อันตรายจาก"ถ่าน" :: กินหมูปิ้งแล้วต้องนอน ICU

1. IAm
    IAm
    ได้รับ ฟอร์เวริดเมล์มาค่ะ ชื่อเรื่อง กินหมูปิ้งแล้วต้องนอน ICU

ขอบคุณ ภาพจาก http://gotoknow.org/file/prapon/list?page=98

มีเรื่องอยากจะเล่าให้ฟังครับ ผมมีรุ่นน้องคนนึงสนิทกันมาก ทุกๆวันเสาร์เค้าจะมาบ้านผม
    มีอยู่สัปดาห์ นึงน้องเค้าไม่มา ผมก็นึกว่าเค้าคงไม่ว่างหรือไปกับที่บ้าน เลยไม่ได้โทรไป 5 วัน
    ผ่านไปน้องคนนี้ก็ยังเงียบไม่มีการติดต่อ(ปกติไม่ผมก็เค้าจะโทรมาคุยกัน เสมอ) จนแม่น้องภาแปลกใจ จึงโทรไปหา
    ปรากฏว่า น้องเค้าเข้าโรงพยาบาลเนื่องจากอาหารเป็นพิษ อาการหนักขนาดนอน ICU 2 คืน
    ให้ยาผ่านสายน้ำเกลือ วันที่โทรไปนี่เค้าจะออกจากโรงพยาบาลแล้ว พอเค้ากลับมาพักฟื้นที่บ้าน ผมก็โทรไปหา จึงรู้เรื่องว่า!

เย็นวันเสาร์ก่อนเลิกงาน น้องคนนี้ไปซื้อหมูปิ้งที่หน้าโรงงานมากิน กับ เพื่อน รวมทั้งหมด 4 คน กินไปคนละ 3-4 ไม้ กับข้าวเหนียวคนละห่อ แล้วก็แยกย้ายกันกลับบ้าน
    แต่รุ่นน้อง ผมเค้ายังต้องอยู่เคลียร์งานอีกนิดหน่อย หลังจากที่กินหมูปิ้งกับข้าวเหนียวไปไม่ถึงครึ่งชั่วโมง รุ่นน้องผม ก็ เริ่มมีอาการท้องใส้ปั่นป่วน จึงเก็บของแล้วขี่มอเตอร์ไซค์กลับบ้าน
    ที่ทำงานอยู่พระราม 7 บ้านอยู่บางโพ ก็ถือว่าไม่ไกลมาก แค่ 10 นาที ก็ถึง
    พอน้องเค้าขี่ไปได้ซักป้ายรถเมล์เดียว ก็เกิดอาการมึนหัวมากๆ อยาก อ้วก(ขออภัยที่ต้องใช้คำไม่สุภาพนะครับ เนื่องจากจะให้เห็นอาการว่ารุนแรงมากครับ)
    เค้าจึงจอดรถ ถอดหมวกแล้วค่อยๆลงจากรถ พอลงมาได้ก็อ้วกเต็มถนนเลย พออ้วกเสร็จ ก็รู้สึกดีขึ้น จึงรีบขี่มอเตอร์ไซค์กลับบ้าน
    พอถึงบ้าน น้องเค้าก็บอกพ่อกับแม่ว่าสงสัยไม่สบาย มึนหัวมาก แล้วก็เดินเข้าไปอ้วกในห้องน้ำ อีกที แล้วก็เดินกลับมาที่ห้อง
    พอขึ้นเตียงได้ เค้าก็บอกว่าเค้าวูบไปเลย ไม่รู้สึกตัว จนดึกน้องชายของรุ่นน้องผมก็เข้ามาในห้อง แรกๆก็ไม่ได้คุยอะไรกัน แต่น้องชายของรุ่นน้องผมเห็นว่าอาการไม่ดี รุ่นน้องผม นอนเหงื่อแตกทั้งๆที่ห้องเปิดแอร์อย่างเย็นมากๆ น้องชายเค้าเลยรีบไปบอกพ่อกับแม่ให้รีบพารุ่นน้องผมไป โรงพยาบาล

> พอไปถึงหมอตรวจแล้วบอกว่าความดันต่ำมากต้องให้น้ำเกลือ และต้องนอนดูอาการ พอกลางดึกอาการทรุดหนังลง หมอจึงเอาเข้า ICU ขณะนั้นก็อ้วกออกมาอีกครั้ง หมอจึงเอาเศษอาหารไปตรวจพบว่าถูก สารพิษ ยังโชคดีที่เอามาโรงพยาบาลก่อนไม่งั้นไม่รอดแน่ๆ

>2 วันผ่านไป พออาการดีขึ้นหมอก็ให้ออกจาก ICU แต่ยังต้องดูอาการอีก 2-3 วัน จนวันที่ผมโทรไป น้องเค้ากำลังจะออกจากโรงพยาบาลพอดี เค้าก็บอกผมว่า ตอนกลางวันเค้าโทรไปลางานที่โรงงานจึงรู้ว่า เพื่อนอีก 3 คนที่กินด้วยกันก็เป็นเหมือนกัน แต่มีคนนึงที่อาการหนักปางตาย ยังไม่ออกจากโรงพยาบาลเลย (5 วันไปแล้ว)

สรุปคือทุกคนกินหมูปิ้งร้านเดียวกัน 1 ใน 4 คน ไม่ได้กินข้าวเหนียว ก็ตัดเรื่องข้าวเหนียวไปได้
    ดังนั้นก็ต้อง มองที่หมูปิ้ง น้องเค้าเล่าว่าตอนซื้อก็ได้กลิ่นแปลกๆ แต่ไม่ได้คิดอะไร เพราะหิวมาก เข้าประชุมตั้งแต่ 11 โมง ออกมาตอนบ่าย 4 โมง เลยไปซื้อมากิน แล้วแยกย้ายกันกลับ รุ่นน้องผมเป็นคนไปซื้อ
    ผมก็ถามว่า ได้กลิ่นแปลกๆแล้วทำไมยังกิน หมูมันเน่าหรือปล่าว
    เค้าก็บอกว่าปกติ ไม่เห็นหมูเขียวหรือหมูเหม็น แต่ที่ บอกว่าได้กลิ่น มันเหมือนกลิ่นยา
    เท่านั้นแหละ ผมรู้เลย "" ถ่าน "" แน่นอน
    ผมเลยถามไปว่าเห็น ถ่านที่ ใส่ในเตาปิ้ง ไม๊ น้องเค้าบอกว่าเห็น มันเป็นแผ่นๆแบนๆไม่เป็นก้อนกลมๆ
    ผมบอกว่านั่นแหละโดนจาก ถ่านชัวร์ น้องเค้าก็งงว่า มันจะเกิดจากถ่านได้ไง
    ผมก็บอกว่าได้ เพราะมันคือ ถ่านที่ทำจาก เศษไม้ที่อบ ยาแล้ว พูดง่ายๆคือเป็นเศษไม้ที่เหลือจากไม้ที่ทำเฟอร์นิเจอร์ แล้วมีคนเอามาทำถ่านออกขาย

ทำไมผมถึงรู้ เพราะ เมื่อ 2 ปี ก่อนที่สวนกล้วยไม้ที่บ้านแม่น้องภาก็โดนถ่านแบบนี้มาหลอกขาย
    ว่าถ่านแบบ นี้ จะเบาตาชั่ง อมน้ำดี ไม่ต้องทุบ ใช้ได้เลย โดยปกติที่สวนจะต้องใช้ถ่านปลูกกล้วยไม้จำพวกแวนด้า และ แคทรียาบางพันธุ์ ถ่านที่ใช้จะใช้ถ่านไม้โกงกาง เป็นท่อนๆ มาทุบให้เป็นก้อนๆ
    แต่ตอนที่โดนร้านขาย ถ่าน เอามาหลอกขาย มันจะเป็นแบบชิ้นๆแผ่นๆ ซึ่งตอนแรกก็ยังไม่รู้ว่าถ่านพวกนี้เป็นเศษไม้เฟอร์นิเจอร์ซึ่ง อาบน้ำยากันปลวก และอบน้ำยากันเชื้อรามา! ก็เลยเอามาปลูก
    พิษของมันแรงขนาดที่ยังไม่โดนไฟ แค่ เอากล้วยไม้ลงปลูก ยังรากขาด รากเน่า ต้นแคระแกรน จน สุดท้ายที่สวนส่งต้นกล้วยไม้ไปตรวจที่ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ จึงรู้ว่าไม่เกิดจากสายพันธุ์
    แต่เกิดจากเครื่องปลูกนั่นก็คือถ่าน ทาง มหาวิทยาลัยยังแจ้งมาว่า ให้เผาทิ้งและต้องทำลายให้หมด
    อย่าให้คนงานเอาไปหุงหรือทำอาหาร เพราะ มันจะมีพิษต่อระบบทางเดินอาหาร

ที่เล่ามาอยากจะให้ระวัง เวลากินของปิ้งย่างให้ดูถ่านที่พ่อค้าแม่ค้าใช้ด้วยว่ามีลักษณะอย่างที่ผมบอก หรือปล่าว
    ถ้าใช่อย่ากิน ยิ่งพวกเด็กๆต้องระวังให้มาก อันตรายสุดๆ พ่อค้าแม่ค้าเค้าไม่รู้หรอก เห็นต้นทุนต่ำใครก็เอาครับ และ ไม้พวกนี้จะแช่น้ำยาที่มีสารหนู ผสมทองแดงกับกำมะถัน ซึ่งพิษร้ายแรงมาก.

ขอบคุณผู้ที่ทำFW mail และขอบคุณคนที่ส่งมาให้ค่ะ
  2. wnonach
    wnonach
    โอ้ววว น่ากลัวจังค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาแนะนำนะคะ ถ้าหนึ่งเจออะไรอันตรายจะนำมาโพสต์ให้ด้วยค่ะ
  3. Nakderntang
    Nakderntang
    รูปหมูน่ากิน แต่เรื่อง ถ่าน น่ากลัวค่ะ

ขอบคุณค่ะ ที่นำมาแบ่งปัน
  4. bookerian
    bookerian
    น่ากลัวมากๆ ค่ะ ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่ามีแบบนี้ด้วย คราวหลังจะซื้อหมูปิ้ง นอกจากจะดูหมูแล้ว ต้องดูถ่านที่ปิ้งหมูด้วย
    ขอบคุณค่ะที่นำมาบอก กลัวๆๆๆ
  5. IAm
    IAm
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    โอ้ววว น่ากลัวจังค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาแนะนำนะคะ ถ้าหนึ่งเจออะไรอันตรายจะนำมาโพสต์ให้ด้วยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ คุณหนึ่งที่จะช่วยนำเรื่องราวมาแบ่งปันเพื่อนๆค่ะ

Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    รูปหมูน่ากิน แต่เรื่อง ถ่าน น่ากลัวค่ะ
    ขอบคุณค่ะ ที่นำมาแบ่งปัน
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    น่ากลัวมากๆ ค่ะ ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่ามีแบบนี้ด้วย คราวหลังจะซื้อหมูปิ้ง นอกจากจะดูหมูแล้ว ต้องดูถ่านที่ปิ้งหมูด้วย
    ขอบคุณค่ะที่นำมาบอก กลัวๆๆๆ
    ขอบคุณ คุณหนึ่ง,คุณNakderntang,คุณbookerian ที่เข้ามาร่วมพูดคุยค่ะ
    น่ากลัวจริงๆค่ะ ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยรู้มาก่อนเหมือนกัน
    และนอกจากหมูปิ้ง-ย่างแล้ว ของกินอย่างอื่นที่ทำให้สุกด้วยถ่าน ก็ต้องระวังด้วยเหมือนกันนะคะ
    แล้วเท่าที่อ่าน จุดสังเกตอีกอย่างหนึ่ง นอกจากจะดูที่ถ่านแล้ว ก็คือ กลิ่น น่ะค่ะ
    ถ้ามีกลิ่นแปลกๆ ไม่น่าไว้ใจ ก็อย่าเสี่ยงดีกว่าเนอะ
  6. IAm
    IAm
    เวลาเดินผ่านร้าน หมูปิ้ง หมูย่าง หรืออะไรย่างๆ ทีไร มันแบบว่า ระแวงทุกทีเลย
    จะแอบเหล่ๆ ไปที่เตาถ่าน ดูว่าเป็นถ่านอย่างที่ในเมลบอกหรือเปล่านะ ??
    โรคจิตรึเปล่าเนี่ยเรา
  7. paofia
    paofia
    หมูปิ้งของชอบซะด้วย t^t

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

แบบนี้เวลาจะซื้อต้องดูถ่านหน่อยแล้ว
  8. IAm
    IAm
    Quote Originally Posted by paofia View Post
    หมูปิ้งของชอบซะด้วย t^t

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

แบบนี้เวลาจะซื้อต้องดูถ่านหน่อยแล้ว
    ใช่แล้วค่าา แทนที่เราจะได้กินหมูให้อร่อย สบายใจ ต้องคอยดู คอยระวังถ่านอีกเนอะ
    ขอบคุณ คุณpaofia นะคะ ที่เข้ามาร่วมพูดคุย

แล้วก็มานั่งคิดๆว่า ถ้าเค้าเกิดทำเนียนๆ แบบว่าถึงจะทำมาจากไม้เฟอร์นิเจอร์ที่ว่า แต่ดูไม่ออก หรือทำให้มันมีรูปร่างเหมือนถ่านทั่วๆไป จะทำไงดีเนี่ย ฮึมๆๆ
    เฮ้อ คิดมากไปรึเปล่านะเรา..
Results 1 to 8 of 8