เจนนี่ เด็กหญิงที่เคยมองข้ามคุณค่าที่มีอยู่ในตัวเอง กับการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ในชีวิต เมื่อเริ่มกำหนดคุณค่าของตัวเอง ผ่านการจัดการ การศึกษาขั้นพื้นฐานที่ถูกต้อง ตามแนวทางการศึกษาของแก่นวิชา

1. Nakderntang
    Nakderntang

ความทุกข์หนึ่งของเจนนี่ ก่อนเข้ามาที่แก่นวิชา
    คือ เรียนหนังสือในห้องมักได้อันดับท้ายของห้องเสมอ จนสงสัยในคุณค่าตน ว่า มีอยู่จริงไหมหาที่เรียนพิเศษ ดีๆ นครปฐม คณิตศาสตร์ เรียนอย่างไร ประสบความสำเร็จ แก่นวิชา มากกว่า ความรู้

ขอบคุณรูปจากเว็บ http://shayree-syazween.blogspot.com/

"แก่นวิชา มากกว่า ความรู้"
    ชีวิตที่ไม่รู้คุณค่าที่แท้จริงของตน นั้น ทุกข์
    หาที่เรียนพิเศษ ดีๆ นครปฐม คณิตศาสตร์ เรียนอย่างไร ประสบความสำเร็จ แก่นวิชา มากกว่า ความรู้
    เจนนี่ เป็นคนหนึ่งที่เข้ามาเรียนที่แก่นวิชา แล้วได้เรียนรู้ว่า
    ชีวิตที่ผ่านมา เป็นชีวิตที่เรียนไปวันๆ ใช้ชีวิต ไหลไปเรื่อยๆ
    รู้ึสึกเหมือนไร้สาระ และทำตัวให้เป็นที่สนใจ และยังไม่รู้ว่า จะกำหนดชีวิตตัวเองไปทางไหน
    ทั้งหมดนี้ เป็นชีวิตที่เจนนี่ ไม่อยากเป็น

เจนนี่ เข้ามาเรียนที่แก่นวิชา ตั้งแต่ อยู่ ป.6
    เริ่มต้นด้วยการเรียน คณิตศาสตร์ ทักษะการคิด และฟิสิกส์ เช่นเดียวกับเด็กคนอื่นๆ
    จนเจนนี่ รู้สึกว่า แก่นวิชา เป็นเหมือนบ้าน ไม่ใช่แค่ ที่เรียนพิเศษ

ที่แก่นวิชา เจนนี่ รู้สึกเป็นอิสระ กล้าที่จะพูดสิ่งที่ตนรู้สึก
    ทำให้รู้จักตัวเองมากขึ้น เข้าใจตัวเองมากขึ้น ยอมรับสิ่งที่ตัวเองเป็นมากขึ้น

แนวทางการศึกษาขั้นพื้นฐานที่ถูกต้องของแก่นวิชา ช่วยให้เจนนี่ได้เรียนรู้ ว่า
    คนที่กำหนดคุณค่าของเราได้ ก็คือ ตัวเราเอง หาที่เรียนพิเศษ ดีๆ นครปฐม คณิตศาสตร์ เรียนอย่างไร ประสบความสำเร็จ แก่นวิชา มากกว่า ความรู้
    คุณค่าของเรา คนอื่น กำหนดให้ ไม่ได้ เราต้อง กำหนดเอง
    และนี่คือ ชีวิตที่ เจนนี่ อยากเป็น

การเรียนหนังสือได้ที่อันดับท้ายของห้อง จึงไม่เป็นอุปสรรค ของเจนนี่อีกต่อไป
    เพราะ เจนนี่ เรียนรู้แล้วว่า ตน กำหนด คุณค่าของชีวิต ได้ด้วยตัวเจนนี่เองหาที่เรียนพิเศษ ดีๆ นครปฐม คณิตศาสตร์ เรียนอย่างไร ประสบความสำเร็จ แก่นวิชา มากกว่า ความรู้

จากหนังสือ "ความจริงที่ทำให้รวย" หน้า 202

นอกจาก แนวทางการศึกษาขั้นพื้นฐานที่ถูกต้องของแก่นวิชา
    ให้ความรู้ คณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ แก่ เจนนี่ แล้ว
    ยังได้ให้เจนนี่ได้เรียนรู้ คุณค่าชีวิตในตน อยู่ที่ชีวิตนั้น เป็นคนกำหนด หาใช่ คนอื่น กำหนดให้

เป็นการเปลี่ยนแปลงครั้งยิ่งใหญ่ ใน ชีวิต สิ่งที่สำคัญ มากกว่า ความรู้
    จากที่ รู้สึกว่า ตนไม่มีคุณค่า กลายเป็น กำหนด คุณค่าชีวิตตน ได้ด้วยตนเอง
    และทำให้ ทั้งชีวิต เปลี่ยนไป จนเจนนี่รู้สึกได้ และมีความสุขมากหาที่เรียนพิเศษ ดีๆ นครปฐม คณิตศาสตร์ เรียนอย่างไร ประสบความสำเร็จ แก่นวิชา มากกว่า ความรู้

ขอบคุณรูปจากเว็บ http://pixdaus.com/?sort=tag&tag=happy

ขอขอบคุณ เจนนี่ ที่ให้การเรียนรู้ สิ่งที่ได้รับที่ มากกว่า ความรู้ เพื่อเป็นตัวอย่าง แก่ ผู้ที่เข้ามาเรียนรู้
    เพื่อการจัดการ การศึกษาขั้นพื้นฐานที่ถูกต้อง ตามแนวทางการศึกษาของแก่นวิชา

สามารถติดตามอ่าน การเรียนรู้ของเจนนี่ เพิ่มเติมได้ที่ โพสต์ที่ 2 ของกระทู้

Business Review ของแก่นวิชา ครับ คลิ๊กได้เลย
    หาที่เรียนพิเศษ ดีๆ นครปฐม คณิตศาสตร์ เรียนอย่างไร ประสบความสำเร็จ แก่นวิชา มากกว่า ความรู้
    เจนนี่ ได้รับ การศึกษาขั้นพื้นฐานที่ถูกต้อง ตามแนวทางการศึกษา

ของแก่นวิชา
    ผ่านคณิตศาสตร์ และวิทยาศาสตร์ นำไปฝึกฝนและพัฒนาตนเอง
    จนสอบเข้าศึกษาต่อคณะที่ตนอยากได้ สำเร็จ ใน
    คณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
    (ปัจจุบัน ศึกษาอยู่ ชั้นปีที่ 1)

หากคุณสงสัย ว่า

"การศึกษาขั้นพื้นฐานที่ถูกต้อง"
    ตามแนวทางการศึกษาของแก่นวิชา
    ที่น้องคนนี้ได้รับ คืออะไร คลิ๊กที่นี่ เพื่อหาคำตอบ

2. Nakderntang
    Nakderntang
    นี่เป็นตัวอย่างเรื่องราว ของน้องๆ ส่วนหนึ่ง
    ที่ได้รับ "การศึกษาขั้นพื้นฐานที่ถูกต้อง" ตามแนวทางการศึกษาของแก่นวิชา
    ยินดี เล่าเรื่องราว เล่าถึงสิ่งที่ได้รับ สิ่งสำคัญ ที่ มากกว่า ความรู้
    จากการได้มาเรียนรู้ที่แก่นวิชา ผ่านทางหนังสือ

"ความจริง ที่ทำให้รวย" ของ คุณเอกราช จันทร์ดอน
    ผู้ก่อตั้งและวางหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐานของแก่นวิชา

หากคุณสงสัย ว่า

"การศึกษาขั้นพื้นฐานที่ถูกต้อง"
    ตามแนวทางการศึกษาของแก่นวิชา

ที่น้องๆ เหล่านี้ได้รับ คืออะไร คลิ๊กที่นี่ เพื่อหาคำตอบ

3. myzoc
    myzoc
    หลังจากเจนนี่ได้เรียนกับแก่นวิชาตั้งแต่ม หนึ่งก็ได้ค้นพบว่า คุณค่าของตัวเองเรากำหนดได้ เจนนี่เลิกที่จะรู้สึกด้อยค่าเวลาเราเก่งน้อยกว่าคนอื่น เจนนี่เชื่อมั่นค่ะว่าคนเราต่างมีคุณค่าในตัวเอง แต่ก็ยังหาไม่เจอว่าคุณค่าของเราอยู่ตรงไหน

จุดสำคัญที่แตกต่างของเรียนที่แก่นวิชากับที่อื่นก็คือเวลาเราเรียนวิทยาศาสตร์ หรือม้แต่คณิตที่อื่นเราก็จัรู้สึกเฉยๆแบเราเรียนได้แต่เรียนกับที่แก่นวิชามันช่วยให้เจนนี่สงสัยในวิชาเหล่านั้นมากขึ้น สงสัยงว่าสูตรมาได้อย่างไร คนคิดคิดอย่างไงถึงคิดสูตรนี้ได้ มันทำให้เรารักวิชาเหล่านั้นมากขึ้น เขาสอน

ส่วนจุดที่เจนนี่ที่เริ่มจะรู้ถึงคุณค่าตัวเองนั้นเริ่ม ช่วงม 3 ตอนนั้นมีพี่ที่แก่นวิชาค่ะเขาเข้ามาทักว่าเจนนี่ถ่ายรูปเก่ง ทั้งที่รูปนั้นเจนนี่ก็รู้สึกว่าธรรมดาค่ะและก็ถ่ายจากกล้องเล็กๆธรรมดา ช่วงนั้นพ่อแม่ก็ทักว่าถ่ายรูปดีเหมือนกัน ทำให้เจนนี่หันกลับมาพิจารณาว่าเวลาถ่ายรูปเรามีความสุขและเวลาเจนนี่ถ่ายรูปก็จะใช้เวลาถ่ายรูปนานค่ะ ประมาณว่าตั้งใจถ่ายจนกว่าจะได้ภาพที่พอใจ ทำให้เริ่มรู้ตัวแล้วค่ะว่าเรารักอะไร

หลังจากนั้นเจนนี่เลยตัดสินใจที่จะเรียนสายศิลป์แทนที่จะเลือกเรียนสายวิทย์ ถึงแม้ว่าเจนนี่จะเรียนได้ท้ายๆของห้องแต่สมัยประถมเจนนี่ก็เรียนอยู่ในห้องหนึ่งที่รวมเด็กเก่งเข้าไว้มากมาย ซึ่งพอโตขึ้นมา เพื่อนสมัยประถมเจนนี่ส่วนใหญ่ก็สอบเข้าหมอจุฬาได้

เจนนี่ได้เลือกสายศิลป์ไม่ใช่เพราะว่าเรียนไม่เก่ง แต่เพราะเห็นว่าเราชอบอะไร เจนนี่ชอบการถ่ายรูปและดูหนังค่ะ เลยตัดสินใจว่าไม่ควรเอาเวลาชีวิตส่วนใหญ่ไปทิ้งไปกับการเรียนสายวิทย์ การเรียนสายศิลป์ทำให้เรามีเวลาว่างและสามารถอย๋ในสิ่งที่เราชอบมากขึ้น

หลังจากนั้นเจนนี่ก็ได้ไปแลกเปลี่ยนที่อเมริกา 1 กับโครงการ aFS ค่ะ ที่นั้น ถ้าเจนนี่อยู่สายวิทย์ก็คงไม่ไป เพราะคงกลัวตามเพื่อนไม่ทัน แต่เพราะอยู่สายศิลป์ก็เลยตัดสินใจง่ายขึ้น

หลังจากที่เจนนี่รู็ถึงคุณค่าตัวเองได้แล้ว แต่ว่าพ่อแม่ก็ค่อนข้างไม่เห็นด้วยกับการที่จะเรียนนิเทศศาสตร์เพราะใครๆก็คงรู้ว่าอาชีพพวกนี้มันไม่มั่นคงทำเงินก็ไม่ได้เยอะมากเท่าพวกหมอ เจนนี่เลยตัดสินใจว่าการที่ทำให้ท่านเห็นถึงความสามารถเรา ก็จะทำให้ท่านยอมรับได้ เจนนี่ตอนอยู่อเมริกาเลยลงการประกวดมากมายเพื่อเอามาเพื่อพิสูจน์ให้พอ่แม่เห็นค่ะว่าเราทำได้ ซึ่งเจนนี่ก็ได้รางวัลมาค่ะ ส่วนเจนนี่ก็ได้มีส่วนร่วมกับการจัด gallery มาประมาณห้าหกครั้ง
    พ่อแม่ก็เริ่มยอมรับในเส้นทางที่เจนนี่เลือกแล้วค่ะ ( ตอนนั้นดีใจมากค่ะ )

พอได้รับรางวัลที่อเมริกามาเจนนี่ก็ส่งผลงานทั้งหมดเพื่อขอทุนประกายเพชรของม กรุงเทพ รายละเอียดทุนนะค่ะ
    http://www.bu.ac.th/hotnews/fundpatch/
    เป็นทุนที่ได้เงินเดิอนด้วย เรียนก็ฟรี ทั้งมหาลัยมีแค่สิบคนต่อปีเท่านั้นค่ะ ซึ่งเจนนี่ก็ได้รับเลือกค่ะ

แต่ว่าหลังจากนั้นเจนนี่สอบติดคณะนิเทศศาสตร์ที่จุฬาค่ะ เนื่องจากว่าที่บ้านมีคอนโดใกล้จุฬาอยู๋แล้วค่ะเลยตัดสินใจเรียนที่จุฬาค่ะ

หลังจากเข้าปีหนึ่งได้เจนนี่ก็เห็นว่าการเก็บผลงานไว้ตอนมหาลัยจะช่วยเพิ่ม credit ให้ตัวเองค่ะ เจนนี่ได้รางวัลที่ 3 ของ moviemania สาขาภาพถ่ายค่ะ ซึ่งการประกวดครั้งนี้เป็นการประกวดระดับมหาลัยทั่วประเทศค่ะ

และเจนนี่ก็ยังเข้ารอบสุดท้ายของการคัดเลือก a day junior ค่ะสาขาช่างภาพค่ะ ซึ่งเป็นการประกวดกันทั่วประเทศโดยไม่จำกัดชั้นปี ซึ่งคนที่ผ่านเข้ารอบสุดท้ายนั้นมีประมาณสิบคนค่ะ

เจนนี่คิดว่าการที่เรียนแก่นวิชามีผลอย่างมากกับชีวิตเจนนี่ค่ะ คิดดูสิค่ะ ถ้าเจนนี่ไม่มั่นใจในคุณค่าตน ดูถูกตัวเองทุกครั้ง เจนนี่จะเรียนหนังสืออย่างมีความสุขได้ไงค่ะ และถ้าไม่ได้เรียนที่นี้เจนนี่คงไม่มีความมั่นใจพอที่จะกำหนดชีวิตตัวเองได้ค่ะ เพราะไม่เคยรู้สึกว่าตัวเองมีค่า การที่ได้รู้ว่าเรากำหนดคุณค่าตัวเองได้ ไม่ใช่ให้คนอื่นมากำหนดให้
    และการได้รู้ว่าคุณค่าของเราอยู่ที่ไหนมันวิเศษมากค่ะ มีความสุขมากค่ะ

และเจนนี่ว่าการที่จะพยายามประกวดมากมายเพราะเจนนี่เชื่อว่าการที่เรามีผลงานเยอะๆจะทำให้ความฝันในการเป็นช่างภาพและเป็นผู้กำกับง่ายขึ้น เพราะเรามีเครดิตมากค่ะ

แก่นวิชาได้สอนอะไรมากกว่าความรู้ค่ะ ที่นี้สอนการใช้ชีวิตที่ควร สอนให้เราคิดเป็นให้เราได้โตขึ้นค่ะ มีความคิดมากขึ้น สอนให้เราเชื่อมั่นในตัวเอง เชื่อในคุณค่าที่เรามี

การเขียนครั้งนี้ไม่ใช่การโฆษณา มันคือการแนะนำ เจนนี่ไม่ได้เงินเลยค่ะ แต่การทำอย่างนี้เป็นการตอบแทนที่แก่นวิชาให้เจนนี่มามากค่ะ และอยากให้คุณที่อ่านอยู่ได้รับรู้ความวิเศษของที่นี้ ถ้าพลาดไป คงจะน่าเสียดายมากๆเลยค่ะ

เจนนี่บอกได้เลยค่ะว่าถ้ามีลูกก็จะให้ลูกมาเรียนที่นี้ รู้สึกโชคดีที่ได้เรียนที่แก่นวิชาและเสียดายสำหรับเด็กที่อยู่จังหวัดอื่นค่ะ ไม่มีโอกาสที่จะมาเรียนที่นี้
  4. myzoc
    myzoc
    ]

ภานี้ถ่ายด้วยกล้องแคนอนธรรมดาค่ะ ไม่ใช้ photoshop ไม่ได้ใช้ dslr ด้วยค่ะ ภาพนี้ได้รับรางวัลจาก art and writing award ซึ่ง sponsor โดย ny times เป็นการแข่งขันระดับมปลาย ซึ่งดิฉันได้อันดับหนึ่งสำหรับ big region ก็คือ ทีหนึ่งระดับภูมิภาคค่ะ ซึ่งอันดับหนึ่งระดับภูมิภาคนั้นก็จะไปแข่งต่อระดับประเทศอีกทีค่ะ
    สามารถดูรายละเอียดโครงการได้ที่เว็บนี้เลยค่ะ http://www.artandwriting.org/
  5. s
    s
    Quote Originally Posted by myzoc View Post

ภานี้ถ่ายด้วยกล้องแคนอนธรรมดาค่ะ ไม่ใช้ photoshop ไม่ได้ใช้ dslr ด้วยค่ะ

ภาพนี้ได้รับรางวัลจาก art and writing award ซึ่ง sponsor โดย ny times

เป็นการแข่งขันระดับมปลาย ซึ่งดิฉันได้อันดับหนึ่งสำหรับ big region ก็คือ ทีหนึ่งระดับภูมิภาคค่ะ

ซึ่งอันดับหนึ่งระดับภูมิภาคนั้นก็จะไปแข่งต่อระดับประเทศอีกทีค่ะ

สามารถดูรายละเอียดโครงการได้ที่เว็บนี้เลยค่ะ http://www.artandwriting.org/
    รูปสวยมากๆๆๆๆ ชอบค่ะ
  6. s
    s
    Quote Originally Posted by myzoc View Post
    หลังจากเจนนี่ได้เรียนกับแก่นวิชาตั้งแต่ ม.หนึ่ง ก็ได้ค้นพบว่า
    คุณค่าของตัวเองเรากำหนดได้ เจนนี่เลิกที่จะรู้สึกด้อยค่าเวลาเราเก่งน้อยกว่าคนอื่น เจนนี่เชื่อมั่นค่ะว่าคนเราต่างมีคุณค่าในตัวเอง แต่ก็ยังหาไม่เจอว่าคุณค่าของเราอยู่ตรงไหน

..............................................
    ......................................................

หลังจากนั้นเจนนี่ก็ได้ไปแลกเปลี่ยน ที่อเมริกา 1 กับโครงการ AFS ค่ะ ที่นั้น ถ้าเจนนี่อยู่สายวิทย์ก็คงไม่ไป
    เพราะคงกลัวตามเพื่อนไม่ทัน แต่เพราะอยู่สายศิลป์ก็เลยตัดสินใจง่ายขึ้น

หลังจากที่เจนนี่รู็ถึงคุณค่าตัวเองได้แล้ว แต่ว่าพ่อแม่ก็ค่อนข้างไม่เห็นด้วยกับการที่จะเรียนนิเทศศาสตร์
    เพราะใครๆก็คงรู้ว่าอาชีพพวกนี้ มันไม่มั่นคง ทำเงินก็ไม่ได้เยอะมากเท่าพวกหมอ

เจนนี่เลยตัดสินใจว่าการที่ทำให้ท่านเห็นถึงความสามารถเรา ก็จะทำให้ท่านยอมรับได้
    ตอนอยู่อเมริกาเลยลงการประกวดมากมาย เพื่อเอามาเพื่อพิสูจน์ให้พอ่แม่เห็นค่ะว่าเราทำได้
    ซึ่งเจนนี่ก็ได้รางวัลมาค่ะ เจนนี่ได้มีส่วนร่วมกับการจัด gallery มาประมาณ 5- 6 ครั้ง
    พ่อแม่ก็เริ่มยอมรับ ในเส้นทางที่เจนนี่เลือกแล้วค่ะ ( ตอนนั้นดีใจมากค่ะ )

พอได้รับรางวัลที่อเมริกามา เจนนี่ก็ส่งผลงานทั้งหมดเพื่อขอทุน ประกายเพชรของม.กรุงเทพ
    รายละเอียดทุนนะค่ะ http://www.bu.ac.th/hotnews/fundpatch/
    เป็นทุนที่ได้เงินเดิอนด้วย เรียนก็ฟรี ทั้งมหาลัยมีแค่ 10 คนต่อปี เท่านั้นค่ะ ซึ่งเจนนี่ก็ได้รับเลือกค่ะ

แต่ว่าหลังจากนั้น..เจนนี่สอบติดคณะนิเทศศาสตร์ ที่จุฬาฯ ค่ะ
    เนื่องจากว่าที่บ้านมีคอนโดใกล้จุฬาฯ อยู่แล้วค่ะเลยตัดสินใจเรียนที่จุฬาฯ ค่ะ

หลังจากเข้าปีหนึ่งได้ เจนนี่ก็เห็นว่าการเก็บผลงานไว้ตอนมหาลัยจะช่วยเพิ่ม credit ให้ตัวเองค่ะ
    เจนนี่ได้รางวัลที่ 3 ของ moviemania สาขาภาพถ่ายค่ะ ซึ่งการประกวดครั้งนี้เป็นการประกวดระดับมหาวิทยาลัยทั่วประเทศค่ะ

และเจนนี่ก็ยังเข้ารอบสุดท้ายของการคัดเลือก a day junior ค่ะสาขาช่างภาพค่ะ ซึ่งเป็นการประกวดกันทั่วประเทศโดยไม่จำกัดชั้นปี ซึ่งคนที่ผ่านเข้ารอบสุดท้ายนั้นมีประมาณสิบคนค่ะ

เจนนี่คิดว่าการที่เรียนแก่นวิชามีผลอย่างมากกับชีวิตเจนนี่ค่ะ คิดดูสิค่ะ ถ้าเจนนี่ไม่มั่นใจในคุณค่าตน ดูถูกตัวเองทุกครั้ง เจนนี่จะเรียนหนังสืออย่างมีความสุขได้ไงค่ะ และถ้าไม่ได้เรียนที่นี้เจนนี่คงไม่มีความมั่นใจพอที่จะกำหนดชีวิตตัวเองได้ค่ะ เพราะไม่เคยรู้สึกว่าตัวเองมีค่า การที่ได้รู้ว่าเรากำหนดคุณค่าตัวเองได้ ไม่ใช่ให้คนอื่นมากำหนดให้
    และการได้รู้ว่าคุณค่าของเราอยู่ที่ไหนมันวิเศษมากค่ะ มีความสุขมากค่ะ

และเจนนี่ว่าการที่จะพยายามประกวดมากมาย เพราะเจนนี่เชื่อว่าการที่เรามีผลงานเยอะๆ จะทำให้ความฝันในการเป็นช่างภาพ และเป็นผู้กำกับง่ายขึ้น เพราะเรามีเครดิตมากค่ะ

แก่นวิชาได้สอนอะไรมากกว่าความรู้ค่ะ ที่นี้สอนการใช้ชีวิตที่ควร สอนให้เราคิดเป็นให้เราได้โตขึ้นค่ะ มีความคิดมากขึ้น สอนให้เราเชื่อมั่นในตัวเอง เชื่อในคุณค่าที่เรามี

การเขียนครั้งนี้ไม่ใช่การโฆษณา มันคือการแนะนำ เจนนี่ไม่ได้เงินเลยค่ะ แต่การทำอย่างนี้เป็นการตอบแทนที่แก่นวิชาให้เจนนี่มามากค่ะ และอยากให้คุณที่อ่านอยู่ได้รับรู้ความวิเศษของที่นี้ ถ้าพลาดไป คงจะน่าเสียดายมากๆเลยค่ะ

เจนนี่บอกได้เลยค่ะว่าถ้ามีลูกก็จะให้ลูกมาเรียนที่นี้ รู้สึกโชคดีที่ได้เรียนที่แก่นวิชาและเสียดายสำหรับเด็กที่อยู่จังหวัดอื่นค่ะ ไม่มีโอกาสที่จะมาเรียนที่นี้
    เก่งมากๆค่ะ ยินดีด้วยนะคะน้องเจนนี่
  7. myzoc
    myzoc
    ขอบคุณค่ะ อันนี่ mv ที่เจนนี่ทำเองค่ะ

8. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    ขอบคุณค่ะ อันนี่ mv ที่เจนนี่ทำเองค่ะ

mv ดูไม่ได้ครับ

อยากดูๆๆ
  9. Nakderntang
    Nakderntang
    ขอบคุณ น้องเจนนี่ มากค่ะ ที่เข้ามาพูดคุยและแบ่งปัน

เรื่องราวการศึกษาที่ผ่านมาของตนเอง
    ทั้งก่อนเจอแก่นวิชา และหลังจากได้รับการจัดการการศึกษาของแก่นวิชา
    ให้คนอื่น ๆ ได้รับรู้ และเรียนรู้

ยินดีกับเจนนี่ด้วยค่ะ ที่เจอคุณค่า พบคุณค่าของตนเองแล้ว
    และขอบคุณ ที่ได้เลือกแบ่งปันสิ่งที่ตนได้รับ
    จากการจัดการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ตามแนวทาง "แก่นวิชา"
    ให้คนอื่น ได้มีโอกาสได้เจอคุณค่าของตน ด้วยตนเอง

และ แก่นวิชา ขอขอบคุณ ที่ให้โอกาสได้ทำงานการศึกษาที่ถูกต้อง ตามแนวทางแก่นวิชา ร่วมกัน
  10. yourfwd0
    yourfwd0
    ข้อมูลสำหรับผู้ที่สนใจ หรือ ยังไม่ได้รับโอกาส ได้รับการถ่ายทอดความรู้เพื่อให้เกิดทักษะ "สร้างความรู้ สู่การสร้างงาน"โดยตรง จาก ศูนย์การแห่งการเรียนรู้ บ้านแก่นวิชา เหมือนในเรื่องราวนี้

ความรู้ที่ถ่ายทอดให้ได้รับนั้น มาจากชุดความรู้ ใน หนังสือชุด "ความจริงจากความคิดใหม่ จึงขอให้ข้อมูลเพิ่มเติ่ม เพื่อโอกาส ในการนำชุดความรู้ไปศึกษา ไปใช้งาน

เกี่ยวกับ หนังสือดี มีหัวใจ...
    หนังสือทั้งหมด เขียนขึ้น โดย คุณเอกราช จันทร์ดอน

ผู้ก่อตั้งและให้กรอบคิดสำหรับการจัดการการศึกษาที่ถูกต้อง
    ให้กับศูนย์แห่งการเรียนรู้บ้านแก่นวิชา และเป็นผู้เขียนหนังสือ “ความลับของคน” ที่ได้รับการคัดสรรค์ ว่าเป็น "ความคิดใหม่" (New Thought) โดย ห้องสมุดแห่งชาติประเทศ Australia

อ่านรายละเอียด เกี่ยวกับหนังสือเล่มดังกล่าวได้ในกระทู้ "ความลับของคน"..หนังสือไทยเพียงเล่มเดียว ที่ได้รับคัดสรรจากห้องสมุดแห่งชาติประเทศออสเตรเลีย ให้อยู่ในหมวด New Thought !! ทั้งๆที่ยังเป็นภาษาไทย 1 ใน 66 เล่มจากทั่วโลก

จากกรอบคิดและชุดความรู้ที่สำคัญเดียวกันจากหนังสือ "ความลับของคน" ได้นำไปสู่ การสร้าง ชุดความรู้หลักๆ ที่สำคัญต่อการดำรงชีวิต ทั้งเรื่อง การชีวิต เรื่องตัวเรา ความรัก การงาน และการใช้ ความคิด ในหนังสือชุด "ความจริงจากความคิดใหม่"่

ชุดความรู้ จากในหนังสือ "ความจริงจากความคิดใหม่" ได้มีการนำไปใช้งานจริงในการ "สร้างความรู้ สู่การสร้างงาน" อ่านรายละเอียดได้จากลิงค์หัวข้อการถ่ายทอดต่อไปนี้

หัวข้อการถ่ายทอดที่ ใช้ สร้าง ความรู้ จากชุดความรู้ดังกล่าว

การศึกษาที่แท้จริง ควรให้มนุษย์ เดินทางสู่เป้าหมาย ความเป็น มนุษย์ ได้
    จึง ขอ ร่วม ส่งต่อ การศึกษา ที่แท้จริงร่วมกัน

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
Results 1 to 10 of 10