ตกใจกับเพลง cover ที่มียอดการชมถึง 81 ล้านวิว *0* กับ Canon Rock

1. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    ไม่รู้นึกอะไร อยู่ดี ก็อย่างฟัง เพลง canon rock เพลงที่ผมชอบมาตั้งแต่ฟังครั้งแรก เมื่อปีที่แล้ว เมื่อผมฟังแล้วผมซึ่งชอบเล่นกีต้าร์อยู่แล้ว จึงรู้สึกทึ่งกับการเล่นกีต้าร์ของเค้าเป็นอย่างมาก หากใครเคยเล่นกีต้าร์คงรู้สึกได้อย่างผมว่า เพลงนี้เล่นมันส์มาก ซึมลึกเข้าไปถึงจิตใจ ทำให้ถึงกับเข้าภวังค์ จนคนรอบข้างมองว่า - -* มันเป็นอะไรไปว่ะ
    ปล.คลิปดังกล่าวอยู่ล่างสุดนะครับ

ซึ่งนานมาแล้วที่ไม่ได้เปิดดู แต่เมื่อกลับมาดู
    อีกครั้งแล้วก็ตกใจอย่างแรง กับยอดคนดูที่เพิ่มขึ้นสูงมากในแค่ปีกว่าๆ 81,214,921 view *0*

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<
    >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<
    ขอไล่ประวัติการเข้าชมเพลงนี้ก่อนละกันนะครับ เอ่อ
    มันเริ่มมาจากผมดูหนังเรื่อง my sassy girl

แล้วชอบฉากที่นางเอกเล่นเพลง canon โดยใช้ piano วันนึ่งเมื่อสองปีก่อน เลยกดหาใน youtube แล้วก็ไปเพลงนี้โดยบังเอิญก่อน ตอนนี้มียอดคนดูแคประมาณ 7 ล้านคนก็ว่าสุดยอดแล้ว ในตอนแรกที่ไปเจอ ผมเจอคลิปนก่อนครั

ซึ่งจริงแล้วคนนี้ เค้าใช้ชื่อว่า JerryC
    เป็นมือกีต้าร์ของวงหนึ่งในไต้หวัน เค้าเป็นคน cover เพลง canon ของต้นตำรับอย่าง

Johann Pachelbel
    ในเพลง Canon in D Major fantastic version, classical music

JerryC ได้สร้างปรากฏการณ์ Canon Rock ให้แพร่หลายในอินเตอร์เน็ต จนมีคน Cover ตามมาอีกมากมาย
    ซึ่ง JerryC ที่ว่าแน่แล้วยังมีอีกคนที่สร้างกระแส Cover ของ JerryC อีกทีนามว่า

Funtwo

ซึ่งผมในช่วงนั้นก็เริ่มเปิดดูของคนนี้บ้างแล้ว ความรู้สึกของผมกับคลิปของ Funtwo นั้นต่างกันมาก คือรู้สึกว่า Funtwo เล่นได้เป๊ะกว่า ผมจึงเริ่มแกะเพลงจากคลิปของ Funtwo และเปิดฟังอยู่เนื่องๆ

และไม่นึกว่า ณ เวลานี้
    คลิปของเค้ามีคนดูมากกว่าประชากรในประเทศไทยไปเรียบร้อยแล้วกับ

คลิปนี้

พลังอินเตอร์เน็ตจริงๆ ครับ
    ผมละตกใจจริง ถึงกับละงานที่ทำอยู่เพื่อมารีวิว เพลงนี้ให้ทุกคนได้ร่วมตกใจเล่นๆ ไปกับผมด้วย ฮา
    ไปทำงานต่อแล้วครับ ฟังเพลงนี้แล้วอยากรู้ว่า เพื่อนๆ รู้สึกอย่างไรกันบ้างนะครับทิ้งไว้ก่อน เดี๋ยวกับมาคุยต่อไปทำงานก่อน ฟิ้ว~
  2. bookerian
    bookerian
    อยากฟังอ่า แต่ฟังไม่ได้ ลำโพงคอมพัง ..ไว้จะมาฟังนะคะ ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยค่ะ
  3. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    อยากฟังอ่า แต่ฟังไม่ได้ ลำโพงคอมพัง ..ไว้จะมาฟังนะคะ ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยค่ะ
    ครับๆ ฟังแล้วรุ้สึกอย่างไร เล่าให้ฟังด้วยนะครับ ^ ^
  4. bookerian
    bookerian
    ฟังแล้วค่ะ เขาเล่นเก่งจัง ดูตั้งใจเล่นมากๆ เพลงเพราะด้วย (แอบชอบแบบต้นตำรับมากกว่า^^)
    ขอบคุณที่นำมาให้ฟังค่ะ
  5. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    ฟังแล้วค่ะ เขาเล่นเก่งจัง ดูตั้งใจเล่นมากๆ เพลงเพราะด้วย (แอบชอบแบบต้นตำรับมากกว่า^^)
    ขอบคุณที่นำมาให้ฟังค่ะ
    ครับ ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยนะครับ
    แล้วต้นตำรับนี้ต้นตำรับเพลง canon
    หรือ canon rock ครับ
  6. white
    white
    ชอบ ชอบ ชอบ both original versions เลยค่ะ (ไม่รู้จะบอกว่าไงเลยเล่นงี้เลย)
    อยากเล่น canon rock ได้ เคยเห็นคนใช้ขิมเล่น เก่งมากๆ เลย

ว่าแล้วก็แปะเลย

แต่เวลาสบายๆ ชิลๆ จะชอบของ original ของ Pachelbel มากกว่า
    แถมพ่อแม่บอกว่า Canon Rock หนวกหู T^T
  7. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by white View Post
    ชอบ ชอบ ชอบ both original versions เลยค่ะ (ไม่รู้จะบอกว่าไงเลยเล่นงี้เลย)
    อยากเล่น canon rock ได้ เคยเห็นคนใช้ขิมเล่น เก่งมากๆ เลย

ว่าแล้วก็แปะเลย

แต่เวลาสบายๆ ชิลๆ จะชอบของ original ของ Pachelbel มากกว่า
    แถมพ่อแม่บอกว่า Canon Rock หนวกหู T^T
    ใช่ๆ เพื่อนที่ห้องก็เคยบอกว่า มันรำคาญ ผมก็เลยเสียบหูฟังแล้วมันส์อยู่คนเดียว ฮาๆ
    ผมเคยใช้กีต้าร์โป่งแกะนะ แต่ไม่สามารถแกะท่อนรีดที่มันรั่วๆ นั่นได้ซะที
    ฮา ว่าไปก็จับกีต้าร์มาน่ังเลยดีกว่า

ยังไงก็ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยครับๆ
  8. IAm
    IAm
    ขอบคุณ ค่ะ สำหรับรีวิวเพลง ได้ฟังทุกเวอร์ชั่น ได้อารมณ์ที่แตกต่างกันมากมาย
    และยอมรับเลยค่ะ ว่า ทุกเวอร์ชั่น ผู้เล่นดนตรี มีความสามารถมากจริงๆ เก่งมากเลยค่ะ ชอบทุกเวอร์ชั่นเลย
    แต่ชอบ original มากกว่า แบบว่า ฟังสบายๆ ให้ความรู้สึกถึงความรัก...
    ดูเป็นเพลงที่เหมาะกับคู่รัก แบบว่าอยู่ด้วยกัน อบอุ่นๆ
    ส่วน จากเรื่อง my sassy girl แอบเศร้านิดๆ ค่ะ
    ส่วน ของ คุณ guitar90 แบบว่า มันส์มากก ง่วงๆอยู่ ตื่นกันเลยทีเดียว

และขอบคุณ คุณ white ด้วยค่ะ เวอร์ชั่น ขิม สนุกค่ะ สุดยอด ....

ขอบคุณอีกครั้งค่าาา ไว้เดี๋ยวจะเเวะเข้ามาฟังอีกนะคะ
  9. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ไม่เคยฟังเวอร์ชั่นขิมครับ ได้ฟังแล้วชอบสนุกดีครับ ขอบคุณคุณ white ที่นำมาให้ฟังและคุณ iDnOuSe4 ที่ตั้งกระทู้เพลงที่อารมณ์สุนทรีย์ให้ได้ฟังกันครับ ไว้จะหาโอกาสหาเพลงที่ชอบมาใส่ในกรุ๊ปคุณ wnonach เพิ่มอีกครับ ไว้มาแบ่งกันฟัง อ่านกระทู้นี้แล้วสนุกดีครับ ลืมบอกเลยชอบ original version ครับ ขอบคุณครับ
  10. bookerian
    bookerian
    ครับ ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยนะครับ
    แล้วต้นตำรับนี้ต้นตำรับเพลง canon
    หรือ canon rock ครับ
    ชอบ ต้นตำรับเพลง canon อันนี้ค่ัะ Canon in D Major fantastic version, classical music

เวอร์ชันขิมของไทยเราก็เพราะนะคะ รัวได้ใจมากๆ
    คุณ Aom เล่นขิมเก่งมากเลย เห็นจากเพื่อนๆ เอาเวอร์ชันขิมที่คุณ Aom เล่นมาลงไว้หลายเพลง ในyoutube ก็อีกเต็ม

ฟังช่วงขึ้นของเพลงนี้ในเวอร์ชันขิมแล้ว นึกถึงเสียงไวโอลิน ถ้าเล่นด้วยไวโอลินจะเป็นไงน้อ และก็เจอวีดีโอที่เกียวข้อง จาก youtube ที่คุณ white เอามาให้ฟังค่ะ
  11. itasian
    itasian
    เป็นอีกคนที่ชอบฟังเพลงนี้ครับ
    ได้ดูหลายคลิป หลากหลายเสียง แล้วถูกใจครับ
    แต่ ที่ชอบมากสุด คือ version ของ Johann Pachelbel ที่บรรเลงโดย London Symphony ครับ
    เป็นเพลงรัก ที่ไม่เร่งรีบ ฟังได้เรื่อยๆ สบายๆ เพราะความรัก เราเร่งรีบไม่ได้

เพลงไพเราะมากครับ นักดนตรีที่เล่น เก่่งมากๆ ครับ
    คราวหน้า คุณ iDnOuSe4 เล่น version ของคุณให้ฟังบ้างซิครับ

ขอบคุณทุกคนเลยครับ ที่นำคลิป มาให้ได้ชมกัน

คราวนี้ มาฟังเสียงเครื่องเป่า กันบ้างครับ
    จาก Youtube ของ คุณ adejuric เรื่อง Canadian Brass "Pachelbel Canon"

12. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    ได้ดูหลายคลิป หลากหลายเสียง แล้วถูกใจครับ
    แต่ ที่ชอบมากสุด คือ version ของ Johann Pachelbel ที่บรรเลงโดย London Symphony ครับ
    เป็นเพลงรัก ที่ไม่เร่งรีบ ฟังได้เรื่อยๆ สบายๆ เพราะความรัก เราเร่งรีบไม่ได้

เพลงไพเราะมากครับ นักดนตรีที่เล่น เก่่งมากๆ ครับ
    คราวหน้า คุณ iDnOuSe4 เล่น version ของคุณให้ฟังบ้างซิครับ

ขอบคุณทุกคนเลยครับ ที่นำคลิป มาให้ได้ชมกัน
    เอางั้นเลยหรอครับ
    อายเค้า ฮาๆ

ขอฝึกฝีมืออีก สักน้านนน นานก่อนละกันครับ
    ไม่ได้จับกีต้าร์มานานมากมายแล้ว

ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยครับ
  13. Euphrates
    Euphrates
    ไม่น่าเชื่อว่าจะ cover ได้มันส์ แรง ขนาดนั้น
  14. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by itasian View Post

คราวนี้ มาฟังเสียงเครื่องเป่า กันบ้างครับ
    จาก Youtube ของ คุณ adejuric เรื่อง Canadian Brass "Pachelbel Canon"

ได้อีกอารมณ์นึงแหะ
    ขอบคุณที่เอามาให้ชมนะครับ

Quote Originally Posted by Euphrates View Post
    ไม่น่าเชื่อว่าจะ cover ได้มันส์ แรง ขนาดนั้น
    มันส์มากก ฮา
  15. pylxwzhj
    It is battlingLV outlet to meet strict Louis Vuitton Outletfiscal targets Louis Vuitton Outletand persuade international Discount Coach Handbagslenders to give it coach bagsmore bailout funds.Coach Outlet OnlineWednesday's decision coach factory outletsto extend the cuts followedcoach diaper bag two days of tough talks with coach bagsthe InternationalMoncler Jackets Monetary Fund (IMF) andCoach Factory European authorities.Moncler JacketsIt sees the number Chanel Bagsof civil servants suspended on partialCoach Outlet Online pay rising 50% to 30,000Louis Vuitton by the end of the year, Moncler Jacketswith monthly pensions above Chanel Purses1,200 euros subject to a 20% cut of the amountChanel Purses over that threshold.Coach Factory StorePensioners
Results 1 to 15 of 15