อยากรีวิวต้นไม้อ่ะครับ เลยเอาที่ถ่ายไว้มาให้ชมกันครับ

1. itasian
    itasian
    ผมเป็นคนนึงที่ชอบไม้ดอกครับ และชอบเก็บภาพดอกไม้
    แต่ ไม่มีความรู้เรื่องดอกไม้ หรือต้นไม้ เลยครับ

ต้นนี้ ไม่รู้ว่า ชื่ออะไร มีคนเคยบอก แต่จำไม่ได้ซะที ครับ
    ใครรู้ ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับ

รูปที่เอามาโชว์วันนี้ เป็นรูปดอกไม้ ต้นไม้ หน้าที่ทำงาน
    ผมได้ปลูกต้นไม้ไว้บ้าง เป็นการดูแลต่อจากที่มีคนเอามาให้ และบ้างก็ซื้อมา
    อย่างชวนชมนี่ ดอกสีสวยสด ต้นนี้ชอบครับ

มีคนเอามาให้ครับ ตั้งแต่ มีลำต้นสูงไม่มาก ยังไม่มีใบออก
    เขาแนะนำว่า ชวนชมไม่ชอบน้ำ ชอบแดด ปกติอยู่กลางแจ้ง
    ไม่ต้องลดน้ำบ่อย ตั้งแต่ได้มา ผมก็พยายามเลี้ยงให้โตและมีดอก
    ไอ้เราก็ลุ้นมากครับ ว่า เราจะทำสำเร็จไหม ต้นไม้ในมือเราสามารถโตแล้ว มีดอกได้ไหม
    ปรากฏว่า วันที่เห็นหน่อว่า ดอกเริ่มออกแล้ว ก็เลย ถ่ายรูปเก็บไว้ครับ แล้วก็เฝ้าติดตาม

จนท้ายสุด ดอกแรก ก็บานให้เราได้ชื่นชม ในความพยายามของชวนชมจนได้ครับ

จากนั้น ก็มีดอกออกมาอย่างต่อเนื่อง ให้ได้ชื่นชม

ต่อมาครับ ต้นโมก ต้นนี่ น้องๆที่ทำงาน ไปซื้อมา เราก็เลี้ยงต่อ
    ต้นโมกชอบน้ำ ชอบแดด ครับ ผมสังเกตเห็นว่า ถ้าช่วงไหนขาดน้ำ ดอกจะไม่ออก
    แต่ถ้าได้น้ำสม่ำเสมอ ดอกโมกจะเบ่งบาน โชยกลิ่นหอมๆ

ในการรดน้ำ ผมชอบรดให้เปียกทั้งต้น ทั้งใบ ต้นไม้คงสดชื่นมากมาย
    เหมือนได้อาบน้ำ ทั้งสวนเราเห็นแล้วก็รู้สึกสดชื่น เย็น สบายไปด้วยครับ

จนแม้แต่ สิ่งมีชีวิตชนิดอื่น ก็มาอาศัยร่วมกัน

นี่แหละครับ รูปบางรูปที่ผมถ่ายไว้ แต่ ไม่ได้ถ่ายรูปที่เป็นทั้งสวนเก็บเอาไว้ครับ
    ตอนนี้ หน้าตาสวนเปลี่ยนไปแล้ว เอาไว้ ผมไปเก็บรูปแล้ว จะเอามาโพสต์เพิ่มเติมนะครับ

ขอบคุณมากครับ
  2. wawe
    wawe
    เห็นดอกไม้ไทย ๆ ก็สดชื่นดีนะคะ ต้นแรกพี่คิดว่าจะเป็นว่านสี่ทิศนะคะ
  3. wnonach
    wnonach
    ขอบคุณมากนะคะคุณเบิ้ม ที่นำมาแบ่งกันชมค่ะ หนึ่งก็เหมือนกันไม่รู้จักชื่อแต่ชอบ คราวหน้าต้องทำตัวใหม่แระ อิอิ ต้องศึกษาชื่อของพวกเขาด้วย ดอกไม้บ้านเราสวยๆทั้งนั้นเลยค่ะ ต้นชวนชมดอกสวยสีสวยมากเลย ภูมิใจนะคะเวลาเขาออกดอก ถ้ามีดอกอะไรเพิ่มมาอัฟเดทให้ดูได้เรื่อยๆนะคะ ชอบ มาก ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
  4. itasian
    itasian
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    เห็นดอกไม้ไทย ๆ ก็สดชื่นดีนะคะ ต้นแรกพี่คิดว่าจะเป็นว่านสี่ทิศนะคะ
    ขอบคุณครับ พี่ wawe
    ผมเลยเอาไปค้นหาด้วย มิสเตอร์ google ก็เจอรูปนี้ครับ ยืนยันว่า นี่คือ ว่านสี่ทิศ

เอามาจากลิงก์นี้ครับ http://kendo.212cafe.com/user_blog/k...1169619593.jpg

คราวนี้ ผมควรจำได้แล้วครับ เป็นดอกไม้ที่สวยงามจังเลยครับ

Quote Originally Posted by wnonach View Post
    ขอบคุณมากนะคะคุณเบิ้ม ที่นำมาแบ่งกันชมค่ะ หนึ่งก็เหมือนกันไม่รู้จักชื่อแต่ชอบ คราวหน้าต้องทำตัวใหม่แระ อิอิ ต้องศึกษาชื่อของพวกเขาด้วย ดอกไม้บ้านเราสวยๆทั้งนั้นเลยค่ะ ต้นชวนชมดอกสวยสีสวยมากเลย ภูมิใจนะคะเวลาเขาออกดอก ถ้ามีดอกอะไรเพิ่มมาอัฟเดทให้ดูได้เรื่อยๆนะคะ ชอบ มาก ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
    ได้ครับ ถ้าผมได้ถ่ายรูปดอกไม้เพิ่มเติมแล้ว จะเอามาอัพเดทกันเรื่อยๆ นะครับ
    ทุกวันนี้ใช้ชีวิตอยู่ในป่าคอนกรีต หันไปทางไหนก็เจอแต่ คอนกรีต
    ไม่ค่อยได้เจอดอกไม้งามๆ ซักเท่าไหร่

ถ้าเจอแล้ว ต้องเก็บภาพไว้แล้วล่ะเนี่ย
  5. bookerian
    bookerian
    เข้ามาชมดอกไม้ค่ะ ดอกว่านสี่ทิศสวยมากเลยค่ะ
    เห็นด้วยกะคุณ wawe ที่ว่า "เห็นดอกไม้ไทย ๆ ก็สดชื่นดีนะคะ" ดอกไม้ไทยเราสวยเนอะ
  6. itasian
    itasian
    จริงครับ ดอกไม้ไทย สวยๆ เยอะแยะเลยครับ
Results 1 to 6 of 6