มาโพสชุดวินเทจกันค่ะ...

1. Meesook
    Meesook
    มาลองโพสรีวิวในห้องนี้มั่งค่ะ.... ไม่รู้ว่าโพสเป็นกระทู้ใหม่อย่างนี้ได้รึเปล่า ถ้าต้องไปรวมในกระทู้อื่น รบกวนโมเดอร์เรเตอร์รวบไปได้เลยค่ะ

เสื้อผ้าเซ็ทนี้ เป็นวินเทจแท้ๆ เลยค่ะ เพราะว่าเคยเป็นชุดของคุณแม่ ชุดพวกนี้ 20 ปีมาแล้วค่ะ ผ้าดีมากๆ ไม่มีรุ่ย ไม่มีขาด ตอนที่เทรนด์ชุดแบบนี้กลับมาอีกครั้ง Meesook ก็เอาชุดคุณแม่ไปแก้ไซส์ให้เข้ากับหุ่นตัวเอง แล้วเอามาใส่ได้อีก เป็นวินเทจของจริงค่ะ

เสื้อผ้าสมัยก่อน ตัดเย็บดีมาก และมีรายละเอียดน่ารักๆ เยอะ เรียกว่าคนตัดเย็บนี่ใส่ใจรายละเอียดดีมากๆ ค่ะ

ชุดแรกนี้เดิมเป็นชุดไปงาน เป็นชุดยาวถึงกลางน่อง Meesook เอาไปตัดความยาวกระโปรงให้สั้นลง เพื่อจะได้ใส่ได้ทุกวันค่ะ

รายละเอียดน่ารักเยอะค่ะ จับจีบตรงไหล่ และแขน

และที่ชอบที่สุดคือมีการเพ้นท์ลงบนผ้าเลยค่ะ เป็นการใช้พู่กันเพ้นท์รูปดอกไม้พลิ้วๆ สวยอ่อนโยนมากค่ะ (ไม่รู้จากรูปจะมองเห็นรึเปล่า ลองเพ่งๆ ดูหน่อยนะคะ...) ดูแล้วเห็นความประณีตของการทำเสื้อผ้าสมัยก่อนค่ะ

ชุดที่สองนี้ก็ผ้าดี ลายดอกไม้วินเทจสวย (รูปนี้ท่าโพสแก่ได้อีก...)

มีรายละเอียดจับเดรปตรงช่วงคอ ดูเป็นคอถ่วงพลิ้วๆ

ชอบผ้าลายกราฟฟิคของชุดนี้ค่ะ ยี่สิบกว่าปีแล้ว ลายแบบนี้ก็กลับมาฮิตอีกครั้ง ชุดนี้มีริบบิ้นสีเดียวกับชุดตรงช่วงคอ ผูกเป็นโบว์ก็ได้ บางที Meesook ก็ผูกเป็นคอซองยาวๆ (เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปมา)

ชุดนี้เป็นผ้าฟิลิปปินส์ (เค้าเรียกผ้าสับปะรดหรืออะไรประมาณนี้ค่ะ) เดิมก็เป็นชุดยาวถึงข้อเท้า มีเข็มขัดลายเดียวกับผ้า แต่เข็มขัดตรงที่มีกาวเริ่มเหลืองแล้ว พอ Meesook ตัดความยาวของชุดออก ก็ให้เค้าเอาผ้าที่เหลือมาทำเข็มขัดด้วยค่ะ ถ้าใช้เข็มขัดลายเดียวกับชุด ก็จะถือกระเป๋าสีจัดๆ หน่อยค่ะ

บางทีใส่แล้วจืดไปหน่อย ก็เอาเข็มขัดสีแดงโตๆ มาคาดให้ดูสดใสหน่อยค่ะ

เสื้อสีเหลืองนี้ เดิมมีกระโปรงยาวเข้าชุดกันด้วย แต่รูปแบบกระโปรงดูเชยไปแล้ว เลยเอามาแต่เสื้อ มาดัดแปลงใส่กับกางเกงยีนส์

ใส่ชุดพวกนี้ทีไร เวลามีคนถามว่าซื้อมาจากไหน ตอนตอบก็ภูมิใจทุกครั้งค่ะ เวลาคุณแม่เห็น Meesook ใส่ชุดพวกนี้ก็ยิ้มชอบใจทุกครั้งค่ะ นี่ยังมีอีกหลายชุดเลยที่จะเอาไปแก้แล้วมาใส่อีก แฟชั่นย้อนกลับมาจริงๆ ค่ะ

ขอไอเดียจากเพื่อนๆ หน่อยค่ะ ถ้าสังเกตจะเห็นว่า Meesook ไม่ได้ใส่เครื่องประดับอะไรเลยค่ะ เพราะชุดมีรายละเอียดเยอะมากแล้ว แต่ก็ยังอยากใส่อยู่ดีค่ะ อยากขอไอเดียเพื่อนๆ ว่าชุดพวกนี้จะใส่ accessories ยังไงดีคะ
  2. nickbee
    nickbee
    เจ้ขา.....หนูชอบเจ้ตอนใส่ขาสั้นอะคะสวยสุดๆๆ

ขาขาวสะอาดมากๆๆเรียวด้วยเก๋เชียว

เอามาอีกนะคะเจ้เดี่ยวหนูจะเอาหนูมาเปลียบมวยด้วยนะคะ
  3. Jannilicious
    Jannilicious

เสื้อสีเหลืองนี้ เดิมมีกระโปรงยาวเข้าชุดกันด้วย แต่รูปแบบกระโปรงดูเชยไปแล้ว เลยเอามาแต่เสื้อ มาดัดแปลงใส่กับกางเกงยีนส์

ชอบ 2 ชุดนี้จังค๊า
    สีสันสดใส ขับผิวผ่อง ๆ ดีจังเลย
    พี่ทิขายาวเรียวสวยดีจริง ๆ

ส่วนเครื่องประดับ แจนว่า แต่ละชุดมี detail เยอะอยู่แล้ว มีสีสัน ลวดลายอยู่ในตัว
    ใส่รองเท้า กระเป๋า สีที่เข้ากัน ก็ลงตัวแล้วนะคะแจนว่า หรือไม่ก็อาจจะเป็น ต่างหูเก๋ ๆ สักคู่
    หรือผ้าคาดผมสักหน่อย ก็สวยแล้วค๊า
  4. cocoa
    cocoa
    โห idea แจ่มมากๆ เลย ส่วนตัวใส่ของคุณแม่แค่กางเกงยีนส์ขาม้า (สมัยก่อน)
    ปัจจุบันใส่ไม่ได้แล้วเพราะว่า แค่ถูผ้าก็ขาดแล้วอ่ะ (>x< ")

เห็นแบบนี้เด๋วไปรื้อตู้คุณแม่มั่งดีก่า

แต่คงต้องหลังจากรื้อตู้ตัวเอง ตอนนี้เจอประกาษิตโล๊ะตู้ แสนจะเศร้าใจ
    บางตัวซื้อมาใส่ไปหนเดียวเอง แต่ไม่ได้ใส่อีกเลยมากว่าหลายปี... ซื้อทำม้ายยย แงๆๆๆ

ว่าแต่รองเท้าคู่นี้แจ่มมากเลยค่ะ ของรัยอ่ะคะ ชอบมากมาย

ปล. รูป jeans ขาสั้นเราไม่พูดถึง อิจฉา 555
  5. srichardson
    srichardson
    เจ้ชอบทุกชุดเลยนะเนี้ย โยเฉพาะชุดผ้าสัปรด ผ้าสวย แบบเก๋ ชุดมีดีเทลเยอะแล้วไม่ต้องใส่เครื่งประดับให้รุงรังหรอกจ้ะ เรียบหรูดูดีแล้ว
  6. aeh
    aeh
    ชอบชุด2ค่ะ สวยๆ
  7. wawe
    wawe
    สมัยก่อนผ้าที่จะมาตัดเดรสนี้จะใส่สบายจริง เสียดายของพี่เพราะคิดว่าขยายขนาดไม่ได้ และก็มีแต่ลูกชาย เลยไม่ได้เก็บเอาไว้ ดู ๆ ยังสวยอยู่เลยเนอะ โดยเฉพาะนางแบบอย่างคุณMeesook
  8. wannit
    wannit
    แหมๆๆๆ คุณทินีขา งามเลยค่า หุ่นดีเชียว
  9. Kesara
    Kesara
    สวยๆ จขกท หุ่นดีมากๆ ใส่ชุดไหนก็สวย
  10. joywila
    joywila
    คุณทินี วิลาชอบชุดที่ 1 มาก ๆ ๆ ๆ ๆ อารมณ์ Vintage สุด ๆ ค่า
    อีกชุดคือลายดอกตัวที่ 3 ใส่กับ Balen ละดูไฮโซขึ้นในบัดดล

เก๋ไก๋มาก ๆ ค่า o/
  11. amm
    amm
    คุณทินีใส่อะไรก็สวย แอ้มชอบชุดลายกราฟฟิค กับเสื้อเหลืองแขนกุดจ้า สวย
  12. Meesook
    Meesook
    ขอบคุณทุกความเห็นค่า... เพื่อนๆ เอาชุดวินเทจ หรือแนวๆ นี้มาโพสให้ดูกันด้วยนะคะ... จะได้หลากหลาย...

น้องนิค- รีบเอามาประชันเลยค่ะ ว่าแต่ชุดวินเทจของผู้ชายเป็นไงน่ะ?
    น้องแจน- แต๊งค์กิ้วสำหรับไอเดียจ้ะ ปรกติก็ใส่ประมาณต่างหูเท่านั้นเอง เพราะชุดลายพร้อยมากๆ
    คุณโก้ - รองเท้าของ Jaspal ค่ะ ซื้อนานแล้ว แต่ไม่ค่อยได้ใส่รองเท้าคู่นี้อะค่ะ เวลาใส่เดิน ตรงสายรัดข้อเท้ามันมักจะหมุนไปรอบข้อเท้า และพอ buckle หมุนมาอยู่ตรงตาตุ่ม มันขูดตาตุ่มเจ็บอะค่ะ คราวนี้เอามาใส่ถ่ายรูปนิ่งๆ ก็พอไหว
    พี่นีน่า คุณaeh คุณwawe คุณwannit คุณkesara คุณแอ้ม - ขอบคุณค่า...
    คุณวิลา - นึกแล้วว่าคุณจอยต้องชอบชุดที่ 1 Meesook ก็ชอบชุดที่1 ที่สุดค่ะ เห็นคุณจอยมีเสื้อผ้าแนวๆ วินเทจตั้งหลายชุด เอามาโพสให้ดูมั่งนะคะ...
  13. pomme
    pomme
    ชุดสวย ทั้งนั้นเลย น้องทินี ชอบชุดแรกนะค่ะ มีดีเทลน่ารักแถมแอบเพ้นท์ลายดอกไม้หวานๆ อีก เข้าใจเอามาดัดแปลงใช้ประโยชน์ได้อีก เพราะแฟชั่นมันก็จะหวนกลับไป กลับมานั่นเอง ยังไงจะรอดูอีนะค่ะ ชอบ.....
  14. tulip
    tulip
    หลิปชอบชุดนี้ค่ะ

ดูเรียบหรูดีค่ะ ไม่ได้เข้าห้องนี้มาพักใหญ่

ดูห้องครื้นเครงดีจังค่ะ

ผ้าลายกราฟฟิคของชุดนี้ค่ะ ยี่สิบกว่าปีแล้ว ลายแบบนี้ก็กลับมาฮิตอีกครั้ง ชุดนี้มีริบบิ้นสีเดียวกับชุดตรงช่วงคอ ผูกเป็นโบว์ก็ได้ บางที Meesook ก็ผูกเป็นคอซองยาวๆ (เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปมา)
  15. mol199
    mol199
    โอ้ว.......ห้องนี้โดนจาย วัยรุ่นมากเลยค่ะ

พี่ทินี >>> ชุดแรก ดูเรียบร้อย ผู้ดี้ ผู้ดี มากมาย
    แต่มลชอบชุดที่ 3 ที่สุดค่ะ สีสันสดใส ให้ลุคขัดแย้งกับ ลายดอกแนววินเทจ แต่ดูเข้ากันได้ดี

มาดูแนววินเทจแบบร่วมสมัยกันบ้างนะคะ

ชุดแรก เป็นเดรสผ้ายืด ลายสวยมาก แค่ใส่เข็มขัด แล้วก็ accessories นิดหน่อย ก็ดูร่วมสมัยขึ้นเยอะเลยค่ะ

2 ชุดหลังนี่เคยโพสในห้องเก่า แล้วนะคะ แต่เอามารวมในทู้นี้อีกทีค่ะ

ชุดนี้ออกแนวหวาน แต่แอบเซอร์ นิดๆค่ะ

สุดท้าย เสื้อคุณแม่ยังสาว ชอบมากมาย ลายเสือ ออกลายมาเล้ย .....

16. Meesook
    Meesook
    น้องมล... โพสท่าได้นางแบบมากค่ะ เสื้อลายเสือเปรี้ยวจัง... ใส่กับสร้อยเยอะๆ ยิ่งเริ่ด.....
  17. nangfah
    nangfah
    ร่วมแจม เอาชุดสไตล์วินเทจแบบสบายๆที่เคยใส่มาแจม

[url=http://www.uppicweb.com/show.php?id=9092843b37df37e9ce4c94f82f7a5039

[url=http://www.uppicweb.com/show.php?id=3a14b47090e1cf2fa3ee824a987eb796
  18. joywila
    joywila
    คุณ Mol ชุดแรกเกิด ๆๆๆ
    คุณ Nangfah : เดรสขาว + Gucci monogram ดู classic มากค่า
  19. kikalicious
    kikalicious
    คุณทินี ชุดสไตล์ disaya คอลเลกชั่นล่าสุดเลยค่าา
    นี่ ๆ เอามาให้ดู เจ๋งๆๆๆๆ

ต่อ ๆ ไปถ้าใส่จนเบื่อก็ลองเอาลูกไม้ดำมาแต่งชายคงจะสวยเหมือนได้ตัวใหม่เลยเนอะ

คุณมล ก็ เสื้อลายสวยได้อีก ชอบมากกกกกก
  20. Meesook
    Meesook
    อุ้ย ชุดของ disaya แนวๆ เดียวกับชุดของแม่จริงๆ ด้วยค่ะ คล้ายๆ ชุดสีเทาชุดแรกเนอะ จับพลีทช่วงบ่า กระดุมแถวเฉียง คล้ายๆ กันเลย... ขอบคุณ คุณ kikalicious นะคะ ไปเล่าให้แม่ฟัง เค้าหัวเราะชอบใจใหญ่เลย

คุณ nangfah ชุดขาวน่ารักจังค่ะ
  21. PrimmRose
    PrimmRose
    อยากโพสบ้างค่ะ แต่ขอรอฟิตหุ่นก่อนนะคะ เห็นแล้วอิจฉาจัง

ปล.พิมชอบชุดขาวลายดอกผ้าจากฟิลิปินส์ของคุณทินี
  22. pipelicious
    pipelicious
    ชุดคุณ meesook สวยมากๆเลยฮะ

ทุกชุดที่เป็นเดรส โดยชุ 1 2 3 แลดูดีมากๆ

ส่วนตัวก็ชอบชุดเดรสวินเทจเหมือนกันฮะ ดูคลาสสิคและมี style

แต่ขอติชุดสุดท้ายนิดนึงนะฮะ พอใส่กับยีนส์แล้วดูบ้านๆไปเลย ไม่ค่อยชอบฮะ
  23. Aumie
    Aumie
    สวยจังเลยค่า วันหลังมีโอกาศจะมาโพสบ้างนะคะ
  24. story2lady
    story2lady
    พี่ มีสุข พอใส่กระโปรง ก็อีกอารม พอเปลี่ยนเปนขาสั้น ก็เปรี้ยวขัดฟันเลย อิอิ ชอบๆทู้นี้ รอดูของพี่จอยบ้างเมื่อไหร่จะเอาชุดวินเทจมารีวิวบ้างคะ แอบได้ข่าวว่าพี่จอยเป็นเจ้าแม่วินเทจตัวจริง
  25. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 25 of 25