มาร่วมรณรงค์ "หยุดการซื้อขายกระต่ายเด็ก" กันค่ะ

1. amm0pat
    amm0pat
    เคยเจอกันบ้างรึป่าวค่ะกับภาพแบบนี้

น่ารักรึป่าว???
    แต่รู้มั้ยว่า อย่าซื้อเด็ดขาดค่ะ
    เพราะนั้นคือกระต่ายเด็ก

กระต่ายเด็กเหล่านี้มีอายุเพียงไม่กี่สัปดาห์
    ถูกจับอยู่ในกรงแคบๆ ขาดน้ำขาดอาหาร ตากแดดทนร้อน
    คนขายมักจะจับกระต่านน้อยเหล่านี้ มาแต่งตัวใส่ชุด และบรรดาAccessories ที่จะสรรหามาได้

(ขนาดกระต่ายโตๆไม่ได้ใส่ชุดอะไรร้อนนิดหน่อยยังเป็นฮีสโตรกกันเป็นแถวๆ)

จนหลายๆคนอดสนใจในความน่ารักไม่ได้
    ส่วนใหญ่แล้วคนขายจะบอกกับผู้ที่สนใจชื่นชมกับความน่ารักของกระต่ายน้อยนี้ว่า
    "เนียะกระต่ายแคระ ไม่โตไปมากกว่านี้แล้ว"

กระต่ายน้อยเหล่านี้ ถูกพรากจากแม่ตั้งแต่ยังไม่หย่านม ลูกกระต่ายเหล่านี้จึงขาดภูมิคุ้มกัน และยังไม่แข็งแรงเพียงพอ
    บ่อยครั้งที่ผู้ที่ซื้อไปพบกว่ากระต่ายเด็กที่เข้าใจ(ผิด)ว่าเป็นพันธุ์แคระนั้น ต้องเสียชีวิตลงหลังจากนั้นไม่นาน เนื่องจาก ท้องอืดจากความเครียด ติดเชื้อบิด หรือการย่อยอาหารไม่สมบูรณ์ดูดซึมอาหารไม่ได้แม้จะกินได้ดีก็ตาม เนื่องจากแบคทีเรียในทางเดินอาหารไม่แข็งแรง ถึงแม้ว่าจะได้รับการดูแลเป็นอย่างดี

นั้นเป็นเรื่องน่าเศร้าเป็นอย่างยิ่งสำหรับผู้ที่ตัดสินใจอยากดูแลชีวิตน้อยๆเหล่านี้ แต่กลับถูกเอาเปรียบจากผู้ขาย

ดังนั้นแล้วเราไม่ควรสนับสนุนให้ผู้ที่เอาเปรียบคนที่ีจิตใจบริสุทธิ์ต่อชีวิตน้อยๆเหล่านั้น
    หรือจะเรียกได้ว่าเอาเปรียบแม้กระทั้งชีวิตของกระต่ายตัวตัวน้อยๆ

กระต่ายเหล่านี้ส่วนใหญ่มักจะมาจากฟาร์มที่ไม่ได้มาตรฐาน
    เร่งปั๊มลูกอย่างเดียว แทบไม่ให้แม่พันธ์พัก
    ขนส่งใส่ลังอัดๆกันเข้า
    มีตายไปแล้ว เค้าก็เอาไปโยนทิ้ง
    แล้วต้องเร่งขาย(ในงานต่างๆ)

เราจะช่วยกระต่ายเหล่านี้ได้อย่างไร ##

การซื้อลูกกระต่ายที่ถูกนำมาขายเหล่านี้ จะเป็นการส่งเสริมให้ลูกกระต่ายโดนขายอยู่เช่นเดิม เป็นเหมือนวงเวียนไม่จบไม่สิ้น
    ดังนั้น จงเริ่มที่ตัวเรา แล้วแผ่ขยายสู่คนอื่น ด้วยวิธีดังต่อไปนี้

* อย่าซื้อกระต่ายเด็กที่พบเห็นตามแหล่งขายบนท้องถนนหรือตลาดนัด
    * ถ้ามีโอกาสก็สะกิดหรือกระซิบบอกคนที่กำลังหลงคารมคนขายอยู่ ก็จะดีไม่น้อย สักคนสองคนก็คงพอช่วยได้

ขอบคุณข้อมูลจาก www.kasetanimalhospital.com
    www.rabbitcafe.net
  2. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ

ร่วมรณรงค์ไม่ซือ ไม่ขาย กระต่ายเด็กด้วยคนครับ
  3. bookerian
    bookerian
    กระต่ายน้อยเหล่านี้ ถูกพรากจากแม่ตั้งแต่ยังไม่หย่านม
    อ่านแล้ว สงสารกระต่ายเด็กมากๆ คนเราใจร้ายจังเนอะ
    ขอบคุณ จขกท ค่ะที่นำมาแบ่งปัน

ร่วมรณรงค์ "หยุดการซื้อขายกระต่ายเด็ก" ด้วยค่ะ
  4. itasian
    itasian
    ขอบคุณ จขกท. ครับ ที่นำเรื่องราวมาแบ่งปัน

หากเรา ไม่อยากถูกใครมาพราก ให้ต้องจากครอบครัว
    เราก็ ไม่ควร พรากใคร จากครอบครัวของเขา เช่นกัน
  5. IAm
    IAm
    ขอบคุณ คุณ amm0pat ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ขอร่วมรณรงค์ด้วยคนค่ะ
    และขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันค่ะ
  6. Aryoyo
    Aryoyo
    เราเองก็เป็นคนที่ซื้อมาเหมือนกันอ่ะ เพราะว่ามันน่ารัก และชอบเลี้ยงสัตว์เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
    วันนั้นมีตลาดนัดในมหาลัย เค้าเอามาขาย ก็เลยปรึกษากะรูมเมทว่าซื้อไปเลี้ยงดีกว่า ^^
    ถามคนขายบอกว่า2เดือน แต่มันตัวเล็กมากกกกก เล็กกว่ากำปั้นเราอีก
    ถามว่าจะโตขนาดไหน คนขายก็หยิบสองตัวมารวมกัน แล้วบอกตัวใหญ่กว่านี้นี้ดดดดดดดดดนึงส์

ผลปรากฏว่า 1 ปี 4 เดือนผ่านไป >>>>>>>>

น้องเต้าหู้ตัวเป้ง! เท่านี้แล้วครับบบบบบบบบ ><
    แต่ก็รักมากๆๆเลย ตัวใหญ่แล้วได้กอดด้วย 555
    อยากให้เห็นว่าซื้อมาก็ 50:50 อ่ะ ขึ้นอยู่กะกระต่ายและคนเลี้ยงด้วย
    ถ้าซื้อมาไม่ใส่ใจ เบื่อก็ทิ้ง
    ถ้ารู้ว่าตัวเองมีสิทธิ์ว่าจะเป็นอย่างนั้น ไม่ว่าสัตว์ชนิดไหน ก็อย่าซื้อมาเลี้ยงเลย
  7. cutiezee
    cutiezee
    เดี๋ยวนี้เห็นมีคนขายกันเยอะตามตลาดนัด หลานเราอยากได้ เราไม่ซื้อให้
  8. amm0pat
    amm0pat
    ขอบคุณทุกคนที่มาอ่านกันคะ
    ตัวเองเมื่อก่อนก็ไม่รู้เหมือนกัน เกือบเคยจะซื้อมาเลี้ยงแล้ว..ก็คนมันไม่รู้เนอะค่ะ ก็เห็นว่าแหม่กระต่ายน้อยนี้น่ารักจัง
    @Aryoyo น้องกระต่ายน่ารักมากเลยค่ะ ขาวจั๊วะน่าเจี๊ยะ ^^
    @คุณcutiezee ทำถูกแล้วค่ะ เพราะกระต่ายนี้เลี้ยงเขาแล้วต้งรับผิดชอบมากๆค่ะ ไหนจะเก็บอึล้างกรง แถมป่วยทีเราแทบไม่รู้เลย
  9. Aryoyo
    Aryoyo
    [quote]
    Quote Originally Posted by amm0pat View Post
    @aryoyo น้องกระต่ายน่ารักมากเลยค่ะ ขาวจั๊วะน่าเจี๊ยะ ^^

เหมีื๊อนนนนนกันหมดทุกคนเลย เห็นเต้าหู้แล้วบอกน่าเจี๊ยะ! (+~+)

[size="<font size="4">4</font>"]555[/size]
  10. IAm
    IAm
    เข้ามาอีกครั้งค่ะ และพบว่าตัวเองได้โพสต์ตอบและโพสต์ลิงค์กระทู้ของตัวเอง เอาไว้ที่กระทู้นี้
    Quote Originally Posted by IAm View Post
    ขอบคุณ คุณ amm0pat ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ขอร่วมรณรงค์ด้วยคนค่ะ
    และขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันค่ะ

จากการได้เข้ามาในกระทู้นี้ ทำให้ได้นึกถึง ความพลาดของตนเอง ในอดีต
    เลยเอามาเล่าให้เพื่อนๆ ในกระทู้นี้นะคะ
    ความผิดพลาดของฉัน ที่ซื้อกระต่ายมาเลี้ยง ไม่อยากให้มีเหตุการณ์แบบนี้ เกิดขึ้น..อีกแล้ว
    ต้องขอโทษคุณ amm0pat เจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ
    ที่นำลิงค์กระทู้ของตัวเองมาโพสต์ เอาไว้ ไม่ได้คิดก่อน ว่าการทำเป็นนี้ควรหรือไม่ น่ะค่ะ

เพราะทีเเรกที่เข้ามาตอบกระทู้นี้ ก็นึกถึงเรื่องเจ้ากระต่ายของตัวเอง
    และอยากเล่าเรื่องกระต่ายที่ตัวเองเลี้ยง แต่พิมพ์ไปพิมพ์มามันเริ่มยาว
    ก็เลยคิดว่าน่าจะไปตั้งกระทู้ของตัวเองเลยดีกว่า
    และที่ฝากลิงค์เอาไว้ เพราะอยากให้ึเพื่อนๆที่เข้ามาอ่าน และมาร่วมรณรงค์ ได้เห็นตัวอย่างความผิดพลาดของตัวเองที่ตัดสินใจซื้อกระต่ายมาเลี้ยงน่ะค่ะ
    ต้องขอโทษจริงๆค่ะ ตอนนี้ได้แก้ไขกระทู้ และนำลิงค์ออกเรียบร้อยแล้วค่ะ
  11. amm0pat
    amm0pat
    [QUOTE=Aryoyo;268695]

เหมีื๊อนนนนนกันหมดทุกคนเลย เห็นเต้าหู้แล้วบอกน่าเจี๊ยะ! (+~+)

[size="<font size="4">4</font>"]555[/size]
    ในที่สุดเราก็รู้ว่าชื่อเต้าหู้ ^___^

Quote Originally Posted by IAm View Post
    เข้ามาอีกครั้งค่ะ และพบว่าตัวเองได้โพสต์ตอบและโพสต์ลิงค์กระทู้ของตัวเอง เอาไว้ที่กระทู้นี้

ต้องขอโทษคุณ amm0pat เจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ
    ที่นำลิงค์กระทู้ของตัวเองมาโพสต์ เอาไว้ ไม่ได้คิดก่อน ว่าการทำเป็นนี้ควรหรือไม่ น่ะค่ะ

เพราะทีเเรกที่เข้ามาตอบกระทู้นี้ ก็นึกถึงเรื่องเจ้ากระต่ายของตัวเอง
    และอยากเล่าเรื่องกระต่ายที่ตัวเองเลี้ยง แต่พิมพ์ไปพิมพ์มามันเริ่มยาว
    ก็เลยคิดว่าน่าจะไปตั้งกระทู้ของตัวเองเลยดีกว่า
    และที่ฝากลิงค์เอาไว้ เพราะอยากให้ึเพื่อนๆที่เข้ามาอ่าน และมาร่วมรณรงค์ ได้เห็นตัวอย่างความผิดพลาดของตัวเองที่ตัดสินใจซื้อกระต่ายมาเลี้ยงน่ะค่ะ
    ต้องขอโทษจริงๆค่ะ ตอนนี้ได้แก้ไขกระทู้ และนำลิงค์ออกเรียบร้อยแล้วค่ะ
    จริงๆไม่เป็นหรอกคะ ไม่ได้ทำให้เกิดความเสียหายอะไร
    เพราะเจตตาของกระทู้นี้เพื่อทำความเข้าใจรณรงค์หยุดการซื้อขายกระต่ายเด็ก
    เป็นเรื่องดีเสียอีก ที่ได้นำประสบการณ์มาแบ่งปันกัน
  12. IAm
    IAm
    Quote Originally Posted by amm0pat View Post
    [
    จริงๆไม่เป็นหรอกคะ ไม่ได้ทำให้เกิดความเสียหายอะไร
    เพราะเจตตาของกระทู้นี้เพื่อทำความเข้าใจรณรงค์หยุดการซื้อขายกระต่ายเด็ก
    เป็นเรื่องดีเสียอีก ที่ได้นำประสบการณ์มาแบ่งปันกัน
    ขอบคุณค่ะ ^^
Results 1 to 12 of 12