ลุงเพียร ผู้เสียสละ ทำหน้าที่ดูแลพวกเราบนแผ่นดินเดียวกัน

1. thai sacrifice
    thai sacrifice
    ลุงเพียร ผู้เสียสละ
    ทำหน้าที่ดูแลพวกเราบนแผ่นดินเดียวกัน

ผมได้อ่านเรื่องราว ของลุงเพียร หรือ พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา สิ่งต่างๆที่ลุงได้ทำได้ทำไว้จาก

อีกหนึ่งชีวิตที่ทำงานเพื่อส่วนร่วม จริง พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา
    ร่วมอาลัยต่อความเสียสละ ของ พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา ที่ทำหน้าที่ดูแลพวกเราบนแผ่นดินเดียวกัน

ทำให้ผมได้รู้ว่า เราควรรู้คุณ ต่อการเสียสละของลุงเพียร...
    ที่ลุงเพียรได้ทำ เพื่อให้เราทุกคน ได้อาศัย อยู่ร่วมกัน บนแผ่นดิน แห่งนี้ ที่ชื่อว่า ประเทศไทย
    ผมรู้สึกอยากให้ มีการพูดถึง “เรื่องราวการเสียสละของผู้เสียสละทุกคนที่ได้ทำให้เรามีแผ่นดินนี้” ไปอีกนานเท่านาน

จึงได้ตั้ง Groups นี้ขึ้น เพื่อ บอกเล่าเรื่องราวของผู้เสียสละต่างๆในประเทศของเรา
    เพื่อให้ เรา ได้ ระลึกกันไว้เสมอ ว่าที่เรามีแผ่นดิน และมีสิ่งต่างๆได้นั้น
    เกิดจากการเสียสละของบุคคลเหล่านี้

ไม่อยากให้เราลืม ว่ามีใครบ้างที่เสียสละ ให้เรา ได้มีแผ่นดิน…
    อยากให้เรื่องราวเหล่านี้ ได้ถูกบันทึกไว้ในบทเรียน ให้ลูกหลานของเรา ได้รู้ว่ามีคน เสียสละเพื่อพวกเขามากแค่ไหน
    ลูกหลานของเรา ได้ รู้คุณของเหล่าผู้เสียสละเหล่านั้น
    และหากคนทุกคน รู้คุณ คนที่เขาเสียสละ ปัญหาบ้านเมืองของเราคงน้อยลง
    ไม่อยากให้มีใครต้องมาเสียสละอีก

สามารถอ่านเรื่องราวราวของลุงเพียรได้จาก
    นำเสนอ " ตำรวจยอดเยี่ยม " ของแท้ จากยะลา..
    .อีกครั้งกับ กับ พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา "จ่าเพียรกระดูกเหล็ก" แห่งบันนังสตา......
    ...ผมไม่อยากเป็นวีรบุรุษ และจะไม่ขอตายในชุดนักรบ !! คำสุดท้าย พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา ผกก.บันนังสตา...

เพลงนี้ผมฟังแล้ว รู้สึกเศร้า และรู้สึกได้ถึงทุกข์ของครอบครัวของ...
    ทหารหาญ และตำรวจกล้า...
    ที่เสียสละ เพื่อให้ผมได้มีแผ่นดินอยู่ ทำให้ที่บ้านได้มีที่ทำกิน ลองฟังกันดูนะครับ

อีกเพลงคือ เพลง ทุกลมหายใจ เป็นเพลงแรกที่ผมได้ยิน แล้วรู้สึกถึงทุกข์ของเหล่าผู้กล้าที่เสียสละ...
    ที่ผ่านมา เพลงนี้ผมมักได้ยินทุกครั้งที่มีผู้จากไป...

ไม่อยากให้มีใคร ต้องตาย หรือ เสียสละเพื่อแผ่นดินนี้อีก...
    อยากให้คนไทยทุกคนรู้คุณของผู้เสียสละ และรับผิดชอบให้สุดแขนของตน ในหน้าที่ของตน
    เกิดเป็นคน ต้องรู้คุณ... หากไม่รู้คุณ ไม่ใช่คน

ด้วยสำนึก กตัญญูต่อผู้เสียสละ
    thai sacrifice
  2. s
    s
    จะมีสักกี่คนเห็นคุณค่าของคนที่เสียสละ
    ขอบคุณลุงเพียรที่เสียสละชีวิตของตัวเอง เพื่อให้คนไทยได้มีแผ่นดินอยู่ ขอบคุณมากๆค่ะ

และขอบคุณ จขกท. นะคะ ที่มาช่วยเตือนให้เรา ได้นึกถึงคนที่เสียสละ
    และเตือนให้ไม่ใช้ชีวิตเอาเปรียบคนอื่นค่ะ
  3. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณทุกดวงวิญญาณที่เสียสละ ขอบคุณลุงเพียรและครอบครัว

ขอบคุณเจ้่าของกระทู้ที่รวบรวมเรื่องเหล่านี้มาให้เราได้รับทราบอีกครั้ง
    และขอบคุณที่เปิดกรุ๊ปพูดคุยเพื่อให้ระลึกถึงคนที่เสียสละไปตายแทนพวกเรา

ขอบคุณครับ
  4. ~ G [ o ] P ~
    ~ G [ o ] P ~
    ขอบคุณครับ ที่ได้นำเรื่องราวของลุง มาให้ได้อ่านครับ
    ผมอยากรู้เรื่องราวของลุงเพิ่มเลยไปหาดูนะครับ
    ผมได้เจอ คลิปวีดีโอเรื่องราวของครอบครัวของ ลุงเพียร
    คลิปสัมภาษณ์ภรรยาของลุงเพียร

ดูแล้วทุกข์ครับ ที่ลุงไม่สามารถ กลับมาอยู่กับคนที่ลุงรักได้
    หลังจากนั้นได้ดูคลิป ที่ลูกชายของลุงเพียรได้ให้สัมภาษณ์ การจากไปของลุง

เรื่องราวหลังจากที่ลุงจากไป เรื่องราวของคนข้างหลังของผู้เสียสละ
    คนที่เราควร กตัญญู อีกกลุ่มหนึ่ง ครอบครัวของผู้เสียสละ
    ไม่อยากให้มีครอบครัวไหนต้องเศร้า
    ไม่อยากให้มีใครต้องเสียสละ อีกแล้ว
  5. Siambrandname Webmaster
    ชวนสมาชิกใส่รูปไอคอนกรุ๊ปเพื่อให้เพื่อนเห็นกระทู้จากกรุ๊ปของเราได้ชัดขึ้น

จากการพัฒนาระบบและเครื่องมือเพิ่มเติมที่ได้ชี้แจงไว้ในกระทู้
    แจ้งเิปิดตัวระบบ SBNTown Sidebar และระบบ Search จาก Google

ซึ่งตอนนี้หากเพื่อนสมาชิกสังเกตจากเครื่องมือ SBNTown Sidebar จะเห็นว่ารูปไอคอนกรุ๊ปส่วนใหญ่ยังว่างอยู่ครับ

ทางเราขออยากชวนเพื่อนสมาชิกมาใส่รูปไอคอนเพื่อเป็นเอกลักษณ์ของกรุ๊ปในกรุ๊ปของตนเองกันครับ
    เพื่อให้การแสดงข้อมูลกระทู้จากกรุ๊ปของเพื่อนสมาชิก เห็นสัญลักษณ์ที่เป็นกรุ๊ปไอคอนของตนเองได้ชัดเจนขึ้นครับ

หากเพื่อนสมาชิกติดขัดประการใดในการใส่รูปเข้าไปในกรุ๊ปไอคอนแจ้งทางเราได้เลยครับ

ขอบคุณสมาชิกที่ได้ทำงานร่วมกันครับ

ขอบคุณครับ
  6. Siambrandname Webmaster
    กรุ๊ป thai sacrifice ได้ทดสอบการเชื่อมกระทู้เรียบร้อยแล้วครับ
    หากมีปัญหาเกี่ยวกับระบบ Social Group ใดๆ >>คลิ๊กที่นี่เพื่อแจ้งปัญหาครับ<<

ขอบคุณครับ
  7. Siambrandname Webmaster
    มีโอกาสเพิ่งได้ดูคลิปเรื่องราวการทำงานบางส่วนของจ่าเพียร
    จำได้ว่ามีกระทู้ถึงท่านในชุมชนจึงขอนำคลิปมาลงเก็บไว้ด้วยครับ

นาทีฉุกเฉิน - จ่าเพียร เอกสมญา 2.6.10 ตอนที่ 1/3

นาทีฉุกเฉิน - จ่าเพียร เอกสมญา 2.6.10 ตอนที่ 2/3

นาทีฉุกเฉิน - จ่าเพียร เอกสมญา 2.6.10 ตอนที่ 3/3

ขอบคุณรายการ นาทีฉุกเฉิน ที่ทำเรื่องราวพิเศษนี้และขอบคุณ คุณ ladyEdnaMode ที่นำมาเผยแพร่ใน youtube
  8. Euphrates
    Euphrates
    เห็นหน้าของจ่าเพียร ได้ยินเสียงตอนพูด ในคลิปแรกแล้วสะท้อนใจ สะเทือนใจ
    ในฐานะคนไทย ขอขอบคุณจ่าเพียรและครอบครัวค่ะ
  9. itasian
    itasian
    ไม่อยากให้เราลืม ว่ามีใครบ้างที่เสียสละ ให้เรา ได้มีแผ่นดิน…
    อยากให้เรื่องราวเหล่านี้ ได้ถูกบันทึกไว้ในบทเรียน ให้ลูกหลานของเรา ได้รู้ว่ามีคน เสียสละเพื่อพวกเขามากแค่ไหน
    ลูกหลานของเรา ได้ รู้คุณของเหล่าผู้เสียสละเหล่านั้น
    และหากคนทุกคน รู้คุณ คนที่เขาเสียสละ ปัญหาบ้านเมืองของเราคงน้อยลง
    ไม่อยากให้มีใครต้องมาเสียสละอีก
    ขอขอบคุณ คุณ thai sacrifice และทุกคนที่ส่งต่อเรื่องราวของลุงเพียรมาเล่ากันต่อไป
    ให้ได้เห็น คน ที่ทำงาน อย่างเสียสละ เพื่อให้คนที่อาศัยอยู่ร่วมกันบนแผ่นดินไทย
    ได้ตระหนัก รับผิดชอบต่ออนาคตของแผ่นดินไทย ร่วมกัน

ที่เรายังคงมีแผ่นดินให้อาศัยอย่างในทุกวันนี้
    เพราะ มีคน เสียสละ เพื่อรักษาแผ่นดินไทย ให้คงอยู่ต่อไป

ขอขอบคุณ ลุงเพียร และผู้เสียสละทุกคน ที่ร่วมกันรักษาแผ่นดินไทย
  10. yourfwd0
    yourfwd0
    มีคนกล่าวว่า...
    สิ่งที่ต้องการจากทุกวิชาชีพในการอาศัยอยู่ร่วมกัน คือ "ความรับผิดชอบ"

1. รับผิดชอบ ในวิชาชีพ
    2. รับผิดชอบ ในความเป็นมนุษย์

แต่บังเอิญ เราไม่รู้ว่า ความเป็นมนุษย์ ของเรา อยู่ตรงไหน?
    และ ไม่รู้ ว่า วิชาชีพ เรา รับผิดชอบ ต่อ สิ่งใด...
    หาก ไม่รู้ ว่า รับผิดชอบ ต่อ สิ่งใด ได้โปรด อย่า ทำลาย งานของคนที่เสียสละเลย
Results 1 to 10 of 10