“หน้าที่ของราชการ..คือต้องรับใช้ประชาชน “ แล้วหน้าที่ประชาชนล่ะ? ...

1. yourfwd0
    yourfwd0

ขอบคุณรูปจาก บล๊อก สารวัตรเอ๋

มีคนกล่าวว่า...

“หน้าที่ของราชการ..คือต้องรับใช้ประชาชน “ 

แล้วหน้าที่ประชาชนล่ะ? ...

ต้องรับใช้ใคร

หากผมต้องเป็น ข้าราชการ หรือ ประชาชน แล้ว ผมรู้สึกว่า
    ประชาชน ก็ต้อง มีหน้าที่ เช่นกัน

หน้าที่ของประชาชน คือ ต้องรับใช้ ประเทศชาติ และแผ่นดิน

หากประชาชนไม่คิดรับใช้ประเทศชาติและแผ่นดิน
    แล้วมีเหตุผลใดที่ข้าราชการต้องรับใช้ประชาชน

ส่วนตัวผมเห็นใจข้าราชการครับ โดยเฉพาะ ข้าราชการ ที่กำลังเสียสละและรับผิดชอบต่อความเสียสละ ของข้าราชการ ที่เสียสละ

เช่น เห็นใจ ข้าราชการที่กำลังรับผิดชอบต่อ ความเสียสละ ของข้าราชการ ท่านเหล่านี้
    เพราะรู้ว่าได้รับ งานจากเขาเหล่านี้ จึงขอส่งต่อ งานของ "นักรบ ปจว"

หรือเช่นกลุ่มนี้ https://sites.google.com/site/eodtango44/the-team

ที่กำลังมีชีวิต และำทำงานอยู่(บางส่วน)

และเห็นใจ ในความเสียสละ ความทุกข์ใจ ของข้าราชการอีกหลายๆ กลุ่ม
    จึงขอขอบคุณ ข้าราชการ ทุกกลุ่ม ที่เสียสละ และรับผิดชอบต่อความเสียสละ

ขอบคุณในความเสียสละ ที่ทำให้เราได้อาศัยอยู่ร่วมกัน
    ขอบคุณครับ

ยอมรับหรือรู้ว่า ขี้ขลาด ไม่กล้าพอ สำหรับ คำว่า "เสียสละ" จึงต้อง เรียนรู้ ที่จะ "รับผิดชอบ"

เรียนรู้ ที่จะมี ความรู้ ความคิด แต่ ไม่คิด รับผิดชอบ ที่เรียนรู้นั้น เรียนรู้ ไป ทำไม?
    หรือที่เรียนรู้นั้น เพื่อไปหลอกให้ คนอื่น เสียสละ ให้ ตน

ที่นำเรื่องราวทั้งหมดมาให้อ่านเพราะรู้ว่า ได้รับ จาก ชีวิต ในเรื่องราวต่อไปนี้

.... วันนี้ !!! ชุด eod ชายแดนใต้ ใช้ความกล้าหาญอย่างเดียวไม่พอเสียแล้ว ......บทความของคุณเณรรูณ

จึงเกิดคำถามว่า แล้วหน้าที่ประชาชนล่ะ? ...

ต้องรับใช้ใคร...

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

2. Euphrates
    Euphrates

“หน้าที่ของราชการ..คือต้องรับใช้ประชาชน “ 

หากผมต้องเป็น ข้าราชการ หรือ ประชาชน แล้ว ผมรู้สึกว่า
    ประชาชน ก็ต้อง มีหน้าที่ เช่นกัน

หน้าที่ของประชาชน คือ ต้องรับใช้ ประเทศชาติ และแผ่นดิน

หากประชาชนไม่คิดรับใช้ประเทศชาติและแผ่นดิน
    แล้วมีเหตุผลใดที่ข้าราชการต้องรับใช้ประชาชน
    จริงค่ะที่ประชาชนก็ต้องมีหน้าที่ หน้าที่ของประชาชน คือ ต้องรับใช้ ประเทศชาติ และแผ่นดิน ไม่อย่างนั้นเราคงไม่มีแผ่นดินอยู่ ไม่มีแผ่นดินของเรา
    ขอบคุณค่ะที่นำมาให้อ่าน
  3. yourfwd0
    yourfwd0
    ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน เคยเจอข้อความหนึ่งในอินเตอร์เน็ตจึงขอนำมาให้อ่าน

คำพูดของกรมพระราชวังบวรสุรสีหนาท(วังหน้าองค์ที่ ๑ แห่งกรุงรัตนโกสินทร์) ก่อนเข้าตีค่ายพม่าที่ทุ่งลาดหญ้า ครั้งสงคราม ๙ ทัพ

“ พวกเจ้าเป็นไพร่หลวง ข้าเป็นพระราชวงศ์ แต่เจ้ากับข้าเหมือนกันอยู่อย่างหนึ่ง นั่นคือเราเป็นคนไทย เป็นเจ้าของแผ่นดินเหมือนกัน รบวันนี้เราจะแสดงให้ผู้รุกรานเห็นว่าเราหวงแหนแผ่นดินแค่ไหน รบวันนี้เราจะไม่กลับมาค่ายนี้อีกจนกว่าจะขับไล่ศัตรูไปพ้นชายแดน ข้าจะไม่ขอให้พวกเจ้ารบเพื่อใคร นอกจากรบเพื่อแผ่นดินของเจ้าเอง แผ่นดินที่เจ้ามอบให้ลูกหลานของเจ้าได้อยู่อาศัยอย่างเป็นสุขสืบไป”

4. itasian
    itasian
    เป็นคำถามที่ผมไม่เคยคิด และไม่เคยคิดจะถาม
    เพราะยัง ไม่รู้สึก ถึงคำว่า "เสียสละ" และ ไม่รู้สึก ถึงคำว่า "รับผิดชอบ"

และไม่กล้าพอ สำหรับคำว่า "เสียสละ" จึงต้องเรียนรู้ ที่จะ "รับผิดชอบ" ต่อไป

ขอบคุณ คุณ yourfwd ครับ ที่นำมาให้ได้ตั้งคำถามในใจตน
    เพราะ เรา เป็นประชาชน คนหนึ่ง ก็ต้องมีหน้าที่ของประชาชน ที่พึงกระทำ
    รับผิดชอบ ต่อ ประเทศชาติ และ แผ่นดิน
  5. Nakderntang
    Nakderntang
    ขอบคุณค่ะ ขอร่วมส่งต่อค่ะ
  6. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณคุณ yourfwd ที่ทำให้เกิดคำถามและได้ทบทวนงานที่ทำครับ ขอบคุณครับ
  7. bit
    bit
    ขอบคุณคุณ yourfwd ครับ ที่นำคำถามดีๆ มาให้ครับ

ยอมรับอย่างตรงไปตรงมาครับ ว่าไม่เคยตั้งคำถามนี้ ขอบคุณที่ให้ได้รู้ และตั้งคำถามกับชีวิตเพิ่ม เพื่อให้เรา ไม่กลายเป็นคนที่ไม่อยากเป็น

ขอบคุณครับ
Results 1 to 7 of 7