สอบถามคุณแม่ทั้งหลายหน่อยค่ะ

1. am_pleja
    am_pleja
    อยากจะขอทราบว่าคนท้องอ่อนๆค่ะสามารถดื่มชา,กาแฟได้ไหมค่ะ
    พอดีเป็นคนที่ชอบทานชา(จีน,ญี่ปุ่น),กาแฟด้วยค่ะ
    อาหารที่ควรงดสำหรับคนท้องไม่ทราบว่ามีไหมค่ะ
  2. nuengnoi
    nuengnoi
    ชาไม่แน่ใจว่ามีส่วนผสมของคาเฟอีนหรือเปล่านะคะ แต่กาแฟควรงดนะคะ
    คุณหมอบอกว่าเคยมีเคสที่ตอนเช้าคุณแม่กินกาแฟมาก่อนอัลตร้าซาวน์เห็นเด็กกระตุก
    ตลอดเลยค่ะ และกระตุกอยู่อย่างนั้นจนหมดฤทธิ์ของคาเฟอีนค่ะ ขนาดเราเป็นผู้ใหญ่
    กินเข้าไปเยอะๆบางทียังใจสั่นเลยค่ะ
  3. nuengnoi
    nuengnoi
    อ้อเพิ่มอีกอย่างนึงปลาดิบด้วยค่ะ เพราะอาจมีพยาธิถ้าพยาธิเข้าไปเจาะ
    น้ำคร่ำจะเป็นอันตรายต่อเด็กค่ะ
  4. am_pleja
    am_pleja
    ขอบคุณมากค่ะ
    จะได้งดดื่มกาแฟค่ะ
  5. teerasak
    teerasak
    ไม่ควรค่ะคุณ จขกท. ถ้าติดควรลด ละ และ เลิก ถ้าไหวนะคะ
    คำเตือน : ความสามารถเฉพาะบุคคล ผู้ปกครองควรชี้แนะ
    เราไม่ติดกาแฟค่ะ แต่ตอนท้องโหยหากาแฟ starbucks ทีสุด ต้องถ่อไป 200 กว่า กม.เพื่อตาบัก เจอตรงไหนจอดตรงนั้น ปรากฎว่าวันนึงมีแจ็ตพอตเค้าไม่มี decaf (แต่ท้องก็ไม่ไหวแล้วเช่นกัน ฉันจะกินนน โฮรกกก!!) ภายใน 1 ชั่วโมงหลังจากนั้น น้องทั้งดิ้นขลุกขลัก เตะๆๆๆ ท้องแทบแตก ค่อนข้างแน่ใจว่าเป็นผลจากคาเฟอีน (ซึ่งมีอยู่ในใบชาเกือบทุกประเถทเช่นกัน) จากนั้นเลยยอมไกลอีกน่อย หาร้านที่มี decaf หรือบรรเทาอาการโดยการ ต้มกาแฟให้หอมฟุ้งง ไปสามบ้านแปดบ้าน แหะ--ช่วยได้อยู่บ้าง พอคลอด ไม่แตะ ไม่แลเลย
  6. Cherry Blossom
    เราว่าควรจะงดทั้งชาและกาแฟ และน้ำอัดลมด้วยนะคะ
    ปกติเราเองก็ติดชาเย็น ทุกอย่างที่เป็นชา ชอบมากๆเลยค่ะ
    แต่พอรู้ว่าท้องก็เลิกเลยค่ะ ถามว่าอยากไหมก็อยากนะคะ แต่ก็ต้องอดทนไปจนถึงเลิกให้นมเลยค่ะ
    ยิ่งตอนให้นม การทานอาหารและดื่มอะไรต้องระวังมากกว่าตอนท้องอีกอ่ะค่ะ

ขอเพิ่มเติม การรับประทานอาหารที่ดีต่อสุขภาพในระหว่างตั้งครรภ์ นะคะ

ขอบคุณที่มา จากเวบ dumex ค่ะ

* เลือกอาหารที่หลากหลายจากอาหารในแต่ละหมู่เพื่อให้แน่ใจว่าคุณแม่ได้รับอาหารครบทั้งห้าหมู่
    * หากคุณแม่รู้สึกกังวลว่า ไม่ได้รับประทานอาหารครบหมู่ ขอแนะนำให้สอบถามสูติแพทย์และพยาบาลผดุงครรภ์เกี่ยวกับ อาหารเสริม
    * ทานอาหารมื้อหลัก 3 มื้อ และอาหารว่าง 2 - 3 ครั้งต่อวัน
    * พยายามทานผลไม้และผัก ซีเรียลธัญพืช และถั่วชนิดต่างๆ เพื่อเพิ่มปริมาณไฟเบอร์ในร่างกาย
    * ดื่มน้ำบ่อยๆ อย่างน้อย 8 แก้วต่อวัน
    * ดื่มเครื่องดื่มชนิดอื่นๆ เช่น นมพร่องไขมัน น้ำผลไม้สด และซุป
    * ในแต่ละสัปดาห์ ควรรับประทานปลาที่มีไขมันหนึ่งส่วน และปลาไร้ไขมันหนึ่งส่วน (แต่ให้หลีกเลี่ยงปลาฉลาม ปลาดาบเงิน และปลากระโทงแทง)
    * ใช้น้ำมันพืชในการทำอาหาร เช่น น้ำมันข้าวโพด น้ำมันมะกอก และน้ำมันดอกทานตะวัน โดยใช้ในปริมาณที่ไม่มากเกินไป
    * จำกัดการรับประทานอาหารที่ผ่านกรรมวิธี หรืออาหารหมักดอง ซึ่งมักจะมีเกลืออยู่ในปริมาณมาก
    * ลดปริมาณคาเฟอีนที่คุณรับประทานลงให้น้อยกว่า 4 แก้วต่อวัน
    * จำกัด การทานของหวาน ของขบเคี้ยว เค้ก คุกกี้ ไขมัน น้ำมัน และน้ำตาล อาหารเหล่านี้ให้แคลอรี่ แต่ไม่ค่อยมีคุณค่าทางอาหารที่คุณแม่และลูกน้อยต้องการ การทานตามใจปากในช่วงนี้ จะทำให้คุณแม่กลับมามีรูปร่างเหมือนเดิมได้ยาก ดังนั้น พยายามหักห้ามใจ ไม่ทานของหวานพวกนั้นบ่อยเกินไป
  7. thepyo
    thepyo
    เคยอ่านในหนังสือค่ะ ว่าแม่ท้องสามารถทาน ชา กาแฟได้ค่ะ แต่ต้องอยู่ในปริมาณที่เหมาะสม ถ้าเป็นกาแฟซองเค้าว่าทานได้ไม่เกิน 5 แก้วค่ะ ถ้าเป็นกาแฟสดคาเฟอีนจะเยอะกว่า ไม่ทราบเหมือนกันว่าทานได้เท่าไหร่ แต่เพื่อความสบายใจลองถามแพทย์ที่ฝากท้องด้วยอีกทีก้อได้ค่ะ เพราะเดี๋ยวนี้มีวิจัยใหม่ๆออกมาเยอะค่ะ
  8. office_direct
    office_direct
    ปกติพี่เป็นคนกินทั้งชาและกาแฟ แต่พอท้องเท่านั้น ร่างกายบอกไปเลยว่า ไม่อยากกิน เหมือนกับว่าเด็กในท้องจะเป็นคนกำหนดเราเอง หรือร่างกายจะเป็นคนสั่งเราเองว่าต้องกินแต่อาหารที่มีประโยชน์กับเด็ก
    วันแรก ๆ ที่เลิกโดยที่ไม่มีอาการโหยหาเลยนะคะ จะง่วงนอน แล้วก็หาวนอนบ่อยมาก แต่ 2-3 วันให้หลังก็ปกติ และก็เป็นยังงี้ไปจนคลอด หลังคลอดก็ยังไม่รู้สึกอยาก จนกระทั่งเลิกให้นมลูก กิจวัตรก่อนท้องถึงจะกลับมา...
    ขอให้แข็งแรงทั้งแม่และลูกนะคะ
  9. am_pleja
    am_pleja
    ขอบคุณทุกคำแนะนำมากค่ะ
    ช่วงนี้ก้องดดื่มกาแฟเลยค่ะ แต่ชาก้อใช้คำว่าจิบแทนค่ะเพื่อลดความหายอยากค่ะ(นานจิบทีค่ะ)
    สอบถามอีกเรื่องค่ะ อย่างนมเราต้องดื่มนมที่สำหรับคนท้องไหมค่ะเหรอว่าดื่มนมธรรมดาก้อได้แต่ว่าดื่มให้ได้เยอะๆค่ะ
  10. Ann_Int
    Ann_Int
    ชากาแฟ คุณหมอที่ดูแลไม่ได้ห้ามค่ะ แต่ว่าตัวเองหลีกเลี่ยงเอง

แต่ที่คุณหมอห้าม คือ พวกของดิบ หรือของที่มีโอกาสติดเชื้อ เช่น ส้มตำ ค่ะ
  11. jug
    jug
    จริงๆทานได้นะคะ ทานได้นิดหน่อยค่ะ แบบวันละแก้ว หรือไม่ก็สองวันแก้วไรงั้นอ่ะค่ะ

ตอนท้องชอบกินชาดำเย็น กับชาเย็นมากค่ะ กินทุกวันเลย อิอิอิอิ
  12. PaTiTo
    PaTiTo
    จำได้ว่าคุณหมอบอกควรงดค่ะ รวมทั้งน้ำอัดลมด้วย แต่ถ้าอยากมากๆก็ชิมนิดหน่อยได้ค่ะ อย่าอดจนเครียดนะค่ะ
  13. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 13 of 13