรรยาย เรื่องกรอบคิด ในการดำเนินธุรกิจ ในช่วงที่ผมออกมาเปิดบริษัทใหม่ๆ ที่ศูนย์บ่มเพาะธุรกิจ ม.เกษตร เมื่อประมาณปี 2550

ศูนย์บ่มเพาะธุรกิจ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
    ขอบคุณรูปจาก http://pr.ku.ac.th

ซึ่ง ความรู้ที่คุณเอกราช นำไปบรรยายในตอนนั้น ถือว่า เป็นความรู้ที่ช่วยให้พวกคนหนุ่มๆ ที่เริ่มออกมาเป็นผู้ประกอบการ หลังจากที่เรียนจบ อย่างพวกผม ได้สามารถพึ่งพาตนเองได้ ในการประกอบการธุรกิจของเรา ให้รอดได้ ในโลกทุนนิยม และความรู้นั้นเอง ก็เป็นความรู้ที่ผมยังมาหมั่นทบทวนใช้งาน อยู่จนถึงทุกวันนี้ (ความรู้นั้น คุณเอกราช เขียนไว้ใน หนังสือ "ความจริง ที่ทำให้รวย" ครับ)

หลังจากที่ได้ไปฟังบรรยาย ผมเองก็มีโอกาสได้คุยกับคุณเอกราช มากขึ้น จึงได้รู้ว่าความรู้ที่คุณเอกราช สร้าง และนำไปบรรยาย ที่ศูนย์บ่มเพาะธุรกิจ ม.เกษตรฯ นั้น เป็นความรู้ ที่มีหลักการ และรากฐานเดียวกับ ความรู้ ที่คุณเอกราช สร้าง และใช้ วางหลักสูตรไว้ ที่ ศูนย์การเรียนรู้บ้านแก่นวิชา โดยคาดหวังให้ ผู้ที่ผ่านการฝึกฝน ตามวิถีความรู้นี้ สามารถพึ่งพาตนเองได้ ในแต่ละบริบทของตนเอง

ความรู้ที่ผมได้รับในวันนั้น ช่วยให้ผม เริ่มสร้างงาน ขององค์กรธุรกิจของผม ได้เป็นครั้งแรก
    >>คลิ๊กที่นี่<< หากสงสัย ว่า ความรู้อะไร ที่ทำให้เกิดจุดเปลี่ยน

อย่างเช่น ความรู้ที่คุณเอกราช นำไปบรรยาย ที่ศูนย์บ่มเพาะธุรกิจ ม.เกษตร นั้น มุ่งหวังให้ พวกผม ซึ่งเป็นผู้รับความรู้ ได้สามารถมีทักษะ ที่ใช้พึ่งตนเอง ในการประกอบการได้

ในส่วนของแก่นวิชา (ตามที่ผมเข้าใจ) คุณเอกราชเอง ก็ได้วางรากฐานหลักสูตรไว้ เพื่อให้เด็กๆนักเรียน ที่ได้เข้ามาเรียน สามารถมีทักษะ ที่ใช้พึ่งตนเอง ในการเรียนหนังสือได้

ดังนั้น ผมเอง จึงรู้สึกว่า น้องๆ ทีได้ผ่านการเรียนตามหลักสูตรการศึกษา ของศูนย์การเรียนรู้ บ้านแก่นวิชานั้น โชคดีอย่างยิ่ง เพราะแนวทางนี้ จะช่วยให้น้องๆ ประหยัดเวลา ประหยัดพลังชีวิต ที่ต้องทุ่มให้กับการเรียนแบบเดิมๆ เรียนเพื่อทำข้อสอบให้ได้ แต่ไม่ได้เข้าใจ สิ่งที่เรียนอย่างถ่องแท้ ซึ่ง การเรียนให้เข้าใจสิ่งที่เรียน อย่างถ่องแท้นั้น นอกจาก จะสามารถทำข้อสอบได้ มีผลการเรียนที่ดีแล้ว ยังสามารถนำหลักการ ที่ซ่อนอยู่ในวิชาที่เรียน ไปประยุกต์ใช้ ในการแก้ปัญหาในชีวิตประจำวัน หรือแม้แต่ ปัญหาในการประกอบการ ที่ผมกำลังเจออยู่ในปัจจุบัน ได้เป็นอย่างดี

ผมเอง ในอดีต เสียเวลามากมาย เสียพลังชีวิตไปมากมาย เพื่อเรียน ให้สอบเข้าเรียนวิศวกรรมศาสตร์ในมหาวิทยาลัยของรัฐ เรียนจนได้ทั้งการเป็นนักประดิษฐ์และนักเรียนเกียรตินิยม หลังจากเรียนจบ ก็เตรียมใจที่จะ เสียเวลา และเสียพลังชีวิตมากมายต่ออีกครั้ง เพื่อที่จะก้าวมาเป็นผู้ประกอบการ ที่ประสบความสำเร็จ ในโลกทุนนิยม (ซึ่งต่างกับเรียนหนังสือ เพราะ ไม่มีอะไรรับประกันเลย ว่าที่เสียเวลาชีวิตไป จะสามารถประกอบธุรกิจสำเร็จไหม)

แต่ผมยังโชคดีอยู่บ้าง ที่ได้มาฟังบรรยายของคุณเอกราช ที่ศูนย์บ่มเพาะธุรกิจ ม.เกษตรฯ ผมจึงมีโอกาสได้รู้จัก เส้นทางที่ถูกต้องยิ่งขึ้น เร็วยิ่งขึ้น ชัดเจนยิ่งขึ้น ที่จะเป็นผู้ประกอบการ ที่สามารถรอดอยู่ได้ ในโลกทุนนิยม

แต่กว่าจะได้มีโอกาสที่จะรู้ ว่ามีความรู้นี้อยู่ สำหรับผม ก็ปาเข้าไปอายุ 25 ต้องเสียเวลา เสียพลังชีวิต เรียนเพื่อให้ทำข้อสอบได้เพียงอย่างเดียว อยู่เป็นสิบปี สุดท้าย ผมเองก็ต้องยอมมานั่งเป็นเด็กโข่งอยู่หลังห้อง เรียนพร้อมเด็กๆ ที่แก่นวิชา เพื่อให้ได้เข้าใจหลักการของคณิตศาสตร์ และวิทยาศาสตร์ที่ถูกต้อง ที่ผมเคยเสียเวลา เสียพลังชีวิตลงทุนไป แต่ไม่ได้กลับมา (คิดแล้วมันเศร้าครับ T T)

สุดท้าย ผมก็ต้องยอมรับตรงๆ ว่าผมอิจฉาเด็กที่ได้มีโอกาสรู้ และเข้ามาเรียน ตามหลักสูตรการศึกษาของแก่นวิชา ตั้งแต่ยังเด็กๆ เพราะผมมั่นใจ ว่าการเดินทางในเส้นทางชีวิตของพวกเขาเหล่านั้น คงจะต้องถูกต้องกว่า เร็วกว่า และชัดเจนกว่า การเดินทางของผมในอดีตแน่นอน ครับ

จนปัจจุบัน ผมเริ่ม ได้นำความรู้ ที่มีโอกาสได้รับ จาก คุณเอกราช และแก่นวิชา ในเรื่องเกี่ยวกับการประกอบการ ที่ผมสนใจ ออกมาเผยแพร่ เผยแพร่ ในการบรรยายหัวข้อ
    "จากนักเรียนรู้ สู่ผู้สร้างงาน อย่างรับผิดชอบต่อวิชาชีพ ในธุรกิจสมัยใหม่" >>คลิ๊กที่นี่<< สำหรับรายละเอียดเพิ่มเติมครับ

ต้องขอบคุณ คุณเอกราช รวมถึง ทุกๆคน ในแก่นวิชา ที่สร้างและเผยแพร่ แนวทางการศึกษา ที่ถูกต้อง ที่ช่วยให้ผู้เรียนเข้าใจสิ่งที่เรียนอย่างถ่องแท้ จนช่วยให้ผู้เรียนสามารถพึ่งพาตนเอง ในการเรียนหนังสือได้ อย่างสมบูรณ์ ครับ

(รายละเอียด ช่วงที่ได้เจอคุณเอกราช ที่ศูนย์บ่มเพาะธุรกิจ ม.เกตรฯ ตามลิงค์ด้านล่างนะครับ
    http://sbntown.com/forum/showthread.php?t=72127
    )
  2. bit
    bit
    อีกหนึ่งเรื่องราว ของผู้ที่นำความรู้บางส่วน ที่เขียนไว้ในหนังสือ "ความจริง ที่ทำให้รวย" หนึ่งในหนังสือจากชุด "ความจริง จากความคิดใหม่" ไปใช้งาน จนเกิดจุดเปลี่ยนสำคัญ ในชีวิตการประกอบการ

ผมเริ่มเปิดบริษัท ทางด้าน IT ของตัวเอง ตอนอายุ 23

พยายาม สร้างผลิตภัณฑ์ ของตัวเอง ที่มีลูกค้าต้องการใช้งานจริง มาตลอด 2 ปี กลับประสบความล้มเหลว

อยู่ๆ มาวันหนึ่ง ได้รับความรู้ จาก คุณเอกราช จันทร์ดอน

ผ่านไปไม่ถึง 3 เดือน กับการนำความรู้ ที่ได้รับ ไปใช้งาน ผมสร้างผลิตภัณฑ์ตัวแรก ที่มีลูกค้าต้องการใช้งานจริง ให้กับบริษัท ของตัวเองได้สำเร็จ

จนในตอนนี้ ผลิตภัณฑ์ ที่ผมสร้างในตอนนั้น เป็นบริการ ที่มีผู้ใช้งานมากที่สุด ในประเทศไทย ในกลุ่มบริการเดียวกัน

หากสงสัย ว่า มีเรื่องราวอะไรเกิดขึ้นบ้าง ในช่วงจุดเปลี่ยน จาก ที่สร้างไม่ได้ มาเป็นสร้างได้ และ ผมใช้ความรู้อะไรบ้าง ในช่วงจุดเปลี่ยนนั้น >>คลิ๊กที่นี่<< เพื่อหาคำตอบครับ

3. yourfwd0
    yourfwd0
    ข้อมูลสำหรับผู้ที่สนใจ หรือ ยังไม่ได้รับโอกาส ได้รับการถ่ายทอดความรู้เพื่อให้เกิดทักษะ "สร้างความรู้ สู่การสร้างงาน"โดยตรง จาก ศูนย์การแห่งการเรียนรู้ บ้านแก่นวิชา เหมือนในเรื่องราวนี้

ความรู้ที่ถ่ายทอดให้ได้รับนั้น มาจากชุดความรู้ ใน หนังสือชุด "ความจริงจากความคิดใหม่ จึงขอให้ข้อมูลเพิ่มเติ่ม เพื่อโอกาส ในการนำชุดความรู้ไปศึกษา ไปใช้งาน

เกี่ยวกับ หนังสือดี มีหัวใจ...
    หนังสือทั้งหมด เขียนขึ้น โดย คุณเอกราช จันทร์ดอน

ผู้ก่อตั้งและให้กรอบคิดสำหรับการจัดการการศึกษาที่ถูกต้อง
    ให้กับศูนย์แห่งการเรียนรู้บ้านแก่นวิชา และเป็นผู้เขียนหนังสือ “ความลับของคน” ที่ได้รับการคัดสรรค์ ว่าเป็น "ความคิดใหม่" (New Thought) โดย ห้องสมุดแห่งชาติประเทศ Australia

อ่านรายละเอียด เกี่ยวกับหนังสือเล่มดังกล่าวได้ในกระทู้ "ความลับของคน"..หนังสือไทยเพียงเล่มเดียว ที่ได้รับคัดสรรจากห้องสมุดแห่งชาติประเทศออสเตรเลีย ให้อยู่ในหมวด New Thought !! ทั้งๆที่ยังเป็นภาษาไทย 1 ใน 66 เล่มจากทั่วโลก

จากกรอบคิดและชุดความรู้ที่สำคัญเดียวกันจากหนังสือ "ความลับของคน" ได้นำไปสู่ การสร้าง ชุดความรู้หลักๆ ที่สำคัญต่อการดำรงชีวิต ทั้งเรื่อง การชีวิต เรื่องตัวเรา ความรัก การงาน และการใช้ ความคิด ในหนังสือชุด "ความจริงจากความคิดใหม่"่

ชุดความรู้ จากในหนังสือ "ความจริงจากความคิดใหม่" ได้มีการนำไปใช้งานจริงในการ "สร้างความรู้ สู่การสร้างงาน" อ่านรายละเอียดได้จากลิงค์หัวข้อการถ่ายทอดต่อไปนี้

หัวข้อการถ่ายทอดที่ ใช้ สร้าง ความรู้ จากชุดความรู้ดังกล่าว

การศึกษาที่แท้จริง ควรให้มนุษย์ เดินทางสู่เป้าหมาย ความเป็น มนุษย์ ได้
    จึง ขอ ร่วม ส่งต่อ การศึกษา ที่แท้จริงร่วมกัน
    "แก่นวิชา มากกว่า ความรู้"

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
Results 1 to 3 of 3