ปรึกษาปันหาผดผื่นคัน t_t

1. numuayka
    numuayka
    เป็นผื่นคันมาเป็นอาทิตย์แล้ว ไปหาหมอเอายามากินแล้วก้อทา อาการคันดีขึ้น แต่ผดผื่นแดงๆไม่มีทีท่าว่าจะหายซะที
    หลังอาบน้ำก้อจะเห่อแดงขึ้นมา เวลานอนก้อมีอาการคันบ้าง
    ใครพอจะทราบว่าที่ไหนรักษาโรคผิวหนังดีๆบ้างคะ ช่วยแนะนำหน่อยคะ
    เราเป็นคนผิวขาวด้วย กลัวมันจะเป็นรอยดำๆไม่หายอ่ะคะ t_t
    ตอนนี้ตัวลายไปทั้งตัวเลย ตุ่มแดงขึ้นเต็มตัวเลยคะ
  2. oh_ic
    oh_ic
    ไปแพ้อะไรมาหรือว่าเป็นโรคภูมิแพ้ผิวหนังคะ ถ้าเป็นโรคภูมิแพ้ผิวหนังก็จะอยู่ที่การดูแลตัวเองของคุณnumuayka
    ถ้าเป็นหลังจากอาบน้ำก็ลองสังเกตุดูนะคะว่าเป็นที่สบู่หรืออาบน้ำอุ่นหรือเปล่า
    ถ้าเป็นตอนนอนให้ดูที่ชนิดของเสื้อผ้าและผ้าปูที่นอนหรือผ้าห่ม
    ส่วนเรื่องที่รักษาแนะนำที่สถาบันโรคผิวหนังค่ะ
    เอาใจช่วยให้หายไวๆนะคะ
  3. bookerian
    bookerian
    แนะนำที่สถาบันโรคผิวหนังเช่นกันค่ะ เคยไปเป็นเพื่อน เพื่อนค่ะ ตอนนั้นเพื่อนเป็นผดที่หน้า คุณหมอนัดตรวจต่อเนื่องค่ะ
  4. numuayka
    numuayka
    k.oh_ic & k.bookerian : ขอบคุณคะ ว่าแต่สถาบันโรคผิวหนังที่ว่าอยู่แถวไหนหรอคะ พอมีเบอร์โทรติดต่อมั้ยคะ
  5. oh_ic
    oh_ic
    :: ::
    สถาบันโรคผิวหนัง
    เลขที่ 420/7 ถนนราชวิถี แขวงทุ่งพญาไท
    เขตราชเทวี กรุงเทพฯ 10400
    โทรศัพท์ 0-2354-8036 - 40
    โทรสาร 0-2354-8042, 0-2354-8046

สำหรับสอบถามข้อมูลทั่วไปเกี่ยวกับโรคผิวหนัง และสถาบันโรคผิวหนัง
    E-Mail : info@inderm.go.th

สำหรับนัดตรวจทางอินเตอร์เนทเพื่อลดข้อผิดพลาดกรุณานัดล่วงหน้า3 วัน
    E-Mail : sclinic@inderm.go.th

สำหรับติดต่อขอข้อมูลเกี่ยวกับคอร์สอบรมของทางสถาบันโรคผิวหนัง
    E-Mail : training@inderm.go.th

รถประจำทางที่ผ่านหน้าสถาบันโรคผิวหนัง :
    สาย 8,12,14,18,28,92,97,108,116
    ปอ.509,510,515,524 ปอ.พ.4, ปอ.พ.8

*ข้อมูลอื่นๆหาได้จากgoogleค่ะ*
  6. PO
    PO
    เคยเป็นเหมือนกันเลยค่ะ

เราหาอยู่นานมาก ถึงได้รู้ว่าแพ้น้ำยาซักผ้า ต้องเปลี่ยนมาใช้น้ำยายี่ห้อ essence ไม่ก็ต้องใช้ของเด็กอ่อนเลยค่ะ

ยังไงแนะนำให้ลองเปลี่ยนของใช้ทุกอย่างที่สัมผัสผิวหนัง เช่น ลองงดใส่เสื้อผ้าที่ซักด้วยน้ำยาอันเดิม
    เปลี่ยนน้ำยาซักผ้าปูที่นอนด้วย เปลี่ยนสบู่ โลชั่น ของใช้ที่สัมผัสผิวทั้งหมดค่ะ

ถ้าเปลี่ยนหมดแล้วยังไม่หาย อาจจะแพ้คลอรีนในน้ำประปา โดยเฉพาะถ้าอาการเกิดเป็นพิเศษหลังจากอาบน้ำ

อ้อ อีกประเภทก็แพ้ อาหารเสริม วิตามิน หรือ อาหารที่เราทานก็เป็นได้

ต้องสังเกตไปเรื่อยๆค่ะ กว่าจะเจอเราตัวลายเป็นเสือดาวเลย แต่เจอแล้วก็โล่งไป ที่เหลือก็รักษาแผลเป็นจากรอยคัน ขอให้หายเร็วๆนะคะ
  7. BeGirl
    BeGirl
    ทุกอย่างอยู่ที่การสังเกตุตัวเองจริง ๆ ค่ะ เพราะเราก็เป็นพวกผดผื่น ลมพิษ น้ำมูกไหล อะไรประมาณนี้ พอไปหาหมอทุกครั้งก็ได้แต่ยาเดิม ๆ ค่ะ จนคุณหมอต้องเตือนว่า ให้ใช้ยามากไม่ดี เดี๋ยวมันดื้อยา^^" ให้สังเกตุดูว่าตัวเองแพ้อะไรแล้วห่าง ๆ จะดีกว่า

พอเริ่มสังเกตุก็เลยรู้สาเหตุค่ะ เช่น มือคันบ่อย ๆ พอเลิกใช้น้ำยาล้างมือก็หาย เคยใช้สบู่ก้อน อินเทรนอยากใช้สบู่เหลว สรุปแพ้ ต้องกลับไปใช่สบู่ก้อนเหมือนเดิม คันผิวใต้ร่มผ้าทุกส่วนเวลาเหงื่อออก หรือเวลาเปียกฝน อันนี้สังเกตุอยู่นานมาก ๆ สรุปพอหยุดใช้น้ำยาปรับผ้านุ่ม ก็หายค่ะ^^" เวลาทาโคโลนจ์ หรือฉีดน้ำหอม มักจะครั้นเนื้อตัว สุดท้ายเป็นลมพิษแล้วก็เป็นผื่น พอไม่แตะอีกก็หายค่ะ ฯลฯ อีกมากมายเลย เพราะเป็นภูมิแพ้เป็นทุนเดิม เลยแพ้ง่ายไปหมด

ช่วงหลังเลยไม่ค่อยได้ไปหาหมอแล้วค่ะ เพราะสังเกตุเอาว่าแพ้อะไร พอหยุดก็หาย ส่วนยาที่ใช้ทา กับแบบทานสามารถหาซื้อได้ตามร้านขายทั่วไป ถ้าไม่แพ้หนักขนาดตัวบวมหน้าบวม หรือแผลลามไม่หยุด แทบไม่จำเป็นต้องหาหมอเลยค่ะ ยังไงลองสังเตของที่ใช้รอบ ๆ ตัว และของที่สัมผัสเป็นประจำดูนะคะ เพราะโรคแบบนี้ต้องช่วยตัวเองก่อนค่ะ^^"
  8. numuayka
    numuayka
    ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะคะ
    ตอนนี้รู้แล้วว่าแพ้แชมพูสระผม ไม่น่าลองใช้ยี่ห้ออื่นเลยจิงๆ t_t
    ปัญหาคือเกาซะตัวลายไปทั้งตัวเลย ตามตัวและแผ่นหลังเป็นรอยแผลเป็นดำๆไปหมดเลย
    ทายาแก้แพ้แล้วก้อไม่หายซะที ยาหมดไป 2 ขวดแล้ว
    ใครเคยเป็นแผลเป็นแบบนี้ แล้วหายบ้างคะ แนะนำหน่อยคะ จะต้องทำยังไงก้อยอมคะ
    ตอนนี้กลัวตัวเองมาก เปิดเสื้อมาตุ่มดำๆเต็มตัว โดยเฉพาะด้านหลังt_t
  9. BeGirl
    BeGirl
    ทุกอย่างต้องใช้เวลาค่ะ ปรกติเวลาเป็นแผลพวกที่แพ้แบบนี้ ระยะเวลาจะขึ้นอยู่กับภูมิต้านทานค่ะ ว่าจะหายเร็วหรือช้า ^^" แต่ปรกติผิวเราเวลาเป็นแผลจะหายช้ามาก ๆ อย่างต่ำ ๆ เป็นอาทิตย์--" แต่ถ้าสุขภาพแข็งแรงดี แผลพวกนี้มักจะหายเร็วค่ะ ถ้าไม่ไปเกามันเพราะถ้าเกา จนเป็นแผลดำ ๆ หายช้าแน่นอนค่ะ^^"

และถ้าจะให้แนะนำว่าควรทำอย่างไร ก็คือ หลังจากรู้ว่าแพ้อะไรก็ให้หยุดค่ะ แล้วให้ไปดูส่วนผสมของสิ่งที่แพ้ ว่ามีพบในผลิตภัณฑ์ชนิดอื่นที่เราใช้อยู่ด้วยหรือเปล่า ถ้ามีไม่ว่าจะมากหรือน้อยก็ให้หยุดค่ะ เพราะใช้ไปนาน ๆ ก็จะสะสมจนเกิดอาการได้อีกค่ะ

โดยส่วนตัวเราแพ้สาร Kathot CG ซึ่งพบมากใน สารกันแดด แชมพู เจลแต่งผม ทุกวันนี้เราใช้ยาสระผมเด็ก พวกโคโดโมะ กับแคร์ และไม่ได้แตะครีมกันแดด กับเจลแต่งผมเลย อีกตัวที่เราแพ้คือสาร Fragrnce Mix II พบในผลิตภัณฑ์ที่ผสมน้ำหอม พวกตระกูลกลิ่นเบอร์รี่ กลิ่นมะลิ กลิ่นส้ม พอรู้ว่าแพ้เราก็ไม่ได้ใช้ผลิตภัณฑ์ที่มีน้ำหอมอีกเลย ช่วงนี้นอกจากฝุ่นกับแมวแล้ว เราก็ไม่ได้แพ้อะไรจนเป็นผื่นอีกค่ะ^^"

ส่วนผิวในส่วนที่เป็นแผล ช่วงที่แพ้เราจะหลีกเลี่ยงสาร ที่จะทำให้แผลระคายเคืองค่ะ เช่น ถ้ามีผดลมพิษมาก ๆ ช่วงนั้นเราจะไม่ทาครีม แต่ใช้ออยด์ทาผิวแทน(สำหรับคนที่แพ้ออยด์กลัวว่าจะสิวขึ้น ให้หลีกเลี่ยงการทาช่วงใบหน้า และแผ่นหลังช่วงเหนือเอวขึ้นมา) นอกจากการทานยาแก้แพ้ และการทายาแล้ว จะทานพวกวิตามินบำรุงผิวด้วยค่ะ จริง ๆ ก็ทานบ่อย ๆ แต่ช่วงที่เป็นจะทานหนักหน่อย ช่วงนี้ก็ระวังอย่าให้ผิวแห้งมาก หรือชื้นจนเกินไปค่ะ เพราะมันจะเห่ออีกค่ะ ที่สำคัญห้ามเกาเด็ดขาด^^"
Results 1 to 9 of 9