ฝรั่งแช่บ๊วย ไม่ระวัง...ถึงตาย!

1. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster

เตือนหนุ่มสาวที่ชอบผลไม้รถเข็น

เพราะเมื่อเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา สำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ และมหาวิทยาลัยสยาม เขาร่วมกันเก็บตัวอย่างผลไม้รถเข็นเพื่อทดสอบการปนเปื้อนในอาหาร ปรากฏว่าผลไม้แปรรูปมีการปนเปื้อนของสารเคมีที่อาจเป็นอันตรายถึงร้อยละ 64.2 ส่วนใหญ่เป็นฝรั่งดองบ๊วยที่มีสีเขียวและสีแดงเข้ม และยังมีสารกันราหรือวัตถุเคมีเจือปนอยู่ในผลไม้ถึงร้อยละ 32.1

โดย พญ. มาลินี สุขเวชชวรกิจ รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ก็ออกมาเตือนว่าการบริโภคผลไม้และอาหารที่มีสีสันสวยงามจากสารเคมี อาจส่งผลให้ท้องเสีย ท้องร่วง คลื่นไส้อาเจียน วิงเวียนศีรษะ หูอื้อ มีไข้ หายใจขัด เป็นบ่อเกิดมะเร็งและอาจทำให้เสียชีวิตได้ด้วยซ้ำ ดังนั้น การเลือกผลไม้ควรพิจารณาจากสีและรูปร่างที่มีลักษณะเป็นธรรมชาติ และดูความสะอาดดีๆ หากเป็นไปได้เตรียมผลไม้มารับประทานเองจะปลอดภัยที่สุดค่ะ

ขอบคุณบทความจาก forward mail
  2. wawe
    wawe
    ขอบคุณเว็ปมาสเตอร์ด้วยนะคะ ที่นำข้อมูลดี ๆ นี้มาแบ่งปันกัน ปกติป้าจะชอบฝรั่งแช่บ้วยมาก ๆ แต่พอเห็นข้อมูลนี้สงสัยต่้องทานแต่ผลไม้สด ๆ ดีกว่านะคะ
  3. Siambrandname Webmaster
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ขอบคุณเว็ปมาสเตอร์ด้วยนะคะ ที่นำข้อมูลดี ๆ นี้มาแบ่งปันกัน ปกติป้าจะชอบฝรั่งแช่บ้วยมาก ๆ แต่พอเห็นข้อมูลนี้สงสัยต่้องทานแต่ผลไม้สด ๆ ดีกว่านะคะ
    ขอบคุณป้า wawe ครับที่เข้ามาคุยกันครับ กินผลไม้สดๆ ดีกว่าครับ เห็นด้วยกับป้า wawe บ้านเราผลไม้สดเยอะด้วยครับ
  4. Euphrates
    Euphrates
    ขอบคุณด้วยคนค่า อ่านแล้วก็สยอง กลัวผลไม้ดองสีสวยๆไปเลย ไม่กล้ากินแล้วค่ะ
  5. Siambrandname Webmaster
    กินผลไม้สดดีกว่าครับ ผลไม้สดบ้านเมืองเรามีให้เลือกเยอะด้วยครับ ขอบคุณคุณ Euphrates ที่เข้ามาพูดคุยครับ
  6. paofia
    paofia
    หันมากินฝรั่งสด ท่าจะดีกว่า สงสัยต้องเลิกกินฝรั่งแช่บ๊วยซะแร้น
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคร๊า
  7. Siambrandname Webmaster
    Quote Originally Posted by paofia View Post
    หันมากินฝรั่งสด ท่าจะดีกว่า สงสัยต้องเลิกกินฝรั่งแช่บ๊วยซะแร้น
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคร๊า
    ยินดีและเห็นด้วยกินผลไม้สดกันดีกว่า ขอบคุณครับ
  8. faisri
    faisri
    ขอบคุณมากค่ะ เป็นประโยชน์มากๆ
  9. Siambrandname Webmaster
    Quote Originally Posted by faisri View Post
    ขอบคุณมากค่ะ เป็นประโยชน์มากๆ
    ยินดีครับ ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยกันครับแล้วจะหากระทู้ที่เป็นประโยชน์ต่อสุขภาพของเพื่อนสมาชิกมาลงให้อ่านกันอีกครับ
Results 1 to 9 of 9