ใครเคยเป็นโรคกรดไหลย้อนตอนท้องบ้างค่ะ

1. Ota
    Ota
    ตอนนี้ท้องประมาณ 2เดือน เป็นกรดไหลย้อนค่ะ ทรมานมากเลยค่ะ เหมือนมีอะไรมาจุกที่คอตลอดเวลา แถมกลางคืนไม่เป็นอันหลับนอนเลยค่ะ จุกอกตลอดเหมือนอาหารไม่ย่อย เป็นมาอาทิตย์กว่าแล้วค่ะ ยังไม่ได้ไปพบคุณหมอเลย ขอคำแนะตำจากเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ด้วยค่ะ
  2. dolphin
    dolphin
    ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่า ยังไม่ได้ตั้งท้องนะคะ แต่เคยมีอาการกรดไหลย้อนเหมือนกัน การกินยาจะช่วยลดอาการแสบร้อนได้ ยาที่แนะนำก็จะมี nexium ได้ค่ะ ผลต่อน้องในท้องก็น้อยด้วยค่ะ ส่วนอย่างอื่นที่พอจะช่วยได้ก็อย่านอนทันทีหลังกินข้าว เพราะจะทำให้กรดมันท้นขึ้นมาได้ อีกอย่างก็คือพวกอาหารพยายามเลี่ยงอาหารรสจัด ทั้งเผ็ด + ทั้งเปรี้ยวเพราะอาหารพวกนี้จะระคายกระเพาะอะคะ ไม่รู้ว่าพอจะช่วยได้อะเป่านะคะ
    ps. แนะนำให้พบคุณหมอด้วยนะค้า ^___^ หายไวไวนะจ้า
  3. B
    B
    ตอนท้องอ่อนๆ ยังน้อยค่ะ ถ้าท้องเริ่มแก่ เด็กเริ่มตัวโตขึ้นเนี่ยะ เวลาหลังทานข้าว นอนไม่ได้เลยค่ะ ทรมาณมาก นอนท่าไหนก็ไม่สบาย กรดไหลย้อนด้วย ต้องเดิน ไปเดินมาเกือบช ม อ่ะค่ะ ถึงจะหาย แต่พอคลอดน้องแล้วอาการหายไปค่ะ
  4. greenpark
    greenpark
    เราก็เป็นกรดไหลย้อนนะคะ แต่ยังไม่ท้อง ทรมานมาก หายใจไม่ออกเลยเหมือนปลาขาดอากาศ ไปหาหมอหลายที่มากก็ไม่หาย เค้าบอกห้ามกินของเผ็ด ของมัน ของทอด ของย่อยยาก เป๊ปซี่ กาแฟ ชีวิตช่วงนั้นท้อแท้มาก นานๆไปมันก็ค่อยๆดีขึ้น ช่วงนี้ออกกำลังกายก็ดีขึ้นนะคะ แต่ตอนกลางคืนยังแสบๆคออยู่เหมือนกรดมันย้อนขึ้นมาพอเรอก็ยิ่งแสบไปกันใหญ่ ขอให้อาการของคุณ B ดีขึ้นนะคะ
  5. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 5 of 5