ลด ละ เลิก !!! เลิกบุหรี่ให้หายขาด เลิกทำลายหัวใจของคนที่คุณรัก !!! หากคุณต้องเลือกระหว่าง “บุหรี่ กับ คนที่คุณรัก” คุณเลือกอะไร ?

1. itasian
    itasian

คำถามนี้ คุณอาจไม่เคยถูกถาม “บุหรี่ กับ คนที่คุณรัก” คุณเลือกอะไร ?
    คนรักของคุณจะเสียใจแค่ไหน ??? หากรู้ว่า คุณเลือก “บุหรี่” มากกว่า “หัวใจ”
    หากคุณรู้ตัวว่า คุณเองเลือกบุหรี่ ผมว่า คุณควรอ่าน จนจบ

ขอขอบคุณภาพจากเวบ http://www.tnews.co.th/html/picture/...66104_5715.jpg ครับ
    ขอขอบคุณภาพจากเวบ http://www.oknation.net/blog/home/bl...images/sig.jpg ครับ
    ขอขอบคุณภาพจากเวบ http://www.cm77.com/cmb/home/attachm...178941svs9.jpg ครับ
    ขอขอบคุณภาพจากเวบ http://www.cm77.com/cmb/home/attachm...1789001Oo9.jpg ครับ

ผมรู้จักน้องคนนึง สูบบุหรี่วันละ 2 ซอง 126 บาท ซองนึงก็ 20 มวน
    คิดแล้วเดือนนึง ต้องจ่ายให้กับค่าบุหรี่ 3,780 บาท

แต่ คุณรู้ไหม เงินไม่สำคัญหรอก
    หากคุณได้รู้ว่า คนรักของคุณ รู้สึกอย่างไร ที่คุณสูบบุหรี่
    และเขาต้องเสียสละตัวเองแค่ไหน ที่ต้องทนเวลาคุณสูบ และสูดกลิ่นเหม็นเน่า
    น่าขยะแขยงจากลมหายใจของคุณ หัวใจของเขาแข็งแกร่งแค่ไหน
    แล้วคุณล่ะ หัวใจของคุณทำด้วยอะไร ทำไมปล่อยให้คนรัก ต้องทรมานขนาดนั้น

อย่าเพิ่งตกใจครับ มันเกิดจากความไม่รู้ของคุณ หากคุณรู้ทันตัวคุณเอง
    ผมเชื่อว่า คุณไม่ได้อยากเลือกบุหรี่ หรอก แต่ตอนนั้นทำไงได้ มันลองไปแล้ว

จากนี้ไปต่างหากที่สำคัญ คุณจะเลือกอะไร ปล่อยให้คนรัก ทรมานต่อไป
    หรือ คุณจะพยายามอดทนเลิกบุหรี่ให้ได้ เพื่อคนที่คุณรัก และตัวคุณเอง

เพื่อให้คุณได้พิจารณาเพิ่มเติมอีกนิด
    ถ้าคุณจ่ายเงินวันละ 126 บาท เพื่อสูบบุหรี่ คุณอาจรู้สึกว่าเล็กน้อย
    แต่ คุณรู้ไหม คุณกำลังทำลายหัวใจของคนที่คุณรัก
    เขาต้องทรมานแค่ไหน ที่เห็นคุณมีความเสี่ยงต่อมะเร็งร้ายมากขึ้นเรื่อยๆ

ขอขอบคุณภาพจากเวบ http://btgsf1.fsanook.com/weblog/img...ile:49fd2e.jpg ครับ

ผมว่า นี่ไม่เล็กน้อยแล้วล่ะ ผมมีน้าชายที่ตายไป เพราะเป็นถุงลมโป่งพอง จากการสูบบุหรี่

และคุณจะเสียใจแค่ไหน หากคุณเห็นคนที่คุณรักเป็นมะเร็งแทนคุณ
    ผลจากการสูบของคุณ ผมอยากให้คุณถามหัวใจตัวเอง

ระหว่าง ตัดสินใจเลิกสูบ เพื่อให้ชีวิตยังคงอยู่ต่อไปกับคนที่คุณรักและตายไปตามอายุขัย
    หรือ คุณจะเร่งลดอายุขัยให้ตายเร็วขึ้น

ขอขอบคุณภาพจากเวบ http://guru.sanook.com/picfront/sub/...in_15_0001.jpg ครับ

เงินที่คุณคิดว่า เล็กน้อย เพื่อทำลายชีวิตคุณและคนที่คุณรัก คุณยังจ่ายได้
    แล้วทำไมคุณจะจ่ายเงินเพื่อรักษาชีวิตคุณ และดูแลคนที่คุณรัก ไม่ได้

ยิ่งคุณสูบมากเท่าไหร่ คุณจะมีชีวิตอยู่กับคนที่คุณรักได้อีกกี่วัน สูบมวนต่อมวน
    เวลาชีวิตคุณก็ลดลงตามจำนวนที่คุณสูบ คุณอยากให้เป็นอย่างนั้นรึเปล่า
    ถามหัวใจของตัวเองดูซิครับ คุณอยากเลือกแบบไหน
    รักษาร่างกาย รักษาชีวิต เพื่อได้ใช้ชีวิตอยู่กับคนที่รัก ต่อไป
    หรือจะปล่อยให้คนที่รัก อยู่โดยลำพัง โดยไม่มีคุณ ตลอดชีวิตที่เหลือของเขา

ขอบคุณชุมชน Siambrandname, ผู้ก่อตั้ง
    และผู้ร่วมด้วยช่วยกันทำให้เกิดเป็น Siambrandname

2. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
  3. Siambrandname Webmaster
    ตอบกระทู้เพื่อปรับกระทู้ที่ตั้งในเดือนนี้ขึ้นสู่หน้าแรกเนื่องด้วยกระทู้ตกจากการทดสอบระบบ
    ขออภัยในความไม่สดวกครับ ขอบคุณครับ
  4. itasian
    itasian
    เต็มที่เลยครับ
  5. IAm
    IAm
    เห็นภาพ แล้วน่ากลัวจังค่ะ
    พ่อฉันเป็นคนหนึ่งที่สูบบุหรี่
    เคยคุยกันเรื่องอยากให้พ่อเลิกสูบ จนทะเลาะกันหลายครั้ง
    ทุกครั้ง พ่อก็จะบอกว่า "ก็มันติดเเล้ว เลิกไม่ได้หรอก"
    เฮ้อ .. ฉันเองก็ยังไม่รู้จะทำยังไงดี อยากให้พ่อเลิกสูบ
    ก็แค่...อยากให้พ่อ อยู่กับหนู นานๆ t^t
  6. itasian
    itasian
    ลองบอกดูซิครับว่า เราทุกข์แค่ไหน ที่เขาสูบบุหรี่
    ไม่รู้ว่า จะช่วยได้รึเปล่านะครับ

ผมเองไม่ได้มีโอกาสบอกน้าชาย ครับ
    แต่ ผมก็เชื่อว่า หากผมได้บอกน้าชาย น้าชายผมคงเลิกบุหรี่ ครับ

จะลองดูก็ได้นะครับ ได้ผลยังไงแล้ว เข้ามาแบ่งปันกันที่นี่บ้างนะครับ
    เพื่อนๆ จะได้ประโยชน์ เขาจะได้มีวิธ๊การไปบอกคนที่เขารักบ้างครับ

ขอบคุณครับ
  7. IAm
    IAm
    ขอบคุณ คุณ itasian
    ที่แรกอ่านคำแนะนำค่ะ ที่บอกว่า"ลองบอกดูซิครับว่า เราทุกข์แค่ไหน ที่เขาสูบบุหรี่"
    แอมก็คิดว่า ก็เคยบอกไปตั้งหลายครั้งแล้ว เขาก็ไม่เลิก
    แต่ก็ถามตัวเองว่า แล้วเราทำเต็มที่หรือยัง คำตอบคือ ยัง
    ไม่อยากให้ถึงวันที่ไม่มีโอกาสที่จะได้บอกแล้ว... ค่ะเดี๋ยวจะพยายามลองบอกดูค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
  8. itasian
    itasian
    ครับ ขอบคุณครับ
    ลองดูนะครับ

ขอให้ทำได้สำเร็จครับ
  9. itasian
    itasian
    Update !!! ความรู้ั กันหน่อย ครับ

การสูบบุหรี่ เป็นปัญหาเกี่ยวกับสุขภาพอนามัยที่สำคัญปัญหาหนึ่งของโลกในปัจจุบัน
    โรคภัยอันเกี่ยวเนื่องมาจากการสูบบุหรี่อาจบั่นทอนและลดอายุของผู้สูบบุหรี่ โดยเฉลี่ยแล้ว 5-10 ปี

ส่วนผสมที่เป็นอันตรายในควันยาสูบ

ควันยาสูบมีส่วนผสมของสารต่าง ๆ มากกว่า 4,000 ชนิด ส่วนผสมเหล่านี้มากกว่า 30 ชนิด
    เป็นอันตรายต่อสุขภาพของมนุษย์ สารมากกว่า 10 ชนิดทำให้เกิดมะเร็ง เช่น ทาร์ ฟินอล คริซอล และเบนโซไพรีน
    เป็นต้น อีก 10 กว่าชนิดเมื่อสูดเข้าไปจะเป็นพิษ และระคายเคืองต่อหลอดลม และถุงลม
    ทำให้เกิดโรคหลอดลมอักเสบเรื้อรัง และถุงลมโป่งพอง

โรคต่าง ๆ ที่เกิดจากการสูบบุหรี่

โรคมะเร็งปอด

เกิดจากสารมีพิษในบุหรี่ คือ “ทาร์” อัตราการตายด้วยโรคมะเร็งปอดในผู้สูบบุหรี่เมื่อเปรียบเทียบกับผู้ไม่สูบบุหรี่
    มีอัตราส่วนสูงกว่าถึง 10 : 1 หากแพทย์ตรวจพบเชื้อในระยะแรก และได้รับการผ่าตัดเอาก้อนมะเร็งออกได้หมด
    จะยังมีโอกาสหายขาดได้ แต่ผู้ป่วยส่วนใหญ่เมื่อมาพบแพทย์ และวินิจฉัยได้ ระยะทำการรักษาหรือผ่าตัดให้หายขาดได้

โรคหัวใจ และหลอดเลือด

เกิดจากสารนิโคตินในบุหรี่ ซึ่งเป็นสารที่มีพิษ และอันตรายทำให้หัวใจ หลอดเลือด กระเพาะอาหาร ลำไส้ และ
    ระบบประสาททำงานผิดปกติ ทำให้ความดันเลือดเพิ่มขึ้น หัวใจเต้นเร็วขึ้น เกิดการระคายเคืองต่อกล้ามเนื้อหัวใจ
    และเกิดภาวะหลอดเลือดทั่วไปหดตัว อัตราการเป็นโรคหัวใจขาดเลือดในชายที่สูบบุหรี่จะมีมากกว่าในชายที่ไม่สูง
    บุหรี่ประมาณร้อยละ 60-70 และในหญิงที่สูบบุหรี่ซึ่งรับประทานยาคุมกำเนิดด้วยจะมีโอกาสเป็นโรคนี้มากกว่าหญิง
    ที่ไม่สูบบุหรี่ และไม่รับประทานยาคุมกำเนิดถึง 10 เท่า

นอกจากนี้การสูบบุหรี่ยังทำให้เกิดหลอดเลือดในสมองอุดตันเป็นอัมพาต หลอดเลือดตามแขนขาอุดตันเป็นแผล
    ตามผิวหนังจากการขาดเลือด และมีการสะสมของไขมันตามผนังของหลอดเลือดขนาดกลาง และใหญ่

โรคหลอดลมอักเสบเรื้อรัง และถุงลมโป่งพอง

เป็นโรคที่พบบ่อยมากในผู้ชายมากว่าผู้หญิง และสาเหตุสำคัญที่สุดของการเกิดโรคนี้ก็คือ
    การสูบบุหรี่ ผู้ป่วยจะมีอาการไอเรื้อรัง มีเสมหะ เหนื่อยง่าย
    เมื่อเป็นแล้วไม่มีทางที่แพทย์จะรักษาให้หายขาดได้ เมื่อเป็นมากขึ้นจะทำอะไรไม่ไหว
    แม้จะอาบน้ำหรือหวีผมก็เหนื่อย ต้องดมออกซิเจนรอความตายอย่างทรมานในระยะสุดท้าย
    ถ้าเลิกสูบบุหรี่ได้อาจทำให้อาการดีขึ้นแต่ไม่หายขาด

โรคแผลในกระเพาะอาหาร

ในปัจจุบันพบว่ามีผู้ที่เป็นโรคแผลในกระเพาะอาหารมากขึ้นเป็น 2 เท่า ในพวกที่สูบบุหรี่
    เพราะการสูบบุหรี่ทำให้มีภาวะไม่สมดุลในการหลั่งของกรด และด่างในกระเพาะ

ผลร้ายต่อเด็กในครรภ์ และทารก

มารดาที่สูบบุหรี่ระหว่างตั้งครรภ์มีผลต่อเด็กทารก คือ ทารกเล็กกว่าปกติ
    และน้ำหนักตัวเด็กเมื่อแรกเกิดต่ำกว่าเด็กที่มารดาไม่สูบบุหรี่
    ระยะเวลาการตั้งครรภ์สั้นลง มีผลทำให้เด็กคลอดก่อนกำหนด และมีโอกาสเสียชีวิตได้มาก อัตราการแท้งสูงขึ้น
    และค่อนข้างจะเรียนรู้ช้ากว่าปกติ โอกาสที่จะเกิดโรคแทรกซ้อนระหว่างตั้งครรภ์ และคลอดบุตรเพิ่มขึ้น
    มีความพิการแต่กำเนิด การหลั่งน้ำนมจะลดคุณภาพของน้ำนม โดยมีสารเคมีซึ่งไม่จำเป็นที่ต้องการไปสู่เด็ก

ดังนั้น การที่คนเราหายใจเอาควันบุหรี่ หรือสูดควันบุหรี่ อาจทำให้เกิดการระคายเคืองต่อตา และหลอดลม
    ทำให้น้ำตาไหล และไอได้ แต่ในปัจจุบันพบว่าผู้ที่สูดควันบุหรี่เข้าไป ทำให้เกิดอันตรายเท่ากับเป็นผู้ที่สูบบุหรี่เอง
    และที่ร้ายกว่านั้นการสูบบุหรี่ของบิดามารดาในบ้านอาจทำให้ลูกที่สูดควัน บุหรี่โดยไม่ตั้งใจเกิดโรคทางปอด
    และสมรรถภาพปอดของเด็กเสื่อมได้

การเลิกบุหรี่

มิใช่เรื่องยากเกินความสามารถหากมีความตั้งใจจริง ควรปฏิบัติดังนี้

+ ตัดสินใจให้แน่วแน่คือ “ควรงดทันที มิใช่ลด”
    + พยายามทำจิตใจให้แจ่มใสไม่เครียด
    + พยายามนึกถึงผลเสียหรือโทษของบุหรี่
    + ยึดมั่นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่นับถือ เพื่อเป็นสิ่งช่วยเสริมกำลังใจ

ข้อแนะนำในระหว่างการเลิกสูบบุหรี่

+ ดื่มน้ำเปล่าวันละ 8-10 แก้ว ควรดื่มน้ำมาก ๆ จะช่วยกำจัดนิโคตินออกจากร่างกาย
    + งดน้ำชา กาแฟ และเครื่องดื่มที่มี “คาเฟอีน” ตลอดจนเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ทุกชนิด
    + ถ้ารู้สึกง่วงควรอาบน้ำ หรือใช้ผ้าชุบน้ำเย็นเช็ดหน้า จะทำให้รู้สึกสดชื่น
    + อย่ารับประทานอาหารให้อิ่มจนเกินไปในระยะแรกของการเลิกสูบบุหรี่ หลีกเลี่ยงอาหารที่มีรสจัด
    + รับประทานผัก และผลไม้ให้มากขึ้น แทนอาหารที่รับประทานอยู่เป็นประจำ
    + ออกกำลังกายให้เพียงพอ

ที่มาของข้อมูลนี้ : http://www.siamfocus.com/content.php...=16&content=49
  10. IAm
    IAm
    ขอบคุณ สำหรับความรู้ที่นำมา Update ค่ะ ยิ่งอ่านยิ่งหน้ากลัว
    ไม่น่าเชื่อว่าบุหรี่ มวนเล็กๆ จะอันตรายมากมายขนาดนี้
    เอาสารพิษเข้าไปในร่้างกายทุกวันๆ รู้ทั้งรู้ว่าผลจะเป็นอย่างไร คนก็ยังสูบกันเนอะ เฮ้อ!
    แล้วก็ขอบคุณสำหรับ การเลิกและข้อแนะนำ เดี๋ยวจะลองนำไปบอกพ่อดูค่ะ
  11. popo
    popo
    เลิกซะก่อนทุกอย่างจะสายไป ปอดเปลี่ยนไม่ได้สนใจเลิกบุหรี กระทู้นี้เลยค่ะ

http://sbntown.com/forum/showthread....344#post219344
  12. Siambrandname Webmaster
    คุณ popo กรุณาแก้ไขข้อความด้วยครับ ไม่อนุญาตให้ประกาศหรือเสนอซื้อเสนอขายในห้องพูดคุยครับ

ขอบคุณครับ
  13. itasian
    itasian
    Quote Originally Posted by popo View Post
    เลิกซะก่อนทุกอย่างจะสายไป ปอดเปลี่ยนไม่ได้สนใจเลิกบุหรี กระทู้นี้เลยค่ะ
    ขออภัยครับ ห้องพูดคุย เขามีกติกาว่า ห้ามโพสต์ซื้อขาย หรือ ให้ลิงก์เพื่อเข้าไปยังหน้าซื้อขาย ครับ
    ขอบคุณ SBNWM ครับ ที่เข้ามาชี้แจง
    และผมขอชี้แจ้งเพิ่มเติมครับ

กระทู้นี้ ผมอยากให้เกิดการพูดคุย เกี่ยวกับเรื่องราวพิษภัยของการสูบบุหรี่
    ที่ส่งผลกระทบต่อคนสูบ และ คนใกล้ตัว จะเป็น คนที่เรารัก หรือ คนรอบข้าง ก็ได้ครับ

เราจะได้มีกรณีไว้ศึกษา ครับ เพื่อที่หากเราเองมีคนใกล้ตัว หรือคนที่รัก สูบบุหรี่ ติดบุหรี่
    เราอยากบอกพวกเขาให้ เลิกบุหรี่ เราจะได้มีแนวทางปฏิบัติ จากคนที่เคยผ่านเหตุการณ์เหล่านั้นมาแล้ว
    อย่างเช่น กรณีของคุณ IAm ที่ คุณพ่อติดบุหรี่ และอยากให้คุณพ่อเลิกบุหรี่ ครับ
    ขอบคุณ คุณ IAm ครับ ที่เข้ามาแบ่งปัน ครับ

หากคุณเอง สูบบุหรี่ หรือ มีคนที่รัก หรือคนใกล้ตัว ที่สูบบุหรี่ และมีความตั้งใจที่เลิก
    สามารถเข้ามาพูดคุย ถึงพิษภัยของบุหรี่ ที่มีต่อตัวเราเอง และคนรอบข้าง ได้ครับ

หากคุณต้องการโพสต์ขายสินค้า สามารถเข้าไปตั้งกระทู้ได้ในหมวดค้าขาย ครับ
    ทีมงานที่นี่ เขาแยกหมวดหมู่ให้เราลงขายสินค้าได้เยอะแยะเลยครับ
    และขอความกรุณา ให้ปฏิบัติตามกฎด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
  14. pota
    pota
    โทรไป 1600สายเลิกบุหรี่ สิคะ
  15. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณ Pota ครับ สำหรับข้อมูล ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่า เดี๋ยวนี้มี สายด่้วนเลิกบุหรี่แล้วด้วย

ก็ดีนะครับ เพราะเราจะได้มีคนให้คำปรึกษาทำอย่างไรจึงจะเลิกบุหรี่ได้สำเร็จ

ผมได้ไปค้นข้อมูลเพิ่มเติม ก็เจอเวบไซต์ของ สายด่วนเลิกบุหรี่ นี้ครับ

สายด่วนนี้เป็นเบอร์ของ ศูนย์บริการเลิกบุหรี่ทางโทรศัพท์แห่งชาติ (Thailand National Quitline)

ซึ่งเป็นหน่วยงานที่ได้รับความร่วมมือจาก

ขอบคุณภาพจากเวบ http://www.thailandquitline.or.th/images/ban_link.gif ครับ

เพื่อนๆ คนไหน อยากให้มีคนให้คำปรึกษาสำหรับการเลิกบุหรี่ ก็ลองโทร 1600 กันได้นะครับ
    น่าจะมีกรณีให้ศึกษาเยอะและหลายกรณีในนั้น อาจช่วยเราได้ครับ
Results 1 to 15 of 15