...บุญนำ เขามาแค่นี้จริงๆ !!! เขียนถึงครูบุญนำ นักสู้มือเปื้อนชอล์คเหยื่อไฟใต้รายล่าสุด ..

1. yourfwd0
    yourfwd0
    ขออนุญาตนำมาเผยแพร่นะครับเรื่องรูปภาพจากบล๊อก ตานี นรายะลา

...อาลัย ครูบุญนำ ยอดนุ้ย "ศพแรก" เทอม 2 สังเวยไฟใต้ ปี 53 ซึ่งหากนับรวมตั้งแต่ปี 47 ครูบุญนำนับเป็นครูใต้ศพที่ 103 ....

...หลาก หลายเหตุการณ์ และ ความรู้สึก ที่เกิดขึ้นสำหรับคนที่อยู่ชายแดนใต้ ต่างอยู่ด้วยความหวาดผวามาโดยตลอดตั้งแต่เกิดเหตุการณ์ความไม่สงบมาตั้งแต่ปี 47 ว่า ไม่รู้วันไหนจะเกิดขึ้นกับตัวเอง หรือคนรู้จักมักคุ้น เคยพบพาน ...

...ไม่นับพี่น้องร่วมชาติ !!! ที่เดินทางมาทำจากภูมิภาคอื่น เพื่อทำมาหากิน เลี้ยงปาก เลี้ยงท้อง อยู่ที่นี่ ต้องมาสังเวยชีวิต ไม่มีโอกาสได้กลับไปพบหน้าลูกเมีย ต้องมาถูกฝังร่างที่ไร้ซึ่งลมหายใจ ภายใต้แผ่นดินต้องคำสาปแห่งนี้ ......

...ผม น้ำตาตกใน หลายครั้งเมื่อทราบข่าว พี่น้องในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ ถูกกระทำ!!จนสูญเสียทั้งชีวิตและทรัพย์สิน โดยเฉพาะคนที่ " ไม่มีทางสู้ " ไม่ว่าจะเป็น พุทธ หรือ มสุลิม ...

...ยิ่งมาเจอเหตุการณ์แบบนี้กับคนใกล้ชิด ที่เคย ร่วมกิน ร่วมนอน ร่วมสุข ร่วมทุกข์ มาด้วยกัน ...

เวลาประมาณ 13.30 น.วันที่ 3 มิย. 53 ได้ทราบข่าวแทบช็อค ทางวิทยุสื่อสารของ ภ.จว.ปัตตานี..

" คุณครูบุญนำ ยอดนุ้ย" แห่งโรงเรียนบ้านท่าคลอง อ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี ที่ถูกกลุ่มก่อความไม่สงบ (ผู้หลงผิด) ประกบยิงเสียชีวิตด้วยวัย 41 ปี ขณะขับรถจักรยานยนต์เดินทางกลับบ้าน พร้อมกับเพื่อนครูจากโรงเรียนเดียวกัน เพื่อ พบหน้าพ่อแม่ตามปกติ แต่เขาทำได้แค่(ให้ผู้อื่น) นำร่างที่ไร้วิญญาณกลับไปพบเท่านั้น ท่ามกลางความเศร้าสลด ต่อการจากไปไม่มีวันกลับของบุญนำ ...

... บุญนำ เขามาแค่นี้จริงๆ....

...ผมรู้จักและคุ้นเคยกับ " บุญนำ " มาตั้งแต่ ปี 37 หลังจากเขาหอบใบปริญญาจาก ม.นเรศวร พิษณุโลก มาหมาดๆ เพื่อหางานทำที่กรุงเทพ ก่อนจะอิ่มตัวจากชีวิตในเมืองหลวงมาลงมา สอบบรรจุเป็นพนักงานราชการ"ครู" ที่บ้านเกิด ด้วยความมุ่งมั่นและอุดมการณ์ อย่างเต็มเปี่ยม และได้เป็น "แม่พิมพิ์" ของชาติ สมความตั้งใจ เมื่อ 4-5 ปีที่ผ่านมา ณ โรงเรียนบ้านท่าคลอง ซึ่งเป็นโรงเรียนแห่งแรกและแห่งสุดท้าย ในชีวิต เรือจ้าง ...

" พี่เชื่อไหมว่าผมเคยถอนหญ้าข้างบ้านเช่า สมัยเรียนหนังสืออยู่ที่พิษณุโลก มาผัดน้ำมันกินกันข้าว เนื่องจากเงินหมด หมดเงิน เพราะ แม่ทีใต้(ปักษ์ใต้) ขายยางส่งเงินมาให้ไม่ทัน "..

ประโยคนี้ ยังคงเป็น " อมตะ " ครื้นเครง ปน ความสงสาร และเศร้า รันทดใจทุกครั้ง เมื่อ พูดถึง " บุญนำ " ครูนักสู้มือเปื้อนชอล์คคนนี้...

ด้วยความที่เขาป็นคนไฝ่เรียนเป็นที่ตั้ง ประกอบกับ นิสัยส่วนตัว อารมณ์ดี ครื้นเครง ไม่เป็นพิษ เป็นภัยกับใคร ทำให้เขาเป็นที่รักของผู้คนโดยทั่วไป...........

... " ฮ่า ฮ่า ฮ่า " ไม่ว่าสุข หรือทุกข์ เรามัก จะได้ยินเสียงหัวเราะอันเป็นเอกลักษณ์ประจำตัวออกมาจากกล่องเสียงของเขาเสมอ ....

... โดยเฉพาะ ความเป็นผู้ที่มี "" จิตอาสา "" คนหนึ่ง ที่มาจากก้นบึ้งแหล่งจิตใจไร้ซึ่ง การเสแสร้ง ตลอดระยะเวลา ที่รู้จัก บุญนำ มาเกือบ 20 ปี ....

... ระยะหลังผมไม่ค่อยได้ เจอบุญนำบ่อยนัก ล่าสุดเมื่อประมาณปลายปี 52 บุญนำ เล่าให้ฟังว่า เดี๊ยวนี้ไปไหน มาไหนต้องระวังตัวเพิ่มมากขึ้น เพราะคนใกล้ชิดหลายคนเคยมาเตือน เนื่องจากตัวเขา ตกเป้าเป้า จากกลุ่มก่อความไม่สงบ ซึ่งเขาเองก็รู้ตัวด้วยเช่นกัน ...

..." ผมไม่เคยทำร้ายใคร และใครก็คงไม่มาทำร้ายผม " ...

เขายังพูดปลอบใจตนเอง สไตล์คนอารมณ์ดี แม้ในจิตใจเบื้องลึกมีความประหวั่นอยู่ไม่น้อย

และสุดท้ายเขาก็ พลาด จนได้ โดยที่ไม่มีโอกาสได้แก้ตัว....

... ผู้ลั่นไกยิงครูบุญนำ !!! คุณรู้จักเขา มาก น้อยแค่ไหน ทำไมต้องไปฆ่าเขา และ ใครสั่ง ให้ฆ่า !!!!! ...

... ถึงวันนี้ ... เราต้องมา สูญเสีย คนรักบ้านเกิด อีกคนหนึ่งที่ "เข้าใจ" และ กำลังจะ"เข้าถึง" แต่ยังไม่มีโอกาสได้ " พัฒนา " ไปอีกคน แม้เขาจะเป็นเพียงพนักงานราชการตัวเล็กๆคนหนึ่ง ก็ตาม ....
    ...

- ที่วัดสุนทรวารี อ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี นายธีระเทพ ศรียะพันธ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดปัตตานี อัญเชิญพวงมาลาพระราชทานพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ และพระบรมวงศานุวงศ์ วางหน้าหีบศพนายบุญนำ ยอดนุ้ย ครูโรงเรียนบ้านท่าคลอง อ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี ที่ถูกกลุ่มก่อความไม่สงบยิงเสียชีวิตขณะขับรถจักรยานยนตืกลับจากโรงเรียน เมื่อวันที่ 3 มิถุนายน ที่ผ่านมา -

... กำหนดพิธีพระราชทานเพลิงศพ
    คุณครูบุญนำ ยอดนุ้ย
    ณ เมรุ. วัดสุนทรวารี(วัดบางโกระ)
    ต.บางโกระ อ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี
    วันพฤหัสบดีที่ 10 มิถุนายน 2553 เวลา 13.00 น.

"""""""""""""""""""""
    สวัสดีครับ................

--------------
    ขอบคุณเจ้าของล๊อก ตานี นรายะลา ด้วยครับ

เรื่องนี้น่าจะเข้ากับกรุ๊ปนี้ได้นะครับ

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

2. itasian
    itasian
    " ผมไม่เคยทำร้ายใคร และใครก็คงไม่มาทำร้ายผม "

ความเชื่อมั่น ที่เชื่อในหัวใจมนุษย์ คงไม่มีใครทำร้ายคนที่ไม่เคยทำร้ายใคร

แต่ ขณะนี้ ได้เห็นแล้วว่า มนุษย์นี่แหละ ทำร้ายได้แม้แต่คนที่ไม่เคยทำร้ายใคร

ขอขอบคุณ คุณครูบุญนำ ครับที่เสียสละให้การศึกษาในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้
    และขอบคุณ คุณครู ทุกคนที่ทำหน้าที่ สอน อยู่ในพื้นที่นั้นเช่นกัน

ขอบคุณครับ ทุกชีวิตและทุกดวงวิญญาณที่ทำหน้าที่ อยู่ใน พื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้

ด้วยเคารพต่อจิตวิญญาณที่เสียสละ ครับ
  3. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
  4. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ตอบกระทู้เพื่อปรับกระทู้ที่ตั้งในเดือนนี้ขึ้นสู่หน้าแรกเนื่องด้วยกระทู้ตกจากการทดสอบระบบ
    ขออภัยในความไม่สดวกครับ ขอบคุณครับ
  5. yourfwd0
    yourfwd0
    มีคนกล่าวว่า...
    สิ่งที่ต้องการจากทุกวิชาชีพในการอาศัยอยู่ร่วมกัน คือ "ความรับผิดชอบ"

1. รับผิดชอบ ในวิชาชีพ
    2. รับผิดชอบ ในความเป็นมนุษย์

แต่บังเอิญ เราไม่รู้ว่า ความเป็นมนุษย์ ของเรา อยู่ตรงไหน?
    และ ไม่รู้ ว่า วิชาชีพ เรา รับผิดชอบ ต่อ สิ่งใด...
    หาก ไม่รู้ ว่า รับผิดชอบ ต่อ สิ่งใด ได้โปรด อย่า ทำลาย งานของคนที่เสียสละเลย
Results 1 to 5 of 5