ลูก 2 ขวบทานข้าวยากมั่กๆ มีวิธีใหนบ้างที่ช่วยให้เจ้าตัวแสบทานข้าวเยอะ

1. thepyo
    thepyo
    ลูกชาย 2 ขวบพอดีค่ะ

ทานข้าวยากมาก แต่ทานนมรวมวันนึงได้ประมาณ 32-35 ออนซ์ ต่อวันค่ะ และ น้ำส้มค้นอีก 4 ออนซ์ ค่ะ

เคยแบบว่าให้งดนมก่อนถึงมื้ออาหารแล้ว ก้อไม่มีทีท่าว่าจะกินได้เยอะเลยค่ะ กินทีได้ 5-6 คำก้อเลิก

ตอนกินก้อให้ร่วมโต๊ะ และไม่เปิดทีวี นั่งกินกันพร้อมหน้า หลายหนแล้วก็ไม่ได้ผลค่ะ

ห่วงเล่นมากๆ

ตอนนี้เค้า สูง 82 เซน และ หนัก ประมาณ 11-12 กิโลค่ะ

แม่รู้สึกว่าลูกจะผอมลงเรื่อยๆแล้วค่ะ

เพื่อนๆ คนใหนมีวิธีดีๆ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ...
  2. pen_guin
    pen_guin
    น้องทานนมเยอะไปค่ะ ลดนมลงนะคะ

ตอนนี้ข้าวเป็นอาหารหลัก นมเป็นตัวเสริมค่ะ

เป็นวัยของเค้าด้วยค่ะ เริ่มเลือกกิน

ต้องใจแข็ง ไม่กิน ก็ไม่ให้นม จนกว่าจะถึงมื้อต่อไปค่ะ

พูดง่าย ทำยากค่ะ เรายังทำไม่ค่อยได้เลย กลัวลูกหิว โดนแฟนบ่นอยู่เรื่อยค่ะ
  3. thepyo
    thepyo
    Quote Originally Posted by pen_guin View Post
    น้องทานนมเยอะไปค่ะ ลดนมลงนะคะ

ตอนนี้ข้าวเป็นอาหารหลัก นมเป็นตัวเสริมค่ะ

เป็นวัยของเค้าด้วยค่ะ เริ่มเลือกกิน

ต้องใจแข็ง ไม่กิน ก็ไม่ให้นม จนกว่าจะถึงมื้อต่อไปค่ะ

พูดง่าย ทำยากค่ะ เรายังทำไม่ค่อยได้เลย กลัวลูกหิว โดนแฟนบ่นอยู่เรื่อยค่ะ
    ทำยากจริงๆค่ะ กลัวลูกจะขาดสารอาหาร เลยต้องให้นม

ต้องพยายามใจแข็งจริงๆใช่มั้ยคะ
  4. B
    B
    วัยนี้เป็นวัยที่ต่อต้านทุกอย่างค่ะ อะไรก็ไม่เอา เพราะเค้ารู้จักปฏิเสธแล้ว ลูกชายบีตอนนี้ ก็ทานยากเหมือนกัน อาศัย ให้เค้าทานไปเล่นไป ไม่บังคับค่ะ
    ให้เค้าเพลินๆ ก็ทานได้เยอะเหมือนกัน ทานนมน้อยลงค่ะ เพราะทานข้าวค่อนข้างเยอะค่ะ
    เอาใจช่วยค่ะ ไม่ต้องเครียดมาก เพราะเป็นไปตามวัยของเค้า ดูจากน.น. แล้ว ก็ยังไม่เข้าข่ายต่ำกว่าเกณฑ์มากน่ะค่ะ
  5. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 5 of 5