วิธีเลือกซื้อกล้องของผมโดยดูจากคุณสมบัติพื้นฐานของกล้อง

1. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    จากที่เคยสัญญาไว้ว่า จะมาเขียนรีวิวการเลือกกล้อง

ก่อนที่ผมจะเขียนรีวิวนี้ ผมได้ลอง search คำว่า "การเลือกซื้อกล้อง"

ซึ่งมีคนได้เขียนรีวิวไว้ก่อนผมแล้วมากมาย
    และจากประสบการณ์ตรงเลยคือ ด้วยความที่ไม่มีความรู้เรื่องการใช้กล้องเลย เข้าไปอ่านแล้วไม่เข้าใจศัพท์เฉพาะว่า เอ่มันคืออะไร(ว่ะ)

วันนี้เลยตั้งใจจะมาเขียนถึง คุณสมบัติพื้นฐานของกล้อง(ทุกกล้องต้องมี)
    เท่าที่ผมรู้ จากประสบการณ์แล้วกันนะครับ

ก่อนอื่นเลย ทำไมต้องเป็นกล้อง ครับ? ที่ผมถามอย่างนี้เพราะว่า ในปัจจุบันที่มือถือเกือบทุกรุ่นจะมีกล้องติดไว้เสมอ
    ดังนั้น หากคนที่ไม่ได้ต้องการ รูปที่มีคุณภาพมากกว่ากล้องมือถือ เป็นแน่แท้

ส่วนตัวแล้วผมเลือกอุปกรณ์พวกนี้ตามการใช้งานก่อนเป็นอันดับแรก เรื่องราคากับคุณภาพค่อยว่ากัน
    เช่น GF1 ของผมนี่ มันเริ่มมาจากคำว่า "อยากถ่าย ได้ถ่าย" ดังนั้นกล้องที่ผมเลือกต้องพกพาสะดวก เบา และถ่ายได้ทุกสถานการณ์ เก็บเป็นภาพเคลื่อนไหวได้ เนื่องจากชอบตัดวิดิโอ อะไรประมาณนี้ จากนั้นผมค่อยเริ่มหาว่า มีกล้องตัวไหนที่ให้ได้ตามนั้นบ้าง จากนั้นค่อยมาดูเรื่องคุณภาพ และเอาราคาไว้เป็นตัวตัดตัวเลือก ฮาๆ

ขอขยายความประโยคที่ว่า "มีกล้องตัวไหนที่ให้ได้ตามนั้นบ้าง" ก่อนแล้วกันนะครับ
    มีกล้องอยู่ไม่รู้กี่ตัวนะครับ ที่ผลิตขึนมาบนโลกนี้ แต่หลักการของการถ่ายภาพไม่ได้แตกต่างอะไรกันมากมายเลย
    จากนี้ผมจะเขียน คุณสมบัติพื้นฐานที่ต้องมีในแต่และกล้อง แล้วจากนั้น ก็ลองไปเลือกดูเองนะครับว่า กล้องที่ท่านจะซื้อเนี่ย ให้ได้ตามความต้องการนั้นไหม
    ปล.การอธิบายจะเป็นแนวสรุปมากกว่า เพราะถ้าให้ลงลึกมันจะยาวไป แต่จะให้ลิงค์เว็บที่ไปอ่านต่อละกันนะครับ

ที่ตัวกล้อง
    Speed Shutter(ss) ความเร็วชัตเตอร์
    >>อ่านเพิ่ม<<
    หากเปรียบเทียบซัตเตอร์คงเปรียบเสมือนเปลือกตา หากเปิดไว้นานๆ แสงก็จะเข้ามาก หากกระพริบตาเร็วๆ แสงก็จะเข้าน้อย ดังนั้น shutter เป็นอุปกรณ์ความคุมแสงอย่างหนึ่งในอีกหลายๆ ของกล้อง ส่วนมากน้อยสำคัญอย่างไรนั้น
    สรุปได้ว่า ยิ่งใช้เร็วมาก จะถ่ายภาพเคลื่อนไหวได้ดี แต่รูปจะมืด ส่วนอีกทางก็ตรงข้าม ^ ^

ISO ความไว้แสง
    ความไวแสง คือ ความสามารถในการรับแสงของฟิล์มสำหรับถ่ายภาพ หรือเซนเซอร์รับภาพของกล้อง International Standards Organization ใช้ตัวย่อว่า ISO สรุปได้ว่า ยิ่ง ISO เยอะภาพที่ได้จะสว่าง น้อยๆ ก็มืด ส่วนสำคัญอย่างไรนั้นมันคงสัมพันธ์กับ ค่า Speed Shutter(ss) ความเร็วชัตเตอร์ คือ เอาไว้เพิ่มหรือลดความสว่างของรูปเมื่อใช้งาน ss ต่างกันนั่นเอง

ขนาดเซนเซอร์
    สรุปเลยละกันนะครับ หากต้องการความรู้ลึกๆ ลองไปอ่านเพิ่มดู
    - พิกเซลเยอะ ความละเอียดสูง ขยายภาพหรือ crop ภาพได้ดี
    - ขนาดเซนเซอร์ใหญ่ Noise ลดลง Dynamic Range สูงขึ้น
    - เป็นที่มาที่ทำให้กล้อง DSLR ความละเอียด 6 ล้าน ให้ภาพที่สวยกว่ากล้องคอมแพคความละเอียด 10 ล้านพิกเซล

White Balane(WB)สมดุลแสงสีขาว
    ในกรณีที่เป็นกล้องดิจิตอล**
    ค่าแสงสีขาวในรูป ซึ่งปกติหากตั้ง Auto ไว้ จะเปลี่ยนแปลงตามอุณหภูมิของอากาศในขณะนั้น ขึ้นอยู่กับทางผู้ผลิตโปรแกรมมาตรงหรือป่าว ^ ^ อันนี้ต้องไปหาตามรีวิวดูแล้วหล่ะว่ายี่ห้อไหนตรงๆ บ้าง
    ที่เลนส์(ในกรณีถอดเปลี่ยนเลนส์ได้) ดังนั้นกรณีที่ไม่สามารถถอดเปลี่ยนเลนส์ได้ ค่าที่ได้จะเป็นไปตามที่โรงงานกำหนดมาให้ ^ ^
    รูรับแสง(F)
    เป็นช่องที่ปล่อยให้แสงผ่านเข้าไป ซึ่งรูรับแสงจะไปสัมพันธ์กับความเร็วชัตเตอร์(ซึงคือเวลาที่ปล่อยให้แสงผ่านเข้าไปผ่านรูนั้น) ทำให้เกิดความสว่างและรายละเอียดของภาพต่างๆกัน
    สรุปคือ ยิ่ง F เลขมาก ภาพที่อยู่จากระยะไกลจะชัด
    ยิิ่ง F เลขน้อย ถาพที่อยู่จากระยาไกลจัดเบลอ

Focus โฟกัส
    แบ่งได้สองอย่างคือ โฟกัสอัตโนมัติ กับ โฟกัสปกติ(ในกรณีเลนส์หมุน) หากมีทั้งสองอย่างแล้วให้เลือกที่จำนวนตำแหน่งโฟกัสอัตโนมัติ ^ ^

แฟลช(ที่จริงแฟลชน่าจะนับเป็นอุปกรณ์อีกอันเลยนะ)
    >>อ่านเพิ่ม<< สรุป คือช่วยให้ถ่ายภาพที่เคลื่อนไหวได้ชัดขึ้น ถ่ายที่ๆ มีแสงน้อยได้ชัด
    พื้นฐานกล้องมีแค่นี่ครับ แต่ส่วนเรื่องวิดิโอไม่รู้เรื่องมาก
    รู้แค่ว่า รุ่นไหนถ่ายได้ตลอดจนกว่าแบตหรือเมมโมรี่จะหมด บางรุ่นถ่ายได้ห้านาทีตัด
    อีกอย่างหากได้แบบ HD จะดีมาก แต่เรื่องวิดีโอ มันกินเนื้อที่เมมและเปลีองแบตมาก
    หากอยากได้มาถ่ายวิดีโอจริง เอากล้องวิดิโอเลยดีกว่า หากไม่มั่นใจว่าแบตกับเมมท่านเจ๋งจริง ^ ^

ทีนี้มาคุณภาพ ก็ขึ้นกับราคาฮาๆ
    แต่ดูให้ดีๆ ละกันนะครับว่า ไอ้ที่เค้ามีหน่ะเราต้องการไหม แบบบางอันก็ไม่จำเป็น
    ก็มาชนที่ว่าเราจะเอากล้องไปทำอะไรหล่ะครับ แนะนำว่าให้ไปดู คุณสมบัตเฉพาะของมันก่อนว่าพอใจไหม
    กับเงินที่มี

สุดท้ายคือ ความชอบครับ
    ต้องลองไปเล่น ไปจับ ไปดูก่อนว่ามันถนัดมือรึปล่าว ชอบรึปล่าว

สุดท้ายจริงๆ ครับ
    "กระบี่มันจะเลือกนายของมันเอง"
  2. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    วิธีเลือกซื้อของกล้องผม จะดูที่
    คุณสมบัติเฉพาะ

เช่น http://panasonic.co.th/web/pid/8432/Spec

หาอ่านตามรีวิวต่างๆ

http://www.2how.com/board/42534.html

http://sbntown.com/forum/showthread.php?t=71393

ดูรูป
    แล้วก็ไปทดลองใช้จริง
  3. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    สุดท้ายเอารูปเก่าๆที่ชอบของ GF1 มาให้ดูละกันครับ เป็นไฟล์ต้นฉบับไม่ได้ปรับแต่งสีใดๆ เลย

ถ่ายรูปหนูที่ดิ้นดุกดิกตลอดเวลาได้ขนาดนี้

โอ๋พื้นหลังเบลอ

สีสวย

ภาพนี้ภูมิใจมาก ถ่ายยากจริงๆ

มีโหมด Art ให้เล่นด้วยนะเออ

เอาวิดิโมามาฝากด้วยๆ

^ ^
  4. bookerian
    bookerian
    อ่านแล้วเกิดกิเลส อยากได้กล้องใหม่
  5. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    อ่านแล้วเกิดกิเลส อยากได้กล้องใหม่
    ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยครับ ^ ^
  6. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณครับ เป็นกระทู้ที่เป็นประโยชน์ครับ ไว้เลือกกล่องจะมาอ่านรายละเอียดเพิ่มครับ
  7. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    ยินดีครับ
  8. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by bit View Post
    ขอบคุณสำหรับความรู้ ในการเลือกกล้องครับ (ยังไม่เคยเล่นกล้อง เลยไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร)

ขอบคุณมากครับ ตอนก่อนจะตัดสินใจซื้อกล้องจะได้เข้ามาอ่านหาความรู้ที่กระทู้นี้ก่อนครับ
    ยินดีครับ ไว้ได้กล้องแล้ว นำรูปสวยๆ มาให้ดูกันบ้างนะครับ
  9. Euphrates
    Euphrates
    งงและสับสนมากมายกับ Speed Shutter และ ISO ตอนอ่านก็เหมือนเคลียร์ แต่พอใช้จริงก็ลืมและสับสน เฮ้อ...
    ...
    เอ้า... คุณเจ้าของกระทู้พูดถึงวิธีเลือกกล้องเนอะ ไปนึกถึงวิธีใช้กล้อง ..ก็ขอบคุณค่ะ และถ้ามีกะตังซื้อกล้องใหม่จะมาขอปรึกษานะคะ
  10. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by Euphrates View Post
    งงและสับสนมากมายกับ Speed Shutter และ ISO ตอนอ่านก็เหมือนเคลียร์ แต่พอใช้จริงก็ลืมและสับสน เฮ้อ...
    ...
    เอ้า... คุณเจ้าของกระทู้พูดถึงวิธีเลือกกล้องเนอะ ไปนึกถึงวิธีใช้กล้อง ..ก็ขอบคุณค่ะ และถ้ามีกะตังซื้อกล้องใหม่จะมาขอปรึกษานะคะ
    อ่อ Speed Shutter
    เปรียบเทียบได้กับเปลือกตาอะครับ ถ้ากระพริบตาเร็ว (Speed Shutter สูง) แสงที่เข้ามาได้ก็จะน้อย ภาพก็จะมืดครับ

ส่วน ISO
    เป็นค่าความไวแสง คือ ถ้าปรับให้ไวแสงมาก (ISO สูง) ภาพที่ได้ก็จะสว่างครับ

ง่ายๆ คือ ถ้าปรับ SS เร็ว ก็ต้อง ให้ไวแสงด้วยอ่ะครับ(ISO สูง)

ส่วนมาก คนจะกังวลสองตัวนี้ อยู่สองกรณีคือ
    ตอนกลางวัน แสงมากไป ต้อง ลดค่า ISO ให้ต่ำๆ ภาพที่ได้ถึงจะมีความอิ่มตัวของสีดีหน่อย ส่วนมาก ตอนกลางวันที่มีแสงมาก ไม่ค่อยกังวลเรื่อง SS ชัตเตอร์เท่าไหร่ นอกเสียจาก การถ่ายภาพวัตถุเคลื่อนไหวเร็วๆ

ส่วนตอนกลางคือ แสงน้อย อันนี้ปัญหาเยอะครับ
    หลักๆ คือ ภาพไม่ชัด เนื่องจาก มือสั่น ครับ
    ตั้งนั้น SS ต้องเร็วหน่อย ดังนั้นต้องเพิ่ม ISO ตาม

มักจะเห็นปัญหานี้กับ กล้องคอมแพคเวลาถ่ายกลางคืนแล้วไม่เปิดแฟลช
    คือ กล้องจะประมวลผลนาน(เปิด SS ค้างไว้เพิ่มรับแสง) หากวัตถุมีการเคลื่อนไหว จะเห็นเป็นแสงทางยาวๆ

หรือถ้าบางรุ่นดีหน่อย ปรับ ss เร็วได้ และ ISO สูงได้
    แต่ปัญหาตามมาคือ noise หรือจุดขาวๆ บนภาพหน่ะครับ

ยาวเลยทีเดียว
Results 1 to 10 of 10