*********ขอเชิญพี่ ๆ เพื่อน ๆ โพสต์เมนูอาหารสุดโปรดของลูกหน่อยจ้า ขอแบ่งไปทำให้ลูกทานหน่อยเน้อ**********

1. cottonchef
    cottonchef
    สวัสดีค่า สืบเนื่องมาจาก ตัวเล็ก อายุ 2 ขวบ

ไม่ชอบทาน ปลา ไม่ชอบทาน เนื้อ ไม่ชอบทาน หมู

ทานแต่กุ้ง(เค้าว่า บางทีมีสารฟลอเมรีนเยอะ)

เวลาเราตั้งใจทำกับข้าวให้ลูก แล้วเค้าไม่ทานเนี่ย เซ็งมากมากเลยค่ะ

ทุกวันนี้เราทำให้ลูกทานทุกเช้านะคะ เย็นมีบ้าง หรือไปทานนอกบ้าน

ส่วนกลางวันทานที่โรงเรียนค่ะ

อาหารที่ทำประจำ ที่มีอยู่ในหัวตอนนี้คือ

1. ผัดผักบุ้ง
    2. ไข่เจียวกุ้ง
    3. กุ้ยช่ายตับ
    4. ข้าวกล้องปล่าว ๆ
    5. ซุบเห็ด ซุปข้นไก่ (แอบใส่ปลา ลูกก็รู้อีก เฮ่อเซ็งมาก)
    6. มะเขือเทศปล่าว ๆ (กินแทนข้าวเลย สงสัยแม่ฝีมือตก)
    7. สปาเก็ตตี้คาโบนาร่า
    8. น่องไก่ กับ ข้าวเหนียว
    ***ปลาจาระเม็ด ทานบ้าง ต้องเอามาทอดแล้วให้หิวจัด ๆ ก่อน
    ส่วนปลาอื่น ไม่ทานเลยค่ะ

หมดแล้วค่ะ นอกนั้นไม่ทานเลยค่ะ

ต่อไปเป็นรายการขนมที่ชอบค่ะ

1. สาหร่าย ชอบมากกกมากกก กินได้ทุกวัน ทุกเวลา
    2. ฮานามิ เห็นเป็นไม่ได้
    3. ลูกเกต ร้องทานทุกวัน ทานทีเยอะมากกน่าตกใจ
    4. ป๊อกกี้ ทุกรส ชอบมาก หมอห้ามหลายครั้งแล้วค่ะ

ยิ่งไปกว่านั้น คุณปู่ชอบเอา ป๊อกกี้ มาล่ออีก วันไหนได้ป๊อกกี้ เหมือนได้ขึ้นสวรรค์ ลืมแม่ ลืมอาหารแม่ ลืมทุกสิ่งอย่าง

เลยอยากเชิญชวนเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่มีลูกน้อย แลกเปลี่ยนเมนูจานโปรดของคุณหนูกันนะคะ
    (ถ้ามีวิธีทำก็จะดีมากเลยค่ะ)

ขอบคุณมากมากค่ะ
  2. wckook
    wckook
    หลานเราชอบทาน ต้มจืดฟักกับกระดูกหมู ผัดข้าวโพดอ่อน จ้า

แล้วก็ชอบ สาหร่าย กะ ฮานามิ เหมือนกันเลยอ่ะ
  3. cottonchef
    cottonchef
    เราเป็นคนทำ ยังเบื่อเลยอ่ะ เมนู 6-7 อย่างที่บอกอ่ะค่ะ

ลูกก็คงเบื่อเนอะ แหะ แหะ ขอบคุณคุณ wckook ค่ะ เดี๋ยวจะลองไปทำดูบ้าง

เหอ ๆ ฮานามินี่ต้องกำจัดเข้าท้องแม่ให้หมด
  4. srichardson
    srichardson
    ดีเลยน้องฝ้ายเอาเมนูมาแลกกัน ลูกพี่สองคนก็กินอยู่แค่ไม่กี่เมนูเอง วนไปมา

สปาเกตี้มืทบอล
    ต้มจืดเต้าหู้หมูสับ
    สปาเกตตี้ โบโรเนส
    พิซซ่าหน้าชีส
    ไข่พะโล้
    สปาเกตตี้ต้มเปล่าๆโรยด้วยชีสขูด กับฟิชฟิงเกอร์
    ข้าวผัดปลาซัลมอน
    ข้าวเหนียวกับไข่เจียวใส่เห็ดเข็มทอง
    ผัดหน่อไม้(สด)หมูสับ
    ต้มจืดหน่อไม้สด กระดูกหมู
    นาสโช
    ทอดมันกุ้ง
    ต้มมาม่า ใส่หมูใส่ไข่

ของหวาน พี่จะเน้นผลไม้จ้ะ หรือว่าไอศศรีม ขนมขบเคี้ยวจะไม่บ่อย นอกจากมีเพื่อนมาเล่นที่บ้านก็ให้กินได้นิดหน่อย ชีสแท่ง ชีสก้อนสี่เหลี่ยมเล้กๆ น้ำอัดลมนี้ดื่มได้เฉพาะไป Holiday เท่านั้นแต่ได้แค่วันละแก้ว โชคดีที่ลูกพี่ไม่ค่อยชอบดื่มน้ำอัดลมเท่าไหร เพราะพี่บอกเค้าว่าดื่มเยอะๆแล้วผิวจะดำ (เค้าชอบดื่มโค้ก) เค้ากลัวตัวดำจ้ะ

5. wawe
    wawe
    เมนูของหลาน ๆ 5 ขวบ และ 2 ขวบครึ่ง ค่ะ
    ข้าวเหนียว ข้าวสวย ข้าวต้ม ข้าวผัด
    มักกะโรนี สปาเก็ตตี้ ก๋วยเตี๋ยว ทำน้ำซุปเป็นแกงจืดมั่ง ผัดมั่ง
    แกงจืดทุกประเภท ที่ชอบที่สุดต้องใส่เต้าหู้ด้วย
    ของทอดไว้ทานกับเข้าวเหนียว
    หมูทอด ไก่ทอด ปลาทอด ไส้กรอกทั้งไทย เทศ ทอดมันข้าวโพด ทอดมันหน่อไม้
    ผัดผักทุกชนิด ที่โปรดที่สุด ข้าวโพดอ่อน แครอท เห็ดฟาง ถั่วลันเตา หน่อไม้ฝรั่ง
    รายการไข่ ก็ได้ทั้งต้ม เจียว ตุ๋น ปิ้ง พะโล้
    บางทีก็ต้องถามว่าอยากทานอะไร ให้เค้ามีส่วนร่วม เพราะบางทีย่าก็มึน ๆ รายการอาหารให้เค้าเหมือนกันค่ะ
  6. cottonchef
    cottonchef
    ขอบคุณมากค่ะ

พี่ wawe ลูกหลาน ทานง่ายมากกก ทานทุกอย่างเลย ขอคาราวะ

(แต่แครอท ถั่วลันเตา หน่อไม้ฝรั่ง ข้าวโพดอ่อน พยายามสุดชีวิตแล้วลูกก็ไม่ทาน)

เหอ เหอ เหอ แล้วที่บอกว่าย่าก็มึน ๆ นี่ อย่าบอกนะคะว่าพี่เป็นคุณย่าแล้ว

พี่คะ จะบอกว่ามีเพื่อนทำโรงงานไส้กรอก เค้าฝากบอกมาว่า เลี่ยงได้ควรเลี่ยงเลยค่ะ T___T'

พี่นีนา ลองผัดผักบุ้งใส่เต้าเจี๊ยว หรือกุ้ยช่ายใส่ตับไก่ดูนะคะหมอบอกมีประโยชน์มากมาก

ผัดในน้ำมันมะกอกฝาเขียวอ่อน แต่ลูกทานทุกวันเลย คงเบื่อแย่แระ

• ไข่เจียวเห็ดเข็มทอง น่าลองมากมาก กะข้าวเหนียวด้วยเนี่ย
    • ข้าวผัดปลาแซลมอลต้องลองอาทิตย์นี้แระ ต้องจับทานปลาบ้าง
    น้ำอัดลมยังไม่ให้เห็นแต่ไม่รู้จะเลี่ยงได้อีกนานเท่าไหร่

ผลไม้นี่บอกครูเลยว่า ให้ของว่างเป็นผลไม้ ตอนนี้ ติดแก้วมังกรมากค่ะ
  7. wawe
    wawe
    พี่เป็นคุณย่าแล้วค่ะ ขอบคุณคุณฝ้ายนะคะ ที่เตือนเรื่องไส้กรอก ปกติก็จะซื้อแบรนด์ที่ไว้ใจได้ แต่ก็จะพยายามลดเมนูนี้ลงค่ะ สนใจเมนูไข่เจียวเห็ดเข็มทอง กับข้าวผัดปลาแซลมอลคุณนีน่า ปกติจะทำไข่เจียวปลาแซลมอลค่ะ
  8. teerasak
    teerasak
    คุณฝ้าย เค้าโชคดีแหละลูกทานปลาเก่งมากๆ เมนูก็วนๆประมาณนี้ ลูกทานหมดบ้างไม่หมดบ้าง พยายามนำเสนอไป เคยตัวอ้วนปั้กตอนนี้เริ่มซูบเพราะวิ่งทั้งวันไม่มีหยุด ดำฟ้าผ่ามาเชียว

ข้าว//ข้าวกล้องต้มเละๆน้ำน้อยกือบจะเป็นข้าวสวยอยู่แล้ว//โจ๊ก
    ข้าวผัดไข่//ข้าวนึ่งหนำเลี้ยบ//ข้าวอบถั่วสารพัดชนิดที่คว้าได้ในครัว//ข้าวผัดไข่ทานกับ
    น้ำราดหน้า

เริ่มที่ -เมนูไข่ ไข่ตุ๋นแบบชาวันมูชิแต่ไม่ใส่สาเก//ไข่ดาวครั้งละ2 เพราะไม่ชอบไข่ขาว
    ไข่แบบออมเล็ต แอบใส่ผักที่ซอยจนละเอียดยิบลงไปด้วย

เนื่อสัตว์ -หมูผัดซีอิ๊ว เอาหมูไปขยำกับซีอิ๊วขาวตราเด็กใส่น้ำตาลนิดหน่อยจะได้นุ่มขึ้นเวลาผัด
    ปลาทอด สลับกันดังนี้ ปลานิลจิตรลดา//ปลาจะละเม็ด//ปลาเนื้ออ่อน//ปลาสลิดจืดๆ
    ปลาย่าง น้ำจิ้มคือซีอิ๊วขาวบีบมะนาวนิดหน่อย ปลาดุก//ปลาแรด//ปลาช่อน
    ขอบอกว่าตอนเราท้องไม่ทานปลาอะไรเลยนอกจาก แซลมอนดิบ..กลัวลูกขาดโอเมก้าตอนนี้เลยอัดปลาสุดฤทธิ์
    ลูกยังไม่ชอบทานไก่ ทานหมู เข้าใจว่าฟันเค้ามีเฉพาะข้างหน้าเลยอาจจะต้องรออีกนิด

ต้มจืด -ต้องมีทุกมื้อ สลับไปมา ต้มจืดเต้าหู้ ต้มมะระ ต้มฟัก ต้มซุปไก่ กระดูกหมูอ่อนตุ๋นลืม
    เมนูนานๆครั้ง (เฉพาะวันที่แม่ขยันเข้าครัวเอง) ต้มยำกุ้งน้ำข้น ต้มข่าไก่ใส่หล่ำปลีนุ่มๆ
    ลืมบอกไป มะระ แม่ครัวทำอย่างไรไม่ทราบแต่ไม่ขมเลยซักนิดค่ะ

ก๊วยเตี๋ยว -เกี๊ยว+น้ำหมูสับ//มะกะโรฝาหอย ใส่ถั่วฝักยาว แครอท หั่นเป็นแว่นยิบๆ อันนี้หวานผัก
    แทบไม่ต้องปรุงค่ะ ภูมิใจเสนอมากๆ โยนมันฝรั่งจิ๋วลงไปด้วยซักสองหัว// เส้นใหญ่
    หมูสับ

เมนูสิ้นคิด ส่วนใหญ่จะเป็นมื้อเที่ยง..เพราะว่าคนงานยังมีงานตืดพัน และแม่ก็ไม่ขยันขนาดนั้น
    -มาม่า ในกรณีลูกเล็กแนะนำ nissin ของเด็กมีขายที่อิเซตันซูเปอร์มาเก็ต และแว๊บๆ
    ที่ท็อปชิดลม เมืองไทยไม่ได้ทำแล้ว nissin import ปริมาณเกลือจะน้อยและไม่มีผง
    ชูรสค่ะ (เราอ่าน ญป.ไม่ออกน้องสาวเราอ่านให้ค่ะ) แบบกระป๋องของไทยรสชาด
    หลากหลายจริงแต่เค็มที่สุดในโลก กลัวลูกหัวล้านจอนอายุ 12 ค่า BTW มาม่าดัง
    กล่าว ใส่น้ำต้มจืดที่เหลือเมื่อเช้า โยนลูกชิ้น หรือ ไส้กรอกลงไป ..เรียบร้อย 1 มื้อ

-ซุปซอง หรือ ซุปกระป๋อง ซื้อเห็ดหอมสด กับขนมปังครูตองมาติดครัวไว้ด้วย ของเรา
    ใช้เตาอบป๋องแป๋งอบเอาเดี๋ยวนั้น (เพราะว่าบ้านนอกไม่มีครูตองพร้อมใช้ขายจ้า) ให้
    น้องช่วยจิ้ม ช่วยตัก เพลินๆเดี๋ยวก็อิ่มค่ะ แอบมีเบชาเมลซอสติดตู้เย็นไว้ด้วย มักกะโรนีอบชีส
    หรือ ผักโขม หรือ ปลาอบชีสทำเสร็จได้ภายในเวลา ครึ่งชั่วโมง (15 นาทีสำหรับวอร์มเตาอบ)
    ของว่าง -กำลังหาวิธีอยู่ เพราะลูกไม่ค่อยทานผลไม้เท่าไร ระหว่างนี้ แก้ขัดด้วย ดัชมิลล์รส
    ผลไม้รวมน้ำตาลน้อย และยาคูลท์ (ทานจนเราว่าลูกหน้าคล้ายๆตัวโตบาซิลลัสแล้ว)
    ส่วนขนมกรุบกรอบหมอบอกว่าไม่จำเป็นถ้าเด็กทานเก่ง แต่น้องชอบป๊อกกี้มากๆค่ะ
    ทั้งรสกล้วยและรสนม อันนี้อนุโลม ส่วนขนมกรุบกรอบอื่นๆ เก็บเรียบ...ไม่ให้เห็น
  9. oohio
    oohio
    เมนูของแต่ละบ้านเล่นเอาแม่บ้านบ้านนี้น้ำลายสอเลยค่ะ ดีจังขยันทำให้ลูกให้หลาน(สำหรับพี่แหวว) ดีจังเลยค่ะ ของโอ๋จะทำเยอะตอนน้องยังไม่ขวบ เรียกว่าทำแยกเลย เพราะตอนเล็ก ๆ จะทำอาหารบดให้น้องเอง บดผักทุกอย่าง ผักโขม แครอท บร็อคโคลี่ ถั่วลันเตา ฯลฯ น้องก็จะชอบมาก พอโตมาหน่อยเริ่มฟิงเกอร์ฟู้ดได้ ก็เริ่มทำหนมปังหน้าหมู อบบ้าง ทอดบ้าง ตัดขนมปังเป็นรูปตามพิมพ์น่ารักที่มี แต่ตอนนี้น้องเริ่มโตแล้ว ไม่ยอมให้ป้อนอาหารแล้ว ทุกอย่างเค้าจะกินด้วยตัวเอง ก็เลอะไปตามระเบียบ อย่างที่บอกว่าน้องกินได้ทุกอย่าง เลยจะกินอาหารเหมือนกับผู้ใหญ่หมด สปาเก็ตตี้ใส่อะไรชีก็กินได้หมด พาสต้า ข้าวผัดทุกอย่าง อ้อ เด๋วนี้น้องจะชอบมะเขือเทศมาก เห็นเป็นลูกแดง ๆ ร้องจะเอาเลย กินสด ๆ คนเป็นแม่ยังอายเลยค่ะ (เราไม่กิน เหะ เหะ)
    ส่วนเรื่องน้ำอัดลมนี่ ปกติตัวเองจะไม่ค่อยดื่มอยู่แล้ว มีช่วงนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะร้อนรึเปล่า เลยจะกระหายน้ำอัดลมใส่น้ำแข็ง แต่ก็แค่วันละกระป๋อง ถ้าน้องเห็นก็จะขอ ก็จะให้บ้างไม่ให้บ้าง แต่ว่าเรื่องของหวานนี่ พูดแล้วอายค่ะ เพราะว่าที่บ้านนี่ติดสแน็คกับของหวานกัน จะมีติดบ้านตลอด พยายามจำกัดแต่ก็เค้าเห็นเรากินน่ะ พอขอแล้วไม่ให้ก็ดิ้นพล่าน

สรุปว่ามาไม่ได้ช่วยอะไรเลยค่ะ อ้อ ๆ ตอนนี้น้องครีมเบื่ออยู่อย่าง เห็นแล้วไม่กินเลยคือ mac&cheese แปลกเหมือนกัน เพราะเด็ก ๆ ทีนี่เห็นเมนูนี้จะว่ิงเข้าใส่เลย แต่เจ้าครีมไม่เอา เข้าใจว่าช่วงเค้าเล็กกว่านี้ทำให้กินบ่อยจนเบื่อมังคะ
    เรื่องฮานามิ อยู่นี่ก็กินทั้งแม่ทั้งลูกค่ะ น้องเห็นถุงนี่คว้าเลย พยายามไม่อยากให้กินมาก กลัวผงชูรส ตอนนี้เลยพยายามไม่ซื้อติดบ้านละ

ปล. เห็นด้วยกับน้องฝ้ายค่ะ ไส้กรอกเลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่า ที่ไทยไม่แน่ใจนะคะ แต่ที่เมกานี่เราไม่ให้ลูกกินเลย ขนาดเราเองยังไม่กินเลย มันเค็มมาก ๆ

ปล.1 ขออนุญาตปักหมุดกระทู้นี้นะค้า เผื่อเวลาคุณแม่ ๆ คิดเมนูไม่ออกจะได้มาเปิดค้นได้ง่าย ๆ ค่ะ
  10. cottonchef
    cottonchef
    เข้ามาขโมยสูตร.........

ติ๊งต่อง มาเพิ่มเติมวันนี้พาลูกไปทานข้าวนอกบ้านมา

เห็ดออริหงิผัดเนย (เกือบหมดจาน) กับ เทมปูระ แครอท + กุ้ง ดีใจมากหลอกลูกทานแครอทได้ตั้งแยะค่ะ

11. srichardson
    srichardson
    ใช่เลยๆ น้องฝ้าย เทมปุระ ลูกพี่ก็ชอบกิน อันนี้ดีนะเราสามารถเอาผักมาชุบแป้งแล้วหลอกให้เด้กๆกินได้ด้วย เลิศ ไส้กรอกที่บ้านลูกจะชอบกินไส้กรอกแบบ "เบเบี้ค้อกเทล" ข้างในจะมีชีสด้วยอ่ะค่ะ จะเป็นของว่างหลังจากที่กลับมาจากโรงเรียน พี่เลี้ยงจะเอาลงต้มอีกครั้งให้น้องกินกับซอสมะเขือเทศ ว่าแต่ว่าเมนู "ไข่เจียวใส่เห็ดเข็มทอง" นะ นีน่ายังชอบเลยกินกับข้าวเหนียวอร่อยดี อิๆๆ กับผัดเห็ดสามอย่างอะไรก้ได้ที่บ้านก็จะชอบกินกันทั้งบ้านเลยค่ะ เรื่องขนมด้วยความที่ตอนนี้ "พ่อกับแม่กำลัง on diet" กันอยู่ที่บ้านเลยไม่ค่อยมีพวกของ หวานๆหรือของขบเคี้ยวติดบ้านซักเท่าไหร และจะพยามยามไม่ให้เค้าทานของทอดๆมากนักค่ะ

เมนูมาม่าของนีน่าจะใส่เครื่องปรุงที่มาพร้อมกับมาม่าให้เค้าแค่ จิ๊ดเดียวค่ะจะไม่ใส่หมดซองแค่ 1/4 ซองก้อพอแล้ว

น้องฝ้ายเรื่องน้ำอัดลมกับเด็กนะ นู๋ต้องสร้างเงื่อนไขให้เค้าอะค่ะ อย่างเช่น ให้ดื่มได้เฉพาะเสาร์ อาทิตย์เท่านั้น หรือว่าอาจจะได้แค่วันละหนึ่งแก้วเล็ก หรือว่าลูกต้องทานข้าวให้หมดก่อนถึงจะได้ดื่ม หรือว่าอาจจะเปลี่ยนเป็นพวกผลไม้ปั่นเช่นน้ำ ส้มปั่น น้ำแตงโม ดีป่ะ

น้องอ้อ เมนูข้าวอบถั่วนี่ น่าสนเชียว ปลาทอดลูกพี่ไม่ชอบกินปลาน้ำจืดอ่ะ เค้าบอกว่าเหม็น กินแต่ปลาซัลมอน หนอย..ชอบของแพง แหมๆๆ แต่ยัยแม่นี่ชอบนัก ข้าวกับปลาทูทอดร้อนๆเนี้ย อู้ย..ว่าแล้วหิว น้องฝ้ายลูกพี่ไม่กินตับอ่ะ
  12. cottonchef
    cottonchef
    ขอบคุณค่ะพี่นีน่า แอบบอกอีกเมนูนึงวันนี้เพิ่งสั่งให้ลูกทาน ผักขมอบชีส

อร่อยได้ประโยชน์มากด้วยค่ะ กด 1150 อิอิ แต่ว่าเดี๋ยวจะลองทำเองดูแระ
  13. cottonchef
    cottonchef
    มาแล้วจ้า อีก 2 เมนู

1. สาหร่ายวากาเมะ ซื้อสดเลยนะคะ ก่อนทำเอามาสับ ๆๆๆ

ให้เป็นชิ้นเล็ก ๆ เพราะว่ามันจะบานเยอะมากเลยค่ะ

มีประโยชน์มากกมากด้ย ใส่กับแกงจืด เต้าหู้ อร่อยอย่าบอกใครจ้า

2. ปลาแซลมอลชุปแป้งโกกิ

อร่อยเหาะค่ะ ปรกติน้องไม่ชอบทานปลา เจอเมนูนี้เข้าไป

ทานใหญ่เลย เลยอยากแบ่งปันให้เพื่อน ๆ

ที่ลูกไม่ชอบทานปลาดูนะคะ
  14. wawe
    wawe
    ได้อาหารอีกสองเมนูให้หลานแล้ว ขอบคุณคุณฝ้ายมากนะคะ
  15. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 15 of 15