ตอนท้อง คุณแม่ไช้ครีมบำรุงยี่ห้ออะไรกันบ้างค้ะ

1. thanyapat
    thanyapat
    ตอนนี้ท้องได้ 3 เดือนแล้ว สิวขึ้นบริเวณ รอบปาก ใต้คาง เป็นผื่นที่หน้าผากและตรงกลางคิ้วด้วย กำลังจะพัฒนาเป็นสิว ไม่ได้ไช้ครีมบำรุงอะไรเลย(แต่เดิมไช้ของลาแพรี่ค่ะพอท้องก็หยุดไช้เพราะแพ้ท้องมาก)
    คุณหมอบอกเป็นผลมาจากฮอร์โมน เดี๋ยวก็หายไปเองตอนนี้สิวก็เริ่มแห้งแล้วหน้าก็พลอยแห้งไปด้วย อยากไช้ครีมที่ส่วนผสมอ่อนๆ ค่ะจะได้ไม่แพ้ ถ้าไม่มีกลิ่นจะดีมากมายเพราะได้กลิ่นแล้วจะเวียนหัวด้วยค่ะ อยากถามคุณแม่ท่านใดไช้ครีมทาหน้า ยี่ห้ออะไรกันบ้างตอนท้องอ่ะค่ะ ตอนนี้กระเริ่มขึ้นแล้วอ่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
  2. LoOk_NuM
    LoOk_NuM
    เป็นเหมือนกันเลยค่ะตอนท้องลูกสาวคนแรกสองสามเดือนแรกๆ
    ก็เห่อเต็มหน้าเลยค่ะเลยต้องเปลี่ยนยี่ห้อเดิมที่ใช้ลองใช้ทั้ง
    sk2,shiseido,biotherm ก็ยังเห่อเหมือนเดิม
    สุดท้ายมาจบที่ la mer ค่ะ หน้าที่เห่อๆ ก็หายนะค่ะ
    ใช้ตัว ไวเทนนิ่ง เอสเซน กับ ครีมเดอลาแมร์ค่ะ
    แต่เขาจะมีกลิ่นนะค่ะ หอมอ่อนๆไม่ฉุนค่ะ

*ขอแถมนะค่ะ*ส่วนตัวกันท้องลาย ขาลาย แนะนำตัว
    almond supple skin oil ของ L'Occitane นะค่ะ เวิร์คมากค่ะ
    ไม่ท้องก็ใช้ได้นะค่ะ เราติดใจค่ะ ท้องสองท้องสามก็ใช้
    ตัวนี้แหละค่ะอยู่เลย! ทาให้หมดเลยนะค่ะ หน้าท้อง สะโพก
    ต้นขา หน้าอก เริ่มได้เลยค่ะ (เราตอนท้องแรกชะล้าใจ
    ใครเตือนก็ไม่เชื่อว่าเริ่มทาได้แล้ว ไปเริ่มทาเมื่อสาย เป็นริ้ว
    เป็นลายเต็มไปหมดค่ะ กว่าจะหายได้ เฮ้อ!เหนื่อยเลยค่ะ)

หวังว่าข้อมูลคงมีประโยชน์บ้างนะค่ะ

ขอแสดงความยินดีด้วยนะค่ะ @^^@
  3. Cherry Blossom
    บำรุงหน้าเราใช้ :
    1.MAC (Moisture, Lightful charged Essence, Strobe cream,Lightful Protective Moisturizer SPF30)
    2.Origin (Make a difference - Serum, moisture, eye doctor) (A Perfect world)

ล้างหน้าเราใช้ :

1.MAC-lightful foaming cream cleanser
    2.Origin-Checks and Balance Frothy face wash

ทาท้องเราใช้ :
    1.Shea Butter Mom & Baby Balm ของ L'Occitane ที่เป็นกระปุกสีเงินล้วนๆเลยค่ะ
    อันนี้มันจะเข้มข้นมากๆค่ะ ทานิดเดียว ก็มัน ชุ่มชื้นแล้วค่ะ เราทากันไว้ไม่แตก ไม่ลายเลยค่ะ
    แต่ก็แล้วแต่ฮอร์โมนบางคนนะคะ บางคนประโคมทาอะไรไป ถูกแพงก็แตกลายงาก็มีค่ะ
    ที่สำคัญอย่าเกานะคะ ส่วนรอยดำๆหรือรอยเส้นมันเป็นเรื่องปกติค่ะ ทาอะไรไปก็ไม่ได้ช่วย ถ้ามันจะดำเป็นเส้นๆหรือเป็นปื้นๆ หลังคลอดมันจะจางไปเองจ้า
    2. body butter ของ Erb (เอิบ)
    3. Bath and body work กลิ่นอะไรก็ได้ค่ะ ทาแล้วหอมดี

แต่ถ้าเป็นสิว ระวังเรื่องยากิน ยาทาหน้านิดนึงนะคะ ไปหาหมอที่ไว้ใจได้ ปรึกษาเค้า และบอกเค้าว่าเราท้องอยู่นะคะ เพราะยาสิวอันตรายมากกับคนท้องค่ะ
  4. teerasak
    teerasak
    Quote Originally Posted by thanyapat View Post
    ตอนนี้ท้องได้ 3 เดือนแล้ว สิวขึ้นบริเวณ รอบปาก ใต้คาง เป็นผื่นที่หน้าผากและตรงกลางคิ้วด้วย กำลังจะพัฒนาเป็นสิว ไม่ได้ไช้ครีมบำรุงอะไรเลย(แต่เดิมไช้ของลาแพรี่ค่ะพอท้องก็หยุดไช้เพราะแพ้ท้องมาก)
    คุณหมอบอกเป็นผลมาจากฮอร์โมน เดี๋ยวก็หายไปเองตอนนี้สิวก็เริ่มแห้งแล้วหน้าก็พลอยแห้งไปด้วย อยากไช้ครีมที่ส่วนผสมอ่อนๆ ค่ะจะได้ไม่แพ้ ถ้าไม่มีกลิ่นจะดีมากมายเพราะได้กลิ่นแล้วจะเวียนหัวด้วยค่ะ อยากถามคุณแม่ท่านใดไช้ครีมทาหน้า ยี่ห้ออะไรกันบ้างตอนท้องอ่ะค่ะ ตอนนี้กระเริ่มขึ้นแล้วอ่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
    ยินดีกับคุณแม่คนใหม่ เดี๋ยวไปตามพี่นีน่า แห่งห้อง beauty secret มาช่วยตอบอีกแรง ตัวเราใช้ oil ของ clarin (ลื่นมาก ระวังตีลังกานะตัวเอง) สลับไปกับ นีเวีย original ที่แบนๆสีน้ำเงิน อันนี้ถูกและดีเกินราคา ควักมาพอกเพลิดเพลินมาก เย็นดี //ชิเซโด้ ชอบกลิ่นอ่อนๆเป็นการส่วนตัว texture ครีมเบาหวิวว ซึมเร็ว//กับอีก 2-3 ยี่ห้อแล้วแต่ว่าคว้าได้ขวดไหน เราไปนวดตัวสม่ำเสมอค่ะ เว้นช่วงสามเดือนแรกเพราะหมอสั่ง หลังจากนี้ไปทั้งท้องโย้ๆเลยค่ะ พกออยล์ไปให้ช่างช่วยนวดด้วย สุขีสุโขมากๆ พอคลอดแล้วไม่มีร่องรอยตกค้างค่ะ มีแต่ไขมันตกค้าง (^^)' ส่วนผิวหน้าทราบว่าเป็นเพราะฮอโมนเดี๋ยวก็หายไปเองแต่เป็นเราคงทนไม่ด้ายเหมือนกัน แหะ แหะ ปรกติมีกระพอท้องยิ่งมาใหญ่เลย แต่เราขี้กลัวเรื่อง side effect จากยาจะซึมไปถึงลูกทำให้ไม่กล้าซื้อยาอะไรเลย ต้องไปปรึกษาหมอผิวหนังขอยาทาแค่บางๆให้ทุเลา(รอถึงคลอดไม่ได้เพราะท้องจะจิตตกขั้นโคม่า) ช่วยได้ไม่มาก แต่ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ
  5. srichardson
    srichardson
    มาแล้วจ้าน้องอ้อไปตามมา แฮะๆๆ สำหรับนีน่าเอง ตอนท้องใช้ครีมทาท้องของนีเวียตลับสีน้ำเงินเหมือนน้องอ้อจ้ะ และอย่าลืมทาบริเวณสะโพก กับบริเวณเต้านมยกเว้น ส่วนยอดของเต้าด้วยนะค่ะ เพราะบริเวณนี้จะขยายด้วยเหมือนกัน ซึ่งการทาครีมกึ่งนวดเบาๆนี่เป้นการช่วยเรียกน้ำนมได้เป็นอย่างดีเลยค่ะ

วิธีคือ แตะครีมที่ฝ่ามือพอประมาณ วอร์มครีมนิดหนึ่งและใช้ฝ่ามือทั้งสองข้างประคองเต้าไว้ ค่อยๆลูบออกจากตัวระวังไม่ให้โดนบริเวณยอด ลูบสลับกันแบบวางฝ่ามือบนกับล่างและข้างๆค่ะ ทำแบบเดียวกันทั้งสองข้างวันละสองครั้งหรือมากก่วานั้นก็ได้ค่ะ

ส่วนครีมบำรุงผิวหน้า โชคดีตอนท้องนีน่าไม่แพ้เลยใช้ได้ทุกยี่ห้อ แต่ในกรณีของ จขกท ถ้าเหม็นกลิ่นเครื่องสำอางค์ นีน่าอยากจะแนะนำของ IPSA เพราะว่ายี่ห้อนี่จะไม่มีส่วนผสมของร้ำหอมเลย และมีหลายสูตรให้เลือกใช้ให้เหมาะกับสภาพผิวหน้าของเราด้วยค่ะ ขอแนะนำว่าตอนท้องเรามีการเปลี่ยนแปลงของฮอร์โมนอยู่แล้วอย่า "เครียดอย่าคิดมาก" เพราะตอนที่นีน่าท้องลูกทั้งสองคนนะ "อ้วนดำ" เป็นแม่หมีมาก รอบคอนี่ "ดำ" เป็นปื้นคล้ายขี้ไคล น่าเกลี้ยดน่าเกลียด แต่ว่านีน่าไม่แคร์สื่ออะและไม่สนใจด้วย (เชื่อป่ะ ) ปล่อยไป เพราะรู้อยู่แล้วว่าหลังลอดเดี๋ยวก็กลับมาสวยเหมือนเดิมได้

ป.ล อยากแนะนำหนังสือคู่มือให้คุณแม่มือใหม่ด้วยแหล่ะค่ะชื่อว่า "ห่วงใยคุณแม่ดูแลลูกน้อย" หน้าปกเป็นรุปเด้กคลานอยู่ ดีมากเลย มีขายตามร้านหนังสือทั่วไป
  6. nuengnoi
    nuengnoi
    กลางวันใ้ช้ lamer gel กลางคืนใช้ lamer cream เป็นครีมยี่้ห้อเดียวที่ไม่แพ้
    และเอาหน้ากร้านๆช่วงท้องอยู่หมัดค่ะ
  7. joopjoop
    joopjoop
    ตอนท้องใช้ครีม นีเวีย คะ เอาแบบครีมนะคะ เหนียวได้ใจ
    อาบน้ำเสร็จทาเลยนะคะ ทาขา สะโพก ต้นแขน(เกี่ยวเปล่าไม่รู้ทาไว้ก่อน)ทาท้องด้วยคะ กลัวลายมาก ผลออกมาก็ดีนะคะ ไม่ลายเท่าไหร่(แต่ลายเล็กน้อย)หรือเป็นเพราะว่าน้ำหนักขึ้นมาแค่ 12 กก ไม่รู้นะคะ
    ปล.ช่วยอะไรได้บ้างไหมเนี่ย เรา

8. มนเกรซ
    มนเกรซ
    ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ คุณแม่

ตอนท้องเป็นช่วงเวลาที่ทั้งสุขและทุกข์ค่ะ สุขเพราะจะได้มีน้อง และทุกข์เพราะแพ้ท้องมากๆจนคลอด(ชาตินี้ไม่ท้องอีกแล้ว)

ช่วงสามเดือนแรกเป็นช่วงที่หน้ายับเยินมาก อาจจะเป็นเพราะว่า แพ้ท้องมากเลยไม่สนใจดูแลตัวเอง พอเลยช่วงสามเดือนไปแล้วค่อยเป็นผู้คนขึ้นหน่อย เลยต้องคิดว่าจะหาอะไรมาบำรุงหน่อย ปรากฏว่าโฮร์โมนจากลูกทำให้หน้าใสสุดยอด มีลูกสองคนหน้าใสกว่าก่อนท้องอีก (หลังคลอดหน้าเยินเหมือนเดิม แป่วววว)

เอาเป็นว่าช่วงท้อง พยายามเลี่ยง พวกเครื่องสำอางที่ผสม วิตามินเอ เรตินอล เอเอชเอ ยาแต้มสิวทั้งหลาย งดไปก่อนเป็นดีค่ะ ใช้เครื่องสำอางอ่อนๆบำรุงไปก่อนแค่พอให้หน้าชุ่มชื้นพอ อย่าลืมครีมกันแดด อาจจะมาใช้ของเด็กไปก่อนนะคะ กันไว้ดีกว่าแก้ค่ะ
  9. pen_guin
    pen_guin
    มายืนยันว่านีเวียตลับน้ำเงิน ถูกและดีจริงค่ะ แต่มันเหนียวจะทายาก

เราจะใช้คู่กับน้ำมันมะกอกบริสุทธิ์ ซื้อได้ตามร้านขายยาค่ะ เทผสมกันจะทาได้ง่ายและซึมง่ายขึ้น

ใช้มา 2 ท้องแล้ว ไม่ลายเลยค่ะ
  10. envylme
    envylme
    ลาแมร์คอนเซนเทรท ที่ท้องคะ
  11. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 11 of 11