แนะนำหนังสือ จาก สำนักพิมพ์ มีหัวใจ ค่ะ

1. bookerian
    bookerian
    เล่มแรกที่อยากแนะนำให้ได้อ่านค่ะ

สิ่งที่พ่อไม่เคยรู้

ขอนำบางส่วนในหนังสือ หน้าที่ผู้เขียนบอกไว้ว่า "ทำไม ต้องเขียนเรื่องนี้" มาให้อ่านกันค่ะ

"ความเสียสละ เกิดขึ้นได้อย่างไร และเสียสละต่อแผ่นดิน เป็นเช่นไร เรื่องราวเหล่านี้ มีการถ่ายทอดให้สังคม ให้เยาวชนของเราได้รับรู้กันน้อยเกินไป เสาต้นนี้มีกำลังมีขนาดเล็กลงทุกวัน หากวันหนึ่งที่เสาต้นนี้ มีขนาดเล็กลงจนแบกน้ำหนักของสังคมไม่ไหว สังคมที่อยู่เย็นเป็นสุขของเราคงเป็นแค่สังคมในอุดมคติ ที่ไม่มีทางเกิดขึ้นได้อีกต่อไป"

วรรณกรรมครอบครัว ครอบครัวหนึ่ง ที่ไม่ใช่เรื่องส่วนตัว แต่เป็นเรื่องส่วนรวม

2. bookerian
    bookerian
    เล่มที่สองค่ะ เล่มนี้หลายคน ยกให้เป็น คำภีร์ชีวิต

อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้

ทำไม ต้องเขียนเรื่องนี้

"ผมเกิดคำถามกับตนเองว่าทำไม การศึกษาปัจจุบันจึงสอนเราให้รู้ออกไปข้างนอก มีหลายเรื่องตลอดเวลาที่ผมได้ใช้ชีวิตในห้องเรียน เรื่องราวที่ต้องเรียนรู้ เดินทางออกไปไกล จนสุดขอบจักรวาล การเมืองระหว่างประเทศ ประวัติบุคคลอื่นๆ สารอะไรทำปฏิกิริยากันแล้วจะได้อะไรออกมา... ทรัพยากรและความต้องการ การจัดการอุตสาหกรรม การตลาด หนทางแห่งการลงทุน หลากหลายเรื่องราว ที่ล้วนทำให้ผม ห่างไกลตัวเองออกไปทุกที ไม่มีการเรียนการสอนให้ผมได้รู้จักตัวผมขึ้นเลยสักนิดเดียว ประวัติศาสตร์บอกเราว่าปัญหาความวุ่นวายใหญ่ๆ จุดเริ่มต้นที่เกิดขึ้น ล้วนเกิดจากจิตใจเล็กๆ ที่ไม่สามารถหาขนาดได้ของคนแค่คนเดียว หากเรามีการศึกษากันเพื่อให้รู้จักตนเองได้ง่ายๆ กว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน เมื่อเรารู้จักตัวเราได้มากขึ้น ปัญหาคงน้อยลง

อย่างน้อยก็มีเราคนหนึ่งที่ไม่เป็นส่วนหนึ่งของจุดเริ่มต้นของปัญหาเหล่านั้น หนังสือเล่มนี้ผมจึงต้องเขียนขึ้นมา เพื่อให้ตัวเราเองไม่เป็นเรื่องไกลตัวต่อไป เมื่อเราเข้าใจตัวเรา ปัญหาต่างๆ ของโลกคงจะได้น้อยลงสักวัน

ด้วยจิตรับผิดชอบ
    เอกราช จันทร์ดอน"

หนังสือที่ช่วยให้เรา ตั้งคำถามกับชีวิต เพื่อให้เรา ใช้ชีวิตให้มีความหมาย กันในชาตินี้
  3. bookerian
    bookerian
    เล่มที่สามค่ะ หนังสือที่ทำให้เห็นรูปธรรม ของรักแท้

รักของชาตินี้

"ความรัก เป็นเรื่องที่ทำให้ชีวิต ของมนุษย์มีความหมาย

ทำให้หัวใจของมนุษย์ยังทำงาน

ผมรู้สึกว่าถ้ามนุษย์ เขาใจความรักได้มากขึ้น

ความผิดพลาดที่เคยเกิดขึ้น จากการต้องการความรัก

คงไม่เกิดขึ้น ซ้ำๆซากกับมนุษย์ต่อไป

ปัญหา ที่ใหญ่ๆ ในโลกมากมาย

ล้วนแล้วแต่เกิดจากคนแค่ คนเดียว

หากคนเหล่านั้น มีหัวใจ โลกเราคงน่าอยู่ได้มากกว่านี้

หัวใจ สิ่งที่คนตามหา แต่ไม่เข้าใจ

การเข้าใจความรัก จะทำให้เรารู้ที่อยู่ของหัวใจ

ความรักที่ควร หน้าตาเช่นไร

ทำอย่างไร ให้เรารู้ว่ารักนั้น ไม่ทำให้เราหลงทาง

ชีวิตที่เป็นนิรันดร์ของเราอยู่แห่งหนใด

ไม่แน่บางที่ ถ้าเราเข้าใจความรักได้มากขึ้น

ปัญหาต่างๆ ที่เคยเกิดขึ้น คงลุล่วงไปได้

ความสงสัยในจิตวิญญาณคงหายไป

ชีวิต นิรันดร์ของเราคงหาเจอสักวัน

ก็หัวใจของผมรู้สึกเช่นนี้ ผมจึงเขียนเรื่องนี้ขึ้นมา

เรื่อง ความรักของผมเอง

ด้วยรัก หัวใจของผม ตลอดกาล

รักแท้ๆ เอาไว้สำหรับ เหนี่ยวนำ หัวใจ และนำพา จิตวิญญาณ (จากหน้าแรกของหนังสือค่ะ)
  4. bookerian
    bookerian
    เล่มที่สี่
    หนังสือจากประเทศไทยเพียงเล่มเดียวที่ห้องสมุดแห่งชาติของออสเตรเลีย คัดสรรคให้อยู่ในหมวด
    ความคิดใหม่ของโลก (New Thought) 1 ใน 66 เล่มจากทั่วโลก ในรอบ 300 ปีที่ผ่านมา

ความลับของคน

คน เรื่องใกล้ตัวที่ควรเรียนให้รู้
    ก่อนที่เราจะกลายเป็น...
    คนแปลกหน้าสำหรับตนเอง

ประโยชน์อย่างน้อยที่สุด หนังสือเล่มนี้จะทำให้เรารู้จัก หัวคิด และ หัวใจ ของตัวเองค่ะ เพื่อที่เราจะได้ไม่ใช้หัวคิด ทำร้ายหัวใจของคนที่เรารัก
  5. bookerian
    bookerian
    เล่มที่ห้า เล่มนี้อยากให้ผู้หญิงทุกคนได้อ่านค่ะ

วิชาความรัก

จากปกหลัง ...

" คงไม่เป็นไร ที่เราจะผิดหวังซ้ำซากจากความรัก
    ถ้า...ความรักเป็นเรื่องที่ เรียนรู้ไม่ได้
    แต่...ถ้าความรัก เรียนรู้ได้
    ไม่ดีกว่าเหรอที่จะเรียนให้รู้ใน "วิชาความรัก"
    ตั้งแต่ตอนนี้
    หรือจะรอให้ผิดหวังซ้ำซากต่อไป"

เล่มนี้มีครบในเรื่องความรักค่ะ ทั้งแผนที่ เส้นทาง จุดวัด จุดสังเกต เพื่อเดินไปไปสู่รักแท้ๆ
    เหมาะสำหรับคนที่ ศรัทธาในรัก และยอมรับว่าตัวเองต้องการมี รักแท้ๆ
    ผู้เขียนเคยบอกไว้ว่า "ถ้าเรายอมรับว่าเราอยากได้ เราก็มีโอกาสได้"
  6. bookerian
    bookerian
    เล่มที่ 6 เส้นทางสู่ความร่ำรวย ที่แท้จริง

ความจริงที่ทำให้รวย

จากปีกปกหน้า...

ในเมื่อชีวิตเราต้องทำงาน แล้วไม่ดีกว่าหรือ หากเรารู้ เส้นทางที่ทำให้รวย จากการทำงานของเราเอง

การเดินทางที่ดี ต้องมี แผนที่ เข็มทิศ จุดสังเกต และเครื่องมือในการเดินทาง
    การทำงานสู่ความร่ำรวย ต้องการสิ่งเหล่านี้เช่นกัน

หนังสือเล่มนี้ จึงต้องเขียนออกมา

เพราะคนรวยที่แท้จริง มีความจำเป็น และเป็นสิ่งที่ต้องการ สำหรับสังคมตลอดไป

ตราบเท่าที่มนุษย์ ยังต้องมี "ลมหายใจ"
  7. bookerian
    bookerian
    เล่มล่าสุดค่ะ คู่มือฝึกฝนเพื่อ ใช้สมองได้จริง 100 เปอร์เซ็นต์

สมองมีชีวิต

จากปีกปกหน้า..
    "มูลค่า" ของคน คำที่มาพร้อมกับการ พัฒนา

ชีวิตในปัจจุบัน ต่างแข่งขันกันเพิ่มมูลค่า
    ความต้องการมูลค่าที่เพิ่มขึ้นของ ประเทศ

มูลค่าของประเทศที่เพิ่มขึ้น
    เกิดจาก "มูลค่า" ของคนที่เพิ่มขึ้น

เมื่อสังคม ต้องการให้เป็นสังคม ที่มีมูลค่า
    คนในสังคมจึงต้องเป็นคน ที่มีมูลค่า

ทางหนึ่งในการเพิ่มมูลค่าของคน
    คือการให้คนใช้สมองตนได้ดีขึ้น

หลายๆครั้งที่คนต้องการเพิ่ม "มูลค่า"
    แต่กลับทำลาย "คุณค่า" ของชีวิตหายไป

การทำให้ "สมองมีชีวิต"

เป็นจุดเริ่มต้น ของการฝึกฝนที่ทำให้
    "มูลค่า" และ "คุณค่า" ของชีวิต...

คน ไม่หายไป
  8. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    เคยได้อ่านกระทู้ที่เพื่อนสมาชิกรีิวิวไว้ที่ห้องรีวิวครับมีเล่มหนึ่งของสนพ.นี้
    กระทู้นี้ครับ "อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้" หนังสือที่ผมอยากให้คุณได้อ่าน เดียวคนรีวิวคงเข้ามาคุยบ้างครับมีมาขายถึงในชุมชนอย่างนี้

ขอบคุณครับ
  9. bookerian
    bookerian
    ค่ะ ได้อ่านกระทู้นี้เหมือนกันค่ะ หนังสือเล่มที่รีวิว ดีมากเลยค่ะ อ่านครั้งแรกไม่ชอบเลย ..พอมาอ่านใหม่ถึงรู้ว่าทำไมหลาย ๆ คนบอกว่าเป็นหนังสือช่วยชีวิต

ขอบคุณคุณ wm นะคะที่เข้ามาคุย
  10. itasian
    itasian
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    เคยได้อ่านกระทู้ที่เพื่อนสมาชิกรีิวิวไว้ที่ห้องรีวิวครับมีเล่มหนึ่งของสนพ.นี้
    กระทู้นี้ครับ "อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้" หนังสือที่ผมอยากให้คุณได้อ่าน เดียวคนรีวิวคงเข้ามาคุยบ้างครับมีมาขายถึงในชุมชนอย่างนี้

ขอบคุณครับ
    ขอบคุณ WM ครับ ที่นำลิงก์มาแปะให้เพื่อนๆ ได้เข้าไปอ่านหนังสือดีๆ กัน

Quote Originally Posted by bookerian View Post
    เล่มที่สองค่ะ เล่มนี้หลายคน ยกให้เป็น คำภีร์ชีวิต

อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้

"ผมเกิดคำถามกับตนเองว่าทำไม การศึกษาปัจจุบันจึงสอนเราให้รู้ออกไปข้างนอก มีหลายเรื่องตลอดเวลาที่ผมได้ใช้ชีวิตในห้องเรียน เรื่องราวที่ต้องเรียนรู้ เดินทางออกไปไกล จนสุดขอบจักรวาล การเมืองระหว่างประเทศ ประวัติบุคคลอื่นๆ สารอะไรทำปฏิกิริยากันแล้วจะได้อะไรออกมา... ทรัพยากรและความต้องการ การจัดการอุตสาหกรรม การตลาด หนทางแห่งการลงทุน หลากหลายเรื่องราว ที่ล้วนทำให้ผม ห่างไกลตัวเองออกไปทุกที ไม่มีการเรียนการสอนให้ผมได้รู้จักตัวผมขึ้นเลยสักนิดเดียว ประวัติศาสตร์บอกเราว่าปัญหาความวุ่นวายใหญ่ๆ จุดเริ่มต้นที่เกิดขึ้น ล้วนเกิดจากจิตใจเล็กๆ ที่ไม่สามารถหาขนาดได้ของคนแค่คนเดียว หากเรามีการศึกษากันเพื่อให้รู้จักตนเองได้ง่ายๆ กว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน เมื่อเรารู้จักตัวเราได้มากขึ้น ปัญหาคงน้อยลง

อย่างน้อยก็มีเราคนหนึ่งที่ไม่เป็นส่วนหนึ่งของจุดเริ่มต้นของปัญหาเหล่านั้น หนังสือเล่มนี้ผมจึงต้องเขียนขึ้นมา เพื่อให้ตัวเราเองไม่เป็นเรื่องไกลตัวต่อไป เมื่อเราเข้าใจตัวเรา ปัญหาต่างๆ ของโลกคงจะได้น้อยลงสักวัน

หนังสือที่ช่วยให้เรา ตั้งคำถามกับชีวิต เพื่อให้เรา ใช้ชีวิตให้มีความหมาย กันในชาตินี้
    แล้วเราก็ได้เจอกันใน SBNTown กับ หนังสือดี มีหัวใจ
    สนพ. มาเองเลยเหรอครับ เนี่ย ดีใจ ที่ได้เจอ กันที่นี่ครับ

ผมอ่านเล่มนี้ "อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้" หลายรอบ
    ผมยกเล่มนี้ให้เป็น คัมภีร์ชีวิต ของตัวเองด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ ที่สร้างสรรค์หนังสือดีๆ อย่างนี้ให้กับสังคม
  11. bookerian
    bookerian
    ขอบคุณ คุณ itasian ค่ะที่แวะเข้ามาทักทาย
    ต้องขอชี้แจงนิดนึงก่อนค่ะว่า bookerian เป็นร้านหนังสือออนไลน์ ที่ขายหนังสือดี ในเครือมีหัวใจค่ะ ไม่ใช่ตัวสำนักพิมพ์น่ะค่ะ (อ่านตรงนี้ แล้วกังวลว่าจะเข้าใจผิดค่ะ "สนพ. มาเองเลยเหรอครับ ...")

ได้อ่านรีวิวเกี่ยวกับเล่ม อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้ แล้วทึ่งค่ะ
    ทำให้รู้ว่าหนังสือ ช่วยชีวิตเราได้จริงๆ

12. itasian
    itasian
    ขอบคุณมากครับ
    ที่ช่วยให้ผมเข้าใจได้ถูกต้องครับ
  13. bookerian
    bookerian
    ยินดีค่ะ
  14. IAm
    IAm
    สวัสดีค่าาา เพิ่งได้เห็นกรุ๊ปนี้ ไม่คิดว่าจะมาเจอใน sbn ด้วย
    ได้ไปเจอหนังสือตอนงาน Book fair ที่มหาลัยศิลปากรน่ะค่ะ
    พี่คนขายเขาใจดีมากเลย เขาบอกว่า อยากให้ได้อ่าน ไม่ซื้อไม่เป็นไร

ชอบเล่ม วิชาความรักมากเลย ทีแรกเห็น แต่ไม่กล้าหยิบอ่าน (อาย อิอิ)
    พี่คนก็ใจดีอีก เขาก็เล่าให้ฟังว่าเล่มนั้น เล่มนี้เป็นยังไง
    แล้วเขาก็บอกว่า ตอนเย็นนักเขียนจะมาบรรยายด้วย โอ้ว นักเขียนมา แน่นอน ไม่พลาด

ตอนนี้ก็มีหนังสือยกชุดเลย อ่านแล้ว แต่ยังไม่จบเลยอ่าาา อ่านเล่มนู้นบ้างเล่มนี้บ้าง แบ่งอ่านกะเพื่อนๆ
    เป็นหนังสือที่ดีมากๆเลยค่ะ ไม่คิดว่าจะมีหนังสืออย่างงี้ด้วย
    อยากให้เพื่อนๆใน sbn ได้อ่านจัง เอางี้ ไว้เดี๋ยวจะเข้ามาเล่าให้ฟังดีกว่า ว่าดียังไง อิอิ

แล้วเดี๋ยวจาเเวะเข้ามาใหม่นะคะ
    ดีใจที่ได้เจอนะคะ อืม ว่าเเล้ว ว่าเห็นชื่อคุณ bookerian ในกระทู้ เราก็ว่าคุ้นๆ แต่ จำไม่ได้อ่าา
  15. bookerian
    bookerian
    สวัสดีค่ะ คุณ IAm อยู่ที่ศิลปากรหรอคะ ดีใจเหมือนกันค่ะ เจอคนเคยอ่านหนังสือเหล่านี้
    คุณ IAm คงเด็กกว่า งั้นขอเรียกน้องนะคะ

พี่ก็ชอบเล่มวิชาความรักเหมือนกัน แบบว่าเก็บไว้ใกล้มือ เป็นคัมภีร์ความรักเลยค่ะ
    ดีใจค่ะที่น้อง IAm ชอบเล่มนี้ เป็นเล่มที่อยากให้น้องผู้หญิงทุกคนได้อ่านจริงๆ
    อ่านแล้วได้อะไร เห็นอะไร รู้สึกอะไร เอามาแชร์กันได้นะคะ

ขอบคุณมากค่ะ^^
  16. IAm
    IAm
    ด้วยความยินดีเลยค่าาา เดี๋ยวเข้ามารีวิวค่ะ ว่าอ่านแล้วได้อะไร
    ได้อะไรๆ ได้รู้อะไรเยอะเลยค่ะ อ่านแล้วทั้งความคิด การใช้ชีวิต เปลี่ยนไปเยอะเลยค่ะ
  17. bookerian
    bookerian
    ค่ะ ขอบคุณค่ะ
  18. Nakderntang
    Nakderntang
    ยินดีที่ได้พบกัน ใน sbntown ค่ะ
    พึ่งจะได้เข้ามาทักทาย ซักที มาทักช้าเชียวเรา
    ได้อ่านหนังสือ ของสำนักพิมพ์นี้มานานแล้วค่ะ

คงต้องบอกว่า ทุกเล่ม ทำให้เราได้เปลี่ยนแปลงชีวิต เรามากจริง ๆ
    ย้ำว่าทุกเล่ม คงต้องขออนุญาต ค่อย ๆมารีวิว ทีละเล่มนะคะ

ขอพูดเกริ่นๆ เล่มแรกที่อ่านไว้นิดนึงก่อนค่ะ
    เล่มที่ได้อ่านเล่มแรก เป็นเล่มแรกของสำนักพิมพ์มีหัวใจค่ะ
    และพูดถึงทีไร ก็นึกถึงคนที่บ้านทุกที

เพราะเป็นหนังสือ ที่ีพูดถึงเรื่องราวของครอบครัวหนึ่ง สะท้อนผ่านตัวลูก
    ได้อย่างเห็นภาพ เห็นตัวรู้สึก เหมือนเราไปอยู่ที่นั่นด้วย

ตอนอ่านครั้งแรก ก็ได้เห็นถึงครอบครัวในเรื่อง และสะท้อนให้เห็นตัวเอง แช่มชัดขึ้น
    ตอนนั้นจำได้ว่า อ่านจนถึงเกือบบทสุดท้าย แล้วร้องไห้ คิดถึงคนที่บ้านมาก
    อยากคุย อยากไปหา เพราะตอนนั้นไม่ได้อยู่ด้วยกัน แต่ก็ได้โทรไปหา
    ไม่กล้าบอกว่า เราร้องไห้ คุยเหมือนปกติ หลังจากคุยเสร็จก็กลับมาร้องไห้ต่อ
    เพราะมันเศร้ามาก ที่เราเคยทำไม่ดีกับคนที่รักเรา และเรารัก

ทำให้เราเห็นความรักมากขึ้น ยอมรับมันง่ายขึ้น

แต่เล่มนี้ ถ้าอ่านอีก ก็ได้อะไรอีก เพราะไม่ได้มีเรื่องราว แค่ครอบครัวอย่างเดียว???

แต่ถ้าจะแนะนำให้ใครได้อ่าน ก็คือ ทุกคนในครอบครัว ควรได้อ่านค่ะ
    เพราะ หลายอย่าง ที่ เรา ได้หลงลืมไป ใช้ความคิดมากไป
    ลืมไปว่าแท้จริงแล้ว เราต้องการจริง ๆ คืออะไร การที่เราสร้างครอบครัว เราสร้างเพราะเรารู้สึกอะไร???

ขอบคุณนักเขียนที่ได้ทำให้ คน คนหนึ่ง ได้รู้จักกับคำว่า ครอบครัวอีกครั้ง หลังจากที่หลงลืมไป...
  19. yourfwd0
    yourfwd0
    หากลังเลสงสัย ว่าหนังสือเหล่านี้มีการใช้งานได้ไหมที่ใดนำไปใช้งาน สามารถหาอ่านตัวอย่างหนึ่งได้ในกระทู้ "คิดเป็นก่อนทำเป็น" เพื่อการทำงานเป็น ชุดความรู้ และกระบวนการคิด จากหนังสือดี มีหัวใจ สู่ อุดมศึกษา ไทย ผ่านการทำงานร่วมกับ องค์กร คนก้าวหน้า

จากหนังสือชุด "ความจริงจากความคิดใหม่"่

และได้มีการทำงานผ่านการเรียนรู้ ร่วมกัน กับองค์กร คนก้าวหน้า

ทำให้เราได้หลักสูตร "คิดเป็นก่อนทำเป็น" เพื่อการทำงานเป็น ซึ่งถือเป็นครั้งแรกของการนำความรู้ และหลักการต่างๆในหนังสือ "ความลับของคน" ที่ได้รับการคัดสรรค์ ว่าเป็น "ความคิดใหม่" (New Thought) โดย ห้องสมุดแห่งชาติประเทศ Australia

อ่านรายละเอียด เกี่ยวกับหนังสือเล่มดังกล่าวได้ในกระทู้ "ความลับของคน"..หนังสือไทยเพียงเล่มเดียว ที่ได้รับคัดสรรจากห้องสมุดแห่งชาติประเทศออสเตรเลีย ให้อยู่ในหมวด New Thought !! ทั้งๆที่ยังเป็นภาษาไทย 1 ใน 66 เล่มจากทั่วโลก

สู่รูปธรรมในการลงมือทำอย่างถูกต้องเพื่อการทำงานเป็น

พัฒนาการและรายละเอียดการถ่ายทอดหลักสูตรดังกล่าว สามารถติดตามได้ในกระทู้ "คิดเป็นก่อนทำเป็น" เพื่อการทำงานเป็น จากความรับผิดชอบ สู่ การสร้างความรู้ เพื่อความก้าวหน้า ขององค์กรคนก้าวหน้า

และข้อนำรายละเอียดในกระทู้ดังกล่าว มาให้อ่านในโพสต่อๆ ไป
    อ่านได้เพิ่มเติมในกระทู้ "คิดเป็นก่อนทำเป็น" เพื่อการทำงานเป็น ชุดความรู้ และกระบวนการคิด จากหนังสือดี มีหัวใจ สู่ อุดมศึกษา ไทย ผ่านการทำงานร่วมกับ องค์กร คนก้าวหน้า

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
Results 1 to 19 of 19