[GF1 Club]ผลงานภาพจากกล้อง GF1 อัลบั้มที่ 1

1. iDnOuSe4
    iDnOuSe4

ปล.รู้สึกผมมีปัญหากับการอัพโหลดรูปแหะ รูปมันใหญ่ไปไหนนน เนี่ยยย

มาอย่างเป็นทางการเต็มรูปแบบซะทีกับการบ้ากล้องอย่างรุนแรง ช่วงนี้

รวบรวมภาพที่ถ่ายได้จากกล้องตัวนี้มาให้ดูกัน

เอาแบบเป็นทางการหน่อยละกันนะ

เอ่อ รูปไม่ได้ผ่านการรีทัชเลย ไหนๆ ก็เอามาโชว์แล้วน่าจะเห็นต้นฉบับมากกว่า

กล้องตัวนี้ผมชอบมากตรงที่มีโหมดให้เลือกเล่นเยอะมาก

รวมถึงพกพาไปไหนได้ ไม่เหนือย เพราะมันเบามาก

รูปแรกเปิดด้วยภาพตอนเช้าวันหนึ่งผมตื่นมา เห็นห้องกลายเป็นสีแดง ตกใจหมด เปิดม่านออกไปปรากฏว่า ท้องฟ้าสีแดงไม่รู้ว่าสวย หรือน่ากลัวดี
    F 3.7 ,1/30, iso 125, Mode:P f=16.0mm

รูปที่สองไปปเที่ยวที่โคราช ใช้ Mode iA แล้วหมุนโฟกัสมือ
    F 8 ,1/500, iso 100, Mode:P f=18.0mm

รูปนี้เป็นรูปปั้นข้างสระน้ำที่สวนองุ่นแห่งหนึ่งในโคราช ใช้ Mode iA แล้วหมุนโฟกัสมือ
    F 8 ,1/400, iso 100, Mode:P f=45.0mm

รูปนี้ถ่ายที่ร้านแกแฟแห่งหนึ่งในม.เกษตร รู้สึกว่าจะใช้ Mode manaul หมดเลยช่วงหัดใช้ใหม่ๆ
    F 5.6 ,1/60, iso 100, Mode:M f=42.0mm

รูปนี้ถ่ายที่ร้านแกแฟแห่งหนึ่งในม.เกษตร รู้สึกว่าจะใช้ Mode manaul หมดเลยช่วงหัดใช้ใหม่ๆ รานเดิมกับข้างบน
    F 5.6 ,1/640, iso 100, Mode:M f=45.0mm

รูปนี้ถ่ายที่โคราชที่ศุนย์วิจัยข้าวโพด ไร่สุวรรณ เป็นโรงเก็บเครื่องมือเก่า มีรูปที่มีอยู่ทุกบ้าน ติดอยู่
    F 5.6 ,1/40, iso 400, Mode:iA f=45.0mm

รูปนี้ถ่ายที่ห้องแกรนด์บอลรูม แห่งหนึ่ง ได้มีโอกาสไปงานเลี้ยงที่นั้น โหมด Auto ล้วนๆ
    F 3.5 0,3, iso 200, Mode:iA f=14mm

รูปนี้ถ่ายขณะที่เดินออกมาจากห้องข้างบน โหมด Auto ล้วนๆ เหมือนกัน รู้สึกสองรูปนี้จะถ่ายตอนได้กล้องมาใหม่ ยังปรับอะไรไม่ค่อยเป็น
    F 3.5 ,1/8, iso 800, Mode:iA f=14mm

รูปนี้ถ่ายที่งานคอนเสริต เป็นช่วงเวลาลงตัวที่หมุนโฟกัสได้ดีที่สุด มือนิ่งที่สุดในทุกรูปที่ถ่ายมา ใช้โหมด iA แต่ Manaul Focus เอา
    F 5.6 ,1/8, iso 800, Mode:iA f=45.0mm

ลองเล่นโหมดอื่นกันดีกว่าครับ รูปล่างๆ ต่อไปนี้ใช้เทคนิคที่มีอยู่แล้วในกล้องไม่ได้ใช้โปรแกรมแต่งรูปใดๆ เพิ่มเลย

รูปนี้ใช้ B&W standard ,MF Mode:iA
    F 6.3 ,1/250, iso 100, Mode:iA f=18mm

รูปนี้ใช้ B&W standard ,MF Mode:iA เหมือนด้านบนเลย ได้อารมณ์มากๆ
    F 5.6 ,1/80, iso 100, Mode:iA f=45.0mm

รูปนี้ใช้ B&W standard ,MF Mode:iA เหมือนด้านบนเลย
    F 9.0 ,1/640, iso 100, Mode:iA f=45mm

รูปนี้ใช้ Colour Mode แบบ เงา,MF
    F 5.6 ,1/160, iso 100, Mode:iA f=45mm

สุดท้ายอย่าถ่ายรูปจนลืมดูแลคนรักของคุณนะครับ เดี๋ยวเค้างอนเอา ฮา
  2. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    ชมรมคนรัก gf1 ร่วมแบ่งปันความรู้ พูดคุย แชร์รูปภาพของท่านที่นี้ Join Group นี้กัน
  3. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    รวบรวมผลงานเก่าๆของ GF1
    >>>>>>>>>รีวิว คร่าวๆ กล้อง Lumix GF1<<<<<<<<<

>>>>>>>>>We 're All Bodyslam
    <<<<<<<<<
  4. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    ชมรมคนรัก gf1 ร่วมแบ่งปันความรู้ พูดคุย แชร์รูปภาพของท่านที่นี้ Join Group นี้กัน
  5. amm0pat
    amm0pat
    ขอบคุณที่นำรูปสวยๆมาแบ่งปันคะ

ดูแล้วแทบจะไม่แพ้กล้องdslrบางรุ่นเลยคะ:d
  6. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณคุณ iDnOuSe4 ครับที่นำรูปมาแบ่งปัน ชอบดูภาพถ่ายเหมือนกันครับ
  7. wnonach
    wnonach
    หนึ่งมาขอร่วมแจมด้วยคนนะคะ รูปสวยๆทุกรูปค่ะ ตัวเองชอบถ่ายรูปแต่ยังถ่ายไม่เป็น ขอบคุณที่เปิดห้องนี้นะคะ จะได้มาแอบดู การถ่ายรูปด้วย อิอิ
  8. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    หนึ่งมาขอร่วมแจมด้วยคนนะคะ รูปสวยๆทุกรูปค่ะ ตัวเองชอบถ่ายรูปแต่ยังถ่ายไม่เป็น ขอบคุณที่เปิดห้องนี้นะคะ จะได้มาแอบดู การถ่ายรูปด้วย อิอิ
    โอ๋ ยินดีมากๆครับ และขอบคุณสำหรับคำชมรูปนะครับ
    ส่วนตัวแล้วตอนได้กล้องตัวนี้ ผมเห่อ กล้องตัวนี้มากๆ เลยเปิด group นี้ขึ้นมา
    เพื่อบอกว่า ผมได้กล้องตัวนี้มาเป็นของผม ในราคาที่ถูก และกล้องนี้ถ่ายรูปสวยได้ขนาดไหน

แต่พอมาคิดตอนนี้อีกทีรู้สึกว่า ตอนนี้ผมมันบ้าบอมาก
    แล้วใครจะมีกล้องตัวนี้ ไม่ได้คิดเลย

การตั้งชื่อกลุ่มเลยออกมาประมาณนั้น

ซึ่งตอนนี้ผมว่าจะเปลี่ยนแนวความคิดแล้วหล่ะครับ
    ตั้งใจว่าจะเขียนวิธีการถ่ายรูป(ในแบบของผม)ด้วยกล้อง GF1 แทน

จะเป็นประโยชน์มากกว่าเอารูปมาโชว์เฉยๆ
    แฮ่ๆ

อย่าลืมเข้ามาดูนะครับ
  9. paruai
    paruai
    เข้ามาดูแล้วครับ
  10. paruai
    paruai
    กล้องตัวนี้หนึ่งในดวงใจผมด้วยเช่นเดียวกันนะครับ ตอนแรกเริ่มศึกษามาจาก LX5 ดูไปดูมาแถมาหาตัวนี้เสียได้
  11. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    โอ่น่ายินดีครับ

มีคนชอบกล้องตัวนี้เหมือนกันเข้ามาคุยแล้ว
  12. paruai
    paruai
    Quote Originally Posted by iDnOuSe4 View Post
    โอ่น่ายินดีครับ

มีคนชอบกล้องตัวนี้เหมือนกันเข้ามาคุยแล้ว
    อาทิตย์นี้ผมจะไปเที่ยวที่เพชรบูรณ์ครับ หากไม่มีอะไรผิดพลาดจะหารูปวิวสวยๆมาแจม
  13. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by paruai View Post
    อาทิตย์นี้ผมจะไปเที่ยวที่เพชรบูรณ์ครับ หากไม่มีอะไรผิดพลาดจะหารูปวิวสวยๆมาแจม
    โอ๋ ภาวนาให้อย่ามีอะไรผิดพลาดละกันนะครับ

ปูเสื่อรอชมเลยทีเดียว ฮาๆ
  14. myzoc
    myzoc
    ชอบรูปขาวดำตรงม้านั่งจังค่ะ
Results 1 to 14 of 14