หลังคลอดห้ามสระผมเป็นเวลา 1 เดือน เคยเจอข้อห้ามนี้กันมั้ยคะ

1. rabichatty
    rabichatty
    ขอความเห็นบรรดาผู้มีประสบการณ์หน่อยค่ะ

เราเพิ่งคลอดน้องค่ะ แล้วอาม่าก้อห้ามสระผมเป็นเวลา 1 เดือน โดยให้เหตุผลว่าแก่ตัวจะเป็นโรคปวดหัวค่ะ

ไม่ทราบว่าคุณแม่ทั้งหลายเคยเจอมั่งป่าวคะ แล้วถ้าสระจะมีผลอะไรป่าวเนี่ย (ว่าจะแอบสระอยู่)
    แบบว่าไม่หวายแร้ววววววว คันหัว ตอนนี้ไม่ได้สระมา 5-6 วันแล้วค่ะ (ดีว่าสระมาจากที่โรงพยาบาลแล้ว) นี่ถ้าอยู่ที่หนาวๆไม่ได้สระผมซักปีคงไม่เป็นไรเนาะ แต่อากาศเมืองไทยมันไม่ไหวจริงๆนิ อากาศก็ร้อนมากมาย
  2. wawe
    wawe
    เคยได้ยินเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ทราบเหตุผล สมัยนั้นตอนคลอดพี่คลอดที่โรงพยาบาล นางพยาบาลจับไปสระผม และรวบผมไว้เวลาให้นมลูกจะสะดวก แต่กลับมาบ้านคนแก่ที่บ้านก็จะบอกว่าถ้าจะสระผมอาบน้ำให้ใช้น้ำอุ่นหลังจากอบตัวด้วยสมุนไพร
  3. s.phattarika
    s.phattarika
    เคยค่ะแม่สามีห้ามแล้วห้ามอีก แต่สุดท้ายก็แอบสระจนได้ แบบว่าไม่ไหวจริงๆอ่ะค่ะ
  4. Phicha_pk
    Phicha_pk
    เคยได้ยินมาบ่อยค่ะทั้งก่อนมีน้องและหลังมี เราก็ไม่รู้นะว่าเหตุผลเพราะอะไรกันแน่...แต่ไม่ไหวค่ะ ไหนจะร้อนไหนจะเหนื่อยช่วงลูกคลอดใหม่ๆ พอหลังออกจากโรงพยาบาลเราไปสระผมที่ร้านให้ซะมีพาไป ฮาๆๆๆๆๆ สบายหัวอย่าบอกใครเลย ;-) แต่ถ้าถามว่าเพราะอะไรเราคิดว่าเค้าคงหมายถึงถ้าสระผมอาจจะทำให้ตัวเราไม่สบายก็ได้ ซึ่งถ้าแม่ไม่สบายคุณลูกที่ทานนมและอยู่กับเราตลอดก็จะติดไข้มั่งค่ะ....อันนี้ความคิดเห็นของพินะ ถูกผิดไม่ว่ากันน๊าาาาาาา
  5. nonglilly
    nonglilly
    เคยจ้า
    ก่อนคลอดเลยไปตัดผมสั้นเลยคะ
    ของเราตอนอาบนำ้ก็ต้องผสมนำ้ตะไคร้
    กับเหล้าขาวฝานึงลงไปด้วย
    ครบเดือนไม่กล้าไปสระที่ร้านเลยคะ
    ต้องสระเองก่อนแล้วอีกวันค่อยไปที่ร้าน
  6. srichardson
    srichardson
    คิดว่าน่าจะเป็น "กุศลบาย" อย่างหนึ่งที่ห้ามไม่ให้แม่ลูกอ่อนสระผมของคนเมื่อสมัยก่อนนู้นนนนนนนนนนนนนนนนนนนน เพราะว่าในสมัยก่อนนึกออกไม่ค่ะว่า ไฟฟ้า น้ำปะปาก้ไม่มีใช้ต้องไปอาบน้ำสระผมกันตามลำคลองหนองบึง และอาบกันตอนค่ำๆเค้าก็คงจะกลัวว่าจะเป้นอันตราย เพราะคนหลังคลอดเสียเลือดเยอะ ร่างกายก็ยังไม่แข็งแรงดี เดี๋ยวลื่น หกล้มตกน้ำตกท่าไป ก็แย่กัน แต่ถ้าสมัยนี้ห้ามไม่ให้ "สระผม" ก็ตายละซิค่ะ สกปรกแน่ๆเลยแถมยังต้องเลี้ยงลูกอ่อนที่ต้องการความสะอาดอยู่ด้วย แต่ถ้าขัดไม่ได้ก็แอบๆสระนั้นแหล่ะดีแล้วค่ะหนีออกไปหน้าปากซอยให้ช่างสระไดร์ให้แป๊ปเดี๋ยว "สวยเช้งหอมกรุ่น สบายใจเชิ่บ" (เป็นผู้หญิงอย่าหยุดสวยค่ะ อุ้ยตายลืมตัวคิดว่าอยู่ห้อง Beauty secret แฮะๆๆ)
  7. PO
    PO
    เห็นด้วยกับคุณ srichardson คงกลัวว่าถูกน้ำเย็น ๆ เสียเลือดไปมากทำให้เลือดไปเลี้ยงสมองไม่ดีอยู่แล้วยิ่งถูกน้ำเย็นก็จะทำให้เลือดไปเลี้ยงสมองได้น้อยลง ถ้าอยากจะสระและเห็นว่าน่าจะไม่มีผลกระทบมากน่าจะสระผมด้วยน้ำอุ่น ๆ เสร็จแล้วรีบเช็ดผมให้แห้งแล้วเป่าผมด้วยลมร้อนจนแห้ง น่าจะโอเค เพราะหลังคลอดเขาชอบให้เข้ากระโจมให้เลือดลมไหลดีอยู่แล้ว ในหลักการน่าจะใช้ได้นะคะ
  8. ^^bam bam
    ^^bam bam
    แม่บอกว่าเค้าต้องการให้คนที่เพิ่งคลอดใหม่ ๆ มีร่างกายที่อบอุ่น เลือดลมหมุนเวียน จะได้มีน้ำนมแยะๆ อิอิ... หม่ำ หม่ำ
  9. mally
    mally
    ตอนเราคลอด วันที่ 3 อาบน้ำสระผมแล้วค่ะ ทนไม่ไหว ผมมันมาก เหนียวมาก จริง ๆ แล้ว แม่ก็ไม่อยากให้อาบให้เช็ดตัวด้วยน้ำอุ่น แต่เห็นสภาพความเน่าแล้ว แม่เลยให้อาบน้ำอุ่นจัด ร่างกายจะได้ไม่เสียความอบอุ่น แม่เราบอกว่าคนท้องเสียเลือดมาก ร่างกายเย็น แล้วผิวหนังขยายรูขุมขนขยาย ทำให้รับความเย็นได้มาก เสียธาตุไฟ ประมาณนั้น ให้เราดื่มน้ำอุ่น ใส่เสื้อผ้าให้อบอุ่น แล้วก็ได้อยู่ไฟค่ะ ชอบมาก
  10. dumpdon
    dumpdon
    คิดว่าเป็นความเชื่อในเรื่องหยิน หยาง ความร้อนความเย็น แต่ในปัจจุบันอากาศร้อนมาก หากไม่สระคงไม่ไหว แม่ไม่สบายตัว แล้วจะให้นมลูกได้อย่างไร อาจขอพบกันครึ่งทาง สระสัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง โดยสระในช่วงสายๆของวัน แต่ตัวเองก็สระตามปกตินะคะ วันเว้นวัน มันเป็นความเชื่อหนะคะ เปลี่ยนความคิดผู้ใหญ่ค่อนข้างยากคะ
  11. teerasak
    teerasak
    เชื่อว่าเป็นกุศโลบายแบบที่พี่นีน่าบอก เคยได้รับคำสั่ง..แต่ไม่ทำ ไม่ไหวแล๊นน ต้องสระผม (ขอบอกว่าแถมทำเล็บอีก 1 ชุดและ เรียกหาอายไลเนอร์ด้วย ล่ะ กร๊ากก)

ข้อมูลเพิ่มเติมต่อไปนี้เห็นว่ามีประโยชน์จึงขออนุญาต จขกท.โพสท์เพิ่มเติมไว้ ณ.กระทู้นี้ด้วยค่ะ "การรับเอาวิทยาการของฝรั่งทำให้คนไทยหลงลืมของดีๆที่ปู่ย่าตนทวดทิ้งเอาไว้ให้ไปมากต่อมาก รวมถึงหยูกยาที่เป็นภูมิปัญยาไทยด้วย หนึ่งในนั้นคือ ยาประสะน้ำนม เป็นยาที่ช่วยบำรุงร่างกายและน้ำนมให้คุณแม่หลังคลอด โดยอาศัยหลักการของแพทย์ตะวันออกที่ว่า เมื่อคลอดลูกใหม่ๆ ร่างกายของคุณแม่จะอยู่ในสภาวะเย็น เลยต้องรับเอาอะไรร้อนๆเข้าไปเพื่อช่วยปรับวมดุลในร่างกาย ประสะน้ำนมเป็นสมุนไพรร้อน ส่วนประกอบหลักๆคือ โกฐจุฬใลมพา หรือ พืชสมุนไพรชนิดหนึ่ง ขิง และ พริกไทยสด ส่วนความหมายของชื่อนั้น ประสะ แปลว่า การฟอกหรือชำระสิ่งต่างๆให้บริสุทธิ์ รวมความแล้ว ประสะน้ำนมคือ ยาที่ทำให้น้ำนมบริสุทธิ์นั่นเอง" ขอบคุณข้อมูลจาก แพรว ฉบับ 722 ปักษ์วันที่ 25 กันยายน 2552
  12. cottonchef
    cottonchef
    Quote Originally Posted by teerasak View Post
    เชื่อว่าเป็นกุศโลบายแบบที่พี่นีน่าบอก เคยได้รับคำสั่ง..แต่ไม่ทำ ไม่ไหวแล๊นน ต้องสระผม (ขอบอกว่าแถมทำเล็บอีก 1 ชุดและ เรียกหาอายไลเนอร์ด้วย ล่ะ กร๊ากก)

อ่านแล้วขำกลิ้ง

ข้อมูลเพิ่มเติมต่อไปนี้เห็นว่ามีประโยชน์จึงขออนุญาต จขกท.โพสท์เพิ่มเติมไว้ ณ.กระทู้นี้ด้วยค่ะ "การรับเอาวิทยาการของฝรั่งทำให้คนไทยหลงลืมของดีๆที่ปู่ย่าตนทวดทิ้งเอาไว้ให้ไปมากต่อมาก รวมถึงหยูกยาที่เป็นภูมิปัญยาไทยด้วย หนึ่งในนั้นคือ ยาประสะน้ำนม เป็นยาที่ช่วยบำรุงร่างกายและน้ำนมให้คุณแม่หลังคลอด โดยอาศัยหลักการของแพทย์ตะวันออกที่ว่า เมื่อคลอดลูกใหม่ๆ ร่างกายของคุณแม่จะอยู่ในสภาวะเย็น เลยต้องรับเอาอะไรร้อนๆเข้าไปเพื่อช่วยปรับวมดุลในร่างกาย ประสะน้ำนมเป็นสมุนไพรร้อน ส่วนประกอบหลักๆคือ โกฐจุฬใลมพา หรือ พืชสมุนไพรชนิดหนึ่ง ขิง และ พริกไทยสด ส่วนความหมายของชื่อนั้น ประสะ แปลว่า การฟอกหรือชำระสิ่งต่างๆให้บริสุทธิ์ รวมความแล้ว ประสะน้ำนมคือ ยาที่ทำให้น้ำนมบริสุทธิ์นั่นเอง" ขอบคุณข้อมูลจาก แพรว ฉบับ 722 ปักษ์วันที่ 25 กันยายน 2552
    แล้วถ้าลูก 2 ขวบ ยังทานยานี้ได้อยู่ป่าวคะ (ตอนนี้ลูกก็กินนมอยู่นะคะ)
  13. teerasak
    teerasak
    ^
    ^^ คุณฝ้ายคร๊า สารภาพว่าไม่รู้อ่า เห็นข้อมูลดูดีน่าจะมีประโยชน์ เลยเอามาฝากเพื่อนๆ เดี๋ยวรอ expert มาตอบละกันเนอะ --คุณแม่ๆในนี้หรือเพื่อนๆท่านไหนมีใครพอทราบข้อมูลบ้างค๊า ??
  14. Poupee'
    Poupee'
    เป็นเรื่องของความร้อน ความเย็น การปรับสภาพของร่างกาย เคยทราบมาว่าตอนที่ลูกอยู่ในท้องก็เปรียบเหมือน Heater (สังเกตว่าตอนท้องเดือนท้าย ๆ แม่จะขี้ร้อน กว่าปกติ) พอคลอดออกมาก็เหมือน heater ออกมาด้วย ร่างกายถ้าโดนอะไรเย็น ๆ จะปรับตัวไม่ทัน ตอนท้องแม่ก็บอกให้เตรียมตัวไว้เหมือนกันคะ ไม่ใช่แค่เรื่องไม่สระผมนะคะ ต้องทำตัวให้อุ่น ๆ ตลอดเวลาด้วย เป็นไปได้ก็ไม่ควรอยู่แอร์ ใส่เสื้อผ้าก็ให้มิดชิด เสื้อผ้าแขนยาว ขายาว ให้ร้อน ๆ ยิ่งดี ตอนแรกไม่ได้คิดอะไร แต่พอดีเจอเพื่อนที่แม่เค้าก็ห้าม แต่เค้าไม่เชื่อ แอบสระ เค้าบอกว่ามีผลจริง ๆ เวลาเจออากาศเย็น เค้าก็ปวดหัว แล้วจะหนาวแบบปวดเข้าไปข้างในคะ ส่วนตัวก็เลย ไม่อยากเป็นแบบนั้น (ประมาณว่าอะไรที่โบราณว่าไว้ ถ้าพอจะทำและทนได้ ก็ทำอะคะ) พอคลอดก็อดทนไม่สระคะ ปกติไว้ผมยาว ก็เลยไม่ตัดเลยคะ เพราะตอนที่ไม่ได้สระผม จะได้รวบไปได้หมด ไม่สกปรกมาโดนหน้าด้วย (อันนี้ก็สำคัญ 555) ถ้าสั้นแล้วจะยิ่งรำคาญ ส่วนเรื่องเสื้อผ้า ก็ทำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แอร์ก็พยายามเปิดไม่เย็นมากคะ ก็เต็มที่อะ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ได้บ้างนะคะ
  15. B
    B
    ยาประสระน้ำนมเป็นยาแผนโบราณค่ะ ช่วยให้มีน้ำนมเยอะขึ้น ทานขณะให้นมลูกได้ค่ะ
    ส่วนเรื่องห้ามสระผม 1 เดือน ตัวเองทำมาแล้วค่ะ 1 เดือนเต็มๆ เลย เคยทำตอนท้องแรก แล้วก็ไม่ได้อยู่ไฟท้องแรก ด้วย
    ร่างกายก็ปกติดีค่ะ ไม่มีอะไรดีขึ้นหรือเลวลง
    ส่วนท้องที่สอง อาบน้ำสระผมปกติ แต่รู้สึกว่าจะหนาวสั่นหลังอาบน้ำค่ะ แต่หลังจากอยู่ไฟอาการหนาวสั่นหายไปค่ะ

ลองดูน่ะค่ะ ลองอยู่ไฟดู เพราะร่างกายเราจะได้ขับของเสียออกมาตามรูขุมขนอะค่ะ อันนี้เจอมากับตัวว่าก่อนทำกับหลังทำแตกต่างค่ะ
  16. joy_wat
    joy_wat
    พอ 3 วันหลังคลอดเราก็สระผมเลย พยาบาลเข้ามาบอกว่าไม่เป็นไร สระได้ แต่เรารู้สึกว่าพอเจอลมพัด มันจะเย็นวูบๆ แปลกๆ คิดว่าน่าจะมาจากการสระผม ถ้าทนได้ก็อย่าสระผมก้ได้คะ ถ้าไม่ไหวจริงๆก็ลองสระดูใช้น้ำอุ่นก็ได้
  17. Ann_Int
    Ann_Int
    สระเลยเหมือนกันค่ะ...พยาบาลที่โรงพยาบาลช่วยสระให้ด้วย เค้าเห็นเราไม่ค่อยสะดวกอ่ะค่ะ
  18. jug
    jug
    สระคะ สองวันก็สระที รพ เลย ใช้น้ำอุ่นๆ แล้วก็รีบเป่าผมให้แห้งอ่ะค่ะ

ถ้าเดือนนึงต้องทนไม่ไหวแน่ๆค่ะ แค่สองคืนก็เหนียวมากแล้วววว
  19. PaTiTo
    PaTiTo
    เคยค่ะ แต่พอ 3 วันทนไม่ไหวแล้วเลยขอต่อรองกับคุณยายว่าเดี๋ยวเหลนจะเป็นลมไปก่อนนะเพราะหัวแม่เกือบเน่าแล้ว
    คุณยายก็เลยให้สระน้ำอุ่นๆแป๊บเดียบแล้วรีบเป่าผมค่ะ
  20. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 20 of 20