ความผิดพลาดของฉัน ที่ซื้อกระต่ายมาเลี้ยง ไม่อยากให้มีเหตุการณ์แบบนี้ เกิดขึ้น..อีกแล้ว

1. IAm
    IAm
    สืบเนื่องจาก กระทู้ มาร่วมรณรงค์ "หยุดการซื้อขายกระต่ายเด็ก" กันค่ะ
    โดย คุณ amm0pat ใน group MyPet ค่ะ

ก็เลยมีเรื่องราว ความผิดพลาดของฉันที่เกิดขึ้น จากการตัดสินใจที่ซื้อกระต่ายมาเลี้ยง
    มาเล่าให้เพื่อนๆฟังค่ะ

มาร่วมรณรงค์ "หยุดการซื้อขายกระต่ายเด็ก" กันค่ะ
    Quote Originally Posted by amm0pat View Post
    เคยเจอกันบ้างรึป่าวค่ะกับภาพแบบนี้

น่ารักรึป่าว???
    แต่รู้มั้ยว่า อย่าซื้อเด็ดขาดค่ะ
    เพราะนั้นคือกระต่ายเด็ก

กระต่ายเด็กเหล่านี้มีอายุเพียงไม่กี่สัปดาห์
    ถูกจับอยู่ในกรงแคบๆ ขาดน้ำขาดอาหาร ตากแดดทนร้อน
    คนขายมักจะจับกระต่านน้อยเหล่านี้ มาแต่งตัวใส่ชุด และบรรดาAccessories ที่จะสรรหามาได้

(ขนาดกระต่ายโตๆไม่ได้ใส่ชุดอะไรร้อนนิดหน่อยยังเป็นฮีสโตรกกันเป็นแถวๆ)

จนหลายๆคนอดสนใจในความน่ารักไม่ได้
    ส่วนใหญ่แล้วคนขายจะบอกกับผู้ที่สนใจชื่นชมกับความน่ารักของกระต่ายน้อยนี้ว่า
    "เนียะกระต่ายแคระ ไม่โตไปมากกว่านี้แล้ว"

กระต่ายน้อยเหล่านี้ ถูกพรากจากแม่ตั้งแต่ยังไม่หย่านม ลูกกระต่ายเหล่านี้จึงขาดภูมิคุ้มกัน และยังไม่แข็งแรงเพียงพอ
    บ่อยครั้งที่ผู้ที่ซื้อไปพบกว่ากระต่ายเด็กที่เข้าใจ(ผิด)ว่าเป็นพันธุ์แคระนั้น ต้องเสียชีวิตลงหลังจากนั้นไม่นาน เนื่องจาก ท้องอืดจากความเครียด ติดเชื้อบิด หรือการย่อยอาหารไม่สมบูรณ์ดูดซึมอาหารไม่ได้แม้จะกินได้ดีก็ตาม เนื่องจากแบคทีเรียในทางเดินอาหารไม่แข็งแรง ถึงแม้ว่าจะได้รับการดูแลเป็นอย่างดี

นั้นเป็นเรื่องน่าเศร้าเป็นอย่างยิ่งสำหรับผู้ที่ตัดสินใจอยากดูแลชีวิตน้อยๆเหล่านี้ แต่กลับถูกเอาเปรียบจากผู้ขาย

ดังนั้นแล้วเราไม่ควรสนับสนุนให้ผู้ที่เอาเปรียบคนที่ีจิตใจบริสุทธิ์ต่อชีวิตน้อยๆเหล่านั้น
    หรือจะเรียกได้ว่าเอาเปรียบแม้กระทั้งชีวิตของกระต่ายตัวตัวน้อยๆ

กระต่ายเหล่านี้ส่วนใหญ่มักจะมาจากฟาร์มที่ไม่ได้มาตรฐาน
    เร่งปั๊มลูกอย่างเดียว แทบไม่ให้แม่พันธ์พัก
    ขนส่งใส่ลังอัดๆกันเข้า
    มีตายไปแล้ว เค้าก็เอาไปโยนทิ้ง
    แล้วต้องเร่งขาย(ในงานต่างๆ)

เราจะช่วยกระต่ายเหล่านี้ได้อย่างไร ##

การซื้อลูกกระต่ายที่ถูกนำมาขายเหล่านี้ จะเป็นการส่งเสริมให้ลูกกระต่ายโดนขายอยู่เช่นเดิม เป็นเหมือนวงเวียนไม่จบไม่สิ้น
    ดังนั้น จงเริ่มที่ตัวเรา แล้วแผ่ขยายสู่คนอื่น ด้วยวิธีดังต่อไปนี้

* อย่าซื้อกระต่ายเด็กที่พบเห็นตามแหล่งขายบนท้องถนนหรือตลาดนัด
    * ถ้ามีโอกาสก็สะกิดหรือกระซิบบอกคนที่กำลังหลงคารมคนขายอยู่ ก็จะดีไม่น้อย สักคนสองคนก็คงพอช่วยได้

ขอบคุณข้อมูลจาก www.kasetanimalhospital.com
    www.rabbitcafe.net

ตอนนั้น ฉันยังเด็กๆ เห็นกระต่ายตัวเล็กๆ น่ารักๆ ก็อยากได้ค่ะ
    ขอร้องให้พ่อแม่ซื้อให้ แล้วก็ได้มา ฉันเองอยากเลี้ยง
    แต่สุดท้า่ยก็เป็นพ่อแม่ฉัน ที่ต้องคอยดูแลเจ้ากระต่าย
    แล้วก็ออกลูกออกหลานหลายตัวเลย จากแค่ 2-3 ตัว กลายเป็น 10 กว่าตัวเลยค่ะ
    ตอนนั้นที่บ้านมีหมาด้วย เราดูเเลไม่ดี กระต่ายหลุดออกมา
    หมาก็วิ่งไล่กระต่าย ภาพนั้นยังติดตาอยู่เลย เราก็วิ่งไปเพื่อให้ทันหมา แต่ไม่ทัน ...
    กระต่ายแต่ละตัวที่เราเลี้ยง ถ้าไม่หลุดหายไป ก็โดนหมากัดตาย
    ตอนนั้นก็คิดว่า เอ้อ.... ไม่อยากเลี้ยงอีกแล้ว ไม่อยากเห็นมันตาย ก็คิดได้แค่นั้น

พอโตมา อยู่มหาลัยแล้วล่ะ ไปเดินเที่ยวตลาดนัด
    เห็นกระต่ายน่ารักๆ ตัวเล็กๆ ก็อยากได้อีกแล้ว
    ลืมความรู้สึกในสมัยเด็กๆไปแล้ว
    ก็ซื้อมาเลี้ยง 2 ตัว แรกๆก็ดี ดูแล เอาใจใส่ ถนุถนอม
    แต่สักพัก ก็เริ่มเบื่อ ขี้เหม็นบ้าง อะไรบ้าง ต้องซื้ออาหารให้ เก็บขี้ ล้างกรง ล้างพื้น
    รู้สึกเป็นภาระ ไม่อยากเลี้ยงแล้ว
    และ อย่างที่คุณamm0pat บอกค่ะ ว่า คนขายมักบอกว่า "เนี่ยะกระต่ายแคระ ไม่โตไปมากกว่านี้แล้ว"
    สำหรับเจ้า 2 ตัวที่ฉันเลี้ยง ไม่จริงเลยค่ะ ตอนซื้อมาตัวเล็กเท่าอุ้งมือ เลี้ยงไปเลี้ยงมา ตัวเท่าแมว

ก็คิดอยากจะเอาไปปล่อย ที่ไหนสักที่ แล้วเราก็ขี่มอไซด์ไปกับพี่
    เพื่อไปดูว่า จะเอามันไปปล่อยตรงไหนดี ข้างทาง ตรงที่มีต้นไม้เยอะๆ

แล้วก็มาคิดได้ว่า ถ้าเราเอาเค้ามาปล่อยจริงๆ เค้าต้องตายแน่ๆ
    เค้าอยู่กับเรา กินแต่อาหารเม็ด ไม่เคยหาอาหารเองเลย
    ถ้าเราเอามาปล่อย เค้าก็คงหาอาหารเองไม่เป็น เค้าจะไปนอนที่ไหน...
    และที่ตรงนั้น เป็นแค่ป่าเล็กๆ ถัดไปนิด ก็เป็นเมืองเเล้ว
    ถ้าเค้าไม่อดตาย หรือหนาวตาย เค้าก็คงโดนหมากัดตาย

ตอนนั้นเพิ่งรู้ว่า ตัวเอง ใจร้ายมากๆ
    ใจร้ายตั้งแต่ ตอนที่ตัดสินใจ ซื้อเค้ามาเลี้ยงแล้ว
    ที่ซื้อ เพียงเพราะ เค้าน่ารัก อยากได้ อยากได้มาเป็นของตน

เราพลากเค้ามาจากพ่อแม่ พลากเค้ามาจากที่ ที่เค้าควรอยู่
    ถึงแม้เราไม่ได้ เป็นผู้พรากมาจากพ่อแม่เค้าโดยตรง แต่เราเป็นผู้ซื้อ
    ถ้ายังมีผู้ซื้ออยู่ ผู้ขายก็ยังคงขาย ต่อไป

อยากได้ อยากเลี้ยง เพราะเค้าน่ารัก คิดแค่ว่า เค้าเป็นสัตว์เลี้ยง เลี้ยงไว้ดูเล่น
    แต่เค้าเป็นสัตว์ เป็นสิ่งมีชีวีต มีชีวิต มีความรู้สึก เหมือนกับเรา ต้องการความรัก ต้องการความอยู่รอด
    แต่ฉัน ก็ไม่ได้คิดที่จะรับผิดชอบ ชีวิตของเขา ที่ตัดสินใจเอาเค้ามา

สุดท้าย เจ้ากระต่าย 2 ตัวที่ฉันเลี้ยง ก็ให้คนแถวบ้านไปเลี้ยง เพราะตอนนั้นต้องย้ายที่พัก ไปอยู่อีกที่
    เฮ้อ สุดท้ายก็ไม่ได้รับผิดชอบ ให้คนอื่นรับผิดชอบแทน..

นี่คือ ความผิดพลาดของฉัน ที่เกิดขึ้น ไม่อยากให้มีเหตุการณ์แบบนี้ เกิดขึ้นอีกแล้วค่ะ

อยากฝากไปถึง คุณพ่อคุณแม่ ด้วยค่ะ เวลาพาลูกๆ พาเด็กๆ ตามร้านขายสัตว์เหล่านี้
    ไม่ว่าจะเป็นหนู กระต่าย ฯลฯ บางทีที่เด็กๆเค้าอยากได้
    เพราะเค้า อาจจะคิดแค่ว่า มันน่ารักจัง น่าเล่นจัง
    เหมือนกับที่ฉันเคยคิดค่ะ
  2. bookerian
    bookerian
    ขอบคุณค่ะที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังค่ะ
  3. amm0pat
    amm0pat
    ขอบคุณนะคะที่มาแชร์ประสบการณ์
    ก่อนหน้าที่จะรู้เรื่องพวกนี้ ก็เคยเห็นเกือบจะซื้อมาเลี้ยงเหมือนกัน
    ไม่ผิดหรอกคะที่ไม่รู้แล้วซื้อเขามา คิดซะว่าอย่างน้อยเราก็ทำให้เขามีชีวิตรอดจากร้านนั้ละกันคะ เพราะส่วนใหญ่แล้วที่ร้านแบบนี้ กระต่ายเด็กถ้ามีชีวิตรอดได้ถือว่าสุดยอดมากค่ะ
  4. IAm
    IAm
    ขอบคุณ คุณbookerian และคุณamm0pat ที่เข้ามาพูดคุยค่ะ
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    ขอบคุณค่ะที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังค่ะ
    Quote Originally Posted by amm0pat View Post
    ขอบคุณนะคะที่มาแชร์ประสบการณ์
    ก่อนหน้าที่จะรู้เรื่องพวกนี้ ก็เคยเห็นเกือบจะซื้อมาเลี้ยงเหมือนกัน
    ไม่ผิดหรอกคะที่ไม่รู้แล้วซื้อเขามา คิดซะว่าอย่างน้อยเราก็ทำให้เขามีชีวิตรอดจากร้านนั้ละกันคะ เพราะส่วนใหญ่แล้วที่ร้านแบบนี้ กระต่ายเด็กถ้ามีชีวิตรอดได้ถือว่าสุดยอดมากค่ะ
    >> ไม่ผิดหรอกคะที่ไม่รู้แล้วซื้อเขามา คิดซะว่าอย่างน้อยเราก็ทำให้เขามีชีวิตรอดจากร้านนั้ละกันคะ<<ขอบคุณค่ะ
    และต้องขอบคุณ คุณamm0pat อีกครั้งนะคะ ที่ตั้งกระทู้รณรงค์ฯ ขึ้นมา
    เพราะทำให้ตัวเองได้ทบทวน และมองเห็นตัวเองชัดขึ้นค่ะ
  5. summer
    summer
    ผมเคยเถึยงกับคนงานที่บ้านเหมือนกันเรื่องนี้ว่า ใช่กระต่ายแคระจริงหรอ เพราะผมคิดว่าตัวละร้อยสองร้อยจะได้พันธ์นอกเชียวหรอ
    เค้าก็บอกว่า มีพ่อพันธ์แม่พันธ์ให้ดูด้วยน่ะ ตัวเล็กนิดเดียวเอง ในใจผม นี่เค้าเอากระต่ายที่ไหนมาแกล้งบอกว่าใช้แล้วใครจะรู้จริงไม
    สุดท้ายก็ตายกันระนาวครับผม

รู้สึกดีใจที่คุณ จขกท ได้มาแชร์ประสบการณ์เหล่านี้เพราะเสมือนการทำทาน ให้ผู้ที่กำลังจะพลาดผิดคิดเลี้ยง ได้กลับมาคิดใหม่
    การเลี้ยงสัตว์เป็นความรับผิดชอบที่ยิ่งใหญ๋จริงๆ อย่าคิดแค่สวยงามน่ารักดั้งที่ จขกท เตื่อนครับ
  6. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    ผมเคยเถึยงกับคนงานที่บ้านเหมือนกันเรื่องนี้ว่า ใช่กระต่ายแคระจริงหรอ เพราะผมคิดว่าตัวละร้อยสองร้อยจะได้พันธ์นอกเชียวหรอ เค้าก็บอกว่า มีพ่อพันธ์แม่พันธ์ให้ดูด้วยน่ะ ตัวเล็กนิดเดียวเอง ในใจผม นี่เค้าเอากระต่ายที่ไหนมาแกล้งบอกว่าใช้แล้วใครจะรู้จริงไม สุดท้ายก็ตายกันระนาวครับผม

รู้สึกดีใจที่คุณ จขกท ได้มาแชร์ประสบการณ์เหล่านี้เพราะเสมือนการทำทาน ให้ผู้ที่กำลังจะพลาดผิดคิดเลี้ยง ได้กลับมาคิดใหม่ การเลี้ยงสัตว์เป็นความรับผิดชอบที่ยิ่งใหญ๋จริงๆ อย่าคิดแค่สวยงามน่ารักดั้งที่ จขกท เตื่อนครับ
    ใช่ครับ
    สัตว์ก็มีชีวิต ก็มีจิตใจ เหมือนเรานี่แหละครับ และ"สัตว์เลี้ยง"ก็เป็นสัญลักษณ์ของความใจร้ายของมนุษย์ ทั้งแย่งที่อยู่ที่กิน ทั้งพรากครอบครัว ขังไว้ในกรง ให้อาหารตามเวลา ฯลฯ หากลองคิดว่า"มนุษย์" โดยทำแบบนี้บ้าง เค้าจะรู้สึกอย่างไรครับ คิดแล้วเศร้าจริงๆ เค้าไม่ควรมองเค้าเป็นทั้ง สัตว์เลี้ยง หรือ สัตว์กิน ทำให้เค้ามีทางเลือกแค่สองอย่างว่า หากไม่อยากตายก็ต้องมาให้มนุษย์เลี้ยง t t

หากจะชดเชยบาปของมนุษย์ที่ได้ทำลงไปได้ตอนนี้คือการรณรงค์หยุดการหา สัตว์ มาทำให้เป็น สัตว์เลี้ยง ชนิดใหม่ ไม่ให้เกิดขึ้น และ"รับผิดชอบสัตว์"ที่ได้กลายเป็น "สัตว์เลี้ยง" ไปเรียบร้อยแล้ว คือ ไม่สามารถมีชีวิตรอดได้ตามธรรมชาติ ได้หากมนุษย์ไม่เลี้ยง ให้จงได้
  7. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณ IAm ครับ ที่กล้า เอาความผิดพลาดตน มาเปิดเผยให้ได้เรียนรู้กัน
    ไม่มีความจำเป็นใดเลย ที่จะต้องเอาความผิดพลาดตนมาให้คนอื่นได้รับรู้
    แต่ คุณ IAm ก็เลือกที่จะเอามาบอก จึงเป็นความกล้า ครับ

และเห็นด้วยครับ การเลี้ยงสัตว์ ตามที่พูดถึงในกระทู้นี้
    เป็นการ พรากครอบครัว สัตว์นั้นๆ ให้จากกัน
    ไม่ว่าจะเกิดการพรากขึ้นที่ ผู้ซื้อ ซื้อไป หรือ ผู้ขาย พราก เอามาขาย

เราเองก็ไม่อยากพรากจากครอบครัวของเรา
    แล้ว ทำไม เราจะต้องไปพรากสัตว์ จากครอบครัวเขา ด้วย

หากจะชดเชยบาปของมนุษย์ที่ได้ทำลงไปได้ตอนนี้คือการรณรงค์หยุดการหา สัตว์ มาทำให้เป็น สัตว์เลี้ยง ชนิดใหม่ ไม่ให้เกิดขึ้น และ"รับผิดชอบสัตว์"ที่ได้กลายเป็น "สัตว์เลี้ยง" ไปเรียบร้อยแล้ว คือ ไม่สามารถมีชีวิตรอดได้ตามธรรมชาติ ได้หากมนุษย์ไม่เลี้ยง ให้จงได้
    ขอบคุณ คุณ iDnOuSe4 ที่เข้ามารณรงค์
    "หยุดการหา สัตว์ มาทำให้เป็น สัตว์เลี้ยง ชนิดใหม่"

ทุกวันนี้ แม้แต่ งู ยังกลายเป็นสัตว์เลี้ยง เลย เกินจากสัตว์เลี้ยงไปเยอะเลยนะครับ
  8. BeGirl
    BeGirl
    เดี๋ยวนี้ขายกระต่ายกันแบบนี้เลยเหรอ น่าสงสารจัง --"
    เคยโดนหลอกให้ซื้อกระต่ายแคระเหมือนกันค่ะ
    เมื่อ 6 ปีก่อน สรุปโตมาตัวใหญ่มาก กินเก่ง
    แต่เลี้ยงอยู่ 3 ปี มันก็จากไป --"
  9. kalamae13
    kalamae13
    ขอบคุณสำหรับความกล้าที่มาแชร์ประสบการณ์ครั้งนี้นะค่ะ ดีใจจังค่ะมีคนรักกระต่าย
    และจะมีคนมีความรู้เพิ่มขึ้นเกี่ยวกับกระต่าย ต่อไปกระต่ายเด็กคงน้อยลงนะค่ะ

มีลาภครับผม..
  10. taezii
    taezii
    ขอบคุณค่ะ ที่มาช่วยรณรงค์
    เราเองเป็นคนที่รักกระต่ายมากก

เห็นคนซื้อหรือคนขายอย่างงี้ทีไร อยากเข้าไปด่า
    แต่ก็ได้แต่ด่าในใจ
  11. darwee
    darwee
    เราชอบเลี้ยงกระต่ายค่ะ ส่วนใหญ่ได้มาจากน้องที่เค้ามีพ่อพันธ์แ่ม่พันธุ์อยู่แล้ว
    ได้มาฟรี ไม่เคยได้ซื้อกระต่ายจากที่ใดๆ เลยค่ะ

เค้าชอบกินกระเพรามากค่ะ เผลอ ๆ จะมากกว่าหญ้าขนเสียอีก
    มีอยู่หนหนึ่ง เราเอากระต่ายมาเดินเล่นรอบบ้านค่ะ ให้มันถูกพื้นหญ้าบ้าง
    ชะล่าใจ ทิ้งไว้สักพัก มีแมวที่ไหนไม่รู้ มาคาบเอาไปเลยต่อหน้าต่อตา
    แล้ววิ่งหนีไป

เราเสียใจมาก จากนั้นมาก็เลิกเลี้ยงกระต่ายเลยค่ะ ไม่อยากทำบาปทางอ้อมอีก
    คิดว่าแมวคงเอาไปตบเล่นแล้วหล่ะ
  12. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by darwee View Post
    เราชอบเลี้ยงกระต่ายค่ะ ส่วนใหญ่ได้มาจากน้องที่เค้ามีพ่อพันธ์แ่ม่พันธุ์อยู่แล้ว
    ได้มาฟรี ไม่เคยได้ซื้อกระต่ายจากที่ใดๆ เลยค่ะ

เค้าชอบกินกระเพรามากค่ะ เผลอ ๆ จะมากกว่าหญ้าขนเสียอีก
    มีอยู่หนหนึ่ง เราเอากระต่ายมาเดินเล่นรอบบ้านค่ะ ให้มันถูกพื้นหญ้าบ้าง
    ชะล่าใจ ทิ้งไว้สักพัก มีแมวที่ไหนไม่รู้ มาคาบเอาไปเลยต่อหน้าต่อตา
    แล้ววิ่งหนีไป

เราเสียใจมาก จากนั้นมาก็เลิกเลี้ยงกระต่ายเลยค่ะ ไม่อยากทำบาปทางอ้อมอีก
    คิดว่าแมวคงเอาไปตบเล่นแล้วหล่ะ
    หว่า เสียใจด้วยครับ น่าสงสารเจ้ากระต่าย
    ขอบคุณที่เข้ามาร่วมพูดคุยที่กลุ่มนี้ครับ ^ ^
Results 1 to 12 of 12